ประเพณีลอยกระทงกับความเชื่อคาทอลิก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Amico

เสาร์ ธ.ค. 03, 2005 2:01 pm

"ประเพณีลอยกระทง" ชื่อก็บอกว่าเป็นประเพณี

ศริสต์ชนสามารถ ที่จะร่วมลอยกระทงได้ตามประเพณี ถ้าหากว่าไม่มีเรื่องความเชื่อเข้ามาเกี่ยวข้อง เช่น เชื่อว่าลอยกระทงกะแฟนแล้วจะได้เป็นแฟนกันทุกชาติไป เชื่อว่าเป็นการบูชาพระแม่คงคา เชื่อว่าเป็นการสักการะบูชาพระพุทธเจ้า เชื่อว่าจะทำให้มีโชคลาภวาสนา หรือความเชื่ออื่นๆที่ขัดแย้งกับความเชื่อคาทอลิก

อย่ามัวแต่มาคิดว่าได้หรือไม่ได้

แต่ควรช่วยกันอนุลักษณ์ประเพณีไทยให้คงอยู่ต่อไปดีกว่าครับ
(ลอยเพื่อการอณุลักษณ์ประเพณีน่าจะเป็นเหตุผลที่ดีที่คริสชนไทยสมควรทำครับ)
Divine Mercy

อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2005 12:40 am

นานาจิตตัง *yawn ก็แล้วแต่ว่าใครจะคิดมากหรือคิดน้อย

เนื่องจากประสบการณ์ของแต่ละคนต่างกัน ความเข้าใจก็เลยต่างกัน

พระเยซูเจ้าทรงตรัสกับวาสสุลา ไรเด็น ว่า "หากเกลือสิ้นรสเค็มแล้ว จะมีประโยชน์อันใดเล่า? "
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2005 1:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Deo Gratias

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 6:40 pm

ขอขุดค่ะ  เห็นมีหลายข้อความที่เป็นประโยชน์

และเป็นการฉลองกระทู้ครบรอบ 4 ปี  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ พ.ย. 02, 2009 6:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 8:52 pm

ยังเน้นย้ำประเด็นเดิมครับ

ถ้าไม่ได้มีใครมาบังคับชวนล่ะก็ ไม่ต้องไปก็ได้ หรือถ้าอยากไปเที่ยวเล่น จับจ่ายซื้อของ กินขนม ก็ กิน เล่น เที่ยว อย่างเดียว โดยไม่ต้องไปลอยอะไรตามเขาหรอกครับ

ผมว่าแค่เราไปเที่ยวกะเขา แล้วถึงตอนลอยเราไม่ลอย เขาคงไม่ว่าอะไรเราหรอก

แต่อยากจะบอกว่า ส่วนมากกรณีเพื่อนหรือครอบครัว ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกถ้าเราไปเที่ยวกะเขาโดยไม่ลอย แต่คนที่ไปกะแฟนที่เป็นคนต่างศาสนานี่แหละ ที่ท่าทางจะปฎิเสธยากที่สุด เพราะนอกจากโดนบังคับลอยแล้ว จะโดนบังคับอธิษฐานร่วมกันอีกต่างหาก อันนี้ต้องอธิบายทำความเข้าใจกันอย่างหนักแน่นตั้งแต่ตอนนี้ครับว่าอะไรเราทำได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะจะส่งผลไปอีกยาวนาน
Ministry Of Men

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 9:20 pm

อยากลอยก็ไปลอยเงียบๆดีกว่าครับ

ดีกว่า มาป่าวประกาศ ว่า ฉันเป็นคาทอลิก ฉันไปลอยกระทง

ไม่สร้างสรรค์เลย เงียบๆไปดีกว่ามาพูดให้ผู้ที่ไม่เข้าใจคาทอลิก เข้าใจผิดไปใหญ่!!

หรือจะมีใครมาแถอีก เพื่อให้คนเข้าใจคาทอลิกผิดไปใหญ่

เห็นด้วยกับคุณ HOLY นะครับ เอิกส์

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 70#p178670
ปล.กระทู้กระทงมีกี่กระทู้เนี่ย -*-
Deo Gratias

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 10:26 pm

จริงๆ เชื่อว่าพระจิตเจ้าทรงสอนเราทุกคน และเราต่างรู้อยู่แก่ใจและตอบได้ว่าอะไรควร อะไรไม่ควร และขอบเขตมีแค่ไหนดีอยู่แล้ว

