คำถามเกี่ยวกับซาตาน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Q

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 4:58 am

ผมอยากได้คำถาม เกี่ยวกับสิ่งนี้อะครับ
ไม่ว่าคุณจะเรียกมันว่าอะไรก็ตาม
ปีศาจ
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:17 am

1. ซาตาน พระคัมภีร์ให้คำจำกัดความว่า
"ผู้เป็นปรปักษ์ ต่อพระเจ้า"
ฉะนั้นซาตานมีเป็นพรรคพวกเลยครับ :o

และแน่ทีเดียว
หาก มันเป็น ปรปักษ์ต่อพระเจ้า
มันก็ย่อมเป็น ปรปักษ์ต่อบุตรพระเจ้า คือเราทุกคนครับ

มันทำอะไรได้ ก็ รังควานเราต่างๆ
มีอะไรบ้าง....เราไม่เชี่ยวชาญด้านนี้ครับ :-[

2.พระคัมภีร์ พูดถึงมันเยอะมาก
เช่น
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 33;start=0
"กอง/ลิเกียง" ถูกพระเยซูไล่ ไปเข้าสิงหมูทั้งคอก
"เบลิอัล" เป็นพระเทียมเท็จที่อิสราเอลเคยบูชา
ฯลฯ
3. ในอดีต ก็คงอ่านพระคัมภีร์ดู
ปัจจุบัน ก็ดั่งที่เราเห็นละครับ ::)
4. อันนี้ก็คงต้องถามคนที่นับถืออ่านะ^^''
5.ก็ต้องถามผู้เกีย่วข้องละครับ
6. ก็ต้องถามศาสนาอื่นครับ
7.ไม่ทราบครับ เพราะ เราว่า การเข้าทรง/คุณไสยนั่น ขึ้นกับใคร
แต่ทางที่ดี คริสตชน เราไม่ยุ่งครับ ก็ถือเป็น ซูแปร์ติซัง
8. จากเอเฟซัส6:10-18ครับ
"
จงสวมยุทธภัณฑ์ทั้งชุดของพระเจ้า เพื่อจะต่อต้านยุทธอุบายของพญามารได้
เพราะว่าเราไม่ได้ต่อสู้กับเนื้อหนังและเลือด
แต่ต่อสู้กับเทพผู้ครอง ศักดิเทพ เทพผู้ครองพิภพในโมหะความมืดแห่งโลกนี้
ต่อสู้กับเหล่าวิญญาณที่ชั่วในสถานฟ้าอากาศ

เหตุฉะนั้นจงรับยุทธภัณฑ์ทั้งชุดของพระเจ้าไว้ เพื่อท่านจะได้ต่อต้านในวันอันชั่วร้ายนั้น
และเมื่อเสร็จแล้วจะอยู่อย่างมั่นคงได้
เหตุฉะนั้นท่านจงมั่นคง เอาความจริงคาดเอว
เอาความชอบธรรมเป็นทับทรวงเครื่องป้องกันอก
และเอาข่าวประเสริฐแห่งสันติสุข ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความพรั่งพร้อมมาสวมเป็นรองเท้า
และพร้อมกับสิ่งทั้งหมดนี้ จงเอาความเชื่อเป็นโล่
ด้วยโล่นั้นท่านจะได้ดับลูกศรเพลิงของพญามารเสีย
จงเอาความรอดเป็นหมวกเหล็กป้องกันศีรษะ
และจงถือพระแสงของพระวิญญาณ คือ พระวจนะของพระเจ้า
จงอธิษฐานวิงวอนทุกอย่าง จงขอโดยพระวิญญาณทุกเวลา
ทั้งนี้จงระวังตัวด้วยความเพียรทุกอย่าง จงอธิษฐานเพื่อธรรมิกชนทุกคน "

9....ต้องถามคนเขียนกับอ่านละมังครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:42 am

อยากถามมันว่า เกลียดอะไรตูนักหนา
Q

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 9:54 am

Holy เขียน: อยากถามมันว่า เกลียดอะไรตูนักหนา

โอ... ถามได้ดี... ;)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 10:35 am

