ปลดล็อก Da Vinci Code : วรรณกรรมบั่นทอนศรัทธา?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Maria Magdalena

อังคาร พ.ค. 16, 2006 7:08 pm

หลงทางมา เขียน: มีการขอร้องเครือโรงหนังไม่ให้ออกฉาย Davinci Code
ผมว่ามันไม่ควรเท่าไหร่นะครับ

เหมือนพวกร้อนตัว กลัวคนจะจับผิดได้ เลยต้องรีบปิดบังซะก่อน
หากความเชื่อคุณดี ผมว่าทำคู่มือส่งโรงหนังไปแจกคนดูดีกว่าครับ
ว่าหนังเรื่องนี้ปิดบังอะไร ดีกว่ามาทำตัวลับๆ ล่อๆ ไปคุยกันในห้องเงียบ ปิดบังผู้คน
แสดงเจตนากลัว แบบเอาการเลยครับ

(ยังดีมี SF ที่มีความฉลาดเลือก รู้จักเอามาฉาย เพราะมันคือนิยาย จะเชื่อหรือไม่คนดูตัดสิน)
อ่ะ ถามจริงๆนะ ถ้าเป็นหนังที่ประมาณออกมากล่าวหาศาสนาที่คุณนับถืออ่ะ ถามว่าคุณจาเดือดร้อนมั๊ย??

ถามแค่เนี้ยอ่ะค่ะ ลองคิดดูละกัน ถ้าเป็นตัวเองจาว่าไง ก้อคงจาทำแบบเดียวกันซะละมั้งหรือไงล่ะ
Maria Magdalena

อังคาร พ.ค. 16, 2006 7:45 pm

lovejesus(cap) เขียน: โถ........เป็นไปได้ >:(

........วันนี้ผมไปโรงเรียน อาจารย์ก็ยังพูดถึงหนังเรื่องนี้เลยครับ

แถมยังว่า ว่าพระเยซูมีภรรยา แล้วไม่รับ

.......วินาทีนั้นผมอยากลุกขึ้นแย้งทั้นทีเลยครับ...................เพราะเรื่องมัมไม่เป็นความจริง

บาปกรรม.....บาปกรรม.....พระเจ้าโปรดเมตตาเทอญ.........

ใจเย็นมากเลยอ่ะ ถ้าเป็นบู ลุกไปแย้งแล้ว
โมฆหยังม่ายหาย *mad
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ค. 16, 2006 7:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
NKL
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 16, 2006 8:50 pm

จริงอยู่เรื่องนี้ไม่ทำให้ศรัทธาพวกเราบั่นทอนง่ายๆหรอก

แต่ปัญหาคือ มันจะทำให้คนอื่นที่ไม่ได้นับถือ เข้าใจพระเยซูผิดๆ
Deo Gratias

อังคาร พ.ค. 16, 2006 8:58 pm

หลงทางมา เขียน: มีการขอร้องเครือโรงหนังไม่ให้ออกฉาย Davinci Code
ผมว่ามันไม่ควรเท่าไหร่นะครับ

เหมือนพวกร้อนตัว กลัวคนจะจับผิดได้ เลยต้องรีบปิดบังซะก่อน
หากความเชื่อคุณดี ผมว่าทำคู่มือส่งโรงหนังไปแจกคนดูดีกว่าครับ
ว่าหนังเรื่องนี้ปิดบังอะไร ดีกว่ามาทำตัวลับๆ ล่อๆ ไปคุยกันในห้องเงียบ ปิดบังผู้คน
แสดงเจตนากลัว แบบเอาการเลยครับ

(ยังดีมี SF ที่มีความฉลาดเลือก รู้จักเอามาฉาย เพราะมันคือนิยาย จะเชื่อหรือไม่คนดูตัดสิน)
มีการขอร้องเครือโรงหนังไม่ให้ออกฉาย Davinci Code ผมว่ามันไม่ควรเท่าไหร่นะครับ
>>> ไม่ไช่ศาสนาคุณนี่! ลองเปนศาสนาคุณมั่งเอาไหมล่ะ? ถ้ามีคนมาเอาคนคนที่คุณเคารพรักมาเหยียบยำให้คนทั้งโลกดู ทั้งๆที่คุณก็รู้อยู่เต็มอกว่ามันไม่ใช่เรื่องจริงคุณจะพูดไหมว่า "ผมว่ามันไม่ควรเท่าไหร่นะครับ"

