สอบถามเรื่องสายประคำแม่พระมหาทุกข์หน่อยครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
taiyo

อาทิตย์ ก.ย. 17, 2017 7:58 pm

1. เราสามารถสวดสายประคำแม่พระมหาทุกข์ หรือสายประคำแม่พระระทมทุกข์ เราสามารถสวดเป็นสายประคำหลักแทนสายประคำแม่พระธรรมดาได้ไหมครับ

1.1 ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นทางวัดสวดสายประแม่พระมหาทุกข์เลยครับ เห็นมีแต่สวดสายประคำแม่พระธรรมดากับสายประคำพระเมตตา

1.2 ผมมีความต้องการอยากสวดสายประคำแม่พระมหาทุกข์เป็นหลัก แทนสายประคำแม่พระทั่วไปจะได้ไหม และเพื่อนๆในนี้คิดว่าจะดีไหม เพราะผมรู้สึกว่าบทรำพึงของสายประคำแม่พระมหาทุกข์เข้าถึงจิตใจและช่วยชำระจิตใจได้ดีกว่าบทรำพึงของสายประแม่พระทั่วไปครับ

1.3 และพระหรรษทานที่ได้รับระหว่างสายประคำแม่พระมหาทุกข์กับสายประคำแม่พระทั่วไป เหมือนหรือแตกต่างอย่างไรบ้างครับ

2.ตอนนี้แอบเล็งๆจะสวด สายประคำพระโลหิตศักดิ์สิทธิ์ http://thairosaries.blogspot.com/2016/09/blog-post.html แต่รู้สึกข้อมูลน้อยมาก ใครพอจะให้ข้อมูลสายประคำรูปแบบนี้ได้บ้างครับ

เพราะผมชอบบทรำพึงของสายประคำนี้ครับ สวดแล้วแทบไม่ต้องขออะไรเลยเพิ่มเติมเลย เพราะที่จะขอสวดใหญ่อยู่ในข้อรำพึงสายประคำเกือบหมดเลย มีแต่ขอเพิ่มเติมเล็กๆน้อยๆหลังสวดเสร็จแค่สวดให้คนที่ตัวผมรักและห่วงใย เช่นพ่อแม่พี่น้องของผม และคนอื่นๆที่ผมมีความห่วงใยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

เสาร์ ก.ย. 23, 2017 9:19 am

อันนี้แล้วแต่ความศรัทธาของแต่ละบุคคลค่ะ
จะสวดเสริม รำพึง หรือเพิ่มเติมแบบไหนก็ได้
จะสวดประจำหรือตามโอกาสหรือตามความเหมาะสมก็ได้ค่ะ
ได้รับพระพรทั้งนั้น ถ้าเราตั้งใจสวด
ไม่มีการบังคับค่ะ
ขอพระเจ้าอวยพรมากๆนะคะ
ตอบกลับโพส