ประวัตินักบุญ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 12:38 pm

เจ๊เจอหนังสือประวัตินักบุญตลอดปีแล้วค่ะ ไปเจอโดยบังเอิ๊ญบังเอิญ เป็นหนังสือที่เรียบเรียงโดยคุณพ่อ ย.วีรศักดิ์ วนาโรจน์สุวิช นะคะ

ทีนี้เจ๊ก็เกิดความคิดว่า ประวัตินักบุญที่เป็นภาษาไทย ส่วนใหญ่ก็จะเป็นนักบุญองค์ใหญ่ๆที่มีชื่อเสียง เช่น นักบุญเปโตร นักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซู นักบุญอันตนแห่งปาดัว ฯลฯ ประวัติของท่านเหล่านี้หาอ่านที่เป็นภาษาไทยได้ง่ายมากเลยค่ะ แต่ถ้าเป็นนักบุญที่อาจไม่ค่อยเป็นที่รู้จักสำหรับชาวไทย ( แต่อาจไปโด่งดังในประเทศอื่นก็ได้ ใครจะไปรู้ใช่ไหมคะ อย่างเช่น บุญราศีนิโคลัส บุญเกิด ท่านก็จะเป็นที่รู้จักอย่างดีในประเทศไทย แต่ในหลายๆๆประเทศ สัตบุรุษคงไม่รู้จักท่าน เป็นต้น ) ถ้าเกิดมีพี่น้องคริสตชนชาวไทยใช้นามของท่าน อยากทราบประวัติ ก็อาจหาอ่านภาคภาษาไทยไม่ได้ ครั้นจะหาอ่าน ก็คงต้องเป็นภาคภาษาอังกฤษ ต้องเข้าเว็บต่างประเทศ ลำบากกันอีก เจ๊ก็เลยอยากอาสาค่ะ ไหนๆก็เจอหนังสือแล้ว ใครที่อยากทราบประวัตินักบุญองค์ใด บอกเจ๊มาเลยค่ะ เจ๊ยินดีนำเสนอในบอร์ดนี้ เป็นประวัติพร้อมคำภาวนาทูลขอและการปฏิบัตินะคะ บอกเจ๊มาค่ะ ไม่ต้องเกรงใจนะคะ สำหรับคนที่รู้จักประวัตินักบุญของตนเองแล้ว เป็นต้นคนที่ใช้นามนักบุญที่เป็นที่รู้จักกันโดยทั่วไป ถ้ายังประสงค์อยากทราบประวัติของนักบุญของตนอีก ก็บอกเจ๊ได้ค่ะ เจ๊ยินดีนำเสนอเช่นกันค่ะ

ตรงนี้ไม่จำกัดเฉพาะพี่น้องคริสตังที่ใช้ศาสนนามนักบุญต่างๆนะคะ พี่น้องคริสเตียนที่อยากรู้จักประวัตินักบุญท่านใด เป็นต้น ท่านอาจใช้ชื่อที่อาจบังเอิญเป็นชื่อเดียวกับชื่อนักบุญในสารบบนักบุญของคาทอลิก ก็บอกได้นะคะ เจ๊ยินดีนำเสนอค่ะ เราทุกคนเป็นพี่น้องกัน จริงไหมคะ :) ;)

ขอรับใช้ ชีวิตข้าขอรับใช้ ชีวิตข้าขอมอบให้ โอ ข้าเป็นของพระองค์ ของพระองค์
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ จันทร์ พ.ค. 08, 2006 12:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 3:01 pm

ขอบคุณครับ
Maria Magdalena

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 3:22 pm

เจ๊เบล นู๋ขอ แมรี่ แมกงับ
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 4:55 pm

Batholomew เขียน: ขอบคุณครับ
น้องมิวแวะมาขอบคุณเฉยๆหรือว่าต้องการประวัตินักบุญด้วยคะ :) confirm นิดค่ะ ถ้าน้องต้องการประวัตินักบุญล่ะก็ บอกเลยนะคะ พี่จะจัดให้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้ามากเลยค่ะ ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ จันทร์ พ.ค. 08, 2006 8:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 4:59 pm

:+ La BouQueT +: เขียน: เจ๊เบล นู๋ขอ แมรี่ แมกงับ
นักบุญมารีอา มักดาเลนา

( ศตวรรษที่ 1 )