>>> มันเป็นสามันสำนึก เป็นมโนธรรมที่วิญญูชนพึงมี เรารักและภักดีต่อพระเจ้าของเรา เมื่อมีคนมาทำลายศาสนาของเรา จะให้เราอยู่เฉยๆหรอ เราก็ต้องปกป้องให้ถึงทีสุด

หากความเชื่อคุณดี
>>> แล้วคนที่ไม่แข็มแข็งละ คริสตชนใหม่ล่ะ จิตวิญญาณของแต่ละคนไม่ใช่ว่าจะเข้มแข็งเท่ากันเสมอไปนะ

ผมว่าทำคู่มือส่งโรงหนังไปแจกคนดูดีกว่าครับ ว่าหนังเรื่องนี้ปิดบังอะไร
>>> ก็อยากจะทำเหมือนกันค่ะ ถ้าเรามีงบประมาณ

ดีกว่ามาทำตัวลับๆ ล่อๆ ไปคุยกันในห้องเงียบ ปิดบังผู้คน
>>> ออกทีวี ลงหนังสือพิมพ์ อย่างนี้ยังเรียกว่าลับๆล่อๆอีกหรอคะ

>>> ใช่ค่ะ เรากลัว และเป็นห่วงคนดูที่ไม่เข้าใจ และแยกแยะไม่ออกว่านี่เป็นนิยาย(ถึงจะชี้แจงแล้วก็ตาม)ที่อาจอิน หรือคล้อยตามได้ โดยเฉพาะศาสนิกชนอื่นหรือแม้แต่คริสตชนใหม่ หรือผู้ที่ยังมีความเชื่อยังไม่เข้มแข็งพอ

จริงๆแล้วเหตุการณ์นี้เราชาวคริสต์รู้อยุ่แล้วว่าสักวันมันต้องเกิดขึ้น พระองค์ทรงเปิดเผยให้เรารู้ตั้งนานแล้ว "เขาจะเลิกฟังความจริงและจะหันไปฟังเรื่องนิยายต่างๆ" (2 ทิโมธี 4 : 4)"
และพระองค์ก็ทรงแนะแนวทางให้แก่เราว่า "อย่าใส่ใจกับเทพนิยายอันหาสาระมิได้จงฝึกตนในทางธรรม" (1 ทิโมธี 4 : 7)

ปล.ที่ผ่านมาหนังเรื่ององค์คุลีมาลโวยกันจนหนังแบนได้ ถ้าประเทศไทยเป็นประชาธิปไตย มีความเท่าเทียมเรื่องศาสนาจริง ดาวินซี่โค๊ตก็ต้องแบนเหมือนกัน เพราะเรื่องนี้โดนหนักกว่าเยอะหลายเท่ามากๆ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร พ.ค. 16, 2006 11:41 pm

:) เจ้าของกระทู้ เข้าใจตั้งชื่อนะคะ หลงเข้ามา แหมๆๆชื่อบ่งบอกความในใจจังอย่างน้อยๆ ขอบคุณนะคะที่อุตส่าห์หลงเข้ามา ในบอร์ดแห่งนี้ คงคิดว่าเราจะเป็นแบบที่กล่าวหาหล่ะซิ 55555 พวกเราในนี้ยินดีที่จะภาวนาให้คุณนะคะ ให้กับความอคติทั้งหลาย ขอสันติสุขเกิดขึ้นในจิตใจที่มืดมนของคุณด้วย และในที่นี้ไม่มีใครทำตัวลับๆ ล่อๆ คุยกันในห้องเงียบๆ ปิดบังผู้คนหรอกนะคะ อย่างน้อยๆ คุณก็ยังอุตส่าห์หลงทางมา ขอพระเจ้าอวยพระนะคะ
ภีรวัฒน์