แต่อยู่ที่ว่าเราจะสามารถเอาชนะความต้องการฝ่ายเนื้อหนังของเราได้รึเปล่าเท่านั้น

เราจะเห็นแก่พระเจ้าหรือเห็นแก่ความอยากทำ อยากสนุกสนานของตัวเอง ก็สุดแล้วแต่แต่ละคน ไม่มีใครบังคับใครได้

เพราะถ้าใจคนอยากอยู่แล้ว ต่อให้พระวจนะของพระเจ้าจะว่าอย่างไร ใครจะเตือนอย่างไร

เขาก็จะสามารถชักแม่น้ำทั้ง 5 ยกเหตุผลจอมปลอมของมนุษย์มา เพื่อหักล้างพระวจนะพระเจ้า และสนองความต้องการของตนเองได้อยู่ดี
Edwardius

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 10:59 pm

ถ้าจะ "อนุรักษ์ฺ" จริงๆ ก็เริ่มที่ตัวเองครับ ไม่ต้องเที่ยวรณรงค์ให้ใครต่อใึครทำ

เพราะจริงๆ แล้ว เรื่องของวัฒนธรรม และประเพณี ก็อยู่บนฐานของความเชื่อ ก่อนที่จะกลายเป็น "เครื่องมือหากิน" ของคนรุ่นหลัง

จะมาโทษว่า คริสตชน หรือ มุสลิม ทำลาย/ปฏิเสธวัฒนธรรม "อันดี" นั้นคงไม่ใช่

เพราะการให้ความสำคัญ และการนิยาม "คุณค่า" ของสิ่งที่เขาเชื่อย่อมสำคัญกว่า

ต่อให้คนไทยค่อนประเทศเป็นคริสต์ คุณคิดว่า "ต้มเลือดหมู" จะหายไปจากสังคมไหม?

มันไม่ได้อยู่ว่า "สอน" มาอย่างไรเท่านั้น มันอยู่ที่ คนๆ นั้น "ชอบ" อย่างไรด้วย
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 11:00 pm

วันนี้ไปลอยขำๆกันมาเเล้ว

ปล. เน้นว่าขำๆ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ย. 03, 2009 8:44 am

วันนี้มีพี่ ๆ ที่ทำงานถามว่าไปลอยไหม ผมก็ตอบว่า ผมคงไปลอยไม่ได้ครับ เพราะว่า การลอยกระทง คือ การบูชาพระแม่คงคา แต่ผมม่พระเจ้าแล้วจึงไม่ต้องบูชาอะไรอีก อิอิ (ใจจริงอยากเสริมต่ออีกว่า ผมรู้จักกับเจ้าของแล้ว ไม่ต้องไปไหว้ผู้ดูแล หรอกครับ)
Valkyrie Zero Number

อังคาร พ.ย. 03, 2009 2:51 pm

ญาติชวนไปเดินวันลอยกระทง ไม่ได้ไปเพราะ "คนมันขี้เกียจ" จบ (ไม่มีเหตุผลอื่น เผอิญวันนั้นไปเดินงานคอมก่อนหน้า แล้วเกิดอาการ "แพ้งานที่คนเยอะๆ" เข้าให้ ก็แค่นั้น)
Buddy

อังคาร พ.ย. 03, 2009 11:38 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: วันนี้มีพี่ ๆ ที่ทำงานถามว่าไปลอยไหม ผมก็ตอบว่า ผมคงไปลอยไม่ได้ครับ เพราะว่า การลอยกระทง คือ การบูชาพระแม่คงคา แต่ผมม่พระเจ้าแล้วจึงไม่ต้องบูชาอะไรอีก อิอิ (ใจจริงอยากเสริมต่ออีกว่า ผมรู้จักกับเจ้าของแล้ว ไม่ต้องไปไหว้ผู้ดูแล หรอกครับ)
แม่คงคามีจริงด้วยเหรอคะ  : emo045 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ย. 03, 2009 11:44 pm

Buddy เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน: วันนี้มีพี่ ๆ ที่ทำงานถามว่าไปลอยไหม ผมก็ตอบว่า ผมคงไปลอยไม่ได้ครับ เพราะว่า การลอยกระทง คือ การบูชาพระแม่คงคา แต่ผมม่พระเจ้าแล้วจึงไม่ต้องบูชาอะไรอีก อิอิ (ใจจริงอยากเสริมต่ออีกว่า ผมรู้จักกับเจ้าของแล้ว ไม่ต้องไปไหว้ผู้ดูแล หรอกครับ)
แม่คงคามีจริงด้วยเหรอคะ  : emo045 :
ไม่รู้เหมอนกันอ่ะพี่ แต่เค้าเชื่อว่าอย่างนั้นเราก้อธิบายไปในบริบทนั้นว่า เรารู้จักพระผู้สร้างแล้ว หากจะมีพระแม่คงคา ก็คงเป็นแค่ผู้ดูแลเท่านั้น เราจะไปไหว้ผู้ดูแลทำไมเมือเรารู้จักเจ้าของ
Ministry Of Men

