+ ประสบการณ์ศรัทธา ของ Batholomew +

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Batholomew
~@

จันทร์ ก.พ. 14, 2005 2:26 pm

ผมเองไม่ค่อยมีหรอกครับ ส่วนมากก็จะเป็นการเปิดพระคัมภีร์ซะส่วนมาก

เอาเรื่องนี้ก่อนดีกว่าครับ
ผมเป็นเยาวชนรุ่นใหญ่ที่วัดสุขุมวิท 101 ครับ เรื่องที่เกิดขึ้นเป็นช่วงก่อนคริสต์มาสที่ผ่านมาครับ ผมกับเพื่อนรับทำงาน (เกมส์และของรางวัล) ยอมรับครับว่าเหนื่อยมาก เพราะทุกอาทิตย์เราต้องไปสำเพ็งเพื่อซื้อของตอนตีสามทุกอาทิตย์
ถ้าใครเคยไปที่วัดจะเห็นว่ามีพระเยซูถูกตรึงกางเขนเป็นองค์ใหญ่ในวัด แล้วก็เป็นห้องแต่งตัวอยู่ทางด้านขวา
วันนั้น ผมพึ่งกลับมาจากซื้อของรางวัลจากราชบุรีครับ กลับมาถึงวัดประมาณ 2-3 ทุ่ม โดยที่เราตกลงกันว่าจะเอาของมาไว้ที่วัดก่อน เมื่อไปถึงที่วัด เราก็ยังได้ยินเสียงนักขับกำลังซ้อมเพลงอยู่ก็เลยว่าจะเข้าไปฟังเพลงข้างในวัด
แต่ก่อนที่จะเข้าวัด ผมก็เริ่มบ่นกับเพื่อนคนหนึ่งว่า ค่อนข้างเหนื่อย เพราะเราทำงานกันอยู่แค่นี้ ไม่ค่อยมีใครมาช่วยเลย แล้วก็เดินเข้าวัดไป ตอนที่เข้าวัด ผมไหว้ศีลมหาสนิทก่อนครับ แล้วก็เดินไปที่ห้องแต่งตัว แต่ก่อนเข้าห้อง ผมเห็นว่า พระหันมามองพวกเรา เพราะปกติรูปจะเอนพระเศียรลงทางด้านซ้าย แต่พระองค์เหมือนเงยพระพักตร์มามอง ซึ่งอยู่ทางด้านขวา ตอนแรกนึกว่าผมตาฝาดนะครับ อาจจะเหนื่อยหรืออะไร ผมก็ขยี้ตาแล้วก็ดูใหม่ ตอนนี้เพื่อน ๆ เข้าไปที่ห้องแต่งตัวกันหมดแล้ว ผมก็ร้องเรียกเพื่อนใหญ่เลยครับ เพื่อนก็ออกมาดูแต่ไม่เห็น เพื่อนมันก็บอกว่าผมตาฝาด อาจจะเหนื่อย แต่ผมยืนยันนะครับว่าผมเห็นจริง ๆ แต่พ่อทูลหัวผมบอกว่า บางทีพระอาจจะมองเราจริง ๆ ก็ได้
อาจจะเป็นเพราะว่าเราทุกคนกำลังทำงานเพื่อวัด พระองค์คงแสดงให้เราเห็นว่าพระองค์เฝ้ามองดูพวกเราอยู่ครับ

อีกเรื่องครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผมกำลังยืยยันคำกล่าวของพระองค์ที่ว่า
"ถ้ามีคนสองสามคนอยู่ในนามของเรา เราประทับกับเขาอยู่ที่นั่น"

เป็นเรื่องเกี่ยวกับครอบครัวพ่อทูลหัวของผมเองครับ ที่บ้านนี้จะเรียกลูกหลานสวดค่ำทุกวันพร้อมกันทั้งบ้านครับ ในขณะที่สวดสายประคำกันอยู่ พี่สาวของพ่อทูลหัวผมได้ยินเสียงเหมือนมีคนสวดอยู่ข้าง ๆ ซึ่งที่ตรงนั้นมีเค้านั่งอยู่คนเดียว พี่เค้าบอกพวกเราหลังจากวันนั้น 1 วันว่า ได้ยินเสียงคนสวดอยู่ข้าง ๆ และที่แน่ ๆ ไม่ใช่เสียงคนในบ้าน ทุกคนที่บ้านตื่นเต้นใหญ่เลยครับ อาจจะเป็นเพราะว่าที่บ้านสวดกัน แล้วพระดลใจให้รู้ว่าพระองค์ประทับอยู่ด้วยครับ

