Thanksgiving .....

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 11:44 am

*kis Happy Thanksgiving Day ทุกๆคนนะค่ะ
New lamb
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 11:52 am

Happy Thanksgiving ด้วยคนค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรทุกๆท่านค่ะ *kis
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 12:46 pm

Happy Thanksgiving ด้วยคน
Unlikelihood

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 12:51 pm

ความจริงวันนี้เป็นวันที่ทางอเมริกาเขาตั้งกันเองนะ
ไม่ได้เกี่ยวข้องกับคาอทอลิคคับ
แต่ก็ขอบคุณพระเจ้าคับ
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 6:56 pm

ที่มาของวันขอบคุณพระเจ้านั้นคือ คนอพยพชาวยุโรปที่เดินทางไปยังโลกใหม่(อเมริกา)ได้ไปตั้งรกรากแถบนิวยอร์คและบริเวณใกล้เคียงจากนั้นก็ได้ค่อยๆขยายไปทางใต้บ้างตะวันตกบ้าง พวกเขามาพบว่าดินแดนนี้กว้างใหญ่ไพศาลและเริ่มที่จะเห็นอนาคตลางๆว่าที่ใหม่นี้จะให้อิสระภาพและเสรีภาพในการนับถือศาสนา เนื่องจากเวลานั้นที่ยุโรปมีปัญหาความขัดแย้งทางความคิดและความเชื่อถือเกิดขึ้นระหว่างคนที่ถือข้างสายคาทอลิกและคนที่ถือข้างโปรแตสแตนท์และคนที่ถือข้างกษัตริย์ที่ถือข้างโปรแตสแตนท์สายต่างๆ นอกนั้นก็เป็นปัญหาการเมือง ปัญหาเศรษฐกิจเรื่องการทำมาหากิน ไม่มีที่ดินทำกิน ฯลฯ คนที่อพยพไปอเมริกาในช่วงนั้นจึงมีสาเหตุต่างกันออกไปไม่ใช่เรื่องเสรีภาพทางศาสนาอย่างเดียว คนระดับสูงอาจจะเกี่ยวข้องกับศาสนาโดยตรงแต่คนระดับล่างทั่วไปจะเป็นเรื่องการทำมาหากิน แต่สรุปแล้วทุกคนคือผู้อพยพ เมื่อพวกเขาไปถึงแผ่นดินใหม่และเห็นว่าอุดมสมบูรณ์ มีไก่งวงเยอะแยะพวกเขาจึงขอบคุณพระเจ้า และวันขอบคุณนี้ก็ค่อยๆพัฒนาขึ้นมากลายเป็นส่วนหนึ่งในวัฒนธรรมอเมริกันไปโดยปริยายและไก่งวงก็เป็นส่วนหนึ่งของงาน วันนี้เป็นวันสำคัญสำหรับคนอเมริกันเชื้อสายยุโรป แต่คนอเมริกันเชื้อสายอื่นก็ไม่ค่อยให้ความสำคัญนักแต่ดีใจที่ถือเป็นวันหยุด เช่น คนเชื้อสายจีนซึ่งนับถือศาสนาพุทธบ้าง เต๋าบ้าง ก็ไม่ค่อยใส่ใจความหมายทางศาสนาที่ต้องขอบคุณพระเจ้านัก หรือคนแขกอพยพไปจากอินเดียก็ไม่ค่อยสนใจขอบคุณพระเจ้าแน่ แต่พวกเขาดีใจที่มีวันหยุด รวมทั้งคนไทยที่อพยพไปที่นั่นด้วยก็เช่นกัน

;) ;)สรุปแล้ว วันขอบคุณพระเจ้านั้นเป็นวันของชาวอเมริกันเชื้อสายยุโรปที่ถือศาสนาคริสต์เป็นหลัก (คนโปรแตสแตนท์เชื่อว่าวัฒนธรรมอเมริกันนั้นมีรากฐานมาจากวัฒนธรรมโปรแตสแตนท์ แต่นักวิชาการบอกว่าไม่เสมอไปแล้วแต่จะมองด้านไหน ทุกวันนี้จำนวนคาทอลิกเพิ่มมากขึ้นขณะที่จำนวนโปรแตสแตนท์ลดลง วัฒนธรรมสายโปรแตสแตนท์ที่เคยเด่นชัดในอดีตก็ค่อยๆเปลี่ยนแปลงไปแต่ยังมีพื้นฐานที่พระคัมภีร์เช่นเดิม ) ต่อมารัฐบาลอเมริกันประกาศให้เป็นวันหยุดประจำชาติ ทุกคนเลยเฮ..ส่วนความหมายนั้นแล้วแต่ว่าใครจะไปฉลองกันเอง อย่างคนลาวอพยพนั้นเขาฉลองด้วยการเอาไก่งวงมาทำลาบกินกับข้าวเหนียวและก๊งเหล้า คนที่มาจากทางลาตินอเมริกาก็คล้ายกันเพราะเขาคิดว่าคนทางนั้นบรรพบุรุษน่าจะมาจากอาเซีย และถ้าไปบอก แฮปปี้เท็งส์กิฟวิ่งเด กับฝรั่งยุโรป พวกเขาก็คงจะบอก โน

