การเข้าโบสถ์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
NewMember

อังคาร มี.ค. 14, 2006 5:24 pm

ทำไมคริสเตียนมีเข้าโบสถ์แค่สัปดาห์ละครั้งอ่ะ
เห็นคาทอลิกมีเข้าโบสถ์ทุกวันเลย ครับ

ถ้าคริสเตียนอยากอยู่กับพระเจ้า อยากอธิษฐาน จะทำยังไงครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 14, 2006 9:34 pm

NewMember เขียน: ทำไมคริสเตียนมีเข้าโบสถ์แค่สัปดาห์ละครั้งอ่ะ
เห็นคาทอลิกมีเข้าโบสถ์ทุกวันเลย ครับ

ถ้าคริสเตียนอยากอยู่กับพระเจ้า อยากอธิษฐาน จะทำยังไงครับผม
คริสเตียนเน้นการอธิษฐานเองโดยตรงโดยไม่ต้องเข้าโบสถ์ค่ะ
จะมีการอธิษฐานทุกวันที่บ้าน หรือ ที่ไหนก็ได้ที่มีความสงบ เรียกว่า "การเฝ้าเดี่ยว" ค่ะ
เราเฝ้ากันเองได้ทุกวัน ทุกเวลาอยู่แล้ว ไม่ได้เน้นการเร่วมพิธีกรรมค่ะ

จะมีการนมัสการเฉพาะวันอาทิตย์ (หรือเสาร์ สำหรับบางคริสตจักร)
ส่วนวันอื่นๆก็จะมีกิจกรรมร่วมสามัคคีธรรม ซ้อมร้องเพลง อ่านพระคัมภีร์ และอื่นๆ ตามแต่จะกำหนดกันในแต่ละคริสตจักรค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 14, 2006 9:48 pm

:) ก็เข้าไปอธิษฐานในโบสถ์คาทอลิกก็ได้คะ
เผื่อจะอยากได้บรรยากาศเหมือนอยู่ในโบสถ์
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 15, 2006 10:16 pm

~@Little lamb@~ เขียน: :) ก็เข้าไปอธิษฐานในโบสถ์คาทอลิกก็ได้คะ
เผื่อจะอยากได้บรรยากาศเหมือนอยู่ในโบสถ์

อืมมม บางทีเรขับรถผ่านโบสถ์แม่พระก็เลี้ยวเข้าไปเหมือนกันค่ะ
ได้ฟีล และ สมาธิ ดีกว่าอยู่บ้านซึ่งมีคนกวนตลอด
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 15, 2006 10:26 pm

คริสเตียน จะเน้น กลุ่ม เซลล์หนิครับ

อย่าง มศว จะมีวันอังคาร กับพฤหะส

หรือ คริสตจักรเมืองไทย ก็มี ประชุมอธิษฐานทุกเย็นวันพุธ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 16, 2006 7:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Divine Mercy

พุธ มี.ค. 15, 2006 10:44 pm

SugarRei เขียน:
NewMember เขียน: ทำไมคริสเตียนมีเข้าโบสถ์แค่สัปดาห์ละครั้งอ่ะ

คริสเตียนเน้นการอธิษฐานเองโดยตรงโดยไม่ต้องเข้าโบสถ์ค่ะ
จะมีการอธิษฐานทุกวันที่บ้าน หรือ ที่ไหนก็ได้ที่มีความสงบ เรียกว่า "การเฝ้าเดี่ยว" ค่ะ
เราเฝ้ากันเองได้ทุกวัน ทุกเวลาอยู่แล้ว ไม่ได้เน้นการเร่วมพิธีกรรมค่ะ

จะมีการนมัสการเฉพาะวันอาทิตย์ (หรือเสาร์ สำหรับบางคริสตจักร)
ส่วนวันอื่นๆก็จะมีกิจกรรมร่วมสามัคคีธรรม ซ้อมร้องเพลง อ่านพระคัมภีร์ และอื่นๆ ตามแต่จะกำหนดกันในแต่ละคริสตจักรค่ะ
คาทอลิกสามารถเข้าวัดได้ทุกวันครับ แต่ไม่ใช่เพื่อเข้าไปอธิษฐานภาวนาเท่านั้นครับ
แต่เป็นการไปร่วมพิธีมิสซาขอบพระคุณ(พิธีศีลมหาสนิท)ที่พระสงฆ์ต้องกระทำเป็นกิจวัตร
แต่สำหรับการเข้าวัดวันอาทิตย์เป็นวันบังคับที่คาทอลิกทุกคนต้องถือปฏิบัติว่าเป็นวันศักดิ์สิทธิ์(สะบาโต)
วันธรรมดาจะไปหรือไม่ก็ได้แต่วันอาทิตย์ต้องไปร่วมศาสนกิจที่วัดเพราะถือเป็นวันบังคับ
ส่วนเรื่องการสวดภาวนานั้นคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์ก็คล้ายๆกันคือ สามารถสวดภาวนา
ต่อพระเจ้า แม่พระ บรรดาเทวดา และนักบุญได้โดยตรงโดยที่ไม่ต้องไปวัดก็ได้
แต่ที่บางคนชอบที่จะไปสวดภาวนาในวัดหรือที่เรามักเห็นในละครทีวีก็อาจเป็นเพราะ
ต้องการบรรยากาศความสงบ ศักดิ์สิทธิ์ และอีกประเด็นหนึ่งที่สำคัญคือ ที่วัดทุกวัด
จะมีการเสกศีล(ขนมปังที่รับการเสกแล้วถือว่าได้เปลี่ยนเป็นพระกายของพระคริสต์เจ้าแล้ว)
เมื่อเสกศีลเสร็จแล้วและได้แจกให้สัตบุรุษที่ร่วมพิธีแล้วยังมีแผ่นศีลที่เหลืออยู่พระสงฆ์จะอัญเชิญ
ไปเก็บไว้ในตู้ศีลประจำวัดและจะมีโคมไฟหรือตะเกียงจุดอยู่ตลอด 24 ชั่วโมงเพื่อบอกให้รู้ว่า
มีศีลมหาสนิท(พระเยซูเจ้า)ประทับอยู่ในตู้ศีล คาทอลิกมีประเพณีที่จะไปวัดเพื่อไปเข้าเฝ้าพระเยซูเจ้า
หรือที่เรียกว่า "การเฝ้าศีล" เพื่อทำการสวดภาวนาและพลีกรรมชดเชยความบาปผิดที่ได้กระทำ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 16, 2006 1:01 pm

JoHenya, The Fearless เขียน: คริสตัง จะเน้น กลุ่ม เซลล์หนิครับ
ไม่ใช่คริสเตียนหรอครับ ที่เน้นกลุ่มเซลล์ ???
St.paul

พฤหัสฯ. มี.ค. 16, 2006 1:20 pm

Batholomew เขียน:
JoHenya, The Fearless เขียน:
ไม่ใช่คริสเตียนหรอครับ ที่เน้นกลุ่มเซลล์ ???
ถูกแล้วครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 16, 2006 2:20 pm

ยศมึนรึจ๊ะ
ตอบกลับโพส