เรื่องสุดท้ายครับ
ที่บ้านพ่อทูลหัวอีกเหมือนกัน วันแรกที่พี่สาวของพ่อทูลหัวคลอดหลาน แล้วพาเด็กเข้าบ้านวันแรก (ลืมบอกไปครับ ว่าพ่อเด็กเป็นพุทธและแม่เป็นคาทอลิก) แม่ของพ่อทูลหัวก็อุ้มหลานเข้าบ้าน แล้วก็ไปที่กลางบ้าน แล้วบอกกับแม่พระให้รู้ว่าเด็กคนนี้เป็นลูกหลานบ้านนี้ ขอแม่พระคุ้มครองด้วย
คืนนั้น ในห้องนอนของพี่สาว พ่อเด็กบอกว่า ตอนกลางคืน ตัวเองสะดุ้งตื่นแล้วเห็นผู้หญิงชุดขาว (พ่อเด็กบอกภายหลังว่า เหมือนในรูปแม่พระเมืองลูร์ด) มายืนที่ปลายเตียงแล้วเอามือมาแตะที่หลาน ก่อนจะหายตัวไป พอที่บ้านได้ยินก็ตื่นเต้น แล้วก็บอกว่าแม่พระคงรับรู้แล้วและยินดีกับหลานครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 15, 2005 8:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.พ. 15, 2005 9:15 pm

1คร 15:58
พี่น้องที่รักทั้งหลาย จงมั่นคง อย่าหวั่นไหว จงออกแรงทำงานขององค์พระผู้เป็นเจ้าให้มากยิ่งขึ้นเสมอ ท่านรู้อยู่แล้วว่า งานหนักของท่านไม่สูญเปล่าสำหรับองค์พระผู้เป็นเจ้า
Prod Pran

อังคาร ก.พ. 15, 2005 9:42 pm

ขอบคุณค่ะที่เล่าให้ฟัง

ขอพระเจ้าทรงได้รับเกียรติค่ะ ;D

สรรเสริญ พระเจ้า 8)
spirit

อังคาร ก.พ. 15, 2005 11:19 pm

ขอบใจค่ะที่มาแบ่งปันเรื่องราวดีๆๆ *yes
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 16, 2005 8:16 am

ยินดีรับใช้ครับผม :)
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ก.พ. 16, 2005 9:45 am

เรื่องตอนสวดสายประคำผมเคยเจอครั้งนึง ตกใจมากๆ ตอนนั้นวันไรไม่รู้จำมะได้งับแต่น่าจะก่อนปีใหม่ ผมสวดสายประคำอยู่ สวดๆไป สักพักก็ได้ยิรเสียงคน สวดอะไรสักอย่าง(ไม่ใช่ภาษาไทยกะภาษาอังกฤษแน่ๆเพราะฟังไม่รู้เรื่องเลยสักนิด - -") เสียงนั้นอยู่เหนือมขึ้นไป เหมือนกับยืนสวดอยู่ข้างหลังผมอ่ะครับ(แบบยืนค้ำอยู่เพราะผมคุกเข่าสวด) ผมก็ไม่กล้าหันไปข้างหลังงับ กลัวหันไปแล้วเจออะไรสักอย่าง :P เสียงนั้นก็อยู่จนผมสวดจบอ่ะครับแล้วก็ไม่ได้ยินอะไรเลย
Ot@
~@

พุธ ก.พ. 16, 2005 11:10 am

ทำไมพี่เอกไม่หันไปฟระ - -' กลัวอาร๊ายพี่ตู - -"

ขอบคุณบบาร์ตคุงที่มาเล่าให้ฟัง อ่าน2รอบแล้วถึงได้โพสตอบ ขอโทษด้วยน๊ะจ๊ะ :P

2จ้าสอง แหะๆๆ(เลข2 2ครั้งไง :P)
แก้ไขล่าสุดโดย Ot@ เมื่อ พุธ ก.พ. 16, 2005 11:19 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 16, 2005 11:17 am