*ok ที่มา คุณพ่อไพบูลย์ อุดมเดช C.Ss.R. ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

ศุกร์ พ.ย. 25, 2005 1:16 am

วันนี้จะได้กินไก่งวง วันนี้จะได้กินไก่งวง วันนี้จะได้กินไก่งวง

หิวๆๆๆๆ
912497

ศุกร์ พ.ย. 25, 2005 8:15 am

แน่ใจนะคุณ Urim ว่าไก่ปลอดเชื้อ เหอๆๆ
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 25, 2005 9:49 am

ผมว่าไก่หน่ะปลอดเชื้อ
แต่ชายน้อย...ไม่แน่*heh
P
.
.

ศุกร์ พ.ย. 25, 2005 4:55 pm

ไก่ไม่ทราบว่ามีเชื้อหรือเปล่า แต่ผมเนี่ย มีแน่ๆครับ (ติดพี่บ๊าตมาอีกทีนึง)

;D

จะบอกว่าเนื้อไก่นุ่มสุดๆ ส่วนหนังก็กรอบ กำลังดี อิอิอิ ทานมาแล้วๆ

อิ่มแล้ว นอนดีก่า (เชิญอิจฉาตามสบาย)

*huhu *huhu
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 25, 2005 8:10 pm

P เขียน: ไก่ไม่ทราบว่ามีเชื้อหรือเปล่า แต่ผมเนี่ย มีแน่ๆครับ (ติดพี่บ๊าตมาอีกทีนึง)

;D

จะบอกว่าเนื้อไก่นุ่มสุดๆ ส่วนหนังก็กรอบ กำลังดี อิอิอิ ทานมาแล้วๆ

อิ่มแล้ว นอนดีก่า (เชิญอิจฉาตามสบาย)

*huhu *huhu
ไม่เกี่ยวเลย..ผมตะหากที่ติดเชื้อออกทะเลจากชายน้อย
P
.
.

เสาร์ พ.ย. 26, 2005 11:23 am

อ้าว นึกว่าเราคุยกันเรื่องเชื้อความหล่อเสียอีก เชื้อทะลงทะเลอะไรกันพี่บ๊าต เข้าใจผิดอ๊ะป่าว

*lick
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ย. 26, 2005 11:52 am

ไปเรื่อยเลยนะ ;)
Junior Boy

เสาร์ พ.ย. 26, 2005 12:58 pm

::)
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 26, 2005 9:25 pm

วันขอบคุณพระเจ้า

ทุกวันพฤหัสบดีสัปดาห์ที่ ๔ เดือนพฤศจิกายนที่สหรัฐอเมริกา เป็นวันขอบคุณพระเจ้า ชาวอเมริกัน เฉลิมฉลองขอบคุณสรรเสริญพระเจ้าที่ทรงอวยพรพวกเขา ตลอดปีที่ผ่านมา วันขอบคุณพระเจ้า เป็นวันสำคัญสำหรับครอบครัวที่จะอยู่พร้อมหน้ากันเพื่อรับประทานอาหารเย็น รวมทั้งพูดคุยถึงสิ่งที่ต้องการขอบคุณพระเจ้า

ตามความเป็นจริงแล้ว วันขอบคุณพระเจ้านี้ไม่ได้เกี่ยวข้องกับศาสนาคริสต์โดยตรง แต่ เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์ของการอพยพตั้งถิ่นฐานครั้งแรกในสหรัฐอเมริกา ในปี ค.ศ. ๑๖๒๐ เริ่มจากชาวอังกฤษ โปรเตสแตนต์ กลุ่มที่เรียกตัวเองว่า พิวริแทน (Puritans) ไม่ยอมรับความเชื่อตาม
~@

จันทร์ พ.ย. 28, 2005 11:16 am

เมื่อเช้าได้เอ็นไซโคลพีเดียไมโครซอฟเวอชั่นใหม่มา พอดีอ่านเรื่อง การอพยพของคนไปอเมริกาในศตวรรษที่ 17 บนเรือเมฟลาวเวอร์ ภายหลังเป็นที่มาของวันขอบพระคุณพระเจ้า มีเรื่องที่ต้องเพิ่มเติมจากที่เล่าไปคราวก่อนคือ....

