..........พระเจ้ามีจริง???

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ ม.ค. 19, 2005 2:19 am

นักธุรกิจหนุ่มใหญ่คนหนึ่งมัวยุ่งกับงานที่รัดตัวจนไม่มีเวลาดูแลตัวเองเท่าไหร่นัก ในวันหยุดวันหนึ่งเขามองดูตัวเองในกระจกเห็นผมที่เริ่มยาวและหนวดที่เริ่มไม่เป็นทรงของตัวเอง จึงคิดในใจว่าได้เวลาต้องไปตัดผมแล้ว เขาก็ออกจากบ้านตรงไปยังร้านตัดผมทันที

ขณะที่ช่างตัดผมและแต่งหนวดให้นั้น ช่างก็ชวนคุยเรื่องต่างๆไปเรื่อย แต่ไม่รู้ไปยังไงมายังไงสุดท้ายลงเอยด้วยเรื่องพระเจ้าได้ ช่างตัดผมพูดว่า "ผมไม่เชื่อว่าพระเจ้ามีจริง"

"ทำไมล่ะ?" นักธุรกิจถาม

"ก็...ง่ายๆเลยนะ คุณลองออกไปข้างนอกโน่นแล้วคุณจะรู้ว่าไม่มีพระเจ้า อ่ะ...ถ้ามีพระเจ้าจริงนะ บอกผมหน่อย ทำไมถึงมีคนเจ็บป่วยมากมายขนาดนี้? ทำไมมีเด็กกำพร้า เด็กถูกทอดทิ้งเต็มบ้านเต็มเมืองอย่างนี้? ถ้าพระเจ้ามีจริงก็จะต้องไม่มีความเจ็บปวด ไม่มีความทุกข์ทรมาน ผมนึกไม่ออกว่าพระเจ้าที่ใครๆบอกว่าเป็นพระเจ้าแห่งความรักจะให้เกิดสิ่งเหล่านี้ได้ยังไง?"

นักธุรกิจผู้นี้ก็นิ่งคิดในใจว่าจะตอบอย่างไรดี แต่ในที่สุดก็ตัดสินใจไม่พูดอะไร เนื่องจากเกรงว่าจะกลายเป็นเหตุให้เกิดการทุ่มเถียงกัน

เมื่อช่างได้ตัดผมและแต่งหนวดให้เสร็จเรียบร้อยแล้ว นักธุรกิจผู้นี้ก็จ่ายเงินแล้วตั้งใจว่าจะตรงกลับบ้านเลย แต่ขณะที่ยังยืนอยู่หน้าร้านเขาก็เห็นชายคนหนึ่งผมยาวรุงรัง หนวดเครายาวเฟิ้ม ดูไม่สะอาดสะอ้านเอาซะเลย นักธุรกิจผู้นี้ก็กลับเข้าไปในร้านแล้วพูดกับช่างตัดผมว่า "คุณรู้อะไรมั้ย? ช่างตัดผมไม่มีจริงหรอก"่

ช่างตัดผมงง "ทำไมพูดอย่างงั้นล่ะ ก็ผมนี่ไง! แล้วผมก็เพิ่งจะตัดผมแล้วก็แต่งหนวดให้คุณเมื่อกี๊นี่เอง"

นักธุรกิจพูดต่อ "ไม่หรอก ไม่มีช่างตัดผมจริงหรอก เพราะถ้าช่างตัดผมมีจริง ก็จะต้องไม่มีคนผมยาว หนวดเครายาวรุงรัง ดูอย่างผู้ชายคนที่อยู่ข้างนอกนั่นสิ"

ช่างตัดผมมองไปที่ชายคนนั้นแล้วพูดว่า "โห...แต่ยังไงก็ตาม ช่างตัดผมมีจริงๆ! ก็คนเหล่านั้นเขาไม่ได้มาให้ผมตัดให้นี่"

