++ใครดู คอนสแตนติน บ้างครับ++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Little Puppet

อาทิตย์ มี.ค. 20, 2005 12:40 pm

เมื่อวานเพิ่งไปดูมา...
เกิดความรู้สึกแวบหนึ่งในใจว่า
นักบุญ กับ คนบาป เราแยกกันได้อย่างไรนะ
ทั้งที่ ความจริง พระคัมภีร์ก็พูดขัดเจนว่า เราทุกคนเป็นคนบาป
และเสื่อมจากพระสิริของพระเจ้า...
แต่พอดูจบ
นึกถึงพระวาจาว่า
อย่ากล่าวโทษเขา เพื่อที่พระเจ้าจะไม่กล่าวโทษท่าน
ก็กลัวเหลือเกินที่ว่า วันสุดท้าย พระเยซูจะบอกเราว่า
อ้ายชั่วช้า เราไม่รู้จักเจ้า ที่ของเจ้าคือที่ที่ขบเขี้ยวเคี้ยวฟัน...

อาจเป็นสิ่งนี้ก็ได้มั๋ง ที่คอนสแตนตินคิดถึง และความที่เขารู้ตัวเสมอว่า เขาเป็นคนบาป
และสำนึกเสมอว่า ไม่คู่ควรต่อสวรรค์... และลึก ๆ ก็ไม่อยากไปนรก..
คือหิริโอตตัปปะ ความเกรงกลัวและละอายต่อบาป... คอนสแตนตินจึงให้อภัยตัวเองและหันมาต่อสู้กับพระ ร่วมแบกกางเขนกับพระเจ้า

ไม่มีใคร ดีร้อยเปอร์เซ็นต์และชั่วร้อยเปอร์เซ็นต์ สำคัญที่เรารู้จักตัวเองแค่ไหน
พระเจ้าทรงให้อภัยเสมอกับคนที่สำนึกและให้อภัยตัวเอง เช่นเปโตร ที่สำนึกและให้อภัยตัวเองหันมารับใช้พระเจ้า และได้เป็นนักบุญ
ผิดกับยูดาสที่ไม่ให้อภัยตัวเอง และสุดท้ายเป็นอย่างไรก็รู้อยู่

ข้อคิดที่ผมได้ก็คือ เราเป็นได้ทั้งนักบุญและคนบาป พระเจ้าทรงเข้าใจความจริงจ้อนี้ของเราทุกคน แต่โดยพระเยซูก็ทำให้เราทราบว่า พระเจ้าทรงไม่จดจำสิ่งที่เราทำ แต่จะทรงจำสิ่งดี ๆ ที่เราทำต่างหาก...
หลักพิพากษาของพระองค์คือมาตรวัดความเมตตา ไม่ใช่มาตรวัดความชั่วช้า...คนอย่างคอนแสตนตินจึงขึ้นสวรรค์ได้เพราะความมีเมตตา นั่นเอง
เอวัง..
พี่น้องคิดอย่างไรบ้างครับ เมื่อดูหนังเรื่องนี้... เราคิดมากไปเปล่าหว่า...
B^o^w

อาทิตย์ มี.ค. 20, 2005 1:53 pm

ดูแล้วเหมือนกันค่ะ เมื่ออาทิตย์ก่อนนู้นๆๆ
ตอนแรกก็งงๆนิดหน่อย
(เพราะปกติไม่ค่อยได้ดูแนวนี้)
แต่ตอนหลังไปคุยกะพ่อที่วัด
พ่อบอกว่าดูแล้วเหมือนกัน
เราก็เลยไปถามไอ้ที่งงๆซะ....
ก้อเพิ่งจะมารู้เรื่องนี่แหละ...
55555+++.. >>> เข้าใจอะไรยากจิงๆชั้น

ชอบตอนนึงในหนังที่บอกว่า
คนเราเป็นครึ่งเทวดา ครึ่งปีศาจ ในตัว
คนไหนเป็นคนดี คนนั้นก็เป็นครึ่งเทวดา
(แล้วในหนังก็มีทำปีกเทวดางอกออกมา ปีกสวยค่ะ อยากมีมั่ง >_o ]
ส่วนดีน้อยหน่อย ก็เป็นครึ่งปีศาจ
(แล้วก็เป็นภาพคนทำหน้าตาเหี้ยมๆ)

เป็นหนังที่ดีค่ะ ก็ชอบนะ
วิจารณ์หนังไม่เป็นซะด้วยสิเรา..พูดได้แค่นี้แหละค่ะ
เหอๆๆๆ...... ;D
Batholomew
~@

อาทิตย์ มี.ค. 20, 2005 8:01 pm

ข้อคิดที่ได้นะครับ
คงจะเป็นที่ว่า ไม่ว่าเรามนุษย์จะเป็นคนบาปมากเพียงใด
แต่พระเจ้าก็ให้อภัยแก่ผู้วางใจในพระเมตตาแก่ทุกคนเสมอครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 20, 2005 9:12 pm

คนเราทำผิดได้เสมอครับ
แต่สำคัญว่า
"จะทำอะไรหลังจากนั้น" ???