เห็นด้วยกับพี่ Holy ครับ ผมก็อยากถามมันเหมือนกัน เกลียดพวกเรายังพอทำเนา แต่เกลียดและลเอกที่จะปฏิเสธพระเจ้าผู้ทรงอ่อนหวานและน่ารักที่สุดนี่ผมไม่เข้าใจจริงๆ ???
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 11:10 am

คิดว่า ถามมันแล้วจะตอบไหม ???
~@

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 11:18 am

JoHenya, The Fearless เขียน: คิดว่า ถามมันแล้วจะตอบไหม ???
เอาจริงก็ไม่ถามหรอก ถ้ามีเวลาว่างพอที่จะไปคุยกับมาร เอาเวลานั้นไปคุยกับพระเจ้าดีกว่า
Q

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 12:06 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ(เจ้ทา) เขียน:
JoHenya, The Fearless เขียน: คิดว่า ถามมันแล้วจะตอบไหม ???
เอาจริงก็ไม่ถามหรอก ถ้ามีเวลาว่างพอที่จะไปคุยกับมาร เอาเวลานั้นไปคุยกับพระเจ้าดีกว่า

อยากได้คำถามเกี่ยวกับซาตานครับ
ไม่ใช่จะเอาคำถามไปถามซาตานครับ
เคยคุยกับมารด้วยเหรอครับ
Holy

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 3:45 pm

ตอบมาแล้วโคตรแสบเลยครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:35 pm

มีคำถามที่...เออ....ถามแล้วกลัวโดนตามฆ่าถึงบ้านคะ หุ หุ
Batholomew
~@

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 6:19 pm

ลองตอบนะครับ
ผมเองก็ไม่ค่อยแน่ใจนะครับว่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนหรือป่าว
แต่จะลองตอบนะครับ ด้วยสติปัญญาอันน้อยนิดครับ
Q เขียน: 1.Satan เป็นใคร มันสามารถทำอะไรได้บ้าง
ซาตาน เป็นทุกสิ่งเป็นเรื่องที่ตรงกันข้ามกับพระเจ้าของเราครับ
โดยหัวหน้าของมันคือ ลูซีเฟอร์ เทวดาที่เคยรับใช้พระเจ้าแต่กบฎครับ
เลยถูกขับลงมาจากสวรรค์ครับ
มันสามารถทำได้ทุกอย่างครับ เพื่อให้เรามนุษย์ตกอยู่ในบาป
เพราะว่ามันรู้ว่าพระเจ้าทรงรักมนุษย์ที่สุด
ยิ่งมันล่อลวงมนุษย์ได้เท่าไหร่ พระเจ้าก็ต้องทรงเสียพระทัยมากครับ
Q เขียน: 2.ในพระคัมภีร์ พูดถึงมันว่าอะไรบ้าง
พระคัมภีร์พูดถึงมันตั้งแต่หนังสือปฐมกาลครับ
ยกตัวอย่างเช่น มันล่อลวงเอวาให้ทำบาป
หรือภาคพันธสัญญาใหม่ที่ล่อลวงพระเยซูเจ้าในขณะที่พระองค์จำศีล 40 วันครับ
ยังมีอีกมากนะครับ แต่ขออนุญาตยกตัวอย่างแค่นี้นะครับ
Q เขียน: 3.คริสตชน พูดถึงพวกมันอย่างไร ทั้งในอดีต และปัจจุบัน
คริสตชนทั้งในอดีต ผมคงไม่ทราบนะครับ
แต่โดยส่วนตัวผม ซาตานคือทุกอย่างที่เป็นปรปักษ์กับพระองค์ครับ
ซึ่งผมคิดว่าคริสตชนหลายท่านคงคิดแบบผมครับ
Q เขียน: 4.ทุกวันนี้ ยังมีคนนับถือซาตานอีกไหม และอย่างไร
มีครับ ผมเคยเห็นที่ช่อง Discovery
เค้านมัสการซาตาน โดยเรียกชื่อ "ลูซีเฟอร์"ครับ
อยู่ที่ต่างประเทศครับ
(ขอโทษด้วยนะครับที่จำรายละเอียดอะไรได้ไม่ค่อยมากครับ)
Q เขียน: 5.อะไรคือสิ่งแปลกๆที่เกิดขึ้นกับคนที่ไปข้องเกี่ยวกับมัน
ผมว่าไม่มีอะไรแปลกนี่ครับ
ผู้ที่เชื่อมันหรือเกี่ยวข้องกับมันทุกคนตกอยู่ในบาปครับ
เป็นสิ่งที่ทำให้พระองค์ทรงเสียพระทัยที่สุดครับ
Q เขียน: 6.ศาสนาที่ไม่ใช่คริสต์ เกี่ยวข้องกับซาตานไหม
ศาสนาอื่นที่ไม่ใช่ศาสนาคริสต์ไม่เกี่ยวข้องกับซาตานครับ
ตราบใดที่คำสอนของศาสนาอื่นเป็นการสอนให้ทุกคนทำความดีครับ
เพราะ "กิจการดีทุกอย่างก็มาจากพระเจ้าครับ"
Q เขียน: 7.การเข้าทรง หรือการทำคุณไสย เกี่ยวข้องกับซาตานไหม
ก็ต้องแยกแยะครับ ว่ากิจการนั้นเป็นกิจการดีหรือไม่
ถ้าเป็นกิจการที่มุ่งไปทางความดี กิจการนั้นก็มาจากพระองค์ครับ
แต่ไม่ใช่ว่า ต้องไปเชื่อเรื่องพวกนี้นะครับ เพราะว่าพระองค์ทรงสอนให้เรานมัสการพระเจ้าแต่ผู้เดียวของเจ้าครับ (พูดในฐานะคริสตชนคนหนึ่งครับ)
Q เขียน: 8.ชาวคริสต์ใช้วิธีอะไรบ้างในการต่อสู้กับซาตาน
ใช้วิธีที่เรียกว่า "การสวดภาวนา" ครับ
Q เขียน: 9.คัมภีร์ซาตานคืออะไร และมีต้นกำเนิดที่มาอย่างไร
ไม่ทราบครับอันนี้ แต่ถ้ามีลัทธิที่นับถือซาตานก็ไม่แปลกนะครับที่มีคัมภีร์ซาตานครับ

