เพื่อนๆๆรู้สึกอย่างไรกับคำว่า ความรัก รบกวนเพื่อนๆๆด้วยค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
minnie

เสาร์ ก.ค. 01, 2006 8:04 pm

เพื่อนๆๆรู้สึกอย่างไรกับคำว่า ความรัก รบกวนเพื่อนๆๆด้วยค่ะ

ความรักในความคิดของเราคือ แสดงออกมาจากธรรมชาติ ก้นบึ้งของจิตใจ instinct งะ สะกดอะปะงะ
ความบริสุทธิ์ ความอบอุ่น ความอ่อนหวาน ;D

เพื่อนๆๆรู้สึกอย่างไร กับคำว่า ความรักค่ะ
Nativity

เสาร์ ก.ค. 01, 2006 8:13 pm

*inlove
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ค. 01, 2006 11:23 pm

คำคมคารมรัก
ความรัก คือ โรคอย่างหนึ่งเพราะไม่ไช่ว่าทุกคนจะได้เจอ
ความรัก คือ ศิลปะที่คนมีรักเท่านั้นจะเข้าใจ
ความรัก คือ สิ่งที่ทำให้คนฉลาดกลายเป็นคนโง่ และเปลี่ยนคนโง่ให้กลายเป็นคนฉลาด
ในความรักมีความลับอยู่ว่า... จงอย่ารักในสิ่งที่ทำให้เรามีความสุข แต่จงมีความสุขในสิ่งที่เรารัก
ความรัก ปลดปล่อยเราให้เป็นอิสระจากกฎเกณฑ์เดิมๆของชีวิต
ความรัก มิใช่การก้าวนำหรือก้าวตาม แต่เป็นการก้าวไปพร้อมกัน
ความรัก คือ การยอมเป็นน้ำเย็น ขณะที่อีกฝ่ายร้อนเป็นไฟ
ความรัก ทำให้นาทีเดียวของการอยู่ร่วมกันนั้นยาวนานชั่วนิรันดร์
ความรัก จะยาวนานหรือแสนสั้น ขึ้นอยู่กับวิธีที่เรารัก
กว่าจะได้พบเจอความรักนั้นเสนยาก อย่าให้มันจบสิ้นลงในวันเดียว
ถ้าหมดรักกันแล้ว ต่อให้พูดมากสักเท่าใดก็ไม่สามารถกลับมารักกันได้
ความรัก ทำให้เกิดประกายไฟในหัวใจ
อยู่เคียงข้างกันเสมอ แม้ในวันที่ทุกข์ตรมนั้นคือ
St.paul

จันทร์ ก.ค. 03, 2006 4:47 pm

ที่ใดมีความรักพระเจ้าประทับอยู่ ubi caritas
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 03, 2006 8:16 pm

in stinct นั่นมันสันดานดิบนะเจ๊ :o

ความรัก คือ พระฉายาลักษณ์ที่พระเจ้า ประทานเป็นพิเศษแก่มนุษย์

ดำรงอยู่ในจิตวิญญาณซึ่งสัตว์ไม่มี
poloplow

จันทร์ ก.ค. 03, 2006 8:27 pm

ความรัก ทำให้เรามองโลกได้ใหม่ แม้บางคนจะมองไม่เป็นสีชมพูทั้งหมด แต่กว่าครึ่งก็ไม่ใช่สีดำ
ความรัก ทำให้เราอภัยได้ง่ายขึ้น เริ่มจากคนที่เรารัก ตามด้วยคนอื่น ๆ
ความรัก ทำให้คนที่เคยห่วงแต่ตัวเอง หันไปห่วงคนอื่นมากขึ้น ส่วนคนที่ห่วงคนอื่นอยู่แล้ว ก็ห่วงคนอื่น
จนแทบจะลืมห่วงตัวเอง ???
ความรัก ทำให้เราไม่คิดว่า อยู่ตัวคนเดียวมีความสุข อีกต่อไป

สมัยนี้ หลาย ๆ คนคิดว่าความชอบทางรูปกายภายนอก เป็นความรัก โดยที่ไม่มองถึงในจิตใจ
เวลาคบกันแล้วเลิกกัน ก็ต่างโทษอีกฝ่าย ก็ทำไมล่ะ! ก่อนคบกันไม่ศึกษานิสัยกันให้ดี ๆ ก่อนนี่
ในเมื่อความรักต้องการการเข้าใจซึ่งกันและกัน การเสียเวลาทำความเข้าใจกับอีกฝ่าย เพื่อให้
ความรักยืนยาว ก็ถือเป็นสิ่งที่คุ้มค่า :-*

