ความบังเอิญ หรือเปล่า ขอบพระคุณพระเป็นเจ้าค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
minnie

พฤหัสฯ. มี.ค. 30, 2006 8:37 am

วันอาทิตย์จะกลับแล้น นั่งรถไฟจากคอสเวย์เบย์ ไปลงเซ็นทรัล เพื่อต่อ รถไฟ แอร์พอร์ต เอ๊กเพรส
เครื่องออก 3ทุ่ม ไปนั่งเล่นที่ เซนทรัลก่อนแล้วกัน เที่ยงพอดี

รูปภาพ

เซนทรัล

รูปภาพ

เค้าทำอะไรกันเหรอ

รูปภาพ
Mass ของเพื่อน ฟิลิปปินส์
ด้วยความยังไม่ชัวส์ไปถามซิสเตอร์ อีก ยูอันเดอร์ใคร ยูโรมันคาทอลิกหรือเปล่า
ซิสเตอร์ให้ผ้าเช็ดหน้าพระสันตปาปาจอร์นปอลที่ 2 เลยค่ะ ชั้นอันเดอร์พระสันตาปาปาโดยตรง

กลุ่มนี้ค่ะ

รูปภาพ
minnie

พฤหัสฯ. มี.ค. 30, 2006 8:44 am

ที่ขอบพระคุณพระเป็นเจ้ามากที่สุดคือ
เมื่อก่อนคุยกะพี่mei เรื่องเพื่อนคริสเตียน พี่mei บอกเพื่อนคริสเตียนมีร้องเพลง ปีอบร็อคแดนซ์มีหมด
เราก็วิถีไทย เอาละสิ รู้สีก conflict หน่อยๆๆกะเพื่อนคริสเตียน เมื่อก่อนน๊ะ
เราเจอเพื่อนโรมันคาทอลิกฟิลิปปินส์ เจอแบบนี้อะ แดนซ์กระจายย

รูปภาพ

เป็นวิถีของเพื่อนฟิลิปปินส์ วัฒนธรรมของเค้า ร้องตั้งแต่ บ่ายสองยันหกโมงเย็น
แดนซ์ ไม่หยุด
ทำให้เราเข้าใจอย่างมากขึ้น ไม่ว่า จะที่ใหน นิกายใหน ก็รักพระ เชือในพระไปหาพระได้เหมือนกัน

ขอบพระคุณพระเป็นเจ้า ที่ทำให้ลุก ได้เปิดใจกับเพื่อนต่างนิกาย และเพื่อนๆๆที่ต่างๆๆที่รักในพระทำให้ลูกเข้าใจได้มากขึ้นค่ะ
ตอนนี้รู้สึกเข้าใจ เพื่อนต่างนิกาย และรักเพื่อนต่างนิกาย แล้วค่ะ
ขอโทษค่ะที่พูดตรงๆๆๆ :D
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 2:18 pm

เมื่อก่อนดูหนัง เรื่อง Sister Act เธอนำร้องเพลง สนุกสนาน แล้วถูกวิพากวิจารณ์จากคาทอลิกมาก
พี่แปลกใจมาก ว่าทำไมซิสเตอร์จึงโดนตำหนิ เพราะเพลงที่นำมาร้อง ท่าเต้นนั้น ยังไม่ได้ครึ่งหนึ่ง
ของคริสตจักร ยุคใหม่ ของโปรเตสแตนต์ แต่พอมีโอกาส เข้าโบสถ์คาทอลิกจึงเข้าใจ

การนมัสการ รูปแบบไหน ก็ตาม ที่มีพระเจ้าตรีเอกภาพ คือพระเยซูคริสต์เป็นศูนย์กลาง ก็ไม่ควรตำหนิกัน
เพราะแต่ละคน แต่ละกรอบ ก็ต้องการใกล้ชิดพระบาทพระเยซูคริสต์

ปัจจุบันคริสตจักรสายหลักของโปรเตสแตนต์ จะนมัสการในแนวร่วมสมัย คือมีพวกเพลง สั้น ( Spiritual Song ) ก่อนเพื่อแสดงออกถึงความรัก ซาบซึ้งถึงพระคุณของพระเจ้า มีการอ่านพระคัมภีร์ อธิษฐานออกเสียงดังวิงวอน หรือ มีคำพยานชีวิตปรพกอบด้วย สำหรับบางคน อาจจะรู้สึกว่าวุ่นวาย แต่ให้เราดูลึกถึงเนื้อแท้ของการแสดงออกนั้น และ ในทำนองเดียวกัน ก็ยังรักษารูปแบบ ของนมัสการแบบมีระเบียบด้วย คือมีฟอร์มของมัน บนธรรมมาสน์ มีเพลงที่เรียกว่า Hynm ที่ใช้กันมาหลายร้อยปี

