บทเทศน์เด็ดของคุณพ่อเจสซี่ ในวันอาทิตย์ที่สองของเทศกาลปัสกา/วันฉลองพระเมตตา 7 เมษายน 2024

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

จันทร์ เม.ย. 08, 2024 7:08 am

บทเทศน์เด็ดของคุณพ่อเจสซี่ ในวันอาทิตย์ที่สองของเทศกาลปัสกา/วันฉลองพระเมตตา 7 เมษายน 2024

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ดของคุณพ่อเจสซี่ เจ้าอาวาสวัดไม้กางเขนศักดิ์สิทธิ์ เมืองบิวดา รัฐเทกซัส สหรัฐอเมริกา ในวันอาทิตย์ที่สองของเทศกาลปัสกา/วันฉลองพระเมตตา 7 เมษายน 2024 ( Father Jessie, Santa Cruz Catholic Church and School, Buda, Texas, U.S.A.)

บทอ่านที่หนึ่ง กิจการอัครสาวก: 4:32-35
กลุ่ม​ผู้​มี​ความ​เชื่อ​ดำเนิน​ชีวิต​เป็น​น้ำ​หนึ่ง​ใจ​เดียว​กัน ไม่​คิด​ว่า​สิ่ง​ที่​ตน​มี​เป็น​กรรม​สิทธิ์​ของ​ตน แต่​ทุกสิ่ง​เป็น​ของ​ส่วนรวม บรรดา​อัคร​สาวก​ยังคง​เป็น​พยาน​ยืนยัน​ถึง​การ​กลับคืน​พระ​ชนม​ชีพ​ของ​พระ​เยซู องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ด้วย​เครื่อง​หมาย​อัศจรรย์​ยิ่งใหญ่ และ​ทุก​คน​ได้​รับ​ความ​เคารพนับถือ​อย่าง​สูง ใน​กลุ่ม​ของ​เขา​ไม่​มี​ใคร​ขัดสน ผู้ใด​มี​ที่ดิน​หรือ​บ้าน​ก็​ขาย​และ​มอบ​เงิน​ที่​ได้ ให้​บรรดา​อัคร​สาวก เพื่อ​แจกจ่าย​ให้​ผู้​มี​ความ​เชื่อ​แต่ละ​คน​ตาม​ความ​ต้อง​การ

บทอ่านที่สอง 1 ยอห์น 5:1-6
ทุก​คน​ที่​เชื่อ​ว่า​พระ​เยซู​เป็น​พระ​คริสต​เจ้า ย่อม​บังเกิด​จาก​พระ​เจ้า ทุก​คน​ที่รัก​บิดา ย่อม​รัก​บุตร​ของ​เขา​ด้วย เรา​รู้​ว่า​เรา​รัก​บรรดา​บุตร​ของ​พระ​เจ้า เมื่อ​เรา​รัก​พระ​เจ้า​และ​ปฏิบัติ​ตาม​บท​บัญญัติ​ของ​พระ​องค์ ความ​รัก​ต่อ​พระ​เจ้า​คือ​การ​ปฏิบัติ​ตาม​บท​บัญญัติ บท​บัญญัติ​ของ​พระ​องค์​มิใช่​ภาระ​หนัก 
เพราะ​ทุก​คน​ที่​บังเกิด​จาก​พระ​เจ้า​ชนะ​โลก​แล้ว ชัย​ชนะ​ที่​ชนะ​โลก​ก็​คือ​ความ​เชื่อ​ของ​เรา ใคร​เล่า​ชนะ​โลก​ได้ ถ้า​มิใช่​ผู้​ที่​เชื่อ​ว่า​พระ​เยซู​เจ้า​เป็น​พระ​บุตร​ของ​พระ​เจ้า พระ​องค์​ทรง​เป็น​ผู้​เสด็จ​มา​โดย​น้ำ​และ​โดย​พระ​โลหิต พระ​องค์​คือ พระ​เยซู​คริสต​เจ้า พระ​องค์​มิได้​เสด็จ​มา​โดย​น้ำ​เพียง​อย่างเดียว แต่​เสด็จ​มา​โดย​น้ำ​และ​โดย​พระ​โลหิต และ​พระ​จิต​เจ้า​ทรง​เป็น​พยาน​ถึง​เรื่อง​นี้ เพราะ​พระ​จิต​เจ้า​ทรง​เป็น​ความ​จริง