"ถูกต้อง!" นักธุรกิจตอบอย่างมั่นใจ "ประเด็นอยู่ตรงนั้นแหละ! พระเจ้าก็มีอยู่จริง! แต่คนไม่มาหาพระองค์ ไม่แสวงหาพระองค์ โลกจึงมีความเจ็บปวดทรมานมากมายขนาดนี้"

รูปภาพ

มัทธิว 12:28
บรรดาผู้ลำบากเหน็ดเหนื่อยและแบกภาระหนัก จงมาหาเรา และเราจะให้ท่านทั้งหลาย หายเหนื่อยเป็นสุข.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 19, 2005 2:21 am

มาช่วยเพิ่ม *blushhappy

มีเรื่องเล่ากันมาว่า ครั้งหนึ่งได้เกิดเหตุการณ์ขึ้นในโรงเรียนชั้นประถมศึกษาแห่งหนึ่ง คือครูประจำชั้นได้พูดกับนักเรียนประจำชั้นปีที่หกว่า

ครู : พวกเธอมองเห็นฉันหรือไม่?
นักเรียน : ครับ พวกเรามองเห็นครู
ครู : ดังนั้น ครูจึงปรากฏตัวขึ้นให้พวกเธอเห็น แล้วพวกเธอมองเห็นกระดานดำหรือไม่?
นักเรียน : ครับ พวกเรามองเห็นกระดานดำ
ครู : ดังนั้นกระดานดำจึงมีให้พวกเธอเห็น แล้วพวกเธอมองเห็นโต๊ะที่ตั้งอยู่หน้าชั้นเรียนนี้หรือไม่?
นักเรียน : ครับ พวกเรามองเห็นมัน
ครู : ดังนั้น โต๊ะจึงมีให้พวกเธอมองเห็น แล้วพวกเธอมองเห็นพระเจ้าหรือไม่?
นักเรียน : ไม่ครับ!
ครู : ดังนั้นพระเจ้าจึงไม่มี
มีนักเรียนหัวใสคนหนึ่ง ยืนขึ้นถามเพื่อนนักเรียนว่า : แล้วพวกเธอมองเห็นสติปัญญาของครูหรือไม่?
นักเรียนตอบว่า : ไม่ พวกเรามองไม่เห็นสติปัญญาของครู!
นักเรียนหัวใส : ดังนั้น สติปัญญาของครูจึงไม่มี!
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ม.ค. 19, 2005 2:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

พุธ ม.ค. 19, 2005 10:33 am

ฟังเขาเล่ามาว่า

แม่.....ลูกช่วยไปเอาไม้กวาดหลังบ้านให้แม่หน่อยดิ
ลูกชาย....ไม่เอามืด หนูกลัว
แม่....ไม่ต้องกลัวลูก พระเจ้าอยู่กับลูก อยู่กับบ้านเรา
ลูกชาย...จริงเหรอแม่ แล้วพระเจ้าจะอยู่ที่ข้างหลังบ้านไหม
แม่....แน่นอนลูก ลูกรีบไปเอาไม้กวาดมาให้แม่ ไม่ต้องกลัวพระเจ้าอยู่ที่นั่นจ้า
,ลูกชาย....กั๊บๆๆ

ลูกชายเดินไปที่หลังบ้าน แล้วเปิดประตูออกไป พร้อมกับตะโกนว่า
"พระเจ้าคับ ส่งไม้กวาดให้หนูด้วย หนูกลัวจะออกพ้นประตู"

@#$%&^??? :'(
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ม.ค. 19, 2005 9:25 pm