ความรัก คือสิ่งที่เราต้องเรียนรู้ตลอดชีวิต เพราะความรัก เป็นสิ่งที่ผลักดันให้เรายังคงมีวันนี้ และวันพรุ่งนี้ ;)
kyrie
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 03, 2006 9:04 pm

ความรัก คือ พระเจ้า พระเจ้า คือ ความรัก

หากเรามองพระเจ้า เราจะพบความหมายของความรักที่สมบูรณ์แบบที่สุด
KaL 's Z

จันทร์ ก.ค. 03, 2006 10:07 pm

รัก คือ เธอ

ตอบกี่ทีๆ ก็  เธอ

เพราะเธอ  เป็นคนเปิดประตูหัวใจ ของเรา
PeterCartoon

อังคาร ก.ค. 04, 2006 4:17 am

ผมเคยฟังพ่อคนนึงพูดฮับ...ความรักที่แท้จริง คือการที่คน ๆ นั้นจะไม่คิดถึงตัวเองเลย แต่จะคิดถึงแต่คนที่รักและพยายามที่จะให้คนที่รักมีความสุขที่สุด

เราจะมีความสุขเมื่อคนหรือสิ่งที่เรารักมีความสุข
ดูจากพ่อแม่ก่อนเลย...เห็นง่าย ทำงานแทบตาย เลือดตาแทบกระเด็น เห็นลูกยิ้มทีเดียว โห...สดชื่นเลย

แต่บางคนมีทุกอย่าง แต่ลูกมีแต่ความทุกข์ ติดยา พ่อแม่ก็แทบจะบ้าตายแล้ว

เปรียบพระเจ้าเป็นพ่อแม่ และเราเป็นลูก

ผมคิดว่านะฮะ...พระเจ้าคงร้องไห้น้ำตาเป็นสายเลือด (แม่พระที่ประจักษ์มาคงสะท้อนหัวอกของพระเจ้าเช่นเดียวกัน)

เพราะให้ไปหมดแล้ว แม้แต่ชีวิต(แบบมนุษย์)ก็ไม่เหลืออะไรอีกแล้ว แต่ลูก ๆ อีกมากมายที่ไม่ยอมรับความช่วยเหลือ และที่สุดต้องไปนรก
ผมเชื่อว่าไม่มีพ่อแม่คนไหนมีความสุขได้หรอก

ผมคิดว่าพระองค์จะสุขได้บ้างก็ตอนที่เห็นพวกเรารักกัน ช่วยเหลือกัน และที่สำคัญได้กับไปอยู่กับพ่ออีกครั้งนี่แหละ

เอ๊...ผมพูดอะไรไปเนี่ย  มันเข้ากับ หัวข้อ ป่าวหว่า !!!

อ๋อ...ความรัก มันเป็นการให้
ถ้า "เอา" อย่างเดียว มันคือ "เห็นแก่ตัว"

แต่ถ้า "ให้" แล้วหวังผล "เพื่อประโยชน์ของตัวเอง" ก็เห็นแก่ตัวอีกนั่นแหละ

แล้ว "รัก" มันเป็นอย่างไร...แฮะ แฮะ ย้อนกลับไปบรรทัดแรกฮับ  แล้วพี่เจ้าของกระทู้ แสวงหา อารัยอยู่หรือฮับ "ความรัก" หรือ "คนรัก" ล่ะฮับ

ความรัก เป็นประสบการณ์ฮับ ม่ายช่าย "นิยาม"
minnie

อังคาร ก.ค. 04, 2006 4:45 pm

ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน: in stinct นั่นมันสันดานดิบนะเจ๊ :o

ความรัก คือ พระฉายาลักษณ์ที่พระเจ้า ประทานเป็นพิเศษแก่มนุษย์

ดำรงอยู่ในจิตวิญญาณซึ่งสัตว์ไม่มี

instinct ใช่แย้วสันดานดิบ ก็ออกมาจากความรู้สึกภายในดิบดิบของเราไง ;D
minnie

อังคาร ก.ค. 04, 2006 4:48 pm

แล้ว "รัก" มันเป็นอย่างไร...แฮะ แฮะ ย้อนกลับไปบรรทัดแรกฮับ  แล้วพี่เจ้าของกระทู้ แสวงหา อารัยอยู่หรือฮับ "ความรัก" หรือ "คนรัก" ล่ะฮับ

