คำถามเกี่ยวกับซาตาน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

ศุกร์ มี.ค. 24, 2006 8:38 am

คำว่าซาตาน ก้อหมายถึงปีศาจทุกจำพวกมากกว่าน่าคับ เท่าที่เข้าใจน่ะ
Q

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 2:41 am

YUKI เขียน: คำว่าซาตาน ก้อหมายถึงปีศาจทุกจำพวกมากกว่าน่าคับ เท่าที่เข้าใจน่ะ

คำว่า Devil และ Satan ถูกนำมาใช้บ่อยใน
พระคัมภีร์ เพื่อหมายถึงศัตรูของพระและมนุษย์

บางครั้ง จะใช้ Demon ก็ไม่ผิดอะไร แต่
ทางเทววิทยา มักใช้ Demon เพื่อหมายถึง
วิญญาณของคนชั่วร้ายมากกว่า

Devil ตามศัพท์แล้วน่าจะหมายถึง
ผู้กล่าวหา หรือผู้ใส่ความ (พวกขี้ฟ้อง)
ส่วน Satan ตามศัพท์น่าจะหมายถึง ศัตรู, ปรปักษ์

เราใช้คำไหนก็ได้ครับเรียกเจ้าพวกนี้
เพราะพวกมันเป็นพวกที่จะต่อต้านแผนการของพระทุกเรื่อง
และหน้าที่เอกของมัน (ตามชื่อของมันนี่ล่ะ) คือ
ล่อลวงมนุษย์ด้วยเรื่องโกหกของมัน แล้วฟ้องพระเจ้า
เหยื่อในอดีตของมัน ที่เรารู้จักดี อาดัม เอวา โยบ

แต่ถ้าต้องการเน้นถึงผู้ที่เป็นเสมือนหัวโจก
ก็ย่อมจะหมายถึง Lucifer เทวดาที่คิดกบฏต่อพระ
อยากเป็นใหญ่เหมือนพระ
จึงไม่แปลกที่ ความหมายของชื่อของ Michael
จะมีความหมายว่า Who is like God? ซึ่ง
เป็นผู้นำเหล่าเทวดาต่อต้าน Lucifer
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ เสาร์ มี.ค. 25, 2006 11:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
mind
.
.

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 12:49 pm

หนังสือเอโน๊คบทที่ 1 ได้บอกว่าเทวัญคณะนี้มี 7 องค์คือ เทพ อูเรียล เทพรากูเอล เทพมีคาแอล เทพเซราเควล เทพกาเบรียล เทพฮาเนียล แลเทพราฟาแอล
ชื่อ ของ อัครเทวดาของพระเจ้า สังเกตุดูจะลงท้ายด้วย เอล ทั้งหมด
ก่อนกบฏ ลูซิเฟอร์เป็นเทพในชั้นนี้รึเปล่า กบฏ เรื่องอะไร
และสังเกตุดู ชื่อไม่เหมือนเพื่อนๆเค้าเลย อะ ;D
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 1:51 pm

ตามที่น้องเจี๊ยบเคยอ่านเฉียดๆ คำว่า ซาตาน คือปฏิปักษ์ ของพระเจ้า ฮะ

ส่วนที่ขยายนามไปเรียก ภูต ผี ปีศาจ ฯลฯ พวกนี้ก็เป็น ลูกน้องของซาตาน

แม้แต่พวกเราคริสตชน บางที บางจังหวะ หรือโอกาส ก็ เป็นปฏิปักษ์ ของพระเจ้า
ดังนั้นเราเป็นสมุนของซาตาน โดยไม่รู้ตัวก็เยอะ
boylife

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 1:52 pm

เจี๊ยบตอบแล้ว เดี๋ยวพี่โจ ต้องมาแน่ๆ *heh ;D
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 1:54 pm

boylife เขียน: เจี๊ยบตอบแล้ว เดี๋ยวพี่โจ ต้องมาแน่ๆ *heh ;D
หมายถึง พี่โจ เป็นปฏิปักษ์ ของน้องเจี๊ยบเหรอ 8) ???
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 11:35 pm

เออ.....ออกทะเลกันแล้ว

กลับมาจ๊ะ กลับมา
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 11:39 pm

mind เขียน:
หนังสือเอโน๊คบทที่ 1 ได้บอกว่าเทวัญคณะนี้มี 7 องค์คือ เทพ อูเรียล เทพรากูเอล เทพมีคาแอล เทพเซราเควล เทพกาเบรียล เทพฮาเนียล แลเทพราฟาแอล
ชื่อ ของ อัครเทวดาของพระเจ้า สังเกตุดูจะลงท้ายด้วย เอล ทั้งหมด
ก่อนกบฏ ลูซิเฟอร์เป็นเทพในชั้นนี้รึเปล่า กบฏ เรื่องอะไร
และสังเกตุดู ชื่อไม่เหมือนเพื่อนๆเค้าเลย อะ ;D
เดิม นาม ว่า ลูซิเอลครับ

