การเริ่มต้นศรัทธาในคริสต์ศาสนาคาทอลิก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ยุทธ

พุธ มี.ค. 30, 2005 10:47 am

สวัสดีครับพี่น้องทุกๆคน ผมมีความต้องการเรียนรู้และผมเริ่มสนใจในความเชื่อของพี่น้องคาทอลิก การเป็นคาทอลิกไม่ทราบว่าต้องทำยังไงบ้างครับ ตอนนี้ผมเป็นโปรเตสแตนท์ครับ ใครที่สามารถให้คำแนะนำได้ช่วยให้ความเข้าใจด้วยนะครับ
ผมว่าการที่ใครจะเป็นคาทอลิกหรือโปรเตสแตนท์นั้นมันไม่ใช่สำคัญหรอกใช่ไหมครับ มันอยู่ที่ว่าเราต้องศรัทธาในพระเป็นเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ ก็พูดง่ายๆคือ ให้เรามีความเชื่อมั่นในพระบุตร พระบิดา พระวิญญาณบริสุทธ์ ยึดถือในคำสอนของพระเป็นเจ้า เท่านี้ผมว่าเราก็จะเป็นลูกของพระเจ้าได้ ใช่ไหมครับ ผมรักพระเจ้ามากๆเลยนะครับ พระเจ้าทรงช่วยเหลือผมตลอดเลย เวลาที่ผมร้องทูลขอสิ่งใดพระเป็นเจ้าจะทรงตอบคำภาวนาผมอยู่เสมอ ผมขอขอบพระคุณพระเจ้าที่ทรงเมตตาปราณีผม ;D
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 30, 2005 11:28 am

:) ถูกคะ เพราะพระเยซูบอกแล้วว่า
ใครเชื่อพระองค์ก็สามารถไปหาพระบิดาได้

ทำไมคุณถึงอยากเปลี่ยนเป็นคาทอลิกละคะ?
ชอบอะไรในคาทอลิกหรือคะ? :D

ปล.

วิธีการเป็นคาทอลิก
1. บ้านอยู่แถวไหนคะ? จะแนะนำโบสถ์ให้
คุณสามารถไปติดต่อคุณพ่อขอเรียนคำสอนได้
ไม่ใช่ว่าเป็นโปรฯแล้วไม่ถูกต้องนะคะ แต่เรียนคำสอน
เพื่อจะได้เรียนรู้แบบคาทอลิก

2. ถ้าไม่รังเกียจ ที่จะส่งทีอยู่ให้LL
LL จะส่งหนังสือไปให้อ่านฟรีคะ
ส่งมาที่ j_littlelamb@yahoo. com

3. เข้ามาคุยกันในบอร์ดนี้บ่อยๆ
ถ้าสงสัยอะไรก็ถามได้เลยคะ มีพี่น้องที่รอตอบเพียบ
ทั้งฟากคาทอลิก และ โปรฯ
และบอร์ดนี้ไม่มีทะเลาะกันระหว่างนิกาย สบายใจได้คะ *no1
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มี.ค. 30, 2005 10:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

พุธ มี.ค. 30, 2005 12:59 pm

คุณสมบัติของผู้เชื่อคือ แค่เชื่อในพระเจ้าและพระเยซุผู้เป็นพระบุตรก็รอดครับ

ในคาทอลิคและโปรแตสแตนท์โบสถ์ต่างๆก็อาจจะมีข้อปลีกย่อยต่างกัน แต่นั่นก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะในสายพระเนตรพระเจ้าพระองค์ไม่ได้แบ่งแยกนิกาย แต่เรียกทุกคนว่าลูกของพระองค์ครับ

ติดต่อคุณ~@Little lamb@~ ได้เลยครับ :D
ตอบกลับโพส