พุธ พ.ค. 17, 2006 9:35 am

ผมคิดว่าควรจะต้องปล่อยวางบ้างนะครับ เพราะบางที่ก็รู้ว่าครัธา แต่บางทีมันก็ดูเหมือนยึดติด ผมอาจจะไม่เข้าใจในศาสนาคริสต์ เพราะความจริงคือความจริงไม่มีทางหนีพ้น ถ้าไม่ใช่วันหนึ่งก็ต้องมีบทพิสูจน์ออกมา แต่บางที่นะครับการยิ่งห้ามอะไร มันก็เหมือนยิ่งยุ
ยิ่งตอนนี้คนก็อยากมาดูเพียบเลย เพราะสื่อต่างๆ ก็ประโคมข่าว ยิ่งมีการเรียกร้องผ่านสื่อออกมาอีก ทั่วประเทศขาดเด็กที่อยู่แถวชานเมือง ไปถามว่าหนังใหม่มีเรื่องอะไรน่าดู เค้ายังบอกดาวินชี่โค๊ด ผมก็เข้าใจนะครับคุณศรัทธาในศาสนาคุณ แต่การกระทำมันไม่ได้ทำให้คนไม่อยากดูนะครับ กลับทำให้คนอยากดูมากกว่าเดิม ผมว่าน่าจะอยู่เฉยๆ หนังฉายไม่เกิน1 เดือนหนังใหม่มา คนก็ลืม..... แล้วคนที่ดูหนังผมคิดว่าส่วนใหญ่คงไม่ใช่ คริสต์แน่นอน เค้าจะไม่มาคิดมากมายอะไรหรอกครับ ถ้าไม่ฉาย ผมรับรองก็ต้องมี วีซีดี ดีวีดี มาให้ชมอยู่ดีนั่นแหละครับ
ศาสนาคุณสอนเรื่องความรักและการให้อภัย ผมคิดว่าพระเจ้าของคุณก็คงให้อภัยในสิ่งที่เกิดขึ้น และท่านก็คงไม่อยากให้เกิดความแตกแยกในสังคม ไม่ว่าคนเหล่านั้นจะนับถือท่านหรือไม่ก็ตาม
Holy
Defender of lawS

พุธ พ.ค. 17, 2006 9:46 am

ภีรวัฒน์ เขียน: ผมคิดว่าควรจะต้องปล่อยวางบ้างนะครับ เพราะบางที่ก็รู้ว่าครัธา แต่บางทีมันก็ดูเหมือนยึดติด ผมอาจจะไม่เข้าใจในศาสนาคริสต์ เพราะความจริงคือความจริงไม่มีทางหนีพ้น ถ้าไม่ใช่วันหนึ่งก็ต้องมีบทพิสูจน์ออกมา แต่บางที่นะครับการยิ่งห้ามอะไร มันก็เหมือนยิ่งยุ
ยิ่งตอนนี้คนก็อยากมาดูเพียบเลย เพราะสื่อต่างๆ ก็ประโคมข่าว ยิ่งมีการเรียกร้องผ่านสื่อออกมาอีก ทั่วประเทศขาดเด็กที่อยู่แถวชานเมือง ไปถามว่าหนังใหม่มีเรื่องอะไรน่าดู เค้ายังบอกดาวินชี่โค๊ด ผมก็เข้าใจนะครับคุณศรัทธาในศาสนาคุณ แต่การกระทำมันไม่ได้ทำให้คนไม่อยากดูนะครับ กลับทำให้คนอยากดูมากกว่าเดิม ผมว่าน่าจะอยู่เฉยๆ หนังฉายไม่เกิน1 เดือนหนังใหม่มา คนก็ลืม..... แล้วคนที่ดูหนังผมคิดว่าส่วนใหญ่คงไม่ใช่ คริสต์แน่นอน เค้าจะไม่มาคิดมากมายอะไรหรอกครับ ถ้าไม่ฉาย ผมรับรองก็ต้องมี วีซีดี ดีวีดี มาให้ชมอยู่ดีนั่นแหละครับ
ศาสนาคุณสอนเรื่องความรักและการให้อภัย ผมคิดว่าพระเจ้าของคุณก็คงให้อภัยในสิ่งที่เกิดขึ้น และท่านก็คงไม่อยากให้เกิดความแตกแยกในสังคม ไม่ว่าคนเหล่านั้นจะนับถือท่านหรือไม่ก็ตาม
คุณภีรวัฒน์ อ่านอันนี้ก่อนครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=3496