ลูซิเอลเป็น อัครเทวดาองค์แรกของมนุษย์

ซึ่งก็ชี้นำมนุษยสู่บาป

มันได้กบฎ ต่อพระเจ้า จึงนามใหม่ว่า ลูซิเฟอร์นั่นเอง :-[
Nativity

อาทิตย์ มี.ค. 26, 2006 12:41 am

น้องเจี๊ยบเหรออิๆ *kis ???
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ มี.ค. 26, 2006 1:52 am

JoHenya, The Fearless เขียน:
mind เขียน:
เดิม นาม ว่า ลูซิเอลครับ

ลูซิเอลเป็น อัครเทวดาองค์แรกของมนุษย์

ซึ่งก็ชี้นำมนุษยสู่บาป

มันได้กบฎ ต่อพระเจ้า จึงนามใหม่ว่า ลูซิเฟอร์นั่นเอง :-[

อสย 14:12-15
โอดาวประจำกลางวันเอ๋ยพ่อโอรสแห่งพระอรุณเจ้าร่วงลงมาจากฟ้าสวรรค์แล้วซิเจ้าถูกตัดลงมายังพื้นดินอย่างไรหนอเจ้าผู้กระทำให้บรรดาประชาชาติตกต่ำน่ะ.. เจ้ารำพึงในใจของเจ้าว่า'ข้าจะขึ้นไปยังฟ้าสวรรค์เหนือดวงดาวทั้งหลายของพระเจ้าข้าจะตั้งพระที่นั่งของข้าณที่สูงนั้นข้าจะนั่งบนขุนเขาชุมนุมสถาน{คือสถานเทพชุมนุม}ณที่อุดรไกล.. ข้าจะขึ้นไปเหนือความสูงของเมฆข้าจะกระทำตัวของข้าเหมือนองค์ผู้สูงสุด'.. แต่เจ้าถูกนำลงมาสู่แดนคนตายยังที่ลึกของปากแดน..

ดาวประจำกลางวันแปลตรงตัวได้ว่า ลูซิเฟอร์นะจ๊ะ หรือว่าเค้าอ่านได้หลายแบบ? :)
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 6:32 pm

ดันคำถาม พี่ Q ไม่ทราบว่าเรียนจบแล้วยัง นะ : xemo026 :
Little Boy

พุธ พ.ย. 11, 2009 5:44 pm

ตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ

1.Satan เป็นใคร มันสามารถทำอะไรได้บ้าง
  - ซาตานเคยเป็นเทพ อยู่กับพระบิดา พระบิดาอยากให้เราทุกคนมีร่างกาย(เพราะขณะนั้นเราไม่มีร่างกาย)
    แต่แผนที่จะทำให้มนุษย์มีร่างกายนั้น ต้องการคนรับผิดชอบ
    ซาตานอาสา "ขอพระองค์ทำให้มนุษย์ทุกคนดีพร้อม เพื่อดวงจิตสักดวงจะไม่หลงหายไป และขอรัศมีภาพของพระบิดาอยู่กับข้าพระองค์"
    เยซูอาสา "ขอสิ่งทั้งหลายเป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์ และขอรัศมีภาพอยู่กับพระองค์ชั่วนิรันดร์"
    พระบิดาเลือกพระเยซูเป็นศูนย์กลางของความรอดของพวกเรา ซาตานจึงไม่พอใจ เขากบฎต่อพระเจ้า และใช้คำพูดของเขาชวนดวงวิญญาณไปกับเขาถึง 1 ใน 3 มาที่โลกมนุษย์ และพยายามทำให้ผู้อื่น(มนุษย์)ที่ได้รับร่างกาย อดได้รางวัลงามจากพระเจ้า (อาจเป็นเพราะความแค้น หรืออิจฉา)
    ซาตานไม่มีร่างกาย ลูกสมุนของเขาก็เหมือนกัน เขาล่อลวงผู้คนได้ เขาทำให้ใจลุ่มร้อนได้ เขาทำให้ความโลภเขามาในใจผู้คนได้ และอื่น ๆ เหมือนดังที่พระวิญญาณทำให้ใจคนอ่อนโยนได้

2.ในพระคัมภีร์ พูดถึงมันว่าอะไรบ้าง
    มีคนตอบแล้ว ขอข้ามครับ (เยอะ)