ในวันพฤหัสศักดิสิทธ์
-ยูดาสทรยศ /เปโตร ปฏิเสธพระเยซู

........แต่ทั้งคู่ไปคนละเส้นทาง

มนุษย์ควรจะดีใจ ที่ได้เกิดเป็นมนุษย์

อย่างที่เราเห็นจากในหนังว่า แม้แต่ลูกครึ่งเทวดา อย่าง เกเบรียล ก็ยังอิจฉา

พระองค์ทรงตรัส ในปฐมกาลว่า
"ให้เราสร้างมนุษย์ตามฉายาตามอย่างของเรา ให้ครอบครองฝูงปลาในทะเล ฝูงนกในอากาศและ ฝูงสัตว์ ให้ปกครองแผ่นดินทั่วไป และสัตว์ต่างๆที่เลื้อยคลานบนแผ่นดิน"
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ มี.ค. 20, 2005 10:00 pm

ดูแล้วหนังเรื่องนี้เห็นไม้กางเขนเยอะดี เยอะจนเหมือนประชดสังคมอเมริกาที่ไม่เอาศาสนาในยุคนี้

ชอบฉากตอนที่ปีศาจมาแล้วที่ไฟฟ้าทั้งถนนมืดหมด แต่ไฟที่แม่พระเท่านั้นยังสว่างอยู่ ให้พวกพระเอกไปหลบภัยได้ ให้ความรู้สึกว่าพระเจ้านั้นไม่ได้ทำอะไรแทนเรา แต่ช่วยเสริมช่วยส่งเราอยู่เบื้องหลังให้เราพร้อมที่จะทำและมีความเข้มแข็งในเวลาลำบาก และคอยเป็นแบคอัพให้เราเสมอ ทำให้นึกถึงพระวาจาข้อนี้ขึ้นมาทีเดียว

ฟป 2:12
ท่านจงออกแรงด้วยความเกรงกลัวจนตัวสั่นเพื่อให้รอดพ้นเถิด พระเจ้าทรงทำงานในท่านเพื่อให้ท่านมีทั้งความปรารถนาและความสามารถที่จะทำงานตามพระประสงค์

อีกฉากประทับใจคือ แม้พระเอกจะไม่พอใจพระเจ้า แต่สุดท้ายลึกๆเขาก็อยากให้พระเจ้ารักและดูแลเขา ตอนที่พระเอกอธิษฐานขอพระบิดาก่อนตายนั้นเป็นอะไรที่ได้ใจมาก
Claire de Lune

อาทิตย์ มี.ค. 20, 2005 11:00 pm

เห็นด้วยนะครับ เพราะบางทีวัดจากมาตรฐานของตังเอง บางครั้งก้ออยากจะอยู่ฝ่ายพระ บางครั้งก้อไม่อยากอยู่ฝ่ายพระ เหมือนมันมีอะไรบางอย่างมาตีๆกันในสมอง คงเป็นเทวดาสีขาวกะดำมั้ง ความคิดแบบนี้เมือ่ไหร่จะหายซักทีก้อไม่รู้เหมือนกัน
mariana

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 1:46 am

ชอบมากค่ะเรื่องนี้ ^^

;D
peach_peach

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 9:14 am

ดูสองรอบ งงสองรอบเลย
ก็ได้น้องยศไขข้อข้องใจเนี่ยแหละ :)
B^o^w

อังคาร มี.ค. 22, 2005 1:13 pm

ช่ายแล้วค่ะพี่พีช ดูตอนแรกงงมาก
(เราอาจจะเป็นพวกที่เข้าใจอะไรยากก็ได้ 555++)
--
Ot@
~@

อังคาร มี.ค. 22, 2005 5:02 pm

Holy เขียน:
ชอบฉากตอนที่ปีศาจมาแล้วที่ไฟฟ้าทั้งถนนมืดหมด แต่ไฟที่แม่พระเท่านั้นยังสว่างอยู่ ให้พวกพระเอกไปหลบภัยได้ ให้ความรู้สึกว่าพระเจ้านั้นไม่ได้ทำอะไรแทนเรา แต่ช่วยเสริมช่วยส่งเราอยู่เบื้องหลังให้เราพร้อมที่จะทำและมีความเข้มแข็งในเวลาลำบาก และคอยเป็นแบคอัพให้เราเสมอ ทำให้นึกถึงพระวาจาข้อนี้ขึ้นมาทีเดียว
I like that scene as well kub ^_^

after seeing that movie I had a talk with my sister about religion, and she asked my opinion about where she will end up after her death, I said I dunno but then they might have states in heaven (like USA) for different religion like Buddaism go live int that state and Christain in the another etc. :P

I told her about I'm giving up on my card reading becaus I'm felt bad when I can't help them with their horrible destiny and so on

Thanks to that movie, I had a chance to share and talk to her more ^_^
ตอบกลับโพส