+++ พี่ๆน้องๆบอร์ดนิวมานา ปัสกานี้ใครได้เป็นคริสตชนเต็มตัว รายงานตัวด้วยจ๊ะ ++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 3:04 pm

เท่าที่รู้ พี่น้องในบอร์ดนี้ที่ได้รับศีลล้างบาปในปัสกานี้

1. พี่New lamb
รับ 4 ศีลเลย ที่อเมริกา วู๊ว ๆๆ

2. Nicky
(ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ด แต่เป็นคนที่ลงตารางเรียนคำสอนของปีที่แล้ว)
รับศีลล้างที่วัดอัสสัม

3. สาว
สมาชิกแฝง แอบเข้ามาอ่านในบอร์ดประจำ โดยใช้ID ของพี่ nipon_m
รับศีลกำลังที่วัดอัสสัม

4. พี่minnie
รับที่วัดเซนต์หลุยส์

5. veevy2006
วัดแม่พระรับเกียรติยกขึ้นสววรค์ ภูเก็ต

6. จอมนางกระบี่เดียว
วัดฟาติมา

7. st.gerard
วัดบุญยอแซฟกรรมกรจังหวัดแพร่

8. Hotcake
วัดอัครเทวดามีคาแอล สะพานใหม่

9. คุณสาม Nathanael
ที่วัด บ้านเซเวียร์

10. TheGrace
รับศีลบัพติศมา จาก คริสตจักร Christ Church

ว่าที่ *no1

1. SugarRei
โบสถ์วัฒนา

มีใครอีกจ๊ะ ช่วยรายงานตัวด้วยจ๊า~~~~
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ เม.ย. 19, 2006 8:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St.Gerard
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 7:31 pm

ผมst.gerardครับรับศิลล้างบาปที่
วัดนักบุญยอแซฟกรรมกรจังหวัดแพร่ครับ ;D ;D
St.Gerard
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 7:35 pm

มีพี่หนึ่ง(hotcake)อีกคนครับ ;D ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ เม.ย. 17, 2006 7:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
boylife

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 7:38 pm

;D ยินดีและดีใจด้วยนะ

ได้ใบรับรองศีลล้างบาป เสมือนสูติบัตร ;D
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 7:54 pm

[quote="
lovejesus(cap)

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 7:57 pm

ส่วนผมอีกนานครับ
St.Gerard
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 8:00 pm

[quote="~@Little lamb@~"]
[quote="
St. AnGeLA MeriCi

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 8:43 pm

มาตอบช้า หุหุหุ รับที่วัดอัครเทวดามีคาแอล สะพานใหม่คะ

แบบว่า ตอนรับอะ เขินมากเลย เหอๆๆๆ *blushhappy
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 9:14 pm

หุหุ ปีหน้าเปงคิวผม ใจนึงอยากล้างที่วัดพระจิตคนน้อยดี คนเยอะๆเขิลลล แต่อีกใจก็อยากล้างที่เซนต์หลุยส์เพราะดูสง่าดี (แหะๆหลายใจจังเรา :P)
Tawan

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 9:44 pm

กว่าพี่ ๆ จะรับศีลล้างบาปได้ ใช้เวลากี่ปีกันบ้างคะ
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 10:42 pm

ได้รับการเสนอชื่อให้รับในวันอาทิตย์ที่ 2 ของเดือนพฤษภาคมแล้วค่ะ
แต่ว่าวันนั้น ที่บ้านไปภูเก็ต เลยอดค่ะ

ฮือๆ ต้องขอเลื่อนไปรับเดือนมิถุนา ซึ่งสัปดาห์ที่ 2 ชนกับงานในหลวงพอดี
เลยไม่รู้เค้าจะเลื่อนวันบัพติสมาไปหรือเปล่า