3.คริสตชน พูดถึงพวกมันอย่างไร ทั้งในอดีต และปัจจุบัน
  อยู่ในข้อ 2 นั่นแหละครับ

4.ทุกวันนี้ ยังมีคนนับถือซาตานอีกไหม และอย่างไร
  มีครับ เขาจะนิยมใส่ชุดดำ ชอบเลข 666 และทำพิธีกรรมโดยกรีดเลือดตัวเอง

5.อะไรคือสิ่งแปลกๆที่เกิดขึ้นกับคนที่ไปข้องเกี่ยวกับมัน
  ไม่ทราบครับ

6.ศาสนาที่ไม่ใช่คริสต์ เกี่ยวข้องกับซาตานไหม
  ส่วนหนึ่งใช่ และส่วนหนึ่งไม่ใช่ ส่วนที่ไม่ใช่คือส่วนที่สอนให้คนสร้างสันติให้กับสังคม เพราะมารไม่สอนให้ทำดี

7.การเข้าทรง หรือการทำคุณไสย เกี่ยวข้องกับซาตานไหม
  ไม่ขอพูดถึงครับ

8.ชาวคริสต์ใช้วิธีอะไรบ้างในการต่อสู้กับซาตาน
  ซาตานจะเข้ามาในใจเราได้ ดังที่เขาทำให้พวกฟาริสีหาเรื่องพระเยซู และฟาริสีตะโกนว่า "ตรึงเขาเสียที่ไม้กางเขน"
  วิธีต่อสู้กับการล่อลวงของซาตานคือ เข้มแข็ง ยืนหยัดสิ่งที่ถูกต้อง แล้วซาตานจะหนีไปเอง เพราะเขาเป็นคนขี้ขลาด

9.คัมภีร์ซาตานคืออะไร และมีต้นกำเนิดที่มาอย่างไร
  ไม่ทราบครับ

1. ทำไมพระเจ้าไม่กำจัดซาตานทิ้ง ในเมื่อมันไม่ดี มาหลอกลวงมนุษย์
  วิญญาณ ไม่สามารถทำลายได้ครับ และอีกอย่างหนึ่ง มีซาตานก็ดีครับ จะได้รู้ว่ามนุษย์ซื่อสัตย์และอดทนเพียงใด

2. ปีศาจ หรือ ซาตาน จะมีวันกลับใจมั๊ย?
  เขาไม่มีสิทธิที่จะได้รับร่างกายแล้ว และนั่นทำให้เขาเจ็บช้ำน้ำใจเสมอมา นั่นอาจจะทำให้เขาไม่กลับใจสักที
  (ผมเคยอธิษฐานให้ซาตาน ให้เขากลับใจ)

3. ซาตานหน้าตาเป็นยังไง? หน้าตาเหมือนแพะเหมือนรูปโบราณ หรือ ยังเหมือนเทวดาสวย ๆ ตามชื่อ ลูซิเฟอร์ (ใครจะรู้เนี่ย)
    คงไม่ใช่แพะหรอกครับ เพราะแพะนั้นไว้เปรียบกับแกะ คือแพะมักจะพยศ แต่แกะมักจะเชื่อง
    สำหรับผมที่เชื่อว่าวิญญาณมีเพศ ซาตานเป็นเพศชายครับ เช่นเดียวกับ พระบิดา พระบุตร และพระวิญญาณ
Valkyrie Zero Number

พุธ พ.ย. 11, 2009 6:01 pm

Little Boy เขียน: ตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ

1.Satan เป็นใคร มันสามารถทำอะไรได้บ้าง
  - ซาตานเคยเป็นเทพ อยู่กับพระบิดา พระบิดาอยากให้เราทุกคนมีร่างกาย(เพราะขณะนั้นเราไม่มีร่างกาย)
    แต่แผนที่จะทำให้มนุษย์มีร่างกายนั้น ต้องการคนรับผิดชอบ
    ซาตานอาสา "ขอพระองค์ทำให้มนุษย์ทุกคนดีพร้อม เพื่อดวงจิตสักดวงจะไม่หลงหายไป และขอรัศมีภาพของพระบิดาอยู่กับข้าพระองค์"
    เยซูอาสา "ขอสิ่งทั้งหลายเป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์ และขอรัศมีภาพอยู่กับพระองค์ชั่วนิรันดร์"
    พระบิดาเลือกพระเยซูเป็นศูนย์กลางของความรอดของพวกเรา ซาตานจึงไม่พอใจ เขากบฎต่อพระเจ้า และใช้คำพูดของเขาชวนดวงวิญญาณไปกับเขาถึง 1 ใน 3 มาที่โลกมนุษย์ และพยายามทำให้ผู้อื่น(มนุษย์)ที่ได้รับร่างกาย อดได้รางวัลงามจากพระเจ้า (อาจเป็นเพราะความแค้น หรืออิจฉา)
    ซาตานไม่มีร่างกาย ลูกสมุนของเขาก็เหมือนกัน เขาล่อลวงผู้คนได้ เขาทำให้ใจลุ่มร้อนได้ เขาทำให้ความโลภเขามาในใจผู้คนได้ และอื่น ๆ เหมือนดังที่พระวิญญาณทำให้ใจคนอ่อนโยนได้
อยากทราบที่มาแหล่งข้อมูลค่ะ (เหมือนในพระคัมภีร์จะไม่ได้บอกอย่างนี้นะ หรือเราอ่านไม่ครบเองหว่า)