Ot@ เขียน: อ่าน22รอบแล้วถึงได้โพสตอบ ขอโทษด้วยน๊ะจ๊ะ :P
อ่านไปได้ยังไงเนี่ย 22 รอบ... :o
แต่ยังไงก็ยินดีนะครับ ที่ยังรู้ว่ามีคนเข้ามาอ่าน อาจจะเป็นเรื่องเสริมศรัทธาให้แก่คนอื่นได้บ้างนะครับ
Ot@
~@

พุธ ก.พ. 16, 2005 11:20 am

ไปบ้านพ่อแกะ เจอเรื่องเสริมศรัทธาเพียบ กลับบ้านตัวเองแล้วอิ่มเอิบ :D ;D
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 16, 2005 11:24 am

ขอพระองค์ทรงอวยพระพรให้กับบอร์ดนี้ ที่ทำให้ลูกแกะของพระองค์รักพระองค์และแม่พระมากยิ่งขึ้น ขอให้บอร์ดแห่งนี้เป็นที่พักพิงของเราเหล่าลูกแกะตลอดไปครับ อาแมน
Jeab Agape
~@

พุธ ก.พ. 16, 2005 7:48 pm

ขอบคุณพี่ไมโล (บาร์ทรูม ) ที่เล่าให้ฟัง ...ตื่นเต้น และขนลุกที่พระเยซูหันพระพักตร์ ดูพี่ฮะ

การอัศจรรย์ยังมีทุกวัน อัศจรรย์ ครั้งต่อไปเป็นของคุณ (ว่าตามหนังสือที่เคยอ่านฮะ ) ;D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 16, 2005 11:11 pm

MichaelPaul เขียน: เรื่องตอนสวดสายประคำผมเคยเจอครั้งนึง ตกใจมากๆ ตอนนั้นวันไรไม่รู้จำมะได้งับแต่น่าจะก่อนปีใหม่ ผมสวดสายประคำอยู่ สวดๆไป สักพักก็ได้ยิรเสียงคน สวดอะไรสักอย่าง(ไม่ใช่ภาษาไทยกะภาษาอังกฤษแน่ๆเพราะฟังไม่รู้เรื่องเลยสักนิด - -") เสียงนั้นอยู่เหนือมขึ้นไป เหมือนกับยืนสวดอยู่ข้างหลังผมอ่ะครับ(แบบยืนค้ำอยู่เพราะผมคุกเข่าสวด) ผมก็ไม่กล้าหันไปข้างหลังงับ กลัวหันไปแล้วเจออะไรสักอย่าง :P เสียงนั้นก็อยู่จนผมสวดจบอ่ะครับแล้วก็ไม่ได้ยินอะไรเลย

ว๊าว...เยี่ยมเลย เอก *no1
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 10, 2005 4:16 pm

อยากแบ่งปันอีกเรื่องมาให้อ่านครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมมีปัญหากับเพื่อนที่วัดคนหนึ่ง ซึ่งเราก็สนิทกันพอควรครับ แต่ตอนนี้ เราผิดใจกันเพราะเรื่องจากการทำค่ายวัดที่ผ่านมา ผมเองก็รู้สึกผิดมากครับกับเรื่องตรงนี้ (เข้าใจคนที่พอทำไปแล้วประมาณว่ากลับมานั่งเสียใจกับการกระทำตัวเองทีหลัง) ก็เลยพยายามที่จะโทรไปคุยด้วย ผลที่ตอบกลับมาคือว่า ไม่มีอะไร ไม่โกรธ แต่ผมรู้ครับ ว่าไม่พอใจแน่ ๆ

วันอาทิตย์ไปเจอที่วัดก็ทำเป็นเฉย ๆ ครับ ถามคำ ตอบคำ ผมก็เลยอยากจะเคลียร์ให้รู้เรื่องครับ เหมือนว่ามันค้างคา ผมนั่งรอมันประมาณชั่วโมง จนมันบอกว่ามันไม่มีไรจะพูดแล้ว มันไม่อยากโมโห... มันโกรธผมมากครับ ถึงขนาดว่าไม่เคลียร์เลย ผมเองยอมรับครับว่าเสียใจ เหมือนกับบอกว่าเราเป็นเพื่อนกัน แต่ทำไมไม่คุยให้รู้เรื่อง จนในที่สุดผมก็คิดวนไปวนมา จนสุดท้ายก็พูดกับพระเป็นเจ้าว่า