ตอบได้เท่านี้หล่ะครับ
ตอบตามความเข้าใจที่มีนะครับ

พระเจ้าและพระแม่มารีอาอวยพรครับ
~@

เสาร์ มี.ค. 18, 2006 12:00 pm

ศึกษาเพื่อรุ้เขารู้เรา เพื่อหาวิธีป้องกันได้นะครับ

แต่อย่าศึกษาเพราะอยากนับถือละ ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มี.ค. 18, 2006 12:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

เสาร์ มี.ค. 18, 2006 2:10 pm

รู้สึกว่าเจ้าของกระทู้จะอยากได้คำถามนะครับ

ฮิฮิ แต่คำตอบของทุกคนก็กระจ่างดีครับ มีประโยชน์ด้วย ขอบคุณครับ

เออ บอกเพิ่มนิดส์นึง
ลัทธิบางลัทธิของศาสนาwicca (ตอนนี้ได้รับรองเป็นศาสนาแล้วที่อเมริกา)
ถือว่า ซาตาน เป็นเทพองค์หนึ่ง แจะบูชา หรือทำพิธีกรรมขอสิ่งต่างๆกับมัน
โดยทำใจไว้แล้วว่าต้องจ่ายค่าแลกเปลี่ยนเป็นสิ่งต่างๆของตนเอง
ศาสนานี้จะบูชาเทพเยอะมาก ทั้งของรีก ของฮินดู และอื่นๆ รวมถึงลูซิเฟอร์ด้วย
เขาถือว่าลูซิเฟอร์เป็นหนึ่งในเทพที่สร้างความวิบัติต่างๆ(คล้ายๆกับเฮเดสเมื่อก่อน คือ ดูแลความตายความชั่งร้าย แต่ก็ไม่ได้ไปลบหลู่หรือกล่าชั่วอะไร เพราะเขาเห็นว่าเป็นหน้าที่ของเทพองค์นั้นๆต้องทำ)

ส่วนตัวไม่มีคำถามครับ เจอกันเกินพอแล้ว เฮอๆๆๆ
Q

จันทร์ มี.ค. 20, 2006 11:54 pm

และแล้วก็ได้คำถามเพิ่มขึ้นมาข้อเดียวจากคุณโฮลี
สงสัยว่า ทุกคนในบอร์ดนี้จะมีแต่ลูกๆที่น่ารักของพระ
เลยไม่ค่อยมีใครอยากไปรู้เรื่องของซาตานซักเท่าไหร่
ไม่ก็คำถามที่ผมยกตัวอย่างมาครอบคลุมเกือบหมดแล้ว