อนึ่ง ทางคริสต์มองว่าจิตหรือวิญญาณไม่มีเพศค่ะ เพราะเพศเป็นเรื่องของร่างกาย และพระเจ้าทรงอยู่เหนือเรื่องพวกนี้ ย่อมไม่น่าจะเป็นทั้งชายและหญิง (แต่ที่เรียกกัน พระบิดา เราว่าเป็นเพราะสมัยนั้นยกย่องผู้ชายมากกว่า และพระองค์ก็เปิดเผยผ่านทางผู้ชายเสียมากกว่า(พยายามคิดว่า เพราะสมัยนั้นคนไม่ฟังผู้หญิงกัน มั้ง) ไป ๆ มา ๆ ก็ติดปากกันไป เพราะตำแหน่งพระมารดา พระองค์ยกให้แม่พระไปแล้วนี่)
(แลกเปลี่ยนความคิดเฉย ๆ ไม่ได้มีเจตนาจิก)
Ministry Of Men

พุธ พ.ย. 11, 2009 6:14 pm

Mazinger Valkyrie เขียน:
Little Boy เขียน: ตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ

อยากทราบที่มาแหล่งข้อมูลค่ะ (เหมือนในพระคัมภีร์จะไม่ได้บอกอย่างนี้นะ หรือเราอ่านไม่ครบเองหว่า)

อนึ่ง ทางคริสต์มองว่าจิตหรือวิญญาณไม่มีเพศค่ะ เพราะเพศเป็นเรื่องของร่างกาย และพระเจ้าทรงอยู่เหนือเรื่องพวกนี้ ย่อมไม่น่าจะเป็นทั้งชายและหญิง (แต่ที่เรียกกัน พระบิดา เราว่าเป็นเพราะสมัยนั้นยกย่องผู้ชายมากกว่า และพระองค์ก็เปิดเผยผ่านทางผู้ชายเสียมากกว่า(พยายามคิดว่า เพราะสมัยนั้นคนไม่ฟังผู้หญิงกัน มั้ง) ไป ๆ มา ๆ ก็ติดปากกันไป เพราะตำแหน่งพระมารดา พระองค์ยกให้แม่พระไปแล้วนี่)
(แลกเปลี่ยนความคิดเฉย ๆ ไม่ได้มีเจตนาจิก)
ท่าน Little Boy เป็นมอร์ม่อน อาจจะมีความเห็นแตกต่างกันไปหนะครับ
Little Boy

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:40 am

ก็ถือว่าแลกเปลี่ยนกันน่ะครับ  : xemo016 :
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 1:57 pm

โอ้ น่าสนใจนะคะ นาน ๆจะเข้ามาซะที ได้เจอ คุณ Q นี่ถือว่าโชคดีมาก

เนื่องจากช่วงนี้ยังยุ่งมากอยู่ เลยยังไมได้อ่านของคนอื่นเท่าไหร่ ถ้าคำถามซ้ำ ขออภัยนะคะ

1. ซาตาน และลูซิเฟอร์ตกลงคือ ตนเดียวกันหรือเปล่า ซาตานเป็รชื่อเฉพาะหรือเปล่า ในอัลกุรอานจะเรียกไซตอน หรอไซดอน เป็นชื่อเฉพาะ หรือเป้นอีกชื่อหนึ่งของลูซิเฟอร์   
2. ซาตานมีตัวตนหรือไม่ หรือเป็นเพียงสัญลักษณ์
3.  พัฒนาการความเชื่อ เรื่องซาตานเป็นอย่างไร

พอดี ไม่ค่อยได้สนใจเรื่องซาตานเท่าไหร่ เลยไม่สงสัยอะไรมาก และไม่ค่อยรู้อะไรมากด้วย
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 9:39 pm

เจ้าแห่งซาตาน ใช่ ลูซิเฟอร์ ใช่ไหมครับ

เห็นหลายเรื่อง อ่าครับ จะเอ่ยถึง ลูซิเฟอร์ หนังเกือบกะปีศาจ อะไรทำนองนี้ อ่า

หนังเรื่อง Constantine ก็มี ลูซิเฟอร์ กะ เกเบียง ด้วยแนะ งืมๆๆ
ตอบกลับโพส