การอพยพของกลุ่มคนที่อยู่บนเรือเมฟลาวเวอร์นั้นเริ่มในปี 1620 พวกเขาคือชาวอังกฤษ(ส่วนใหญ่)ที่หนี

การเบียดเบียนเรื่องเสรีภาพทางศาสนาจากอังกฤษซึ่งตอนนั้นก็แยกตัวออกจากคาทอลิกสายโรมเช่น

กัน ในอังกฤษมีการบังคับเรื่องการแสดงทางความเชื่อและเรื่องการตีความพระคัมภีร์ กลุ่มคนพวกนี้

เรียกตัวเองว่า ผ่ายแยกตัว..พวกนี้พากันหนีไปทางฮอลแลนด์ แต่ภายหลังก็เห็นว่าฮอลแลนด์ก็ไม่

ปลอดภัยก็เลยพากันนั่งเรือไปยังดินแดนที่เรียกว่าโลกใหม่ พวกเขาไม่ใช่กลุ่มแรก เพราะมีการตั้ง

อาณานิคมของอังกฤษก่อนแล้วที่เวอร์จิเนีย พวกนี้นั่งเรือราว 3 เดือนเพื่อแสวงหาเสรีภาพในโลกใหม่

ในเรือเองก็ไม่ใช่กลุ่มของพวกเขาทั้งหมดหรอก แต่ก็ต้องอาศัยเรือไป พวกเขามีราว 200 กว่าคน แต่

ตายระหว่างทางก็เยอะก่อนจะไปถึงอเมริกา แถมเรือยังพาไปเกยฝั่งทางเหนือห่างจากเวอร์จิเนียอีกตั้ง

ไกล พวกเขาเลยตั้งชื่อที่นั้นว่า พลีมัธ เมื่อมาถึงฝั่งยังเป็นหน้าหนาว พวกนี้นอกจากจะเหน็ดเหนื่อยกับ

การเดินทางยังต้องเผชิญกับอากาศอันหนาวสุดๆ หลายคนตายไปเพราะความหิว แต่บังเอิญมีชนพื้น

เมืองที่เราเรียกว่าอินเดียนแดงเผ่า อัมพานูอัค เกิดความสงสารเลยเอาอาหารมาให้และสอนพวกฝรั่ง

ปลูกข้าวโพด และผักอื่นๆ พวกเขาจึงรอดตายและได้เป็นมิตรกัน ได้มีการทำสัญญาเป็นมิตรกับหัวหน้า

เผ่านี้ ซึ่งเมื่อหัวหน้าเผ่าตายไปชาวผิวขาวพวกนี้ก็เริ่มรังควาญพวกอินเดียนแดงชนพื้นเมือง อเมริกัน

แท้จนกลายเป็นเรื่องใหญ่ในภายหลังนั่นเอง หนึ่งปีต่อมาหลังจากเริ่มปักหลักได้แล้ว ชาวพลีมัธพวกนี้ก็

ได้มีการจัดงานเลี้ยงในเดือนพฤศจิกายน ได้เชิญพวกอินเดียนแดงมาร่วมงานด้วยถือว่าเป็นการขอบ

คุณพระที่ได้แผ่นดินใหม่และรอดตาย งานเลี้ยงนี้เลยเป็นจุดเริ่มต้นวันขอบคุณพระเจ้าเรื่อยมาจนถึง

ปัจจุบัน พวกฝรั่งอังกฤษพวกนี้มีชื่อเรียกกันว่า พวก ธรรมจาริกหรือพวกแสวงบุญ (Pilgrim) การฉลองวัน

ขอบคุณพระเจ้านั้นเริ่มจากพวกนี้ก่อนแล้วค่อยขยายไปยังเมืองอื่นๆ จนรัฐบาลอเมริกันประกาศเป็นวัน

หยุดแห่งชาติดังที่ได้กล่าวไปแล้ว เพื่อระลึกถึงจิตตารมณ์ของพวกนี้ที่แสวงหาเสรีภาพ และตอนที่อยู่ใน

เรือกลางทะเลพวกเขาได้วางแผนสร้างกฏหมายของอาณานิคมใหม่ของตนซึ่งก็กลายมาเป็นจิตตารมณ์

ของกฏหมายอเมริกันในเวลาต่อมาด้วย ชื่อของพวกเขาว่า ธรรมจาริกหรือแสวงบุญ แต่อันที่จริงพวกเขา