"พระองค์เจ้าข้า ถ้าพระองค์มีพระประสงค์ให้ลูกทำงานกับเพื่อนคนนี้ กลุ่มนี้ต่อไป ขอพระองค์ช่วยเปิดใจเพื่อนลูกคนนี้ ให้หันมาคุยกับลูกด้วย ลูกยินดีที่จะปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงข้อเสียของตัวลูกเองให้ดีขึ้น เพื่อความสบายใจแก่ทุกคน ที่จะเข้ามาหาลูก ลูกขอ "โอกาส" อีกครั้ง ลูกกราบทูลพระองค์ว่า บัดนี้ลูกพร้อมที่จะไม่ทำอะไรกับเพื่อนคนนี้อีก ลูกยินดีที่จะไม่คบกับเพื่อนคนนี้ต่อ เพื่อหยุดทุกอย่างไว้แค่นี้ และเพื่อความสบายใจแก่ทุกคน โปรดตรัสตอบลูกด้วยว่าสมควรทำยังไง"

แล้วผมก็ยกถวายพระไป ไม่คิดมากเรื่องนี้อีก

เรื่องนี้ ผมเล่าให้คุณ navi ฟัง พี่เค้าคอยให้กำลังใจผมดีมากครับ เชื่อว่าพระองค์ตรัสกับผมผ่านทางพี่เค้า ทำให้ผมมองอะไรหลาย ๆ ด้าน

คืนนั้น นึกยังไงก็ไม่ทราบครับ อยากจะเข้าเล่นเนท (มาก) พอเช็คเมลล์ ปรากฎว่า เพื่อนคนนั้นส่งเมลล์มาบอกความในใจของเค้าทั้งหมดครับ เรื่องที่เค้าไม่พอใจ เรื่องที่เค้าอยากให้เราปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงข้อเสียของตัวเองน่าแปลกนะครับ ผมเองคิดว่าคงไม่คบกับมันอีกแล้ว คงไม่ยุ่งกับมันอีกแล้ว

แต่ดูเหมือนว่าพระเป็นเจ้าทรงประทาน "โอกาส" อีกครั้ง โอกาสที่ผมคิดว่าผมคงไม่มีโอกาสได้อีก แต่ครั้งนี้อยู่ที่ตัวผมเอง

เรื่องนี้อยากจะแบ่งปันให้ทุกคนนะครับว่า พระเป็นเจ้าทรงฟังและรับรู้ถึงความต้องการของเราเสมอ พระองค์ทรงเป็นองค์ความเมตตา อยากฝากทุกคนนะครับว่า เมื่อใดก็ตามที่มีความทุกข์ ร้องเรียกหาพระองค์ครับ เล่าทุกอย่างให้พระองค์ทราบ พระองค์จะทรงช่วยเราเสมอครับ :)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร พ.ค. 10, 2005 4:57 pm

พระน่ารักและเมตตาเรามากมากจนบรรยายออกมาเป็นตัวอักษรไม่ได้
Cho

อังคาร พ.ค. 10, 2005 6:27 pm

เยี่ยมมากเลยครับ แต่ละเรื่องแต่ละเหตุการณ์ ยิ่งมั่นใจได้ว่า พระองค์สถิตย์อยู่กับเราตลอดเวลา *ok
claustrophobia

อังคาร พ.ค. 10, 2005 8:09 pm

วันนี้ผมเหมือนกันฮับตอนรับศีลผมรู้สึกเเปลกๆยังไงไม่รู้
แปลกกว่าทุกวัน
ตอนเเผ่นปังว่างอยู่บนมือ
มันดีอย่างบอกไม่ถูกคับ ;)
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 10, 2005 8:26 pm