รับที่คริสตจักรวัฒนาค่ะ
New lamb
~@

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 10:49 pm

คริสตชนใหม่มารายงานตัวค่ะ ;D

รับ4ศีลไปแล้วค่ะ :D ชีวิตใหม่ได้เริ่มขึ้นแล้ว สรรหาคำพูดไม่ได้จริงๆค่ะ ว่ามีความรู้สึกเช่นไร รู้แต่ว่าชีวิตที่เหลือนับแต่นี้ไป พี่ขอเดินไปกับพระองค์ จะไม่มีอดีตที่เจ็บปวด ไม่หวั่นไหวถึงวันพรุ่งนี้ ชีวิตจะมีแค่วันนี้และทำวันนี้ให้ดีที่สุด มอบถวายทุกอย่างต่อพระองค์ พระเมตตาที่ได้รับยิ่งใหญ่จนบรรยายเป็นคำพูดไม่ได้

และขอแสดงความยินดีแก่คริสตชนใหม่ทุกท่านค่ะ :D
Buddy.

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 11:10 pm

SugarRei เขียน: ได้รับการเสนอชื่อให้รับในวันอาทิตย์ที่ 2 ของเดือนพฤษภาคมแล้วค่ะ
แต่ว่าวันนั้น ที่บ้านไปภูเก็ต เลยอดค่ะ

ฮือๆ ต้องขอเลื่อนไปรับเดือนมิถุนา ซึ่งสัปดาห์ที่ 2 ชนกับงานในหลวงพอดี
เลยไม่รู้เค้าจะเลื่อนวันบัพติสมาไปหรือเปล่า

รับที่คริสตจักรวัฒนาค่ะ
Congratulations ja.... :)
New lamb
~@

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 11:11 pm

หุ หุ วันล้างบาปนำตาแทบจะท่วมโบสถ์ ก็มีแต่ผู้หญิงทั้งนั้นที่เข้ารับศีลล้างบาป พยายามกลั้น แต่ในที่สุดก็พ่ายแพ้ งานนี้แข่งกันร้องไห้ ทำเอาบรรดาพ่อแม่ทูลหัว คนที่มาโบสถ์ร้องไห้ไปตามๆกัน ;Dยินดีกับน้องเรย์ล่วงหน้าค่ะ :D
แก้ไขล่าสุดโดย New lamb เมื่อ จันทร์ เม.ย. 17, 2006 11:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 11:28 pm

New lamb เขียน: หุ หุ วันล้างบาปนำตาแทบจะท่วมโบสถ์ ก็มีแต่ผู้หญิงทั้งนั้นที่เข้ารับศีลล้างบาป พยายามกลั้น แต่ในที่สุดก็พ่ายแพ้ งานนี้แข่งกันร้องไห้ ทำเอาบรรดาพ่อแม่ทูลหัว คนที่มาโบสถ์ร้องไห้ไปตามๆกัน ;Dยินดีกับน้องเรย์ล่วงหน้าค่ะ :D

โอว์...ท่าทางพิธีที่เมกาจะซึ้ง

พี่ได้ใส่ชุดแต่งงานมั๊ยคะ
(แอบหวังนิด ๆ หุ หุ)
Buddy.

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 11:30 pm

Yeah... one of the catechumen in my church weas crying too.... She couldn't continue when she was proclaiming her faith... :) She started to cry when she said ... Virgin Mary... :)

I'd like to be in this RCIA program too... I had like the private baptism.. :( ... There were just my parents and godparent in the church... :(
Joseph

อังคาร เม.ย. 18, 2006 12:03 am

ยินดีตอนรับการปังเกิดใหม่อย่างแท้จริง แต่ยังมีอีกหลายคน ถ้าเข้ามาก็โพสกันหน่อยนะครับ จะได้ตอนรับ :)
Batholomew
~@

อังคาร เม.ย. 18, 2006 12:28 am

ขอแสดงความยินดีครับทุกคน
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 18, 2006 9:56 am

ผมขอร่วมแสดงความยินดีกับคริสตชนใหม่ด้วยนะครับ ส่วนคริสตชนเก่าหากอยากล้างบาปใหม่ ก็วันฉลองพระเมตตาไงครับ ใครแก้บาปรับศีลวันนั้นเท่ากับรับศีลล้างบาปใหม่อีกครั้งหนึ่ง
Q