อย่างไรก็ตาม ผมยังรออยู่นะครับ
เผื่อมีใครนึกออกอีก
แต่
รู้สึกว่าหลายคนในบอร์ดนี้ชอบขอให้ตอบ
มากกว่าขอให้ถามนะ ผมเลยขอ
ถามให็เคลียใจซักข้อนึง
คุณโฮลี ช่วยหน่อยนะ หรือผู้รู้ทุกๆท่าน

ในพระคัมภีร์มีหลายตอนที่พูดถึง
"Ransom for Many" ค่าไถ่เพื่อคนเป็นอันมาก
มธ.20:28, มก.10:45, 1 ทธ.2:6

ผมอยากถามว่า ค่าไถ่ที่พระนำมาแลก
เพื่อความรอดของมนุษย์ทุกคนนี้
ค่าไถ่ที่ว่านี้ ใครเป็นคนเรียกร้อง
หรืออีกอย่างก็คือ ใครเป็นโจรเรียกค่าไถ่
ใช่ซาตานไหม
หรือไม่ใช่
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร มี.ค. 21, 2006 12:07 am

Q เขียน:
ในพระคัมภีร์มีหลายตอนที่พูดถึง
"Ransom for Many" ค่าไถ่เพื่อคนเป็นอันมาก
มธ.20:28, มก.10:45, 1 ทธ.2:6

ผมอยากถามว่า ค่าไถ่ที่พระนำมาแลก
เพื่อความรอดของมนุษย์ทุกคนนี้
ค่าไถ่ที่ว่านี้ ใครเป็นคนเรียกร้อง
หรืออีกอย่างก็คือ ใครเป็นโจรเรียกค่าไถ่
ใช่ซาตานไหม
หรือไม่ใช่
เมื่อมนุษย์ทำบาป ธรรมบัญญัติเรียกร้องให้รับโทษถึงตาย มนุษย์จึงเปรียบเสมือนลูกหนี้ของพระยุติธรรมของพระเจ้า เพื่อไถ่มนุษย์ให้พ้นจากการเป็นทาสของบาปและความตาย พระเยซูเจ้าต้องหลั่งพระโลหิตเป็นค่าไถ่และชำระหนี้ เมื่อทรงสิ้นพระชนม์เช้นนี้แทนคนบาป พระองค์ก็ทำให้บทบาทของ "ผู้รับใช้ของพระยาห์เวห์" เป็นความจริง

อ้างอิง เชิงอรรถจากพระคัมภีร์ ภาคพันธะสัญญาใหม่ฉบับคาทอลิคหน้า104
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มี.ค. 21, 2006 12:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 21, 2006 12:10 am

ก็ได้คะ ๆๆ จะช่วยคิดนะคะ

อันนี้เป็นคำถามที่เคยมีเด็ก ๆ ถามนะคะ

1. ทำไมพระเจ้าไม่กำจัดซาตานทิ้ง ในเมื่อมันไม่ดี มาหลอกลวงมนุษย์
2. ปีศาจ หรือ ซาตาน จะมีวันกลับใจมั๊ย?
3. ซาตานหน้าตาเป็นยังไง? หน้าตาเหมือนแพะเหมือนรูปโบราณ หรือ ยังเหมือนเทวดาสวย ๆ ตามชื่อ ลูซิเฟอร์ (ใครจะรู้เนี่ย)
Q

อังคาร มี.ค. 21, 2006 9:31 am

~@Little lamb@~ เขียน: ก็ได้คะ ๆๆ จะช่วยคิดนะคะ

อันนี้เป็นคำถามที่เคยมีเด็ก ๆ ถามนะคะ

แจ๋วเลย
นี่ล่ะ ที่อยากได้
thank thank thank
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 21, 2006 9:32 am

คำถามนะครับ ::)

-ทำไมคนถึง สงสัย อยากรู้จักเกี่ยวกับ ซาตาน ???