ดีแล้วมิว

แล้วตกลงเคลียร์กันได้แล้วนะ :D
New lamb
~@

อังคาร พ.ค. 10, 2005 10:55 pm

MichaelPaul เขียน: เรื่องตอนสวดสายประคำผมเคยเจอครั้งนึง ตกใจมากๆ ตอนนั้นวันไรไม่รู้จำมะได้งับแต่น่าจะก่อนปีใหม่ ผมสวดสายประคำอยู่ สวดๆไป สักพักก็ได้ยิรเสียงคน สวดอะไรสักอย่าง(ไม่ใช่ภาษาไทยกะภาษาอังกฤษแน่ๆเพราะฟังไม่รู้เรื่องเลยสักนิด - -") เสียงนั้นอยู่เหนือมขึ้นไป เหมือนกับยืนสวดอยู่ข้างหลังผมอ่ะครับ(แบบยืนค้ำอยู่เพราะผมคุกเข่าสวด) ผมก็ไม่กล้าหันไปข้างหลังงับ กลัวหันไปแล้วเจออะไรสักอย่าง :P เสียงนั้นก็อยู่จนผมสวดจบอ่ะครับแล้วก็ไม่ได้ยินอะไรเลย
that happened to me too 3 months ago that was the first time i prayed the rosery in my bedroom by myself the bed was shaking it scared me but i didnt stop praying untill finished the next day i went to the church to get holy water and I used holy water before I prayed like every time and that never happened to me again :)
Cho

พุธ พ.ค. 11, 2005 8:13 am

that happened to me too 3 months ago that was the first time i prayed the rosery in my bedroom by myself the bed was shaking it scared me but i didnt stop praying untill finished the next day i went to the church to get holy water and I used holy water before I prayed like every time and that never happened to me again
สงสัยปีศาจมันรังควาญไม่ให้สวดน่ะครับ แต่พระแม่ปกป้องเราอยู่แล้วครับ พวกมันกลัวพระแม่จะตายไป แต่ผมไม่เคยเจอเลยนะครับถึงขนาดมาเขย่าเตียงเนี่ย :o
Announcer

พุธ พ.ค. 11, 2005 9:57 am

คุณBuddy ตอนสวดมนต์อาศัยที่ต่างประเทศอยู่หรอครับ ? เห็นแม่บอกว่าผีเมืองนอกดุ *shock *sad
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 11, 2005 3:21 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ดีแล้วมิว

แล้วตกลงเคลียร์กันได้แล้วนะ :D
คงขึ้นอยู่กับตัวผมเองแล้วอ่ะครับ

เพราะถ้าพระทรงประทานโอกาสให้ผม ผมก็คงไม่ทำลายมันอีกเพราะข้อเสียของตัวเองเหมือนกันครับ

เพื่อสิ่งที่ดีกว่าครับ

ขอบพระคุณพระเป็นเจ้าและพระแม่มารีย์ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ พุธ พ.ค. 11, 2005 3:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

อาทิตย์ ต.ค. 30, 2005 11:15 pm

มีเรื่องมาเล่าครับ

ก่อนอื่นต้องขอเล่าก่อนนะครับว่าผมเองเป็นหนึ่งในหลาย ๆ คนที่ห้อยเหรียญแม่พระอัศจรรย์

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานนี้ผมไปเลี้ยงรุ่นกับเพื่อน แถวสะพานพระราม 5 แน่นอนครับว่าต้องมีเรื่องเหล้าเข้ามาเกี่ยวข้อง เมื่อวานผมเองก็เมามากครับ แต่ก็ยังขี่มอเตอร์ไซด์ไหว แต่ทุกครั้งที่ผมจะขี่มอเตอร์ไซด์ ผมจะต้องทำสำคัญมหากางเขนก่อนทุกครั้ง แล้วผมก็ขี่มอเตอร์ไซด์กลับบ้านตามปกติ

แต่นิสัยเสียของผมอย่างหนึ่งก็คือ ผมชอบขี่มอเตอร์ไซด์มือเดียว อีกมือคุยโทรศัพท์ครับ ผมก็กำลังโทรกลับบ้านเพื่อบอกคนที่บ้านว่า ผมกำลังจะกลับบ้านแล้ว แต่แล้วผมก็เกิดอุบัติเหตุครับ คือรถมอเตอร์ไซด์คันข้างหน้าผมเบรคกะทันหัน ผมจึงชนคันหน้าเข้าอย่างแรงเลยครับ ผลก็คือล้มกันกลางถนนทั้งคู่เลยครับ

กลายเป็นว่าฝ่ายเขาเองที่ขอโทษผม เพราะว่ามอเตอร์ไซด์เค้าขัดข้อง จนเบรคกะทันหัน เราเองก็ไม่ได้ติดใจเอาความอะไร อาจจะเป็นเพราะว่าผมไม่อยากขึ้นโรงพัก