อังคาร เม.ย. 18, 2006 10:11 am

Awake and Live เขียน: คริสตชนเก่าหากอยากล้างบาปใหม่ ก็วันฉลองพระเมตตาไงครับ ใครแก้บาปรับศีลวันนั้น
เท่ากับรับศีลล้างบาปใหม่อีกครั้งหนึ่ง

หมายความว่าอย่างไรครับ เท่ากับรับศีลล้างบาปใหม่อีกครั้งหนึ่งเนี่ย
ช่วยอธิบายให้ชัดๆ ให้หน่อย

นี่สอนผิดข้อความเชื่อแล้วมั๊งเนี่ย
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ อังคาร เม.ย. 18, 2006 10:33 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

อังคาร เม.ย. 18, 2006 10:12 am

นั่นแน่ น้องจิงสนใจเรื่องศีลสมรสเป็นพิเศษ สงสัยในอนาคตไกล้ๆคงดีข่าวดีแน่นอน ;D

พี่ไม่ได้สวมชุดแต่งงานค่ะ ทั้งๆที่คนรอบด้านพยายามยุให้พี่ได้สวมชุดแต่งงาน พี่เน้นความเรียบง่ายค่ะ สวมกระโปรงยาวสีครีม ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ ตอนเดินเข้าโบสถ์ ไม่มีใครรู้ว่าจะมีพิธีแต่งงาน ตอนคุณพ่อประกาศว่าจะมีพิธี คนทั้งโบสถ์เหลียวมองหาเจ้าบ่าวเจ้าสาวกันเลิกลั่ก ทั้งๆที่เจ้าบ่าวเจ้าสาวก็นั่งอยู่ด้านหน้านั่นแหละ ;D และที่ประทับใจมากๆคือคุณพ่อบอกว่าท่านไม่เคยโปรดศีลสมรสในวันอีสเตอร์ให้ใครมาก่อนพี่เป็นคู่แรกค่ะ และเป็นการแต่งงานที่ครื้นเครงมาก บรรยากาศอบอวลไปด้วยความศักสิทธิ์ ตอนทำพิธีพี่สัมผัสได้ถึงการประทับอยู่ของพระองค์ ประทับใจจริงๆค่ะ *blushhappy
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 18, 2006 11:43 am

Q เขียน:
Awake and Live เขียน: คริสตชนเก่าหากอยากล้างบาปใหม่ ก็วันฉลองพระเมตตาไงครับ ใครแก้บาปรับศีลวันนั้น
เท่ากับรับศีลล้างบาปใหม่อีกครั้งหนึ่ง

หมายความว่าอย่างไรครับ เท่ากับรับศีลล้างบาปใหม่อีกครั้งหนึ่งเนี่ย

นี่สอนผิดข้อความเชื่อแล้วมั๊งเนี่ย

ไม่ผิดคะ สิ่งนี้เป็นพระสัญญาของพระเยซูที่ทรงตรัสไว้ผ่านซิสเตอร์โฟสตินา
เป็นพระสัญญาที่ทรงมีพระเมตตาต่อคนบาปที่สุดที่จะได้เข้ามาเพิ่งพระเมตตาของพระองค์

พระเยซูเจ้าทรงตรัสในเดือน กรกฎาคม 1934 ว่า

"จงขอคุณพ่อผู้ฟังแก้บาปของลูกให้พูดให้คนทั้งโลกฟัง
เกี่ยวกับวันยิ่งใหญ่แห่งความเมตตาของเรา...