ระลึกถึงวันที่ 22 กรกฎาคม

มารีอา เป็นหญิงสาวที่อาศัยอยู่ที่เมืองมักดาลา ในแคว้นกาลิลี ได้เข้ามารับใช้พระเยซูคริสตเจ้าหลังจากที่พระองค์ได้ทรงรักษานางให้หายจากโรคปีศาจสิงแล้ว ( ลก 8:2 ) เธอได้มีส่วนในการปลงพระศพของพระเยซูเจ้า และเป็นคนแรกที่ได้รู้จักพระผู้ได้ทรงกลับคืนชีพ ( ยน 20:11-18 ) ไม่มีเหตุผลและพยานหลักฐานเพียงพอที่จะบอกว่า มารีอา ชาวมักดาลาเป็นหญิงคนเดียวกับหญิงคนบาปคนนั้นที่พระเยซูเจ้าได้ทรงประทานอภัยโทษให้ในบ้านของซีมอนฟาริสี ( ลก 7:36-50 ) หรือกับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ จันทร์ พ.ค. 08, 2006 8:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 5:30 pm

สะใจมากๆ แต่อันนี้มีแย้ว ม่ะเป็นไร แถมรูปด้วย หุหุ vielen dank ค่ะ โฮะๆ ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ พ.ค. 08, 2006 6:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Elbaric

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 6:57 pm

ในหนังรึคะ เรื่อง The Passion ลืมแล้วอะไรต่อ

ดูแล้วร้องไห้อ่ะ แบบว่ามันทารุณมากๆ
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 6:59 pm

สุดยอดค่ะ มีแถมภาพให้ด้วย *no1
Junior Boy

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 7:19 pm

พี่เบลล์ ไปเอารูปมาจากไหนเยอะแยะหรอครับ สวยดีอ่ะ ^^
ปล.รีพลายพี่ขึ้นไวจัง - -"
Holy
Defender of lawS

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 7:46 pm

รูปภาพ

อันนี้เป็นภาพพระเยซูสั่งคนใช้ให้รินน้ำลงโถ ในการแสดงอัศจรรย์เลี่ยนน้ำให้เป้นเหล้าองุ่นที่งานแต่งงานเมืองกานามากกว่านะครับ เพราะมีแม่พระ และมีเจ้าบ่าวเจ้าส่วอยู่ในรูปด้วย
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 7:51 pm

Holy เขียน: รูปภาพ

อันนี้เป็นภาพพระเยซูสั่งคนใช้ให้รินน้ำลงโถ ในการแสดงอัศจรรย์เลี่ยนน้ำให้เป้นเหล้าองุ่นที่งานแต่งงานเมืองกานามากกว่านะครับ เพราะมีแม่พระ และมีเจ้าบ่าวเจ้าส่วอยู่ในรูปด้วย
อุ๊ย จริงด้วยค่ะ สงสัยข้อมูลในเว็บที่น้องอ้างอิงมาผิดพลาด เดี๋ยวน้องไปแก้ไขก่อนนะคะ
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 7:54 pm

คนอื่นๆ ไม่มีคนสนใจประวัตินักบุญกันเลยเหรอคะ สงสัยในนิวมานามีแต่คนชอบดูรูปชมภาพ จำได้ว่าตอนที่โพสต์ข่าวเรื่องคริสตศาสนสัมพันธ์ ก็มีคนเข้ามาในกระทู้แล้วบอกว่า รูปวัดที่โพสต์นั้น สวยมากเลย ไม่ได้พูดถึงเนื้อข่าวกัน แหะ แหะ

อีกหน่อยเจ๊โพสต์รูปวัดเป็นงานหลักดีกว่าค่ะ ดีไหมคะ หุ หุ หุ เน้นเรทติ้งค่ะ เหอ เหอ ;) ;) ;)
Junior Boy

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 9:35 pm

Jezebel เขียน: คนอื่นๆ ไม่มีคนสนใจประวัตินักบุญกันเลยเหรอคะ สงสัยในนิวมานามีแต่คนชอบดูรูปชมภาพ จำได้ว่าตอนที่โพสต์ข่าวเรื่องคริสตศาสนสัมพันธ์ ก็มีคนเข้ามาในกระทู้แล้วบอกว่า รูปวัดที่โพสต์นั้น สวยมากเลย ไม่ได้พูดถึงเนื้อข่าวกัน แหะ แหะ

อีกหน่อยเจ๊โพสต์รูปวัดเป็นงานหลักดีกว่าค่ะ ดีไหมคะ หุ หุ หุ เน้นเรทติ้งค่ะ เหอ เหอ ;) ;) ;)
พึ่งสังเกตุเหมือนกัน!!
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 9:38 pm

Jezebel เขียน: คนอื่นๆ ไม่มีคนสนใจประวัตินักบุญกันเลยเหรอคะ สงสัยในนิวมานามีแต่คนชอบดูรูปชมภาพ จำได้ว่าตอนที่โพสต์ข่าวเรื่องคริสตศาสนสัมพันธ์ ก็มีคนเข้ามาในกระทู้แล้วบอกว่า รูปวัดที่โพสต์นั้น สวยมากเลย ไม่ได้พูดถึงเนื้อข่าวกัน แหะ แหะ

