*** การช่วยตัวเอง บาปหรือไม่อย่างไร? ***

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 22, 2006 9:04 am

Joseph เขียน: มีน้องคนหนึ่งเขาทำบาปช่วยตัวเอง เขาถามว่าพี่ทำไมรู้เรื่องเกี่ยวกับอวัยวะเพศชายเพศหญิงดี พี่ก็บอกว่า พี่อ่านหนังสือคริสเตียนเรื่อง "เพศ ของขวัญจากพระเจ้า" เขียนโดย แอนน์ แคนนอน และอื่นๆ ครับ นึกขึ้นได้เลยนำมาเขียนเสียเลย
แหม พี่โจอนาคอนด้าเรียนวิทย์ ก็รู้แล้ว คร้าบ
Joseph

ศุกร์ มี.ค. 24, 2006 12:17 am

ถูกแล้วครับ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 24, 2006 12:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

พุธ มี.ค. 03, 2010 6:56 pm

***มหาพรต งดเรื่องเพศ***

(เสนอว่ากระทู้นี้น่าจะย้ายไปอยู่ศาลาธรรมนะครับ ดูน่าจะเข้าประเด็นมากกว่า)

(ย้ายแล้ว ขอบคุณครับ  : emo027 : )
แก้ไขล่าสุดโดย sasuke เมื่อ พุธ มี.ค. 03, 2010 11:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 03, 2010 11:28 pm

ดีใจที่มีคนขุดขึ้นมาเจ้าค่ะ
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 9:46 am

กระทู้ดีๆมีสาระ.. สมควรขุด ขุด ขุด ::001::
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 9:55 am

เป็นบทความที่คุณพ่อเขียนนะคะ ไม่ได้วิเคราะห์เอง คิดว่า ยังใช้ได้ในทุกเวลา ณ ปัจจุบัน น้องๆ พี่ๆ ท่านใดที่มีปัญหาในเรื่องนี้ ลองอ่านอีกครั้งจะได้คำตอบที่ถูกต้องคะ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 11:02 pm

ทามมายมาสุมกันอยู่ตรงนี้เยอะจัง เอิ๊กๆ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 11:22 pm

มีไว้เตือนสติสมาชิกทุกๆท่าน(รวมถึงข้าพเจ้าด้วย) นั่นเอง
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 3:19 pm

รูปภาพคำสอนเรื่องบาปที่ผิดต่อความบริสุทธิ์

บาปอุลามกคือ ความรักในความสุขที่เกิดจากเนื้อหนังที่เป็นปฏิปักษ์ต่อความบริสุทธิ์

ลูกรัก  ไม่มีบาปใดที่จะทำลายวิญญาณได้อย่างรวดเร็วได้เท่ากับบาปที่น่าละอายนี้  เป็นบาปที่กระชากตัวเราออกจากพระหัตถ์ของพระเจ้าผู้พระทัยดี และขว้างเราลงสู่หุบเหวแห่งความสกปรกโสมมและเน่าเปื่อย  เมื่อตกลงไปอยู่ในปลักโคลนนี้แล้ว เราไม่สามารถถอนตัวออกมาได้  มีแต่จะจมลึกยิ่งขึ้นเมื่อวันเวลาผ่านไป  จากนั้นเราก็จะสูญเสียความเชื่อ  เราจะหัวเราะเยาะพระสัจธรรมของศาสนา  เราจะมองไม่เห็นสวรรค์อีกต่อไปและไม่กลัวโทษนรก

ลูกรัก  ผู้ที่ตกอยู่ในบาปนี้เป็นคนที่น่าสงสารเสียนี่กระไร!  วิญญาณที่เคยงดงามของเขา  วิญญาณที่เคยเป็นที่สบพระทัยในสายพระเนตรของพระ  วิญญาณที่พระเจ้าเคยทรงเอนพระกายมาหาเหมือนกับการก้มตัวดมดอกกุหลาบที่หอมชื่น กลับเปลี่ยนไปเป็นซากสัตว์ที่เน่าและส่งกลิ่นเหม็นขึ้นไปถึงบัลลังก์ของพระองค์