เราปรารถนาให้วันฉลองนั้นเปนที่หลบภัยและที่กำบังสำหรับวิญญาณทั้งปวง
โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับคนบาปที่น่าสงสาร
มหาสมุทรแห่งความเมตตาของเราจะถูกเปิดในวันนั้น
เราจะเททะเลพระหรรษทานออกไปสู่วิญญาณซึ่งเข้ามาหาบ่อน้ำพุแห่งพระเมตตาของเรา

ผู้ที่ไปแก้บาปและรับศีลมหาสนิท (ในวันนั้น หรือ แก้บาปในวันก่อน)
จะได้รับการยกบาปและโทษอันเนื่องมาจากบาปของตนอย่างสิ้นเชิง
คนบาปจงอย่ากลัวที่จะเข้ามาหาเรา ถึงแม้ว่าบาปของลูกจะแดงอย่างสักหลาดสีเลือดหมูก็ตาม

วันฉลองนี้กำเนิดมาจากมหาสมุทรแห่งความเมตตาของเรา
เราปรารถนาให้มีการเฉลิมฉลองวันนี้ด้วยความสง่าอย่างยิ่ง
ในวันอาทิตย์แรกหลังวันอาทิตย์ปัสกา"

จากพระสัญญานี้ พระเยซูเจ้ากำลังเสนอโอกาส "การรับศีลล้างบาป" ใหม่
โยให้ทุกคนมีโอกาสที่จะลบล้างบาปให้เกลี่ยง เหมือนล้างบาปใหม่ คะ
แต่คน ๆ นั้น ก็ต้องเป็นทุกข์ถึงบาปอย่างแท้จริง และ หันมาเพิ่งพระเมตตาของพระองค์จริง ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร เม.ย. 18, 2006 11:44 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 18, 2006 11:45 am

New lamb เขียน: นั่นแน่ น้องจิงสนใจเรื่องศีลสมรสเป็นพิเศษ สงสัยในอนาคตไกล้ๆคงดีข่าวดีแน่นอน ;D

พี่ไม่ได้สวมชุดแต่งงานค่ะ ทั้งๆที่คนรอบด้านพยายามยุให้พี่ได้สวมชุดแต่งงาน พี่เน้นความเรียบง่ายค่ะ สวมกระโปรงยาวสีครีม ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ ตอนเดินเข้าโบสถ์ ไม่มีใครรู้ว่าจะมีพิธีแต่งงาน ตอนคุณพ่อประกาศว่าจะมีพิธี คนทั้งโบสถ์เหลียวมองหาเจ้าบ่าวเจ้าสาวกันเลิกลั่ก ทั้งๆที่เจ้าบ่าวเจ้าสาวก็นั่งอยู่ด้านหน้านั่นแหละ ;D และที่ประทับใจมากๆคือคุณพ่อบอกว่าท่านไม่เคยโปรดศีลสมรสในวันอีสเตอร์ให้ใครมาก่อนพี่เป็นคู่แรกค่ะ และเป็นการแต่งงานที่ครื้นเครงมาก บรรยากาศอบอวลไปด้วยความศักสิทธิ์ ตอนทำพิธีพี่สัมผัสได้ถึงการประทับอยู่ของพระองค์ ประทับใจจริงๆค่ะ *blushhappy

หนูไม่ได้เน้น หนูแค่อยากเห็นพี่ใส่ชุดแต่งงาน อิอิ
minnie

อังคาร เม.ย. 18, 2006 12:34 pm

ยินดียินดี มีความสุขที่สุดในโลกเยย :D
Q

อังคาร เม.ย. 18, 2006 1:44 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
Q เขียน:

ไม่ผิดคะ สิ่งนี้เป็นพระสัญญาของพระเยซูที่ทรงตรัสไว้ผ่านซิสเตอร์โฟสตินา
เป็นพระสัญญาที่ทรงมีพระเมตตาต่อคนบาปที่สุดที่จะได้เข้ามาเพิ่งพระเมตตาของพระองค์

ผู้ที่ไปแก้บาปและรับศีลมหาสนิท (ในวันนั้น หรือ แก้บาปในวันก่อน)
จะได้รับการยกบาปและโทษอันเนื่องมาจากบาปของตนอย่างสิ้นเชิง
คนบาปจงอย่ากลัวที่จะเข้ามาหาเรา ถึงแม้ว่าบาปของลูกจะแดงอย่างสักหลาดสีเลือดหมูก็ตาม

