บทเทศน์เด็ด อารมณ์ขันสุดยอด อาทิตย์ที่ 23 ในเทศกาลธรรมดา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

จันทร์ ก.ย. 06, 2021 7:50 am

สวัสดีครับ วันนี้เป็นวันอาทิตย์ ที่สหรัฐอเมริกา ผมกับภรรยาไปร่วมมิสซาที่วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา (Sacred Heart, Lacey, Washington, U.S.A.) คุณพ่อเคลเมนท์ (Father Clement) เป็นประธานทํามิสซา บทเทศน์เด็ด อารมณ์ขัน เรียกเสียงฮาสนั่นลั่นวัด อ่านเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศกันนะครับ

พระวรสาร: นักบุญมาระโก 7:31-37 พระเยซูเจ้าทรงรักษาคนใบ้หูหนวก

คุณปู่เป็นโรคหูหนวกหลายปี ทนไม่ไหวต้องไปหาหมอให้รักษา หมอรักษาหายขาดทันที นานหลายเดือนเจอกันติดตามผลงาน
หมอ: เป็นไงครับ มีปัญหาการฟังอีกรึเปล่า?
คุณปู่: ฟังเสียงดังชัดเจนดี แต่ปู่แกล้งทําเป็นหูหนวกเหมือนเดิม...บอกให้หมอรู้คนเดียวนะนี่ ปู่เปลี่ยนพินัยกรรมไปแลัวสามครั้ง!

พระเยซูเจ้า ทรงเงยพระพักตร์ขึ้นเบื้องบน (สวดขอพระบิดาเป็นหนึ่งเดียวกับพระจิต) "จงเปิดเถิด" ทันใดนั้นหูของเขาก็กลับได้ยิน สิ่งที่ขัดลิ้นอยู่ก็หลุด เขาพูดได้ชัดเจน

พวกเราบางคน หูหนวกเป็นใบ้: ฟังไม่ได้ยินพระวาจาของพระองค์พระเป็นเจ้า เลยไม่สามารถจะเอ่ยถึงพระองค์ กราบขอบพระคุณพระองค์ แล้วพูดให้ผู้อื่นฟังถึงพระองค์ พวกเราอยู่ดีมีสุขเพราะผู้อื่นสวดภาวนาให้ เป็นหน้าที่ของเราที่ต้องร่วมสวดภาวนาให้ผู้อื่น เปิดหูให้หายหนวก ให้หายเป็นใบ้
ตอบกลับโพส