ลูกรักเห็นหรือยังว่า พระเยซูคริสตเจ้าทรงอดทนเพียงไรต่อพวกอัครสาวก  พวกเขาบางคนเป็นคนหยิ่งยโส, มักใหญ่ใฝ่สูง, โลภ  รวมทั้งองค์หนึ่งที่ทรยศต่อพระองค์  แต่พระองค์ทรงทนไม่ได้เลยกับผู้ที่ไม่บริสุทธิ์  นี่คือบาปที่พระองค์ทรงเกลียดที่สุด  พระองค์ตรัสว่า
My Hope
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 3:43 pm

แล้วถ้าเป็นพวกHomorsexual(เกย์) แต่พยายามจะเลิกมัน ผมบอกตรงๆว่าเมื่อก่อนผมก็ตกเป็นทาสของตัณหา ซึ่งตอนนี้ก็พยายามต่อสู้กับมันอยู่เหมือนกันครับ ผมบอกตรงๆว่าผมนั้นเป็นHomorsexualแต่ตอนนี้่ก็พยายามต่อสู้กับมันอยู่ไม่ให้ตัวเองตกเป็นทาสของตัณหาอีก ทุกๆครั้งที่อยากผมก็จะสวดภาวนา และ นึกถึงพระ ซึ่งตอนนี้ผมก็กลุ้มใจมากครับ แต่อย่างน้อยๆผมก็มีเพื่อนผู้หญิงคอยให้กำลังใจอยู่เสมอๆ ผมไม่รู้แล้วว่าจะทำยังไงต่อไปดี ส่วนเหตุืที่ต้องกลุ้มใจ ก็เป็นเพราะเพื่อนผู้ชายมันชอบแกล้งผม อาจจะเป็นเพราะผมนั้นเป็นไอเด็กเรียน ไอเนิร์ด และเมื่อผลสอบออกมามันก็ทำให้ผมรู้แล้วว่าการที่ตั้งใจเรียนไปนั้นไม่เสียหาย เพราะเกรดเฉลี่ยออกมา เกรดผมนั้นสูงที่สุดในกลุ่มผู้ชาย และ ในกลุ่มผู้หญิงบางคน ต้องขอท้าวความตรงนี้นะครับ ที่ผมพูดแบบนี้่ได้ เพราะ ห้องผมนั้นมีผู้ชายเพียง11คน แต่เหมือนมีผู้ชายเป็นกองทัพ ไม่เรียน กวนประสาทครู และ โทษนะครับ กวนตีนครูรวมถึงตัวผมเองด้วย ผมละเกลียดๆ เกลียดมันจริงๆ ซึ่งผลสอบก็ออกมาแล้ว มันเป็นเครื่องยืนยันความเลวของผู้ชายเหล่านี้ ตกสูงที่สุดห้องผมก็น่าจะประมาณ8วิชา ซึ่งจำนวนเท่ากับวิชาหลักนั้นเอง เห็นแล้วกลุ้มใจๆ

ผมอยากทราบว่าถ้าเราทำบาปโดยเฉพาะบาปแห่งความบริสุทธิ์แต่เราพยายามต่อสู้กับมันและกลับใจมาหาพระ พระจะให้อภัยเราไหมครับ  
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 3:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 4:22 pm

†Deo Vindice เขียน:
ผมอยากทราบว่าถ้าเราทำบาปโดยเฉพาะบาปแห่งความบริสุทธิ์แต่เราพยายามต่อสู้กับมันและกลับใจมาหาพระ พระจะให้อภัยเราไหมครับ  

ถ้าเราพยายามต่อสู้ และกลับใจ พระเจ้าให้อภัยเราแน่นอนจ้า....
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 4:25 pm

ก็ต่อสู้ต่อไปครับ อย่ายอมจำนน ส่วนพระจะให้อภัยหรือไม่เป็นเรื่องของพระกับคุณครับ ตอบแทนไม่ได้ ขึ้นอยู่กับความตั้งใจ ความจริงใจ และหลายๆอย่างประกอบ เช่นพอทำเสร็จก็รู้สึกขอโทษ เสียใจ แต่ไม่เคยหักห้ามใจในการปล่อยตัวให้อยู่ในโอกาสบาป อย่างนี้ก็พูดกันยากนิดหนึ่ง
สรุปคือเรื่องของคุณกับพระองค์ครับ
แต่ขอเปนกำลังใจให้แล้วกันนะครับ
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 4:29 pm