8) อยากรู้คะ แต่กระทู้นักบุญหน่ะเขามีในบอร์ดตั้งนานเจ๊ เจ๊ลองหาอ่านกระทู้บ้างจิ มีอะไรดีดีเยอะแยะในบอร์ดนี้นะเจ๊นะ
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 9:42 pm

:+: seraphim :+: เขียน:

8) อยากรู้คะ แต่กระทู้นักบุญหน่ะเขามีในบอร์ดตั้งนานเจ๊ เจ๊ลองหาอ่านกระทู้บ้างจิ มีอะไรดีดีเยอะแยะในบอร์ดนี้นะเจ๊นะ
ว้าย...ยยยย....ยยย เหรอคะ งั้นแสดงว่างานนี้เจ๊ก็หน้าแหกสิคะ ไม่เป็นไรค่ะ อีกหน่อยเจ๊โพสต์รูปวัดเป็นงานหลักดีกว่าค่ะ ขอบคุณน้องฟิมนะคะ ถ้าน้องฟิมไม่มาบอก สงสัยเจ๊ปล่อยไก่อีกนานเลยค่ะ :) :-*
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 9:49 pm

*lick ไม่เป็นไรคะ เจ๊ลองหากระทู้ดีดีอ่านบ้างนะคะในบอร์ดนี้มีเยอะคะ
Buddy.

อังคาร พ.ค. 09, 2006 4:47 am

Jezebel เขียน: รูปที่ 2 ภาพวาดนักบุญมารีอา มักดาเลนาเช็ดพระบาทพระเยซูเจ้าด้วยผม
รูปภาพ
Isn't she different Mary?
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 09, 2006 12:19 pm

นั่นสิ ผมได้ยินมาว่าคนละคนนะครับ
Jezebel

อังคาร พ.ค. 09, 2006 12:39 pm

Batholomew เขียน: นั่นสิ ผมได้ยินมาว่าคนละคนนะครับ
เจ๊เองก็สับสนค่ะ มีน้องขอประวัตินักบุญมารีอา มักดาเลนามา เจ๊อ้างอิงหนังสือของคุณพ่อวีรศักดิ์ ตอนอ่านนั้นเจ๊ก็มึนๆนะคะ เลยไปอ้างอิงเว็บคาทอลิกออนไลน์เพิ่ม ท้ายที่สุด สำหรับเจ๊เอง เจ๊หาคำตอบไม่ได้ค่ะ ว่านักบุญมารีอา มักดาเลนานั้น ท่านมีประวัติที่แท้จริงเป็นเช่นไร

อย่างนักบุญบาร์โธโลมิวนั้น คุณพ่อวีรศักดิ์อ้างข้อมูลที่บอกว่าท่านถูกสับเป็นชิ้นๆ ส่วนเว็บคาทอลิกออนไลน์บอกว่าถูกถลกหนังและตัดศีรษะ ประวัติของท่านที่ต่างกันนี้ เจ๊ก็มึนเหมือนกันค่ะ

สรุปนะคะ ในความคิดเจ๊ เจ๊คิดว่าประวัตินักบุญในอดีต ยิ่งนานมากเท่าไร ในหลายกรณีก็ยิ่งสืบค้นความจริงแท้ได้ยากหนัก ลองดูง่ายๆ ถ้าจะสืบค้นประวัติของนักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซู กับ ประวัติของนักบุญอักแนส ประวัติของท่านไหนจะชัดเจนกระจ่างกว่ากันคะ ชัดเจนค่ะ ประวัติของนักบุญเทเรซาคงชัดเจนกว่า สืบค้นได้ง่ายมากกว่า ส่วนสำหรับประวัตินักบุญอักแนสนั้น ไม่เพียงแต่ไม่ค่อยจะเหลือหลักฐานให้สืบค้นได้มากนัก เจ๊เชื่อว่าหลายๆเรื่องก็มีลักษณะในเชิงตำนานเล่าขานในหมู่ชาวบ้านผู้ศรัทธา และมักเป็นมุขปาฐะเล่ากันปากต่อปากอีกด้วยน่ะค่ะ อย่างนักบุญบาร์โทโลมิว คุณพ่อวีรศักดิ์ยังกล่าวเลยค่ะว่า แต่ละท้องถิ่นก็อ้างว่าท่านได้ไปแพร่ธรรมถึงถิ่นของพวกเขา

เอาเป็นว่า เจ๊ใคร่ขอเสนอ แม้ว่าประวัติของนักบุญโบราณทั้งหลายจะมีความคลุมเครืออยู่ในระดับหนึ่ง( หรืออาจเป็นในระดับสูงก็ตามนะคะ) เราก็พยายามจับสารที่สำคัญที่เราสามารถเรียนรู้ได้จากชีวิตของท่าน อันนี้น่าจะสำคัญกว่า เช่น