ความรัก เป็นประสบการณ์ฮับ ม่ายช่าย "นิยาม"
[/quote]

แสวงหาความรักของพระเป็นเจ้าจ๊ะ 
ความรักที่พระองค์ให้ ได้สัมผัส มันบอกไม่ถูกน๊ะ บอกได้เลยว่า บริสุทธิ์ อบอุ่น  มันมาจากใจ จาก instinct ความเห็นส่วนตัวจ๊ะ
ไม่อยากทำอะไรให้เคืองพระทัยพระองค์เลย ที่มาหลายๆๆกระทู้ เรื่องบาปมูลก็เช่นกันจ๊ะ

คนรักมีแล้ว ขี้หึงด้วยจ๊ะ  ;D
Florian

พุธ ก.ค. 05, 2006 1:41 pm

ผมเชื่อว่า การให้ความหมายของคำว่า"ความรัก"นั้น แม้จะเป็นเรื่องยาก แต่การนำความรักที่พระเยซูเจ้าทรงสอนไปสู่ภาคปฏิบัตินั้นยากยิ่งกว่า

จากประสบการณ์ของผม แม้ว่าคริสตชนหลายคนจะบอกว่า พวกเขาเข้าใจ"ความรัก" แต่ทว่า

( 1 ) บางพวกเข้าใจ แต่ไม่ปฏิบัติ รู้แต่ทฤษฎี แต่ขาดภาคปฏิบัติ ก็น่าเศร้า

( 2 ) บางพวกหลงเข้าใจผิด นึกว่าตัวเองเข้าใจความรัก แต่จริงๆก็ไม่ได้เข้าใจเท่าไร บางคนมองความรักในลักษณะความรักแบบคนใจโลกเขารักกัน ก็น่าเศร้าไปอีกแบบ

( 3 ) บางพวกก็ไม่เข้าใจความรักเอาเสียเลย ยิ่งน่าเศร้าหนักเข้าไปกว่าเดิมอีก

ที่ผมกล่าวไปข้างต้นนั้น ไม่ได้ต้องการแดกดัน หรือ เหน็บแนมใครเลยนะครับ เป็นความสัตย์จริงนะครับ เพียงแต่ผมแทบไม่พบความรักในหัวใจผู้คนในยุคนี้เลย แม้แต่ผู้ที่เป็นคริสตชน หรือแม้กระทั่งนักบวชก็ตาม

พวกเราจะรู้สึกเช่นไรครับ ถ้ามีคนไทยที่อยู่ในประเทศไทยอดหยากปากแห้ง ในขณะที่เราประกาศว่าประเทศของเราในน้ำมีปลา ในนามีข้าว  แล้วพวกเราจะรู้สึกเช่นไรครับ ถ้าคริสตชนไม่มีหัวใจรัก ในขณะที่ใครต่อใครเขาก็รู้ว่าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแห่งความรัก

ความรักของคริสตชนทุกวันนี้ที่เราๆเข้าใจกันว่าเรารักกันอยู่นั้น มันเป็นความรักแบบทางโลกเข้าไปทุกที แล้วอีกหน่อยความรักของเราจะต่างอะไรกับความรักของคนใจโลกครับ  ความรักทีแท้จริงตามที่พระเยซูเจ้าทรงสอนช่างลึกล้ำกว่าที่คนในโลกทั้งหลายและคริสตชนจำนวนไม่น้อยเข้าใจมากมายนัก  :)

ที่จะกล่าวต่อไปนี้ ผมไม่ได้อวดตัวนะครับ แต่เป็นสภาพที่ผมต้องเผชิญและบังเกิดความรู้สึกหดหู่จริงๆครับ คือผมเศร้าใจมาก ผมพยายามนำความรักไปให้คนอื่นๆ แต่พวกเขาตลอดจนคริสตชนจำนวนไม่น้อย ทั้งที่เป็นฆราวาสและนักบวชก็ไม่เข้าใจผม บางคนอาจมองผมด้วยสายตาแปลกๆ เหมือนกับผมเป็นตัวประหลาด ทำในสิ่งที่ชาวบ้านชาวช่องเขาไม่ทำกัน ผมเสียใจมากที่แม้แต่คริสตชนก็ไม่มีหัวใจรัก บางครั้งผมท้อมากเสียจนอยากจะเลิกรักคนอื่นแล้ว เพราะเหนื่อยเหลือเกิน ผมจะมานั่งทนทำสิ่งที่คนอื่นเขาไม่ทำกันให้ตัวผมเองดูเป็นตัวประหลาดทำไมเนี่ย  :'(