ปล. คุณ Q จะเอาคำถามไปทำไมเหรอครับ :-\
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มี.ค. 21, 2006 9:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Q

อังคาร มี.ค. 21, 2006 10:13 am

JoHenya, The Fearless เขียน: คำถามนะครับ ::)

-ทำไมคนถึง สงสัย อยากรู้จักเกี่ยวกับ ซาตาน ???

ปล. คุณ Q จะเอาคำถามไปทำไมเหรอครับ :-\

มันเอาไปใช้ได้หลายอย่างครับ
เอาวัดความรู้ตัวเองด้วย
เอาไว้ศึกษาหาคำตอบดีๆใหม่ๆด้วย

และ ช่วงนี้ผมก็เอาแต่อ่านๆๆ
ก็จำเป็นต้องมีคำถามพวกนี้ไว้เช็คบ้าง
ไม่อย่างนั้น ก็จะอ่านไปเรื่อย

คำถามเป็นอะไร ที่จะช่วยนำไปสู่
เรื่องที่เรายังไม่รู้มากขึ้น
หรือบางเรื่องที่เรามองข้ามไป
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 22, 2006 12:00 am

แล้วตอบคำถามของLL ได้มั๊ยคะ ;D
Q

พุธ มี.ค. 22, 2006 3:13 am

~@Little lamb@~ เขียน: แล้วตอบคำถามของLL ได้มั๊ยคะ ;D

ก็พอจะตอบได้นะครับ
ขึ้นอยู่กับว่า ตอบคำถามเหล่านี้ให้ใครฟัง
ถ้าเป็นเด็กๆ ผมอาจจะต้องไปหาอะไรง่ายๆมาอธิบายอีกซักหน่อย
แต่ถ้าเป็นพวกเราในบอร์ด ผมว่าสามข้อนี้
คงไม่น่าจะใช่เป็นคำถามที่ยากนัก น่าจะตอบกันได้อยู่แล้วมั๊ง

จริงๆ คำถามข้อแรกก็ดูเหมือนว่า
คุณโฮลีจะเคยพูดเรื่องนี้มาแล้วด้วยมั๊ง (ไม่แน่ใจ)
ว่าพระเจ้า ทรงเป็นพระผู้สร้างนะ
ไม่ใช่มาเป็นทาสคอยรับใช้การตัดสินใจของมนุษย์

คำถามข้อสาม ผมก็เคยพูดไปแล้ว
แต่อยู่ในอีกกระทู้ เรื่องจำนวนเทวดามีกี่องค์

ซาตาน ก็คือเทวดาเหมือนกัน ที่ตัดสินใจหนีห่างจากพระ
เป็น pure spirit ที่ไม่มีร่างกายเหมือนอย่างมนุษย์หรือสัตว์
เราไม่มีทางที่จะเห็นร่าง หรือเห็นหน้าตาของปีศาจหรือของเทวดา

ถ้าจะเห็น มันก็ไม่ใช่ร่างจริงๆของพวกมัน
เป็นแค่เพียงแค่ร่างทางกายภาพที่ปรากฎออกมา
หรือที่มันใช้อำนาจของมันสร้างขึ้นมา
ให้มนุษย์สามารถมองเห็นและรู้จักมัน

สำหรับคำถามข้อสองนี่ล่ะ ที่น่าสนใจที่สุด
และผมก็เคยพูดไปแล้ว ในกระทู้เรื่องจำนวนเทวดา
สำหรับเทวดาแล้ว พวกเขาไม่มีประวัติศาสตร์แห่งความรอดเหมือนมนุษย์
ไม่มีโอกาสที่จะเปลี่ยนแปลงใดๆได้อีกเหมือนมนุษย์
ไม่มีพระผู่ไถ่ สำหรับพวกเขา
พวกเขาจึงจะมีชีวิตอยู่ตามที่พวกเขาตัดสินใจเลือก
ตลอดไปอย่างไม่มีวันสิ้นสุด

ครั้งหนึ่ง ผมเคยยกมือถามอาจารย์ว่า
ถ้าพระคริสต์ ลงมาตาย เป็นค่าไถ่เพื่อคนเป็นอันมาก
มนุษย์จึงได้รับโอกาสที่สอง ที่จะได้กลับไปหาพระอีกครั้งหนึ่ง
ทำไมปีศาจ ถึงไม่ได้รับโอกาสที่สองแบบมนุษย์ด้วย