แต่คริสตจักรใหม่ๆ ในเครือสหกิจฯ จะเป็นลักษณะ ร่วมสมัยล้วนๆ คือร้องเพลง เต้นรำ อธิษฐานตะโกน
ยกมือยกไม้ กระจุยกระจาย จนน่าตกใจก็มีเยอะ ซึ่งเขาอธิบายว่าพระวิญญาณบริสุทธิ์ (พระจิต )ทรงนำ
guest

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 3:47 pm

รู้ได้อย่างไรว่า พระจิตบริสุทธิ์นำ หรือ เป็นความชั่วร้ายที่นำพา

หลังทำไปแล้ว ความรักต่อพระองค์เพิ่มขึ้นหรือไม่? น่าจะเป็นคำตอบ
guest

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 3:52 pm

แล้วทำแล้วรู้สึกใกล้ชิดพระองค์มากขึ้นไหม?

ถ้าไม่ คิดว่าคงรู้คำตอบว่า สิ่งใดนำพาไป

ใจเรานึกถึงพระองค์มากแค่ไหน เป็นหนึ่งเดียวกับพระองค์มากแค่ไหน จดจ่อกับพระองค์มากแค่ไหน เป็นสิ่งที่เราควรคำนึง
Divine Mercy

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 4:18 pm

สำหรับคาทอลิกแล้วต้องคำนึงถึงพิธีกรรม กับกิจกรรม ควรต้องแยกให้ชัดเจน

ถ้าหากมีพิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณแล้ว ก็ควรแยกกิจกรรมออกไว้ต่างหาก

เข้าใจครับว่าเป็นการนมัสการ สรรเสริญพระเจ้า แต่การนมัสการ สรรเสริญก็มีหลายวิธี

ส่วนวิธีที่ดูเฮ้ว รื่นเริง เต้น รำ ระบำ กันอย่างสนุกสนาน ก็ควรที่จะแยกออกจากพิธีที่ต้องสำรวม สงบจิตใจ

เหมือนกับการดำเนิชีวิตปกติของเราคงจำเป็นที่ต้องเลือกสถานที่ โอกาส ให้เหมาะสม ตรงตามความหมายที่ว่า "ถูกต้องตามกาลเทศะ"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 4:22 pm

ชอบที่ผู้หญิงฟิลิปปินส์เข้าพิธีแล้วคลุมผม น่ารักดี
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ เม.ย. 01, 2006 4:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 4:55 pm

อืม...ตอนไปอเมริกา
ได้ไปร่วมมิสซากับกลุ่มคนฟิลิปปินส์

เขามีผ้าคลุมผมแจงให้เราใส่ด้วย
แต่ด้วยความที่ไม่เคยใส่คลุม
ผ้าคลุมเลย...เดี๋ยว ๆ ร่วง เดี๋ยว ๆ ร่วง ::)
Nativity

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 5:02 pm

ผมชอบฟังเพลงครับอิๆตอนนี้เริ่มชอบโปรเตสแตนท์เเล้ว
ถ้าใครเก่งเก่งภาษาญี่ปุ่นเเนะนำวงลูน่าซีครับ
www.luanasea.co.jp
Holy

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 5:24 pm

JERUSALEM เขียน: ผมชอบฟังเพลงครับอิๆตอนนี้เริ่มชอบโปรเตสแตนท์เเล้ว
ถ้าใครเก่งเก่งภาษาญี่ปุ่นเเนะนำวงลูน่าซีครับ
ชอบมานานแล้วไม่ใช่เหรอ
Ot@
~@

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 10:03 pm

Prod Pran เขียน:
เมื่อก่อนดูหนัง เรื่อง Sister Act เธอนำร้องเพลง สนุกสนาน แล้วถูกวิพากวิจารณ์จากคาทอลิกมาก
พี่แปลกใจมาก ว่าทำไมซิสเตอร์จึงโดนตำหนิ เพราะเพลงที่นำมาร้อง ท่าเต้นนั้น ยังไม่ได้ครึ่งหนึ่ง
ของคริสตจักร ยุคใหม่ ของโปรเตสแตนต์ แต่พอมีโอกาส เข้าโบสถ์คาทอลิกจึงเข้าใจ

การนมัสการ รูปแบบไหน ก็ตาม ที่มีพระเจ้าตรีเอกภาพ คือพระเยซูคริสต์เป็นศูนย์กลาง ก็ไม่ควรตำหนิกัน
เพราะแต่ละคน แต่ละกรอบ ก็ต้องการใกล้ชิดพระบาทพระเยซูคริสต์
ส่วนตัวผมชอบหนังเรื่องนั้นมาก คิดว่าเปนอะไรที่สนุก น่ารัก และก็สร้างเสริมศรัทธาด้วย
เห็นด้วยกับพี่พีพีมากๆครับว่าการนมัสการรูปแบบไหนก็ตาม หากทำให้ผู้คนรู้สึกรักพระเยซูและพระเจา(อย่างถูกต้อง)แล้ว ผมก็เห็นว่าน่ายินดีครับ