ขนาดผมที่เป็นแค่คนบาปกระจอกต๊อกต๋อยคนหนึ่งเท่านั้นยังทุกข์ใจมากมายถึงเพียงนี้ แล้วพระเจ้าองค์ความรักเล่าครับ จะเศร้าพระทัยถึงเพียงไหนที่เห็นคริสตชนไม่มีหัวใจรัก หนามที่ล้อมดวงพระทัยคงทิ่มแทงพระทัยของพระองค์สาหัสสากรรจ์ และคงเป็นเหตุให้พระองค์ทรงทรมานน่าดูที่เห็นมนุษย์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคริสตชนไม่ค่อยมีหัวใจรักกันเลย

มีอยู่คืนหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้ หลังจากที่ผมต้องทนเห็นคนทั้งหลายและคริสตชนอีกจำนวนไม่น้อยไม่มีหัวใจรัก ทำให้ผมทุกข์ใจสุดประมาณ ผมมิอาจจะอดรนทนต่อไปได้อีกแล้ว จึงโทรศัพท์ไปหาคุณพ่อคนหนึ่งแล้ว ถามว่าวันรุ่งขึ้นพ่อถวายมิสซาหรือเปล่า พ่อตอบว่า ถวายครับ แล้วถามผมว่า มีอะไรเหรอ ผมบอกพ่อว่า ผมทุกข์ใจแสนสาหัส เพราะผมเห็นคนในโลกไม่มีหัวใจรัก พ่อช่วยอะไรผมอย่างได้ไหม พ่อถามว่า จะให้ช่วยอะไร ผมบอกว่า ในมิสซาที่พ่อจะถวายเช้าวันรุ่งขึ้น ขอคุณพ่อช่วยระลึกถึงคนที่ไม่มีหัวใจรัก หรือเพิกเฉยต่อความรัก หรือไม่เห็นความสำคัญของความรัก หน่อยสิครับ ได้ไหม พ่อตอบผมว่า ได้ ไม่มีปัญหา  พอวางหู ใจผมจึงจะพอเป็นสุขขึ้นมาบ้างครับ ผมบอกตรงๆ (ไม่ได้เวอร์นะครับ) ทุกวันนี้ผมทุกข์เจียนตาย ก็เพราะเรื่องที่คริสตชนไม่มีหัวใจรักนี่แหละครับ  :'(  :'(  :'(
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ค. 05, 2006 3:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
minnie

พุธ ก.ค. 05, 2006 1:54 pm

Fat Shepherd เขียน: ผมเชื่อว่า การให้ความหมายของคำว่า"ความรัก"นั้น แม้จะเป็นเรื่องยาก แต่การนำความรักที่พระเยซูเจ้าทรงสอนไปสู่ภาคปฏิบัตินั้นยากยิ่งกว่า

จากประสบการณ์ของผม แม้ว่าคริสตชนหลายคนจะบอกว่า พวกเขาเข้าใจ"ความรัก" แต่ทว่า

( 1 ) บางพวกเข้าใจ แต่ไม่ปฏิบัติ รู้แต่ทฤษฎี แต่ขาดภาคปฏิบัติ ก็น่าเศร้า

( 2 ) บางพวกหลงเข้าใจผิด นึกว่าตัวเองเข้าใจความรัก แต่จริงๆก็ไม่ได้เข้าใจเท่าไร บางคนมองความรักในลักษณะความรักแบบคนใจโลกเขารักกัน ก็น่าเศร้าไปอีกแบบ

( 3 ) บางพวกก็ไม่เข้าใจความรักเอาเสียเลย ยิ่งน่าเศร้าหนักเข้าไปกว่าเดิมอีก

ที่ผมกล่าวไปข้างต้นนั้น ไม่ได้ต้องการแดกดัน หรือ เหน็บแนมใครเลยนะครับ เป็นความสัตย์จริงนะครับ เพียงแต่ผมแทบไม่พบความรักในหัวใจผู้คนในยุคนี้เลย แม้แต่ผู้ที่เป็นคริสตชน หรือแม้กระทั่งนักบวชก็ตาม

พวกเราจะรู้สึกเช่นไรครับ ถ้ามีคนไทยที่อยู่ในประเทศไทยอดหยากปากแห้ง ในขณะที่เราประกาศว่าประเทศของเราในน้ำมีปลา ในนามีข้าว  แล้วพวกเราจะรู้สึกเช่นไรครับ ถ้าคริสตชนไม่มีหัวใจรัก ในขณะที่ใครต่อใครเขาก็รู้ว่าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแห่งความรัก