โดยส่วนตัวผมไม่กลัวหรอกนะครับ เพราะพระเยซูทรงประกาศไว้แล้วว่า "พระศาสนจักรของเราประตูนรกไม่มีวันชนะ" ดังนั้นพระองค์จะดูแลพระศาสนจักรของพระองค์เองอย่างดี

ลองอ่านที่หน้าสุดท้ายของบทสรุปบทควงามด้วยนะครับ เราบอกไปแล้วว่าใครจะสั่นคลอน แล้วใครจะไม่สั่นคลอน
~@

พุธ พ.ค. 17, 2006 11:25 am

ผมคิดว่าควรจะต้องปล่อยวางบ้างนะครับ เพราะบางที่ก็รู้ว่าครัธา แต่บางทีมันก็ดูเหมือนยึดติด ผมอาจจะไม่เข้าใจในศาสนาคริสต์ เพราะความจริงคือความจริงไม่มีทางหนีพ้น ถ้าไม่ใช่วันหนึ่งก็ต้องมีบทพิสูจน์ออกมา แต่บางที่นะครับการยิ่งห้ามอะไร มันก็เหมือนยิ่งยุ

;D นั่นซิเนอะ คุณบอกว่า ยังไม่เข้าใจศาสนาคริสต์ ก็อย่าพึ่งด่วนตัดสินใจเลยนะคะ ลองอ่านบทความที่คุณโฮลี่แนะนำก่อน จะได้มีทัศนคติที่ดีเพิ่มมากขึ้น ไม่ตามกระแสปัจจุบันที่เป็นอยู่

:) อืม...ถ้าเปรียบเทียบว่า มีคนมาใส่ร้ายป้ายสีครอบครัวคุณด้วยเรื่องไม่จริง เสียหายต่อหน้าประชาโลก คุณจะอยู่เฉยๆ รอความจริงให้ปรากฏออกมา หรือคุณจะออกมาแถลงข้อเท็จจริงดีคะ รบกวนฝากให้คิดเป็นการบ้านนิดนึงคะ

;D ดีใจจังอย่างน้อยๆ ไอ้ที่คุณบอกว่า ไม่เข้าใจศาสนาคริสต์ คุณได้เข้าใจหลักคำสอนของเราแล้วนะคะ คุณเข้าใจได้ถูกต้องดีที่เดียวคะ ขอสันติสุขเกิดขึ้นในหัวใจของคุณด้วยนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 17, 2006 10:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ผู้มาเยือน

พุธ พ.ค. 17, 2006 2:53 pm

ทำไมถึงเป็นการบั่นทอนศรัทธา ถ้าเรื่องใดที่เป็นความจริงแท้ที่ไม่หวั่นต่อการพิสูจน์จะไปกลัวอะไร ศรัทธานั้นอยู่ยงได้เนิ่นนานและไม่กลัวต่อการพิสูจน์ แต่การที่ออกมาเรียกร้องให้แบนหรือตัดบางส่วนบางตอนในหนังออกไปเพื่ออะไร เพื่อจะบอกว่าอย่ามาแตะต้องในสิ่งที่เราศรัทธางั้นเหรอ เราโกรธนะที่คุณมาว่าร้ายบิดเบือน แล้วทำไมผู้อยู่ฝ่ายความจริงจงฟังเรา
การออกมาต่อต้านเรียกร้องเพื่อวัตถุประสงค์ใดหรือเปล่า
1. เพื่อโปรโมทศาสนาให้คนค้นคว้าแล้วชักนำ?
2. จิตใจคับแคบ เราเองนั้นเป็นผู้ถูกแต่ผู้เดียว?
Holy

พุธ พ.ค. 17, 2006 7:02 pm

ผู้มาเยือน เขียน: ทำไมถึงเป็นการบั่นทอนศรัทธา ถ้าเรื่องใดที่เป็นความจริงแท้ที่ไม่หวั่นต่อการพิสูจน์จะไปกลัวอะไร ศรัทธานั้นอยู่ยงได้เนิ่นนานและไม่กลัวต่อการพิสูจน์ แต่การที่ออกมาเรียกร้องให้แบนหรือตัดบางส่วนบางตอนในหนังออกไปเพื่ออะไร เพื่อจะบอกว่าอย่ามาแตะต้องในสิ่งที่เราศรัทธางั้นเหรอ เราโกรธนะที่คุณมาว่าร้ายบิดเบือน แล้วทำไมผู้อยู่ฝ่ายความจริงจงฟังเรา
การออกมาต่อต้านเรียกร้องเพื่อวัตถุประสงค์ใดหรือเปล่า
1. เพื่อโปรโมทศาสนาให้คนค้นคว้าแล้วชักนำ?
2. จิตใจคับแคบ เราเองนั้นเป็นผู้ถูกแต่ผู้เดียว?
ทำไมถึงบั่นทอนต้องถามคนพากหัวข่าวของทางหนังสือพิมพ์ผู้จัดการนะครับ