ผลปรากฎว่า ผมเป็นแผลที่นิ้วชี้ข้างขวานิ้วเดียวครับ เป็นแผลถลอก แล้วก็มีรอยที่หลังนิดหน่อยครับ เมื่อคืนยังไม่ค่อยรู้สึกเจ็บแต่วันนี้ เล่นเอาปวดตัวไปหมดเลยครับ

แต่ที่น่าสนใจคือว่า กรอบพลาสติกเลี่ยมเหรียญแม่พระอัศจรรย์ที่ผมห้อยแตกหมดเลยครับ แตกแบบว่า เหรียญแม่พระก็ไม่น่าจะห้อยที่คอได้เลยด้วยครับ แต่แม่พระก็ติดสร้อยมาถึงที่บ้านครับ

ผมเชื่อว่าแม่พระคงช่วยเหลือผมเป็นแน่ครับ ไม่เช่นนั้น ผมเองก็คงแย่แน่ครับ (เหมือนกรอบพลาสติก) แล้วแม่พระก็ยังคอยดูแลผมอยู่จนถึงบ้านครับ

ขอบพระคุณพระแม่มารีอาครับ ที่ปกป้องผมเสมอ ผมเองต่อไปนี้ ก็คงไม่กินเหล้าให้เมาอย่างนี้แล้วหล่ะครับ บางทีแม่อาจจะต้องกาให้ผมรู้ว่า การกระทำแบบนี้เป็นสิ่งไม่ควร

ขอบพระคุณพระมารดามารีครับ
Unlikelihood

อาทิตย์ ต.ค. 30, 2005 11:27 pm

ผมก็เคยใส่นะ เเต่ว่า พระเจ้าสถิตอยู่กับเราเเล้วอิๆ :)
New lamb
~@

อาทิตย์ ต.ค. 30, 2005 11:45 pm

ขอบคุณพระเจ้า และพระแม่มารีย์ที่คุณไม่เป็นอะไร

แต่โห~~~~ฟังที่คุณเล่าแล้วพี่หวาดเสียวแทน ก็คุณทำอะไรที่เสี่ยงๆเหลือเกิน ระวังตัวกันหน่อยนะคะสำหรับผู้ที่ขับขี่รถจักรยานยนต์ ในอดีตพี่เคยสูญเสียน้องสาวอันเป็นที่รักมาแล้ว พี่เตือนเพราะรักและหวังดีต่อน้องๆทุกคน ขอพระเจ้าอวยพรและคุ้มครองทุกๆท่านค่ะ :D
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 12:29 am

หลังจากที่ฟังเรื่องของอีตามิวก็ยุยงเขาให้เข้ามาเล่าให้พี่ ๆ น้อง ๆ ฟังคะ

ก็ดีแล้วที่พระเจ้าทรงเมตตาไม่รีบรับไปก่อน

แต่เรื่องของเรื่อง เจ้ามิวก็โดน LL
สวดยับเรื่อง เมาแล้วขับ(มือเดียว) *pif
Junior Boy

