เมือลูกกลับใจ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Mercy_on_me

อังคาร ก.ค. 04, 2017 9:30 am

ผมนับถือคาทอลิกตั้งแต่เกิด (เป็นครอบครัวคาทอลิก) พ่อและแม่เป็นคนที่เคร่งมาก ไปวัดทุุกๆวันอาทิตย์ ผมเองก็เข้าโรงเรียนคาทอลิกมาตลอด จนกระทั้ง ม.ปลาย หลังเลิกมิซซาก็ได้เรียนคำสอนกับคุณพ่อ แต่นั้นก็ไม่ได้ให้ผมมีความเชื่อความศัธทาต่อศาสนาเลย พอจบก็ได้เลิกเข้าวัด เป็นเวลานานมากกว่า 20 ปี (เข้าใจว่าการเข้าวัดเป็นไปตามหน้าทีเพื่อให้เสร็จๆไป)

แต่เมื่อช่วงต้นปีที่แล้วเหมือนมีอะไรที่มาดลใจให้เราได้รู้สึกอยากที่จะเข้าวัดอย่างแท้จริง ผมเริ่มเข้าทุกๆวันอาทิตย์ ไม่เคยขาด สวดก่อนนอนทุกๆ คืน การที่เราได้รู้สึกแบบนี้ คงเป็นเพราะพระกระแสเรียกของพระองค์ที่ให้เราได้กลับมาสู่เป็นคริสต์ชนที่ดี รู้สึกอยากที่จะไปวัดด้วยใจ มิใช่ด้วยเพียงแค่หน้าที่ของคริสต์ตังค์ และนี่ผมเชื่อว่าเป็นความอัศจรรย์ที่เกิดขึ้นกับผมเอง หากจะถามว่าเราเคยเห็นพระเจ้ามัย ผมก็ไม่เคยที่จะเห็นพระองค์ท่าน แต่ผมมีความเชื่อ เปรียบกับว่า เราเคยเห็นอากาศมั่้ย เราไม่เคยที่จะเห็นอากาศ แต่เราเชื่อว่าถ้าขาดอากาศ เราก็ไม่สามารถที่จะมีชีวิตอยู่ได้ ผมได้เข้าวัดพร้อมกับแม่ทุกอาทิตย์ แรกๆแม่ก็คงจะเปลกใจที่เรามาวัด และดูว่าจะไปได้สักกี่อาทิตย์ แม่เห็นผมได้เข้าวัด แม่ดีใจมากครับ เพราะแม่บอกว่าได้อธิฐาน ขอต่อพระผู้เป็นเจ้าให้ลูกๆ ได้เข้าวัดและเป็นคริสต์ชนที่ดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ ก.ค. 17, 2017 1:02 pm

:s002: ขอบคุณพระเจ้า
:s005: ขอพระเจ้าอวยพร
ให้เป็นลูกที่น่ารักและอยู่ในพระพรของพระองค์ตลอดไปค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 07, 2017 12:40 am

ขอแสดงความชื่นชมยินดี ด้วยครับ :s002:
ตอบกลับโพส