จะพาเพื่อนไปวัดค่ะ จะทำยังไงให้เค้าประทับใจดี

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
antonia

อาทิตย์ ก.ย. 18, 2005 6:19 pm

จะพาเพื่อนไปวัด เค้าอยากไปเพราะเค้าอยากรู้ว่าเป็นยังไง อ๋อ อีกอย่างเค้าไม่สบายใจ เค้าคิดว่าถ้าไปแล้วอาจจะดีขึ้น

รู้สึกตื่นเต้นเพราะเมื่อก่อนนี้เคยพาเพื่อนอีกคนนึงไป และเค้าก็ไม่ไปอีกเลย อาจจะเป็นเพราะว่าเค้าไม่ประทับใจ แล้วก็อาจจะงงในพิธีกรรม

อยากทำให้เค้ารู้สึกดีดี และประทับใจ พี่ๆว่าหนูควรจะทำยังไง หรือ พูดยังไงดีคะ?
ขอบคุณค่ะ
Divine Mercy

อาทิตย์ ก.ย. 18, 2005 6:25 pm

ก่อนอื่นบอกเขาว่า อยากรู้อะไรให้ถามได้

และพยายามสังเกตในสิ่งที่เขาทำเช่น

จะเปิดหนังสือเพลง จะได้คอยแนะนำได้

แต่อย่าพยายามทำให้เขาอึดอัดใจนะครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ก.ย. 18, 2005 6:27 pm

ให้เค้าคุยกับคุณพ่อดูสิครับ :D
Junior Boy

อาทิตย์ ก.ย. 18, 2005 6:34 pm

ค่อยๆเป็น ค่อยๆไปก็ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 19, 2005 3:29 am

ที่แน่ ๆ เราน่าจะทำให้ตัวรู้สึกประทับใจที่สุดด้วย :D
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ก.ย. 19, 2005 6:21 am

antonia เขียน: จะพาเพื่อนไปวัด เค้าอยากไปเพราะเค้าอยากรู้ว่าเป็นยังไง อ๋อ อีกอย่างเค้าไม่สบายใจ เค้าคิดว่าถ้าไปแล้วอาจจะดีขึ้น

รู้สึกตื่นเต้นเพราะเมื่อก่อนนี้เคยพาเพื่อนอีกคนนึงไป และเค้าก็ไม่ไปอีกเลย อาจจะเป็นเพราะว่าเค้าไม่ประทับใจ แล้วก็อาจจะงงในพิธีกรรม

อยากทำให้เค้ารู้สึกดีดี และประทับใจ พี่ๆว่าหนูควรจะทำยังไง หรือ พูดยังไงดีคะ?
ขอบคุณค่ะ
น้องได้ทำในสิ่งที่ดีคือ ได้พาเพื่อนไปโบสถ์ ซึ่งจะเป็นเรื่องปกติมากสำหรับพวกเราคริสเตียนที่จะลากจูง (บางกลุ่มบังคับ เสียด้วยสิ ) เพื่อนๆไปโบสถ์วันอาทิตย์ หรือโอกาสพิเศษ ที่โบสถ์จัด แล้วเราจะดูแลเขา แนะนำให้รู้จักพี่น้องคริสเตียน และที่สำคัญยิ่งคือ ศิษยาภิบาล ท่านเป็นหัวหน้าโบสถ์

ตอนช่วงนมัสการ เราต้องช่วยเปิดหนังสือเพลง เปิดพระคัมภีร์ ขณะนมัสการ จะนั่งหรือยืนก็ต้องสะกิดเพื่อน

ยิ่งกว่านั้น เราจะให้ศิษยาภิบาล หรือ ผู้ใหญ่ของคริสตจักร อธิษฐานขอพรจากพระเจ้า เราให้หนังสือแนะนำเรื่องพระเยซูคริสต์ที่เรียกว่าคำพยาน เรามีทะเบียนจดรายชื่อเขาไว้ เพื่ออธิษฐานและเชิญชวนเขามาโบสถ์อีก และศิษยาภิบาล หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย จะโทรศัพท์ หรือจดหมายไป พูดคุยและเชิญชวน เขาไปโบสถ์ อีก นั่นเราเรียกว่าติดตาม

การที่เขาไปโบสถ์แล้ว ไม่ไปอีก อย่าได้ท้อใจเลย เพราะเราได้ทำส่วนของเราแล้ว ส่วนของเขากับพระเจ้าเขาต้องรับผิดชอบ แต่อย่างไรก็ตาม พวกเราคริสเตียนเชื่อว่า เมื่อคนใดคนหนึ่ง ก้าวขาเข้าโบสถ์ ไปพบกับพระเจ้า ในเวลานั้น มารก็สะดุ้ง และเริ่มทำงานทำให้คนๆนั้นสับสน ทำให้บางคนปฏิเสธจะไปโบสถ์อีก พวกเราต้องอธิษฐานให้เขาอย่างต่อเนื่อง และพยายามชวนเสมอ ในโอกาสต่างๆ ซึ่งคริสตังมีโอกาส เยอะแยะเหมือนกันค่ะ
:D
ตอบกลับโพส