†Deo Vindice เขียน: แล้วถ้าเป็นพวกHomorsexual(เกย์) แต่พยายามจะเลิกมัน ผมบอกตรงๆว่าเมื่อก่อนผมก็ตกเป็นทาสของตัณหา ซึ่งตอนนี้ก็พยายามต่อสู้กับมันอยู่เหมือนกันครับ ผมบอกตรงๆว่าผมนั้นเป็นHomorsexualแต่ตอนนี้่ก็พยายามต่อสู้กับมันอยู่ไม่ให้ตัวเองตกเป็นทาสของตัณหาอีก ทุกๆครั้งที่อยากผมก็จะสวดภาวนา และ นึกถึงพระ ซึ่งตอนนี้ผมก็กลุ้มใจมากครับ แต่อย่างน้อยๆผมก็มีเพื่อนผู้หญิงคอยให้กำลังใจอยู่เสมอๆ ผมไม่รู้แล้วว่าจะทำยังไงต่อไปดี ส่วนเหตุืที่ต้องกลุ้มใจ ก็เป็นเพราะเพื่อนผู้ชายมันชอบแกล้งผม อาจจะเป็นเพราะผมนั้นเป็นไอเด็กเรียน ไอเนิร์ด และเมื่อผลสอบออกมามันก็ทำให้ผมรู้แล้วว่าการที่ตั้งใจเรียนไปนั้นไม่เสียหาย เพราะเกรดเฉลี่ยออกมา เกรดผมนั้นสูงที่สุดในกลุ่มผู้ชาย และ ในกลุ่มผู้หญิงบางคน ต้องขอท้าวความตรงนี้นะครับ ที่ผมพูดแบบนี้่ได้ เพราะ ห้องผมนั้นมีผู้ชายเพียง11คน แต่เหมือนมีผู้ชายเป็นกองทัพ ไม่เรียน กวนประสาทครู และ โทษนะครับ กวนตีนครูรวมถึงตัวผมเองด้วย ผมละเกลียดๆ เกลียดมันจริงๆ ซึ่งผลสอบก็ออกมาแล้ว มันเป็นเครื่องยืนยันความเลวของผู้ชายเหล่านี้ ตกสูงที่สุดห้องผมก็น่าจะประมาณ8วิชา ซึ่งจำนวนเท่ากับวิชาหลักนั้นเอง เห็นแล้วกลุ้มใจๆ

ยินดีที่ได้รู้จัก นะครับ ... อย่างน้อย นาย กับ ผม ก็อยู่ในการทดลองเดียวกันครับ
แล้วชีวิตนายก็คล้ายๆ กับชีวิตผม คือ ... ดัน ตั้งใจเรียน เกรดดีกว่า เพื่อนผอง ...
............. นี่แหละ คือ พระหรรษทาน ที่พระเจ้า ให้เรามา ถึงแม้ว่า เราจะบาปเพียงใด ....
พระเจ้ายกโทษให้เราครับ แต่เราต้องกลับตัวกลับใจ และใช้โทษบาป ... ซึ่งการใช้โทษบาป หลังจากที่รับศีลอภัยบาป
ยังไม่เพียงพอ ... พระองค์ทรงมีแผนการนะครับ แต่ไม่รู้ว่า แต่ละคนจะได้รับการใช้โทษบาปอย่างไร ...
แต่ที่แน่ๆ คือ ไม่ธรรมดา
 สู้ต่อไปนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ... สำหรับผม ผมมี น้องแบงค์ ที่เพิ่งจากเราไปไม่นานนี้
เป็นตัวอย่างในการดำเนินชีวิต ครับ เพราะ "น้องเขาต้องทนทรมาน แทนพวกเราทุกคน ที่ละเมิดศีลแห่งความบริสุทธิ์"
 แต่สิ่งใดจะเกิดขึ้น กับชีวิตเราก็ตาม ขอให้น้อมไว้ด้วยความยินดีนะครับ ... และชีวิตเราจะเปลี่ยนแปลงครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 4:41 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
†Deo Vindice เขียน:

ถ้าเราพยายามต่อสู้ และกลับใจ พระเจ้าให้อภัยเราแน่นอนจ้า....
เห็นด้วยครับ : xemo026 :
ตอบกลับโพส