อาจารย์ผมตอบว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ พุธ มี.ค. 22, 2006 7:02 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 22, 2006 9:52 am

ไม่เป็นไรครับ ยินดีอ่าน ;D

อนึ่งแล้วคำถามของผม และคนอื่นๆที่เหลือ ละครับ

พี่Qจะตอบว่าอย่างไรเอ่ย ::)
Q

พุธ มี.ค. 22, 2006 11:56 am

JoHenya, The Fearless เขียน:
อนึ่งแล้วคำถามของผม และคนอื่นๆที่เหลือ ละครับ

พี่Qจะตอบว่าอย่างไรเอ่ย ::)

แอ่ว :-[
นี่ผมตั้งใจตั้งกระทู้นี้มาขอคำถามนะครับ
ไม่ใช่ตั้งกระทู้มาตอบคำถาม

แต่ว่าผมก็ตอบคำถามน้องไปแล้วนิ
ว่าอยากได้คำถามไปทำอะไร

หรือถ้าอยากรู้ว่าทำไมต้องเป็นเรื่องซาตาน
ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ
เหมือนกับน้องกำลังอ่านหนังสือคำสอนเล่มหนึ่งอยู่
อ่านไปได้หลายบทแล้ว
แล้วตอนนี้ก็เดินทางมาถึงบทที่
กำลังพูดถึงเรื่องของซาตานอะ

ผมจัดอยู่ประเภท เมื่อมาถึงบทไหน
ก็จะพยายามเจาะลงไปให้ได้มากที่สุดก่อน
อ่านให้ได้หลายเล่มที่สุดก่อน
จนเริ่มไม่มีอะไรจะอ่าน หรือเกิดเบื่อ
หรือตอบได้ทุกคำถามที่ตั้งใจไว้แล้ว
ก็จะค่อยเปลี่ยนไปบทต่อๆไป

ถ้าจะถามว่า แล้วก่อนมาเรื่องซาตาน
ไปจมปลักอยู่ที่เรื่องไหนมาก่อน
ก็ประมาณสองเดือนก่อน ก็ยังเลือกอ่าน
แต่ทุกเล่มที่เกี่ยวกับ the Kingdom of God

ซึ่งก็แน่นอนว่า ถ้าอ่านเรื่องนี้ก็ไม่พ้นจะต้อง
เกี่ยวโยงไปถึงอาณาจักรของมารเป็นของธรรมดา
ในที่สุดมันก็เลยมาเรื่องของซาตานนี่งัย

แล้วดูเหมือนว่าอาจจะต้องจมปลักอยู่ใน
เรื่องนี้ไปอีกซักหลายเดือนซะด้วย
เพราะหนังสือชักเริ่มทะยอยมาจน
อ่านตามไม่ทันแล้วอะ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 22, 2006 1:05 pm

คำถามที่ ไม่อาจหาคำตอบได้ ผมไม่ถือว่าเป็นคำถามนะครับ :-\

แต่ก็ดีครับ มีผู้รู้ อย่างคุณQ และหลายคนมาร่วมสนทนา 8)

ถ้าไง พี่Q ลองเอาเวลาที่เล่นเว็บบอร์ดนี้ ไปอ่านหนังสือให้จบ
แล้วมีให้ความเข้าใจกับผม และคนอื่นๆ ดูไหมละครับ ::)
Q

พุธ มี.ค. 22, 2006 1:56 pm

JoHenya, The Fearless เขียน:
ถ้าไง พี่Q ลองเอาเวลาที่เล่นเว็บบอร์ดนี้ ไปอ่านหนังสือให้จบ
แล้วมีให้ความเข้าใจกับผม และคนอื่นๆ ดูไหมละครับ ::)

นี่อายุผมปาไปจะ 40 แล้ว ต่อให้มีอายุเพิ่มอีก 40
ก็อ่านไม่จบ อ่านไม่หมดหรอกครับ
ไม่ต้องเป็นห่วงหรอก

ผมอ่านหนังสือเฉพาะเวลาที่มีอารมณ์อยากอ่านเท่านั้นล่ะ
ไม่ได้เร่งอ่านเพื่อเอาไปใช้ทำอะไรที่ไหน