อังคาร พ.ย. 03, 2009 11:55 pm

พระแม่คงคา มีประวัติดั้งนี้พระองค์เป็นพระธิดาของท้าวหิมวัตและพระนางเมนกามีน้องสาวนามว่าพระอุมาภควตี พระองค์ทรงเป็นพระชายาของพระศิวะ ตามคติความเชื่อของอินเดีย ว่ากันว่าพระองค์ทรงปลาใหญ่หรือจระเข้เป็นพาหนะ พระองค์เป็นเทวีผู้ให้กำเนิดสายน้ำคงคาตามความเชื่อของชาวอินเดีย และนอกจากนั้นชาวฮินดูยังเชื่อว่าสายน้ำ คงคานั้นสามารถชำระล้างบาปของตนได้ พระนางคงคานั้นไม่ได้มีปางอันใดเนื่องจากว่าไม่มีการแบ่งภาคลงมาเกิดแต่มีการร่วมกับองค์พระศิวะในปางคงเคศวรนั้นเอง นอกจากนั้นก็จะคงพบในรูปเคารพของพระศิวะโดยพระองค์จะปรากฏในเทวลักษณะที่เป็นน้ำไหลจากมวยผมของพระศิวะ

จาก วิกิ จ้า
Buddy

พุธ พ.ย. 04, 2009 12:06 am

BOYZ เขียน:
พระแม่คงคา มีประวัติดั้งนี้พระองค์เป็นพระธิดาของท้าวหิมวัตและพระนางเมนกามีน้องสาวนามว่าพระอุมาภควตี พระองค์ทรงเป็นพระชายาของพระศิวะ ตามคติความเชื่อของอินเดีย ว่ากันว่าพระองค์ทรงปลาใหญ่หรือจระเข้เป็นพาหนะ พระองค์เป็นเทวีผู้ให้กำเนิดสายน้ำคงคาตามความเชื่อของชาวอินเดีย และนอกจากนั้นชาวฮินดูยังเชื่อว่าสายน้ำ คงคานั้นสามารถชำระล้างบาปของตนได้ พระนางคงคานั้นไม่ได้มีปางอันใดเนื่องจากว่าไม่มีการแบ่งภาคลงมาเกิดแต่มีการร่วมกับองค์พระศิวะในปางคงเคศวรนั้นเอง นอกจากนั้นก็จะคงพบในรูปเคารพของพระศิวะโดยพระองค์จะปรากฏในเทวลักษณะที่เป็นน้ำไหลจากมวยผมของพระศิวะ

จาก วิกิ จ้า

ก็แค่ตำนาน  มีจริงหรือไม่ เราไม่รู้ และไม่สนใจ เพราะเรามีพระเจ้าหนึ่งเดียว จริงมั้ย  : emo045 :

นั่นคือ ความเชื่อเรา แต่เราก็ต้องเคารพ คนที่เค้าเชื่อว่า มีอยู่จริงด้วย  : emo045 :
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 1:22 pm

ถ้างั้นก็คงจะห้ามลอยกระทงทางเนตด้วยใช่ไหมค่ะ
Adhun Boonrawd
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 08, 2012 11:49 pm

อะไรๆก้ออย่าลืมรากเหง้าของตัวเองครับ ครอบครัวผมทางเเม่ผมคาทอลิคทั้งโครตล่ะครับผมก้อด้วย ผมเป็นคนไทยครับไม่เห็นมันจะผิดตรงไหนที่ลอยกระทง ทำอะไรให้ได้เหตุศรัทธาให้ได้ผลครับ พระเจ้าสถิตกับทุกท่านครับ
Adhun Boonrawd
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 08, 2012 11:54 pm

ทุกๆศาสนามีความเชื่อต่างกันเเต่มีสิ่งที่เหมือนกันคือความดีจริงมั๊ยครับ คนที่เกิดมาทันเหตุนั้นๆเเล้วอยู่มาถึงบัดนี้ไม่มีหรอกครับ
ตอบกลับโพส