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 12:34 am

อืมม ผมก็เคยมีประสบการณ์ประมาณนี้ครับถือผมต้องไปทำเว็บไซต์ที่ รร.กับเพื่อน 2 คน แต่ว่าก็ไม่ค่อยได้ทำกันเลย เพราะมั่วแต่แชทอะไรกันอยู่พอตอนบ่ายๆหน่อยครูบอกฝนจะตกให้รีบกลับบ้าน และในช่วงนั้น เพื่อนที่ทำเว็บกับผมคนนึงกลับไปแล้วแล้วก็เด็ก ป.6 ที่มาทำงานที่ รร.ก็กลับไปพร้อมกันด้วย จนเหลือเพื่อนผมอีก 1 คนแล้วก็เด็กผู้หญิงชั้นป.6 อีก 1 คน เราก็นั่งเล่นแชทอะไรกันอยู่ เข้าเว็บอะไรกันอยุ ครูบอก เวลา 14.00น. จะไปส่งผม ที่บ้าน แต่ว่าตอนจะไปส่งนั้นครูเขาเกิดมีธุระกระทันหัน ตอนนั้นเรียกวินมอเตอร์ไซด์แล้วด้วย ครูเลยบอกให้เพื่อนผมไปส่ง พอส่งปากซอยบ้านผมก็เดินจะเข้าบ้านไปก็พบว่า อ่าว ประตูบ้านล็อคพี่ไปไหนไม่รู้ ตอนนั้นผมคิดว่าพี่ผมคงออกไปบ้านเพื่อน แล้วผมก็ไม่มีกุญแจด้วย ตอนนั้นก็รู้สึกแย่แล้วเข้าบ้านไม่ได้ ฝนก็จะตกผมเลยไปอยู่แถวบ้านเช่าที่อยู่ในซอยบ้านผมใกล้ๆบ้านผม เพราะแถวบริเวณนั้นมีหลังคา แล้วผมก็เริ่มภาวนาแล้วครับแล้วก็นึกถึงแม่พระ ตอนนั้นขอให้ฝนหยุดตกครับและขอให้พี่ผมกลับบ้านไวๆ จะได้เข้าบ้านครับ ตอนนั้นฝนเริ่มตกนิดหน่อยแล้วผมภาวนาไม่นาน ฝนก็เริ่มหยุดตกเลยครับฟ้าก็เริ่มใส พี่ผมก็กลับบ้าน ผมดีใจมากเลยอะ :D
พระตอบรับคำภาวนาของผมทั้งๆที่ผมรู้สึกว่าผมได้ทำบาปถึงจะเป็นบาปเล็กๆก็ตาม หรือไม่ได้ทำก็ไม่รู้ครับตอนนั้นรู้สึกผิดมากๆ ตอนนั้นคิดว่า พระองค์ช่วยเราแท้ๆ แต่เราทำไมผมตอบแทนพระองค์แบบนี้

ปล.อีกอย่างครับแถวซอยบ้านผมถ้าฝนตก ไม่ถึง2 นาที น้ำท่วมซอยแล้วอะครับ โชคดีที่ไม่ท่วม
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ต.ค. 31, 2005 12:41 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+:Regina Pacis:+:
.
.

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 1:47 am

. . . . แบบว่าบางเรื่องก็พึ่งจะรู้ตอนอ่านจบเนี่ยค่ะ
ไม่เห็นเล่าให้เค้าฟังเลยอ่ะ..เรื่องที่บ้านพีแมนเจอกัน
เด๋วเอาไว้เล่าให้ฟังสดๆกะหูด้วยน๊าค๊ะ

คริๆ^__^
Junior Boy

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 1:48 am

พี่เก๋ก็ยังสปิริตแรงเหมือนเดิม เหอๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ต.ค. 31, 2005 2:02 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+:Regina Pacis:+:
.
.

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 2:16 am

Junior Boy เขียน: พี่เก๋ก็ยังสปิริตแรงเหมือนเดิม เหอๆ
. . . . 5 5 5 5 ++ เหอๆ แหม๋มม น้องต่อขรา. .พี่เก๋เนี่ยติดธุระมิได้เข้ามาที่นี่ ตั้ง 3 วันแล้ว มันก็ต้องมีใจจะขาดรอนๆกันมั่งล่ะค่ะ ^____^

. . . . วันนี้เลยต้องขอ ล่วงเวลานอนสักเล็กน้อยอ่ะนะคะ

ว่าแต่เราเถอะ . . . เห็นคอยแซวพี่ ก็แซวเวลาเนี๊ยยทุกที แล้ว สปิริตหนูไม่แรงงปรี๊สสสเลยเหรอจ๊ะ

^________________________^

ปล. แต่ขอบคุณที่แอบเป็นห่วงน๊ะจ๊ะ

ขอพระอวยพรนะคะ
;) . . . .
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 5:56 pm

~@Little lamb@~ เขียน: หลังจากที่ฟังเรื่องของอีตามิวก็ยุยงเขาให้เข้ามาเล่าให้พี่ ๆ น้อง ๆ ฟังคะ

ก็ดีแล้วที่พระเจ้าทรงเมตตาไม่รีบรับไปก่อน

แต่เรื่องของเรื่อง เจ้ามิวก็โดน LL
สวดยับเรื่อง เมาแล้วขับ(มือเดียว) *pif
*sob ไม่ทำอีกแล้วจ้า.......*sob

ยังไงก็ขอบคุณ New lamb และขอแสดงความเสียใจเรื่องนองสาวด้วยนะครับ
ตอบกลับโพส