ผมไม่เคยมีความคิดว่าจะอ่านได้หมดหรอก
โดยเฉพาะเรื่องของพระ
คุณเรียนจนตายคุณก็ได้แค่ความรู้เท่าหางอึ่งอยู่ดี
Ot@
~@

พุธ มี.ค. 22, 2006 5:41 pm

Q เขียน:
ผมไม่เคยมีความคิดว่าจะอ่านได้หมดหรอก
โดยเฉพาะเรื่องของพระ
คุณเรียนจนตายคุณก็ได้แค่ความรู้เท่าหางอึ่งอยู่ดี
:o

ศึกษาเป็นเรื่องดีแต่พยายามอย่าหมกมุ่นละกันนะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าที่สุดแล้ว มาร หรือซาตาน ก็คือปัจจัยที่ทำให้เราทำสิ่งชั่วร้าย
คำนิยามสามารถแตกต่างกันออกไปมากมาย หน้าตา หน้าที่ ความเป็นมา ฯลฯ
แต่สิ่งที่สำคัญหาใช่การที่จะมาจดรายละเอียดปลีกย่อยของสิ่งเหล่านั้น
แต่เป็นการที่เราจะเลิกยุ่งเกี่ยว และหาทางปกป้องตนเองไม่ให้อ่อนแอ หลงกลมันต่างหาก

การที่เราจะมากำหนดตัวเองให้ศึกษาเรื่องๆหนึ่งก็อย่าลืมตั้งคำถามที่สำคัญเหนืออื่นใดว่า
เราศึกษาไปเพื่ออะไร? สิ่งนี้ใช้พระประสงค์ของพระเจ้าหรือไม่? และ จะนำไปใช้กับกิจการอันดีได้อย่างไร?
ยังงัยก็ขอให้คุณQได้สำเร็จสิ่งที่ต้องการนะครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ :D
:+: seraphim :+:
~@

พุธ มี.ค. 22, 2006 6:31 pm

;D ;D ขอละลาบละลวงหน่อยค่ะ คุณ Q ทำงานอะไรเหรอคะ เห็นสนใจเรื่องเกี่ยวกับศาสนามากอ่ะค่ะ
Q

พุธ มี.ค. 22, 2006 10:29 pm

seraphim เขียน: ;D ;D ขอละลาบละลวงหน่อยค่ะ คุณ Q ทำงานอะไรเหรอคะ เห็นสนใจเรื่องเกี่ยวกับศาสนามากอ่ะค่ะ
พอดีได้ทุนมาเรียนต่ออะครับ
ตอนนี้ก็เลยเรียนด้วย ทำงานไปด้วย
ช่วงนี้ มาทำงานเป็นผู้ช่วยบรรณารักษ์อยู่
สนใจด้านศาสนาก็เพราะชอบ
เรื่องพวกนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว

ขอบคุณหลายๆคนที่ดูจะเป็นห่วงเรื่อง
ที่ผมเลือกอ่านช่วงนี้อยู่นะครับ

หนังสือที่ผมอ่านมั่นใจว่าเป็นงานเขียนของ
นักเทววิทยาคาทอลิกเป็นส่วนใหญ่แน่นอน
และเรื่องปีศาจเนี่ย ไม่ว่าจะเป็นปิตาจารย์
ท่านไหนในอดีต ก็เขียนไว้เป็นจำนวนมาก
แล้วแทบทุกท่าน ก็เป็นนักบุญกันหมดแล้ว
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 1:35 am

ดีคะ ตอบทีละไม่ยาวมาก
และขยันเว้นบรรทัด LL อ่านไหว

เพราะLL อ่านช้า และช่วงนี้ยุ่ง ๆ
พิมพ์เยอะ ๆ เดี๋ยวหมดกำลังใจอ่าน

เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่างขึ้นจะกลับมาใหม่คะ หุ หุ *gg
Cid

พฤหัสฯ. มี.ค. 23, 2006 4:23 pm

อืมม ซาตานนี่คือลูซิเฟอร์ไม่ใช่เหรอ ส่วนพวกปิศาจอย่างอื่นก็เลวร้ายน้อยกว่าซาตาน
ตอบกลับโพส