บทเทศน์เด็ด แทรกอารมณ์ขัน ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาวันอาทิตย์ 10 ตุลาคม 2021 อาทิตย์ที่ 28 ในเทศกาลธรรมดา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

อังคาร ต.ค. 12, 2021 10:17 am

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด แทรกอารมณ์ขัน ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาวันอาทิตย์ 10 ตุลาคม 2021 อาทิตย์ที่ 28 ในเทศกาลธรรมดา

มาระโก: 10:17-30 เศรษฐีหนุ่ม อันตรายจากทรัพย์สมบัติ

พระสงฆ์องค์หนึ่งเทศน์ในมิสซาตามบทพระวรสาร แล้วขอเงินจากลูกวัดให้ช่วยซ่อมแซมหลังคาวัดที่ทรุดโทรม

ลูกวัดที่รวยที่สุดลุกยืนแล้วตะโกนก้องวัด: ผมขอถวาย 50 เหรียญ

ไม่ทันสิ้นเสียง อิฐจากหลังคาชิ้นหนึ่งหล่นใส่หัว เศรษฐีหนุ่มล้มทรุดสลบเหมือด แล้วท่ามกลางความตะลึงงันของทุกคนในวัด เศรษฐีหนุ่มพุ่งตัวยืนผงาดอีกครั้งแล้วตะโกนก้อง: 5,000 เหรียญ ไม่ใช่ 50 เหรียญนะครับ

ในความเงียบงัน มีเสียงจากหลังวัดดังสนั่นลั่นหู: พระเป็นเจ้าครับ ขออิฐหล่นใส่หัวเขาอีกสักสองก้อน

พระเป็นเจ้าไม่ต้องการให้พวกเราไม่มีเงิน พระองค์ต้องการให้พวกเรารู้จักใช้เงินทําความดีและไม่ถูกผูกมัดด้วยอํานาจของมัน

คุณพ่อ: ตลอดเวลา
ลูกวัดขานรับสนั่นวัด: พระเป็นเจ้าดี
คุณพ่อ: พระเป็นเจ้าดี
ลูกวัด: ตลอดเวลา
คุณพ่อ: พระเป็นเจ้าดี
ลูกวัด: ตลอดเวลา
ตอบกลับโพส