จากพระสัญญานี้ พระเยซูเจ้ากำลังเสนอโอกาส "การรับศีลล้างบาป" ใหม่
โยให้ทุกคนมีโอกาสที่จะลบล้างบาปให้เกลี่ยง เหมือนล้างบาปใหม่ คะ
แต่คน ๆ นั้น ก็ต้องเป็นทุกข์ถึงบาปอย่างแท้จริง และ หันมาเพิ่งพระเมตตาของพระองค์จริง ๆ

ผมเข้าใจดีครับ เรื่องของการมาแก้บาปที่พูดถึง
องค์พระเยซูเจ้า ผู้เปี่ยมเมตตา แน่นอนว่า
ก็จะอภัยให้ทุกสิ่งที่เราผิดพลาดไป
ไม่ว่ามันจะหนักหนาแค่ไหนก็ตามที

แต่ผมคิดว่า ถึงอย่างไรก็ไม่น่าจะสามารถ
พูดได้ว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ อังคาร เม.ย. 18, 2006 1:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 18, 2006 6:27 pm

วันนี้กำหนดการไปภูเก็ตของที่บ้านออกมาแล้ว
จะกลับมาถึงบ้านประมาณ5 ทุ่มวันเสาร์ค่ะ

ดังนั้น สามารถเข้ารับบัพติสมาวันอาทิตย์ที่ 14 พฤษภาได้แย้วค่ะ มุงิ ^^
BARKER BARBER

อังคาร เม.ย. 18, 2006 8:04 pm

8) เป็นลูกแกะเต็มตัวแล้ว ครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่เวบบอร์ด แห่งนี้มากเลย ครับ ที่เป็นส่วนหนึ่งในการนำวิญญาณแห่งความเชื่อของผม ท้ายที่สุดต้องขอขอบคุณพี่ josep เป็นอย่างสูง ที่ชี้ทางสว่าง แก่ผม
ขอบคุณจริงๆครับ
8)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร เม.ย. 18, 2006 8:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 18, 2006 9:28 pm

NATHANAEL.3 เขียน: 8) เป็นลูกแกะเต็มตัวแล้ว ครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่เวบบอร์ด แห่งนี้มากเลย ครับ ที่เป็นส่วนหนึ่งในการนำวิญญาณแห่งความเชื่อของผม ท้ายที่สุดต้องขอขอบคุณพี่ josep เป็นอย่างสูง ที่ชี้ทางสว่าง แก่ผม
ขอบคุณจริงๆครับ
8)

ที่วัดไหนคะ :D
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 18, 2006 9:30 pm

[quote="Q"]

ผมเข้าใจดีครับ เรื่องของการมาแก้บาปที่พูดถึง
องค์พระเยซูเจ้า ผู้เปี่ยมเมตตา แน่นอนว่า
ก็จะอภัยให้ทุกสิ่งที่เราผิดพลาดไป
ไม่ว่ามันจะหนักหนาแค่ไหนก็ตามที

แต่ผมคิดว่า ถึงอย่างไรก็ไม่น่าจะสามารถ
พูดได้ว่า
meMyself

พุธ เม.ย. 19, 2006 12:15 am

แว๊บมารายงานตัว หลังจาก "โลกกลม" ทำให้เราสองคนมาเจอกัน
เนอะพี่จิงเนอะ ;D

วันรับศีลขนลุกไปหมด ใครพูดอะไรไม่ได้ยิน ได้ยินแต่ที่พ่อพูดว่า
"ข้าพเจ้าล้างท่าน .. เดชะพระนาม พระบิดา พระบุตร และพระจิต .."
เหมือนทั้งโลกเงียบ เห็นแต่แสงสว่าง (จาก spotlight) กับหน้าพ่อจำเนียร :)
ตอบกลับโพส