พระวรสาร โดยนักบุญยอห์น: 20:19-31
​ค่ำ​วัน​นั้น​ซึ่ง​เป็น​วัน​ต้น​สัปดาห์ ประตู​ห้อง​ที่​บรรดา​ศิษย์​กำลัง​ชุมนุม​กัน​ปิด​อยู่เพราะ​กลัว​ชาว​ยิว พระ​เยซู​เจ้า​เสด็จ​เข้า​มา​ประทับยืน​อยู่​ตรง​กลาง ตรัส​กับ​เขา​ทั้ง​หลาย​ว่า “สันติสุข​จง​สถิต​อยู่​กับ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​เถิด” ตรัส​ดังนี้​แล้ว พระ​องค์​ทรง​ให้​บรรดา​ศิษย์​ดู​พระ​หัตถ์​และ​ด้าน​ข้าง​พระ​วรกาย เมื่อ​เขา​เหล่า​นั้น​เห็น​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า ก็​มี​ความ​ยินดี พระ​องค์​ตรัส​กับ​เขา​อีก​ว่า “สันติสุข​จง​สถิต​อยู่​กับ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​เถิด พระ​บิดา​ทรง​ส่ง​เรา​มา​ฉันใด เรา​ก็​ส่ง​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ไป​ฉันนั้น” ตรัส​ดังนี้​แล้ว พระ​องค์​ทรง​เป่า​ลมเหนือ​เขา​ทั้ง​หลาย ตรัส​ว่า “จง​รับ​พระ​จิต​เจ้า​เถิด ท่าน​ทั้ง​หลาย​อภัย​บาป​ของ​ผู้ใด บาป​ของ​ผู้​นั้น​ก็ได้​รับ​การ​อภัย ท่าน​ทั้ง​หลาย​ไม่​อภัย​บาป​ของ​ผู้ใด บาป​ของ​ผู้​นั้น​ก็​ไม่​ได้​รับ​การ​อภัย​ด้วย” โท​มัส ซึ่ง​เรียก​กัน​ว่า “ฝาแฝด” เป็น​คน​หนึ่ง​ใน​บรรดา​อัคร​สาวก​สิบ​สอง​คน ไม่​ได้​อยู่​กับ​อัคร​สาวก​คน​อื่น ๆ เมื่อ​พระ​เยซู​เจ้า​เสด็จ​มา ศิษย์คน​อื่นบอก​เขา​ว่า “พวกเรา​เห็น​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​แล้ว” แต่​เขา​ตอบ​ว่า “ถ้า​ข้าพ​เจ้า​ไม่​ได้​เห็น​รอย​ตะปู​ที่​พระ​หัตถ์ และ​ไม่​ได้​เอา​นิ้ว​แยง​เข้า​ไป​ที่​รอย​ตะปู และ​ไม่​ได้​เอา​มือ​คลำ​ที่​ด้าน​ข้าง​พระ​วรกาย​ข้าพ​เจ้า​จะ​ไม่​เชื่อ​เป็นอันขาด” แปด​วัน​ต่อมา บรรดา​ศิษย์​อยู่​ด้วย​กัน​ใน​บ้าน​นั้น​อีก โท​มัส​ก็​อยู่​กับ​เขา​ด้วย พระ​เยซู​เจ้า​เสด็จ​เข้า​มา​ประทับยืน​อยู่​ตรง​กลางทั้ง ๆ ที่ประตูปิดอยู่ ตรัส​กับ​เขา​ทั้ง​หลาย​ว่า “สันติสุข​จง​สถิต​อยู่​กับ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​เถิด” 
แล้ว​ตรัส​กับ​โท​มัส​ว่า “จง​เอา​นิ้ว​มา​ที่นี่ และ​ดู​มือ​ของ​เรา​เถิด จง​เอา​มือ​มา​ที่นี่ คลำ​ที่​สีข้าง​ของ​เรา อย่า​สงสัย​อีก​ต่อไป แต่​จง​เชื่อ​เถิด” โท​มัส​ทูล​พระ​องค์​ว่า “องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ของ​ข้าพ​เจ้า และ​พระ​เจ้า​ของ​ข้าพ​เจ้า” พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “ท่าน​เชื่อ​เพราะ​ได้​เห็น​เรา ผู้​ที่​เชื่อแม้​ไม่​ได้​เห็น ก็​เป็นสุข” พระ​เยซู​เจ้า​ยัง​ทรง​กระทำ​เครื่อง​หมาย​อัศจรรย์​อื่น​อีก​หลาย​ประการ​ให้​บรรดา​ศิษย์​เห็น แต่​ไม่​ได้​บันทึก​ไว้​ใน​หนังสือ​เล่ม​นี้ เรื่องราว​เหล่า​นี้​ถูก​บันทึก​ไว้​เพื่อ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​จะ​ได้​เชื่อ​ว่า พระ​เยซู​เจ้า​เป็น​พระ​คริสต​เจ้า พระ​บุตร​ของ​พระ​เจ้า และ​เมื่อ​มี​ความ​เชื่อ​นี้​แล้ว ท่าน​ทั้ง​หลาย​ก็​จะ​มี​ชีวิต​เดชะ​พระ​นาม​ของ​พระ​องค์