ความรักของคริสตชนทุกวันนี้ที่เราๆเข้าใจกันว่าเรารักกันอยู่นั้น มันเป็นความรักแบบทางโลกเข้าไปทุกที แล้วอีกหน่อยความรักของเราจะต่างอะไรกับความรักของคนใจโลกครับ  ความรักทีแท้จริงตามที่พระเยซูเจ้าทรงสอนช่างลึกล้ำกว่าที่คนในโลกทั้งหลายและคริสตชนจำนวนไม่น้อยเข้าใจมากมายนัก  :)

ที่จะกล่าวต่อไปนี้ ผมไม่ได้อวดตัวนะครับ แต่เป็นสภาพที่ผมต้องเผชิญและบังเกิดความรู้สึกหดหู่จริงๆครับ คือผมเศร้าใจมาก ผมพยายามนำความรักไปให้คนอื่นๆ แต่พวกเขาตลอดจนคริสตชนจำนวนไม่น้อย ทั้งที่เป็นฆราวาสและนักบวชก็ไม่เข้าใจผม บางคนอาจมองผมด้วยสายตาแปลกๆ เหมือนกับผมเป็นตัวประหลาด ทำในสิ่งที่ชาวบ้านชาวช่องเขาไม่ทำกัน ผมเสียใจมากที่แม้แต่คริสตชนก็ไม่มีหัวใจรัก บางครั้งผมท้อมากเสียจนอยากจะเลิกรักคนอื่นแล้ว เพราะเหนื่อยเหลือเกิน ผมจะมานั่งทนทำสิ่งที่คนอื่นเขาไม่ทำกันให้ตัวผมเองดูเป็นตัวประหลาดทำไมเนี่ย  :'(

ขนาดผมที่เป็นแค่คนบาปกระจอกต๊อกต๋อยคนหนึ่งเท่านั้นยังทุกข์ใจมากมายถึงเพียงนี้ แล้วพระเจ้าองค์ความรักเล่าครับ จะเศร้าพระทัยถึงเพียงไหนที่เห็นคริสตชนไม่มีหัวใจรัก หนามที่ล้อมดวงพระทัยคงทิ่มแทงพระทัยของพระองค์สาหัสสากรรจ์ และคงเป็นเหตุให้พระองค์ทรงทรมานน่าดูที่เห็นมนุษย์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคริสตชนไม่ค่อยมีหัวใจรักกันเลย

มีอยู่คืนหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้ หลังจากที่ผมต้องทนเห็นคนทั้งหลายและคริสตชนอีกจำนวนไม่น้อยไม่มีหัวใจรัก ทำให้ผมทุกข์ใจสุดประมาณ ผมมิอาจจะอดรนทนต่อไปได้อีกแล้ว จึงโทรศัพท์ไปหาคุณพ่อคนหนึ่งแล้ว ถามว่าวันรุ่งขึ้นพ่อถวายมิสซาหรือเปล่า พ่อตอบว่า ทำครับ แล้วถามผมว่า มีอะไรเหรอ ผมบอกพ่อว่า ผมทุกข์ใจแสนสาหัส เพราะผมเห็นคนในโลกไม่มีหัวใจรัก พ่อช่วยอะไรผมอย่างได้ไหม พ่อถามว่า จะให้ช่วยอะไร ผมบอกว่า ขอคุณพ่อช่วยระลึกถึงคนที่ไม่มีหัวใจรัก หรือเพิกเฉยต่อความรัก หรือไม่เห็นความสำคัญของความรัก หน่อยสิครับ ได้ไหม พ่อตอบผมว่า ได้ ไม่มีปัญหา  พอวางหู ใจผมจึงจะพอเป็นสุขขึ้นมาบ้างครับ ผมบอกตรงๆ (ไม่ได้เวอร์นะครับ) ทุกวันนี้ผมทุกข์เจียนตาย ก็เพราะเรื่องที่คริสตชนไม่มีหัวใจรักนี่แหละครับ  :'(  :'(  :'(
แนว อยากให้ความรักแก่คนทั้งโลก ;D

โดยเฉพาะอย่างยิ่งคริสตชนไม่ค่อยมีหัวใจรักกันเลย
ตอบ รักกันหมด ชีวิตก็อยู่ในพระหรรษทาน จิ๊ใช่อะปะ
;D
ตอบกลับโพส