พี่ๆเชื่อไหมครับว่าคนใจแข็งกระด้างมีเยอะมากเลยในบอร์ดPantip อ่ะครับ เอานิทานเรื่องช่างตัดผมไปโพสอ่ะ อยากเปรียบเทียบให้เค้าฟัง ให้บางคนเข้าใจแต่มีแต่คนด่าผมอ่ะ ว่าเปรียบเทียบไม่ถูกต้อง โดนไปแบบนี้ผมท้อเลยอ่ะ เสียใจเหมือนกันนะครับ ผมไม่รู้ว่าผมทำถูกเปล่าที่ต้องการให้คนในบอร์ดนั้นเข้าใจพระเจ้าให้มากขึ้น แต่ดูเหมือนทำให้ผมกลายเป็นตัวตลกไปเลยอ่ะครับ :'( ผมควรจะสู้ต่อไปหรือปล่อยไปงั้นๆ แต่ผมไม่สบายใจเลยที่มีแต่คนว่าพระเจ้าว่าเป็นธรรมชาติทั้งๆที่ธรรมชาติเป็นเพียงสิ่งที่พระองค์สร้างมา บางคนก็ว่า พระเจ้าเป็นเพียงเทวดาชั้นพรหมรอวันนิพพานบ้าง ผมอยากให้เค้าเข้าใจพระองค์มากกว่านี้ครับ ผมทำไงดี พี่ๆช่วยแนะนำผมที
Holy

พุธ ม.ค. 19, 2005 9:28 pm

คำแนะนำจากพ่อคือ

ออกจากพันทึบชั่วคราวนะลูก ที่นั่นมันมืดเหลือเกิน

2คร 2:14
ขอขอบพระคุณพระเจ้า พระองค์ประทานให้เราชนะพร้อมกับพระคริสตเจ้าอยู่เสมอ และโดยทางเรา พระองค์ทรงเผยแผ่ความรู้เกี่ยวกับพระคริสตเจ้าไปทั่วทุกแห่งประหนึ่งกลิ่นหอม เราเป็นเสมือนกลิ่นหอมของพระคริสตเจ้าถวายแด่พระเจ้า ในหมู่ผู้ที่กำลังจะรอดพ้น และในหมู่ผู้ที่กำลังจะพินาศ สำหรับผู้กำลังจะพินาศนี้ เป็นกลิ่นจากความตาย นำไปสู่ความตาย แต่สำหรับผู้ที่กำลังจะรอดพ้น เป็นกลิ่นจากชีวิตนำไปสู่ชีวิต

เอกเอาเรื่องนี้ไปคุยที่คอกแกะดีกว่านะจะอธิบายบางอย่าง
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ ม.ค. 19, 2005 9:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

พุธ ม.ค. 19, 2005 9:49 pm

สวัสดีครับคุณ Michael Paul

ผม Urim นะครับ (ในพันทิป) เราเคยคุยกันมาแล้ว

;D

น้องใจเย็นๆนะครับ แล้วก็ รักษาศรัทธาของเราให้เข้มแข็ง และถ้ารู้สึกไม่สบายใจ ก็ไม่ต้องเข้าไปสักพักครับ ตามที่พี่โฮลี่เค้าว่า

แล้วก็เปิดใจให้กว้างไว้ครับ อย่าให้อะไรมากระทบกระทั่งจิตใจเรา และความสัมพันธ์ระหว่างเรากับพระเจ้าได้

พระเจ้าอวยพรครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 19, 2005 10:16 pm

เอก..(ถ้าพี่ปอเป็นพ่อ...แล้วเราจะกลายเป็น "อี้จิง" ด้วยอะป่าวหว่า)

พี่ยังไม่แนะนำให้เอกไปนะจ๊ะ
พี่เห็นว่าน้องๆยังไม่เข้มแข็งไปสู้รบตบมือกับพวกเขา
(ขนาดพี่ยังไม่เข้าเลย)

อย่าเพิ่งรีบท้อจ๊ะ
งานของเรายังไม่เริ่ม
เอกมาเริ่มในบอร์ดก่อน แล้วเมื่อพร้อมค่อยออกไปผจญโลก(เวป)นั้นดีกว่าจ๊ะ ;)
~@

พุธ ม.ค. 19, 2005 11:19 pm

จ๊ากพี่Urim ก็อยู่บอร์ดนี้ด้วยเหรองับ ดีใจๆ อิอิ เอาเป็นว่าผมไม่ไปดีกว่าแฮะ เหอๆ ไม่ไหวๆสู้ไม่ไหวจิงๆเลยงับ
Champkun
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 20, 2005 10:58 pm