คนเรามีหลายแบบหลายประเภท ดังนั้นการนมัสการที่จะได้ผลสูงสุดต่อแต่ละคนก็ย่อมแตกต่างกันไปเช่นกันครับ ;)
Prod Pran

เสาร์ เม.ย. 01, 2006 11:15 pm

ส่วนใครที่สงสัยว่าพระจิต (พระวิญญาณบริสุทธิ์ )ทรงนำ หรือวิญญาณอื่นนำ ก็พิสูจน์ ด้วยผล

ซึ่งคริสตจักรเหล่านี้มีผล คือคนเติมเต็มคริสตจักร สัมผัสฤทธิ์เดชของพระเยซูเจ้า เขาไม่ได้ออกพระนาม
ของพระอื่นๆ มีพระเจ้าตรีเอกภาพเต็มเปี่ยม เราไม่ควรจะตัดสินกันจากภายนอก แต่เราดูสิ่งที่เกิดขึ้น
ภายใน ว่าทำไมคนเหล่านี้จึงรัก ศรัทธา พระเยซูเจ้า รับฤทธิ์เดชของพระจิต นำไปใช้ในชีวิต การดำเนินชีวิตของเขาดีขึ้น ละทิ้งความบาป ยิ่งกว่านั้นห่วงใยคนอื่น อดทนประกาศข่าวดี/แพร่ธรรมนำคน กลับใจใหม่ มาอยู่ใต้ร่มพระคุณของพระเจ้า โดยพระเยซูคริสต์
Ot@
~@

อาทิตย์ เม.ย. 02, 2006 8:34 am

Prod Pran เขียน:
ส่วนใครที่สงสัยว่าพระจิต (พระวิญญาณบริสุทธิ์ )ทรงนำ หรือวิญญาณอื่นนำ ก็พิสูจน์ ด้วยผล

ซึ่งคริสตจักรเหล่านี้มีผล คือคนเติมเต็มคริสตจักร สัมผัสฤทธิ์เดชของพระเยซูเจ้า เขาไม่ได้ออกพระนาม
ของพระอื่นๆ มีพระเจ้าตรีเอกภาพเต็มเปี่ยม เราไม่ควรจะตัดสินกันจากภายนอก แต่เราดูสิ่งที่เกิดขึ้น
ภายใน ว่าทำไมคนเหล่านี้จึงรัก ศรัทธา พระเยซูเจ้า รับฤทธิ์เดชของพระจิต นำไปใช้ในชีวิต การดำเนินชีวิตของเขาดีขึ้น ละทิ้งความบาป ยิ่งกว่านั้นห่วงใยคนอื่น อดทนประกาศข่าวดี/แพร่ธรรมนำคน กลับใจใหม่ มาอยู่ใต้ร่มพระคุณของพระเจ้า โดยพระเยซูคริสต์

*no1
Holy

อาทิตย์ เม.ย. 02, 2006 8:39 am

ผมมองว่า ผล นอกจากปริมาณแล้ว ต้องดุคุณภาพด้วยว่า มาเชื่อแล้วปฏิบัติตามพระเยซูเจ้าหรือเปล่า เพราะปริมาณอย่างเดียว ยังไม่ได้บอกว่าเป็นผลมะเดื่อเทศที่ดี หรือผลจากกอหนามที่ไม่ดี

บางที่เติบโตเร็ว แต่ผิดเพี้ยนพิศดาร อย่างที่เคยมีข่าว ที่คนติดตามเป็นร้อยเป็นพัน แล้วไปฆ่าตัวตายหมู่อันนี้ก็คงจะไม่ใช่พระจิตทำงานอยู่ดี

อย่างเช่นคุณแม่เทเรซ่า แห่งกัลกัตตา ที่มีทั้งสมาชิกและอาสาสมัครที่มาช่วยคนจนมากมาย และเป็นคณะนักบวชคณะเดียวในโลกที่จำนวนคนเข้าเพิ่มขึ้นสม่ำเสมอทุกปี และยังสำแดงความรักของพระคริสต์ผ่านกิจการดีอย่างโดดเด่น จนส่งผลไปถึงพลเมืองอินเดีย ที่กลับใจเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วโดยเฉพาะช่วงที่คุณแม่กำลังจะได้เป็นนักบุญ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 02, 2006 5:55 pm

JERUSALEM เขียน: ผมชอบฟังเพลงครับอิๆตอนนี้เริ่มชอบโปรเตสแตนท์เเล้ว

น้องก็เป็นโปรฯมาตั้งแต่แรกแล้วนิคับ
ตอบกลับโพส