ไม่ได้หาบุญอะไรหรอก พวกเขาหาเสรีภาพและต้องการเป็นตัวของตัวเอง มีการขัดแย้ง การฆ่า การ

สงครามตามมา อย่างที่อาจจะเคยได้ดูหนังเรื่องแก็ง เรื่องกลุ่มเถื่อนในยุคแรกๆของการตั้งอาณานิคมและ

เรื่องสงครามกลางเมืองเรื่องการมีทาสและแยกทาส ระหว่างรัฐทางเหนือและทางใต้ของอเมริกา แต่เอา

แค่นี้คงจะพอมั้งเพราะเรื่องมันยาว แต่อ่านประวัติศาสตร์แล้วสนุกครับเป็นต้นที่มันคาบเกี่ยวกับศาสนา

*kis พ่อจั่ว กรุณาเพิ่มเติมมาให้อีกค่ะ
P
.
.

จันทร์ พ.ย. 28, 2005 12:17 pm

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ถูกต้องคร้าบบบบ (ใช้ภาษาเจี๊ยบ)

ไม่อยากจะพูดแล้วเชียวนะครับ แต่ในที่สุดก็มีคนพูดออกมาจนได้ ;D

หากชาวอินเดียนแดงไม่ออกมาช่วยเหล่าผู้อพยพเหล่านั้นในตอนนั้น พวกเขาก็คงตายไปกันหมดแล้ว แต่ด้วยความเมตตาและมีมนุษยธรรม พวกเขาก็ออกมาช่วยเหลือ ให้อาหาร ให้ที่พักอาศัย จนกระทั่งผู้อพยพเหล่านั้นแข็งแรง มีกำลังต่อสู้ขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง

และหลังจากปีหนึ่งผ่านพ้นไป พวกเขาตั้งรกรากได้อย่างมั่นคง มีพืชผลจากการเก็บเกี่ยวมากมาย จึงเชิญชาวอินเดียนแดงผู้มีบุญคุณกับพวกเขามาร่วมทานอาหารด้วยกัน น่าเสียดายจริงๆที่ภายหลังมาเหล่าผู้มาใหม่กลับเป็นศัตรูกับอินเดียนแดงเจ้าของถิ่น จนถึงกับฆ่ากันตายมากมาย และเหล่าอินเดียนทั้งหลายก็สูญสิ้นซึ่งดินแดนที่เขาเคยเป็นเจ้าของ

บางที การขอบคุณในน้ำใจ ทำได้มากกว่าการชวนมาทานอาหารนะครับ (ไม่ฆ่าเขา ไล่ที่เขา แบบนี้น่าจะเป็นการขอบคุณที่เหมาะสมกว่า ผมว่านะ)

:)

ตอนเด็กๆ ดูหนังคาวบอยกับอินเดียน ชอบคิดว่าอินเดียนเป็นพวกผู้ร้าย ชั่วช้า ใจร้าย เอะอะก็ลอบทำร้ายคาวบอย มาเมื่อตอนที่ได้เรียนประวัติศาสตร์อเมริกาจึงได้ทราบว่าจริงๆแล้วพวกเขาเพียงต้องการป้องกันตัว และชิงเอาแผ่นดินเขาคืนมา และพวกคาวบอยนั่นแหละ ที่เป็นฝ่ายรุกรานเขา ไล่ฆ่าเขา แย่งชิงที่ของเขา หรือแม้กระทั่ง"โกง"ที่ของเขามาหน้าตาย

เฮ้อ... อิทธิพลของหนังนะครับ ;D
Prod Pran
Defender of lawS

จันทร์ พ.ย. 28, 2005 8:31 pm

เห็นด้วยกับน้อง พี ปกติ คนที่มาทีหลัง มักจะทำยุ่ง เห็นแก่ตัว ตะกละ ตะกราม

เลยทำลายภาพพจน์ คนยุคแรกทั้งหมดค่ะ นี่คือ ความบาป ของมนุษย์ ที่ชั่วช้า
ทำกับคนอื่นๆ ทุกยุค ทุกสมัยจะเป็นแบบนี้ 8)
KaL 's Z

อังคาร พ.ย. 29, 2005 5:59 pm

P เขียน: วันนี้จะได้กินไก่งวง วันนี้จะได้กินไก่งวง วันนี้จะได้กินไก่งวง

หิวๆๆๆๆ
เฟื่องไม่กินไก่ อ่ะค่ะ ทำไงดีน้อ
Junior Boy

อังคาร พ.ย. 29, 2005 6:06 pm

+NONstopPASToff+ [K]EL_ViL เขียน:
P เขียน: วันนี้จะได้กินไก่งวง วันนี้จะได้กินไก่งวง วันนี้จะได้กินไก่งวง