อ่านอันนี้ก่อนครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=3496

โดยส่วนตัวผมไม่กลัวหรอกนะครับ เพราะพระเยซูทรงประกาศไว้แล้วว่า "พระศาสนจักรของเราประตูนรกไม่มีวันชนะ" ดังนั้นพระองค์จะดูแลพระศาสนจักรของพระองค์เองอย่างดี

ลองอ่านที่หน้าสุดท้ายของบทสรุปบทความด้วยนะครับ

http://www.newmana.com/important/DaVinc ... eadid=3484

เราบอกไปแล้วว่าใครจะสั่นคลอน แล้วใครจะไม่สั่นคลอน
Holy

พุธ พ.ค. 17, 2006 9:42 pm

คือจะรวมกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับดาวินชี่โดค้ไว้ที่เดียวกันให้หมดน่ะนะครับ ข่าวใหม่สักวัน2วันก็จะพามารวม
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 2:50 am

ยาวจริงๆ กว่าจะมาตามอ่านจบ
ตาเกือบแตก +_+

จะเขียนจะพูดอะไร พี่น้องท่านอื่น ๆ ก็พูดไปหมดแล้ว

เอาเป็นว่าสำหรับ LL

ขอยืนยันตามเจตนากลุ่มลูกแกะคะว่าไม่สนับสนุนหรือคัดค้านการฉาย
แต่เน้นการเสนอข้อเท็จจริงตามข้อมูลในเวป

.
..
..

แต่โดยส่วนตัว ไม่คิดจะดู ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 2:52 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 9:05 am

น่าจะมีการเชิญมาคุยถกกัน ระหว่างผู้แทนของพระศาสนจักร นักประวัติศาสตร์ศิลป์ กับนายแดน บราวน์ จับมาถกกันเลยว่าอะไรเป็นอะไร ทาง CNN คนน่าจะสนใจดูเยอะกว่าดูหนังนะครับ
Holy

ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 6:10 pm

Awake and Live เขียน: น่าจะมีการเชิญมาคุยถกกัน ระหว่างผู้แทนของพระศาสนจักร นักประวัติศาสตร์ศิลป์ กับนายแดน บราวน์ จับมาถกกันเลยว่าอะไรเป็นอะไร ทาง CNN คนน่าจะสนใจดูเยอะกว่าดูหนังนะครับ
เขาบอกว่าเคยมีการเชิญทำนองนี้หลายครั้งแล้วในเมืองนอก แดน บราว์นไม่เคยมา
~@

เสาร์ พ.ค. 20, 2006 10:39 am

Holy เขียน:
Awake and Live เขียน: น่าจะมีการเชิญมาคุยถกกัน ระหว่างผู้แทนของพระศาสนจักร นักประวัติศาสตร์ศิลป์ กับนายแดน บราวน์ จับมาถกกันเลยว่าอะไรเป็นอะไร ทาง CNN คนน่าจะสนใจดูเยอะกว่าดูหนังนะครับ
เขาบอกว่าเคยมีการเชิญทำนองนี้หลายครั้งแล้วในเมืองนอก แดน บราว์นไม่เคยมา

;D จะมาได้ไงอ่ะคะ คนที่เขียนเรื่องโกหกจะอยู่ไม่ได้กับโลกแห่งความเป็นจริง กล้ามาก็คงจะหน้าแหกกลับไป มันน่าอายอ่ะคะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 20, 2006 1:55 pm

ถูก.....เจอยิงคำถามเข้าไปมากๆก็ตอบไม่ได้หรอก
เพราะเห็นว่าคนหาข้อมูลก็ไม่ใช่ตัวเอง แต่เป็นภรรยาตาแดน
ตอบกลับโพส