คุณพ่อเจสซี่: วันนี้เป็นวันฉลองพระเมตตา ก่อนที่พ่อจะกลับใจเป็นโรมันคาทอลิก พ่อเรียนที่มหาวิทยาลัยในรัฐแมสซาชูเซตส์ ( Massachusetts) พ่อเดินไปที่วัดของชาวโปแลนด์ เห็นพวกเขากําลังสวดสายประคําพระเมตตาเป็นภาษาของเขา พ่อไม่เข้าใจ แต่สามารถสัมผัสถึงความศรัทธาและสันติสุขที่แผ่ออกมา พ่ออยากจะเป็นหนึ่งในพวกเขา! ต่อมาเมื่อพ่อไปเรียนในมหาวิทยาลัยของกรุงโรม วัดที่ใกล้กับที่พักของพ่อเป็นวัดพระเมตตามีชาวโปแลนด์เป็นลูกวัด!

พระเยซูเจ้าทรงบอกกับนักบุญโพสตินาว่าพระองค์ค้นหาคนที่ตํ่าต้อยที่สุดและไม่พบใครที่ตํ่าต้อยที่สุดเหมือนท่าน ดังนั้น พระองค์ต้องการให้ท่านทําให้มวลมนุษยชาติรู้จักพระองค์และพระเมตาของพระองค์ สองสิ่งที่ขาดแคลนก็คือ ความไม่วางใจในพระเมตตาของพระองค์และความไม่แยแส

ผู้ใดที่ยิ่งต่ำต้อยต้องการพระเมตตาของพระองค์ผู้นั้นยิ่งมีสิทธิในการได้รับพระเมตตาของพระองค์

พระเมตตาของพระองค์คืออะไร? คือการเคลื่อนไหวด้วยความรู้สึกเอื้ออาทรที่เกิดขึ้นในหัวใจของพระองค์ และเมื่อเราได้รับพระเมตตาของพระองค์แล้ว เราต้องมีการเคลื่อนไหวด้วยความรู้สึกเอื้ออาทรที่เกิดขึ้นในหัวใจของเราเช่นกัน

คุณพ่อเจสซี่: พ่อต้องการให้พวกเราทุกคนกล่าวว่า " พระเยซูเจ้า ลูกวางใจในพระองค์" สามครั้ง เริ่มเลย สาธุชนพากันกล่าวสามครั้งเสียงดังสนั่นหวั่นไหว

แล้วท่านก็ทําพิธีโปรดศีลกําลังให้ชายหนุ่มหญิงสาวสองคน เสร็จพิธี ท่านบอกทั้งสองคนให้หันหน้ามองพวกเรา พวกเราตบมือต้อนรับดังลั่นวัด

( อ่านจบ: อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ
http://www.newmana.com/phpbb/viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)

ขอบคุณ: พระคัมภีร์คาทอลิก www.google.com

กราบขอบพระคุณ: พระเป็นเจ้า (พระบิดา พระบุตร และพระจิต) พระแม่มารีย์ นักบุญโยเซฟ อัครเทวดาไมเกิ้ล เกเบรียล ราฟาเอล คุณพี่อารักขเทวดา สหพันธ์นักบุญทุกท่าน
ตอบกลับโพส