นมัสการ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
SILA

จันทร์ มี.ค. 28, 2005 9:43 pm

:)ผมอยากรู้ว่านมัสการแบบกลุ่มเซลล์เป็นอย่างไร :-*
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 29, 2005 3:45 pm

เคยได้ยินมานะครับว่า เป็นการภาวนาร่วมกัน โดยกำหนดเวลาของแต่ละคนไว้ ให้ภาวนาต่อเนื่องกันไปครับ

ไม่ทราบว่าถูกป่าวนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 29, 2005 9:24 pm

เป็นการนมัสการของทางโปรฯ
รอให้พี่พีพีเข้ามาอธิบายดีกว่านะคะ ;)
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 30, 2005 10:16 am

ของคาทอลิกตอนนี้เห็นกำลังมีกระแสเรื่องคริสตชนกลุ่มย่อย (B.E.C.) ก็คงคล้าย ๆ กลุ่มเซลล์มั้งครับ ในเมืองไทยก็เห็นเขาไปดูงานกันที่มาเลเซีย สิงคโปร์เรื่องนี้หละครับ เพราะอยากเอามาใช้ในเมืองไทยบ้าง
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 30, 2005 11:34 am

อ่อ กลุ่มเซลล์ ผมทำประจำครับ ตอนอยู่ที่รร.

ของโปรแตส ส่วนใหย่ กลุ่มเซลล์จะเป็นการกระทำของกลุ่มวัยรุ่น
ที่นอกเหนือจากการนมัสการในวันอาทิตย์

โดยจะมีการ รร่วมร้องเพลงนมัสการ จากนั้น ก้ร่วมกันอ่านพระคัมภีร์
แชร์ความเห้น/ประสบการณ์
;)
ก็น่าสนใจนะครับ ถ้าเราจะลองเอามาทำตาม

ปล. อยากให้กลุ่มลูกแกะของพ่อปอเป็นแบบนั้นจัง *blushhappy
Holy

พุธ มี.ค. 30, 2005 12:56 pm

Andreas เขียน: ของคาทอลิกตอนนี้เห็นกำลังมีกระแสเรื่องคริสตชนกลุ่มย่อย (B.E.C.) ก็คงคล้าย ๆ กลุ่มเซลล์มั้งครับ ในเมืองไทยก็เห็นเขาไปดูงานกันที่มาเลเซีย สิงคโปร์เรื่องนี้หละครับ เพราะอยากเอามาใช้ในเมืองไทยบ้าง
จริงๆกลุ่มลูกแกะเราก็จัดว่าใช่นะ
Little Puppet

พุธ มี.ค. 30, 2005 12:58 pm

กลุ่มเซลล์ ในคริสตจักรโปรเตสแตนท์
เรามีจุดมุ่งหมายที่จะติดตามดูแลอภิบาลสมาชิก ให้อยู่ภายไต้การดูแลของคริสตจักร เรามักจะเริ่มด้วยการนมัสการ แบ่งปันคำพยาน เล่าเหตุการณ์ในชีวิตประจำวัน แบ่งปันพระคัมภีร์ แนะนำวิถีทางดำเนินชีวิต และจบด้วยการอธิษฐาน/ภาวนาร่วมกัน ครับ
จริง ๆ เซลล์เป็นการไปเยี่ยมเยียน ถามสารทุกข์สุกดิบ ตามประสาพี่น้องคริสเตียน มากกว่า ที่จะเน้นการประกาศ หรือสอนอะไรอย่างเป็นทางการ เหมือนเราไปหาเพื่อนของเรา หรือในกรณีของสมาชิกที่ห่างโบสถ์ หรือไม่สามารถมาโบสถ์ได้ เราก็ใช้กลุ่มเซลล์นี้เป็นแนวทางในการเชื่อมความสัมพันธ์ ไม่ให้ห่างโบสถ์ครับ
ตรงนี้คาทอลิกกำลังปรับปรุง ก็ดีครับ เพราะส่วนตัวเห็นว่า สังคมคริสตังนั้นแตกต่างกับสังคมคริสเตียนตรงที่ ค่อนข้างที่จะขาดความอบอุ่น ผูกพันกันและกัน ไม่มีการติดต่อผู้ที่เรียกว่า ทิ้งวัดทิ้งวา ผู้ที่มาวัดมามิสซาก็อยู่แต่ในกลุ่มของตัว ไม่มีกิจกรรมร่วมกันบ่อยนัก จะมีก็แต่ในหมู่สภาอภิบาล กลุ่มที่ตั้งมาเอง หรือกรรมการวัด ที่พอจะกลมเกลี่ยวกันหน่อย...
คงเพราะบรรยากาศของพิธีกรรมที่ทำให้เกิดความกลัวที่จะทำกิจกรรม พบปะ สังสรรค์กัน เพราะกลัวจะทำลายความศักดิ์สิทธิ์ในวัดนี้หรือเปล่า ที่อาจทำให้ผู้คนในวัดคาทอลิกส่วนใหญ่ไม่ผูกพันกันเหมือนคริสเตียน
นี่แค่ความเห็นของผมคนเดียวนะครับ ท่านอื่นอาจไม่รู้สึกอย่างผมก็ได้ ก็นานาจิตตังละกันครับ
Prod Pran

พุธ มี.ค. 30, 2005 10:53 pm

ถ้าดูแผนแม่บท ทิศทางอภิบาล ค.ศ. 2000

ทางคาทอลิก มีนโยบาย เรื่อง กลุ่มคริสตชน ( Small Christian Communities )
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 6:46 am

SILA เขียน: :)ผมอยากรู้ว่านมัสการแบบกลุ่มเซลล์เป็นอย่างไร :-*
ในกลุ่มของคริสเตียนเรียกกลุ่มเล็กๆ เหล่านี้ หลายชื่อด้วยกัน

เช่นกลุ่มแคร์ กลุ่มเซลล์ กลุ่มศึกษาพระคัมภีร์

เขาได้นำรูปแบบของ พระคัมภีร์กิจการ สมัยอัครทูต เปโตร และคนอื่นๆ ได้ทำ

รูปแบบนี้ เป็นการดูแลคนให้เติบโตในความเชื่อ มีการร่วมแบกภาระ และเป็นโอกาสนำคนอื่นๆ
มาเชื่อพระเจ้า ....

โดยทั่วๆไป กลุ่มเซลล์ไม่ใช่ การนมัสการ แบบวันอาทิตย์ เพราะวันอาทิตย์ต้องมีการนมัสการที่โบสถ์

แต่รูปแบบนี้ ก็ ถูกนำไปใช้ เป็นการนมัสการ สำหรับประเทศ ที่มีปัญหาด้านการเมือง
เช่นในประเทศจีน ลาว และอีกหลายๆประเทศ ที่ ถูกเบียดเบียนเรื่องความเชื่อ รัฐไม่อนุญาต
ให้ นมัสการ ได้ กลุ่มเล็ๆ แบบนี้ สามารถทำได้ ซึ่งคริสตจักรแบบนี้ เรียกว่า house church
บางครั้งคนไทยเรียกว่า "คริสตจักรใต้ดิน"

แฮะๆๆๆ พี่พีพีให้ข้อมูลมาฮับ 8)
ตอบกลับโพส