วันอาทิตย์ที่ 22 ของเทศกาลธรรมดา 3 กันยายน 2023 บทอ่าน พระวรสาร และบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อราโมส ( Father Ramos) วัดพระหฤทั

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

อังคาร ก.ย. 05, 2023 12:18 pm

วันอาทิตย์ที่ 22 ของเทศกาลธรรมดา 3 กันยายน 2023 บทอ่าน พระวรสาร และบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อราโมส ( Father Ramos) วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา

บทอ่านที่หนึ่ง เยเรมีย์ 20:7-9
ข้า​แต่​พระ​ยาห์​เวห์ พระ​องค์​ทรง​ล่อลวง​ข้าพ​เจ้า และ​ข้าพ​เจ้า​ก็​ยอม​ให้​ถูก​ล่อลวง พระ​องค์​ทรง​พลัง​เหนือ​ข้าพ​เจ้าและ​ทรง​มี​ชัย​ชนะ ข้าพ​เจ้า​เป็น​ที่​น่า​หัว​เราะ​วันยังค่ำ ทุก​คน​เยาะเย้ย​ข้าพ​เจ้า ทุก​ครั้ง​ที่​พูด ข้าพ​เจ้า​ต้อง​ร้องขอ​ความ​ช่วยเหลือ ตะโกน​ว่า “แย่​แล้ว ตาย​แน่ ๆ” เพราะ​พระ​วาจา​ของ​พระ​ยาห์​เวห์ เป็น​เหตุ​ให้​ข้าพ​เจ้า​ต้อง​อับอาย​และ​ถูก​เยาะเย้ย​อยู่​ตลอด​วัน แม้​ข้าพ​เจ้า​จะ​พูด​ว่า “ข้าพ​เจ้า​จะ​ไม่​คิดถึง​พระ​องค์ และ​จะ​ไม่​พูด​ใน​พระ​นาม​ของ​พระ​องค์​อีก” แต่​ข้าพ​เจ้า​ก็​รู้สึก​เหมือน​กับ​ว่า​มี​ไฟ​เผา​อยู่​ใน​ใจ อัด​อยู่​ใน​กระดูก​ของ​ข้าพ​เจ้า ข้าพ​เจ้า​พยายาม​ควบคุม​ไฟอยู่​ใน​กระดูก​ของ​ข้าพ​เจ้า ข้าพ​เจ้า​พยายาม​ควบคุม​ไฟ​นี้​ไว้​จน​อ่อนเปลี้ย แต่​ก็​ควบคุม​ไว้​ไม่​ไหว

บทอ่านที่สอง โรม 12:1-2
พี่​น้อง เพราะ​เห็นแก่​พระ​กรุณาธิคุณ​ของ​พระ​เจ้า ข้าพ​เจ้า​อ้อน​วอน​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ให้​ถวาย​ร่างกาย​ของ​ท่าน​เป็น​เครื่อง​บูชา​ที่​มี​ชีวิต ศักดิ์​สิทธิ์​และ​เป็น​ที่​พอ​พระ​ทัย​แด่​พระ​เจ้า นี่​เป็น​คา​รว​กิจ​ด้วย​จิตใจ​ของ​ท่าน อย่า​คล้อยตาม​ความ​ประพฤติ​ของ​โลก​นี้ แต่​จง​เปลี่ยนแปลง​ตนเอง​โดย​การ​ฟื้นฟู​ความ​คิด​ขึ้น​ใหม่ เพื่อ​จะ​ได้​รู้จัก​วินิจฉัย​ว่า​สิ่งใด​เป็น​พระ​ประสงค์​ของ​พระ​เจ้า สิ่งใด​ดี และ​สิ่งใด​เป็น​ที่​พอ​พระ​ทัย​และ​สมบูรณ์​พร้อม