เหอๆๆๆ เรื่องสู้รบ ปรบมือหรือคับ ก็พอไหว แต่ไม่ชอบที่พันทิบ คนที่นั่นใจมืดเกินกว่าจะเห็น และเข้าใจในพระเจ้า
บางคนเห็นอ้างโน่น อ้างนี่ทางพุทธ สุดท้ายก็กลายเป็นศาสนาวิทยาศาสตร์มากกว่าพุทธไปซะนี่
ศาสนาพุทธที่คนไทยส่วนใหญ่นับถือตอนนี้ อยากจะบอกว่า แตกต่างกับที่พระพุทธเจ้าสอนเมื่อ 2500ปีก่อนมากๆ
กลายเป็นศาสนาพุทธที่แปรรูปไปแล้ว
ทางที่ดี อ่านอย่างเดียวดีกว่าครับ คนที่นั่นบูชา วิทยาศาสตร์ และเหตุผลทางกายภาพ มากกว่าศาสนา
เพราะเขาลืมไปแล้วมังว่า เรื่องของจิตใจ มันไม่ต้องการเหตุผลใดๆ ขอเพียงใจเราเชื่อก็พอ
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 21, 2005 2:58 am

หลายคนชอบโยงอ้างวิทยาศาตร์กับศาสนาแบบให้ตัวเองดูฉลาดขึ้น
TNR

ศุกร์ ม.ค. 21, 2005 4:34 am

อ๋อกำลังพูดถึงพันทิพห้องนั้นกันอยู่นี่เอง
B^o^w

ศุกร์ ม.ค. 21, 2005 2:14 pm

พอเข้าพันทิพทีไร
แล้วจาเดือดทุกทีเลยง่ะค่ะ
แต่ก็ไม่ได้ตอบไรไป
เพราะเคยตอบเเล้วก็เหมือนเดิม
;D...ก้อเราเป็นชนกลุ่มน้อยนี่นา.... ;D
Junior Boy

ศุกร์ ต.ค. 21, 2005 1:18 pm

เยี่ยมๆๆๆ
St. AnGeLA MeriCi

ศุกร์ ต.ค. 21, 2005 7:37 pm

คุยที่นี่ อยู่ที่นี่ดีที่สุดคะ ไปพันทึบที่ไร ปวดหัวทุกที *pif
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2005 11:09 pm

โอ้วใครขุดกระทู้สมัยเรายังเป็นเด็กน้อยอยู่เนี่ย เด๋วนี้เห็นชื่อผมทีไรมีแต่ไปทะเลาะกะเค้าทุกทีสิน่า ;D
Junior Boy

ศุกร์ พ.ย. 11, 2005 9:51 am

ชอบอ่านกระทู้นี้จังครับ เอาไปประชดคนนนน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ย. 23, 2005 1:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
912497

อังคาร พ.ย. 22, 2005 10:51 am

สวัสดีครับ คุณ MichaelPaul คุณ Urim
อันที่จริงผมเคยสมัครสมาชิกไว้ที่นี่หนนึงแล้ว ใช้ชื่อจริงเลย
แต่เพื่อให้จำกันได้ เลยสมัครใหม่โดยใช้นามแฝงเดียวกับในพันทิป
ใครเป็นใครบอกกันมั่งนะครับ อิอิ

ในเว็บพันทิปต้องนิ่งๆ ครับ
บางคนถามเพราะอยากรู้
บางคนถามแบบกวนๆ แต่มีสาระ เราก็ตอบเพราะคนอื่นจะได้อ่านด้วย แต่ต้องตอบแบบนิ่งสนิทนะครับ
คนที่ถามแบบหาสาระไม่ได้ อันนี้เราข้ามไปเลย
Unlikelihood

จันทร์ พ.ย. 28, 2005 12:48 am

สันติสุขจงมีแด่พวกท่าน :D
Lost of the lamb

จันทร์ ม.ค. 16, 2006 12:38 am

ถ้าเราเปนคนตัดผมเราคงกะอักเลือดตายไปเลยอะ หึหึ
ตอบกลับโพส