นักบุญมารีอา มักดาเลนา : การกลับใจและการพบพระเยซูหลังจากการกลับฟื้นคืนชีพเป็นคนแรก ประเด็นนี้น่าจะให้ประโยชน์เป็นข้อคิดกว่าการที่จะไปสืบทราบว่าท่านลอยเรือไปกับใคร ไปอยู่ที่ทางใต้ของฝรั่งเศสจริงหรือไม่ ฯลฯ

นักบุญบาร์โทโลมิว : การพบกับพระเยซูเจ้า ความเป็นคนไม่มีมารยาของท่าน ความกล้าหาญในการเผยแผ่พระวาจาของพระเจ้าในต่างแดน ( ไม่ว่าท้ายสุดท่านจะโดนสับเป็นชิ้นๆหรือว่าจะโดนถลกหนังแล้วตัดศีรษะก็ตาม ) ฯลฯ

ค่ะ พวกเรามาพยายามหาสารที่เป็นแก่นอันจะเป็นแบบอย่างเตือนใจ สอนใจ บำรุงจิตใจกันดีกว่าค่ะ ในบางครั้งเจ๊เชื่อว่าน่าเกิดประโยชน์กว่าการที่จะเสาะแสวงหารายละเอียดที่หาข้อสรุปไม่ได้เสียทีนะคะ

เสาร์ พ.ค. 13, 2006 2:37 pm

ตกลงม่ะช่ายคนเดียวกัยเหรองับ บางที่ก้อบอกว่าใช่ งงเต็กค่ะ
เมทินี

อังคาร พ.ค. 16, 2006 4:37 pm

รูปนักบุญมารีในหนังเรื่อง Passion of The Christ ไม่ใช่นักบุญมารีที่ถูกปีศาจสิงไม่ใช่เหรอคะ คนในหนังเป็นคนที่เป็นโสเภณีแล้วกำลังจะถูกชาวบ้านลงโทษด้วยการขว้างก้อนหินให้ตายแต่พระเยซูมาห้ามไว้ จริงๆ นักบุญมารี มักดาเลนา เป็นคนไหนกันแน่คะ
Holy

อังคาร พ.ค. 16, 2006 5:05 pm

ในเรื่องเดอะแพชชั่น เป็นนักบุญมารีย์ มักดาเลนา ครับ แต่สร้างในแบบที่อิงตำนานที่ว่าเป็นคนเดียวกัน
St.paul

พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 2:52 pm

ขอประวัตินักบุญยาโกเบครับ
St. AnGeLA MeriCi

พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2006 2:59 pm

เจ๊เบลขอประวัตินักบุญ อันเยลา เมรีซี หน่อยค๊า
;D

อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 9:03 am

Holy เขียน: ในเรื่องเดอะแพชชั่น เป็นนักบุญมารีย์ มักดาเลนา ครับ แต่สร้างในแบบที่อิงตำนานที่ว่าเป็นคนเดียวกัน
แล้วตกลงไงกันแน่อ่ะงับ แอบงงๆ เหอะๆ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 11:20 pm

S.PAULVS เขียน: ขอประวัตินักบุญยาโกเบครับ
นักบุญยาโกเบไปเผยแพร่ศาสนาถึงในสเปนเชียวน๊า
ที่ซาราโกซ่าในสเปน ยังมีวิหารของท่าน
ซึ่งที่นั่นแม่พระทำอัศจรรย์ครั้งแรก (ซึ่งตอนนั้นยังมีชีวิตอยู่ กับนักบุญที่เอเฟซัส)
จนเป็นที่มาของชื่อ "แม่พระเสาหิน" ที่ซาราโกซา

เดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูน๊า
Jezebel

พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 7:35 pm

S.PAULVS เขียน: ขอประวัตินักบุญยาโกเบครับ
นักบุญยากอบ องค์ใหญ่ อัครธรรมทูต

+42/43

ฉลองวันที่ 25 กรกฎาคม

นักบุญยากอบ ซึ่งเราเรียกว่า
Jezebel

พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 7:39 pm

นักบุญยากอบ องค์เล็ก อัครธรรมทูต

ศตวรรษที่ 1

ฉลองวันที่ 3 พฤษภาคม

นักบุญเจมส์ หรือ ยาโกเบ หรือ ยากอบ ซึ่งเรามักจะเรียกกันว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 7:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 7:44 pm

hotcake เขียน: เจ๊เบลขอประวัตินักบุญ อันเยลา เมรีซี หน่อยค๊า
;D
นักบุญอังเยลา เมริชี

1474
Cid

เสาร์ พ.ค. 27, 2006 10:04 pm

ขอประวัตินักบุญเปโตรอะคับ
ตอบกลับโพส