พระวรสาร โดยนักบุญมัทธิว 16:21-27
ตั้งแต่นั้นมา พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​เริ่ม​แจ้ง​แก่​บรรดา​ศิษย์​ว่า พระ​องค์​จะ​ต้อง​เสด็จ​ไป​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม​เพื่อ​รับ​การ​ทรมาน​อย่าง​มาก​จาก​บรรดา​ผู้อาวุโส หัวหน้า​สม​ณะ​และ​ธรร​มา​จารย์ จะ​ถูก​ประหาร​ชีวิต แต่​จะ​ทรง​กลับคืน​พระ​ชนม​ชีพ​ใน​วันที่​สาม เป​โตร​นำ​พระ​องค์​แยก​ออก​ไป ทูล​ทัดทาน​ว่า “ขอ​เถิด พระ​เจ้า​ข้า เหตุ​การณ์​นี้​จะ​ไม่​เกิด​ขึ้น​กับ​พระ​องค์​อย่าง​แน่​นอน”
แต่​พระ​องค์​ทรง​หัน​มา​ตรัส​แก่​เป​โตร​ว่า “เจ้า​ซาตาน ถอย​ไป​ข้างหลัง เจ้า​เป็น​เครื่องกีดขวาง​เรา เจ้า​ไม่​คิด​อย่าง​พระ​เจ้า แต่​คิด​อย่าง​มนุษย์” พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​แก่​บรรดา​ศิษย์​ว่า “ถ้า​ผู้ใด​อยาก​ตาม​เรา ก็​จง​เลิก​คิดถึง​ตนเอง จง​แบก​ไม้กาง​เขน​ของ​ตน​และ​ติดตาม​เรา ผู้ใด​ใคร่​รักษา​ชีวิต​ของ​ตน​ให้​รอด​พ้น ก็​จะ​สูญเสีย​ชีวิต​ แต่​ถ้า​ผู้ใด​เสียชีวิต​ของ​ตน​เพราะ​เรา ก็​จะ​พบ​ชีวิต มนุษย์​จะ​ได้​ประโยชน์​ใด​ใน​การ​ที่​ได้​โลก​ทั้ง​โลก​เป็น​กำไร แต่​ต้อง​เสียชีวิต มนุษย์​จะ​ต้อง​ให้​สิ่งใด​เพื่อ​แลก​กับ​ชีวิต​ที่​สูญเสีย​ไป​ให้​กลับคืน​มา “บุตร​แห่ง​มนุษย์​จะ​เสด็จ​กลับ​มา​ใน​พระ​สิริ​รุ่งโรจน์​ของ​พระ​บิดา​พร้อมกับ​บรรดา​ทูต​สวรรค์ เมื่อนั้น​พระ​องค์​จะ​ประ​ทาน​รางวัล​แก่​ทุก​คน​ตาม​ความ​ประพฤติ​ของ​เขา

คุณพ่อราโมส: พวกเรามีชีวิตเพราะพระเป็นเจ้า เรากราบขอบพระคุณพระองค์ที่ประทานชีวิตให้เรา และนี่ก็คือเหตุผลที่เรามาร่วมบูชามิสซาที่วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์นี้ พวกเราต้องขอบคุณคุณพ่อคณะเบเนดิกตินที่สร้างวัดนี้ให้พวกเราด้วยนะ

ชีวิตคือการเดินทางที่มีการจบ นี่ก็คือคําเทศน์สั้นๆของวันอาทิตย์นี้

พ่อต้องการให้พวกคุณจดจําสี่ข้อที่พ่อจะพูดให้ฟัง 1) คุณสมบัติไม่ขึ้นอยู่กับฐานะการเงิน 2) ความใจดีต่อทุกคน 3) ความรักต่อพระเป็นเจ้าและต่อทุกคน 4) คิดระดับโลกแต่ทําระดับท้องถิ่น

ไม่ใช่สิ่งที่เรามีแต่เป็นการกระทําในสิ่งที่เรามี นับพระพรที่เราได้รับไม่ใช่บ่นในสิ่งที่เราไม่มี การไปสวรรค์ก็คือการไปสู่พระหฤทัยของพระเป็นเจ้านั่นเอง!

เอาละ พ่อต้องการให้ทุกคนมอบความรักกับผู้คนที่อยู่รอบตัวเราในวัดนี้ อย่ามองหน้าพ่อ! มองคนรอบตัวแล้วมอบความรักให้แก่กันและกัน

เพลงเปิดพิธีบูชามิสซา: จงมา ตามเราเถิด/ Come, Follow Me by Gael Berberick ( ASCAP) and Barney Walker (ASCAP) ยูทูปขับร้องโดยคริส บรูเนล ( Chris Brunelle)

*จงมา ตามเราและมีชีวิต จงอย่ากลัว จงเชื่อและวางใจในเรา ความเชื่อของลูกจะให้พลังแก่ลูก จงละทิ้งความหวาดกลัวทั้งมวลไว้เบื้องหลังลูก จงให้อิสระแก่หัวใจของลูกเพื่อให้พ่อเป็นผู้นำทางลูก โอ จงมา และตามเราเถิด

1. จงมาตามรอยเท้าเหล่านี้ พ่อจะนําลูกกลับบ้านแบบนุ่มนวล ไม่มีที่พักพิง อาหาร หรือเงิน ที่ลูกต้องมีบนเส้นทางนี้
*
2. จงมา เดินข้ามนํ้า วางความเชื่อของลูกในพ่อ สลัดทิ้งความสงสัยทั้งมวลไว้เบื้องหลังลูกให้กับลมและทะเลคลั่ง
*
3. ถ้าลูกดํารงอยู่ในพ่อ พระวาจาของพ่อดํารงอยู่ในลูก สิ่งใดที่ลูกต้องการขอจากพ่อ นั่นคือสิ่งที่พ่อจะทํา
*
https://youtu.be/sLbLPNtwRts?si=qsGTQqr_rR2bm8F2

(อ่านจบ: อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ
http://www.newmana.com/phpbb/viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
ตอบกลับโพส