หิวๆๆๆๆ
เฟื่องไม่กินไก่ อ่ะค่ะ ทำไงดีน้อ
ทำไมอะครับ
Unlikelihood

อังคาร พ.ย. 29, 2005 6:26 pm

กินไก่ไขหวัดนกอะจิ *heh
Fu-ang

พุธ พ.ย. 30, 2005 12:58 pm

Junior Boy เขียน:
+NONstopPASToff+ [K]EL_ViL เขียน:

หิวๆๆๆๆ
ทำไมอะครับ
เฟื่องเคยเห็นไก่ โดนเชือดคอ แล้วถอนขน เอาไปต้ม ค่ะ
ดูแล้วแทบอาเจียน
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ย. 30, 2005 8:33 pm

แล้วไก่ KFC เจ๊ทานลงไหมฮะ ???
KaL 's Z

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 11:52 pm

Jeab Agape เขียน: แล้วไก่ KFC เจ๊ทานลงไหมฮะ ???

ไม่กินเลยค่ะ KFC ก็ไม่ทานค่ะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 02, 2005 12:00 am

Fu-ang เขียน:
Junior Boy เขียน:
+NONstopPASToff+ [K]EL_ViL เขียน: เฟื่องไม่กินไก่ อ่ะค่ะ ทำไงดีน้อ
ทำไมอะครับ
เฟื่องเคยเห็นไก่ โดนเชือดคอ แล้วถอนขน เอาไปต้ม ค่ะ

เออ...ตอนเด็ก ๆ เวลาบ้านพี่ไปตลาดเขาก็ซื้อไก่ที่ทำแบบนั้นแหละจ๊ะ

เดี๋ยวนี้มีห้างแล้ว เลยมีแต่ไก่เชือดสำเร็จ ;D
KaL 's Z

ศุกร์ ธ.ค. 02, 2005 12:03 am

~@Little lamb@~ เขียน:
Fu-ang เขียน:
Junior Boy เขียน: ทำไมอะครับ

เออ...ตอนเด็ก ๆ เวลาบ้านพี่ไปตลาดเขาก็ซื้อไก่ที่ทำแบบนั้นแหละจ๊ะ

เดี๋ยวนี้มีห้างแล้ว เลยมีแต่ไก่เชือดสำเร็จ ;D
หนังมันก็ยังเป็น ตุ่มๆ อยู่เลยค่ะ
มองมุม ไหน ก็ไม่น่ากิน!!!
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ธ.ค. 02, 2005 6:28 am

งั้นฟันธง ก็ไม่ต้องกิน ฮะ

นี่เจ๊เปลี่ยนชื่ออีกเหรอ โดนปรับนะเจ้จ๋า 8)
~@

พุธ พ.ย. 21, 2007 2:41 pm

: xemo026 : พรุ่งนี้จะถึงวันขอบคุณพระเจ้าอีกแล้วนะคะ ซึ่งไม่ใช่ธรรมเนียมบ้านเรา เพราะเราขอบคุณพระองค์อยู่ทุกวันอยู่แล้วเนอะ  Happy Thanksgiving ทุกคนจ้า

May the spirit of

Thanksgiving

bring you peace,

Love and Happiness always

Happy Thanksgiving!!!!
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ย. 21, 2007 5:00 pm

จงขอบพระคุณพระเจ้าทุกวัน :afro: พรุ่งนี้จะได้กินไก่ "ง่วง" (สำเนียงฝรั่ง ) ไหมเน้อ :grin:
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 12:49 pm

Jeab Agape เขียน: จงขอบพระคุณพระเจ้าทุกวัน :afro: พรุ่งนี้จะได้กินไก่ "ง่วง" (สำเนียงฝรั่ง ) ไหมเน้อ :grin:
วันนี้บ้านน้องเจี๊ยบเลี้ยงไก่งวงป่ะ จะได้ตามไปกิน ::011::
Phulasso

พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 4:22 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
Jeab Agape เขียน: จงขอบพระคุณพระเจ้าทุกวัน :afro: พรุ่งนี้จะได้กินไก่ "ง่วง" (สำเนียงฝรั่ง ) ไหมเน้อ :grin:
วันนี้บ้านน้องเจี๊ยบเลี้ยงไก่งวงป่ะ จะได้ตามไปกิน ::011::
ถ้าพวกยุโรป มาตั้งรกรากที่อีสาน
Thankgiving Day เขาจะต้องเป็น
กะปอม BBQ แหลว
ตอบกลับโพส