ขอเพลง Silent Night, Holy night ด้วยค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Bronxwizar

อาทิตย์ ม.ค. 21, 2007 6:55 pm

ไม่รู้ว่ามันใช่เพลงเดียวกันรึป่าวนะค่ะ ยังไงถ้าได้เป็น file mp3 จะดีมากค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ม.ค. 21, 2007 7:36 pm

Bronxwizar เขียน: ไม่รู้ว่ามันใช่เพลงเดียวกันรึป่าวนะค่ะ ยังไงถ้าได้เป็น file mp3 จะดีมากค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
ราตรีสงัด ราตรีสวัสดิ์
( Silent Night Holy Night )
ผู้ประพันธ์ : Joseph Mohr 1792-1848
ใช้ในโอกาส: บอกข่าวการประสูติของพระเยซูคริสต์

1.ราสตรี สงัด ราตรีสวัสดิ์ แสงดารา ส่องสว่างในรางหญ้า พระบุตรนิทรา
บริสุทธ์สุภาพ วิภาส์ บรรทม เป็นสุขสบาย บรรทมเป็นสุขสบาย

4. ราสตรี สงัด ราตรีสวัสดิ์ เมษ (ะ) บาล ตกใจกลัว เมื่อเห็นรัศมีส่องนภา
ชาวสวรรค์ ร้อง อาเลลูยา พระเยซูทรงบังเกิด พระเยซูทรงบังเกิด

5. ราสตรี สงัด ราตรีสวัสดิ์ พระบุตรทรงเป็นผู้ไถ่ รัศ(ะ)มี อำภัยเมื่อยล
สำแดงรักเมตตา ปวงชน เมื่อพระองค์ทรงบังเกิด เมื่อพระองค์ทรงบังเกิด

6. ราสตรี สงัด ราตรีสวัสดิ์ ดาว จงส่อง แสงเรืองรอง บรรเลง พร้อมด้วยผองเทพไท
เชิญปวงชน เปล่งเสียงอวยชัย เพราะพระองค์ทรงบังเกิด เพราะพระองค์ทรงบังเกิด
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ม.ค. 21, 2007 7:40 pm

มอบให้พี่อันตน

고요한 밤 거룩한 밤 어둠에 묻힌 밤
주의 부모 앉아서 감사 기도 드릴 때
아기 잘도 잔다 아기 잘도 잔다

고요한 밤 거룩한 밤 영광이 둘린 밤
천군 천사 나타나 기뻐 노래 불렀네
왕이 나셨도다 왕이 나셨도다

고요한 밤 거룩한 밤 동방의 박사들
별을 보고 찾아와 꿇어 경배 드렸네

고요한 밤 거룩한 밤 주 예수 나신 밤
그의 얼굴 광채가 세상 빛이 되셨네

มอบให้พี่ตั้ว

平 安 夜 , 圣 善 夜 ,
万 暗 中 , 光 华 射 ,
照 着 圣 母 也 照 着 圣 婴 ,
多 少 慈 祥 又 多 少 天 真 ,
静 享 天 赐 安 眠 ,
静 享 天 赐 安 眠 .

牧 羊 人 在 旷 野 ,
忽 然 看 见 了 天 上 光 华 ,
听 见 天 使 唱 哈 利 路 亚 ,
救 主 今 夜 降 生 ,
救 主 今 夜 降 生 .

神 子 爱 , 光 皎 洁 ,
救 赎 宏 恩 的 黎 明 来 到 ,
圣 容 发 出 来 荣 光 普 照 ,
耶 稣 我 主 降 生 ,
耶 稣 我 主 降 生 .
Bronxwizar

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 8:05 pm

ขอบคุณค่ะ แต่ว่าไม่มี file เพลงเหรอค่ะ อยากฟังมากเลยค่ะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 8:37 pm

Bronxwizar เขียน: ขอบคุณค่ะ แต่ว่าไม่มี file เพลงเหรอค่ะ อยากฟังมากเลยค่ะ
ลองไปหาที www.christianthai.net ดู เพราะเว็บนั้นมีเพลงคริสเตียนเยอะฮะ : emo036 :
Bronxwizar

อังคาร ม.ค. 23, 2007 4:09 pm

Jeab Agape เขียน:
Bronxwizar เขียน: ขอบคุณค่ะ แต่ว่าไม่มี file เพลงเหรอค่ะ อยากฟังมากเลยค่ะ
ลองไปหาที www.christianthai.net ดู เพราะเว็บนั้นมีเพลงคริสเตียนเยอะฮะ : emo036 :
เข้าไปแล้วค่ะ ไม่เห็นมีเพลงอะไรเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 23, 2007 9:44 pm

Bronxwizar เขียน:
Jeab Agape เขียน:
เข้าไปแล้วค่ะ ไม่เห็นมีเพลงอะไรเลย
www.mychristiansong.com ดูสิฮะ ::020::
Phulasso

อาทิตย์ ม.ค. 28, 2007 11:02 am

Bronxwizar เขียน: ไม่รู้ว่ามันใช่เพลงเดียวกันรึป่าวนะค่ะ ยังไงถ้าได้เป็น file mp3 จะดีมากค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
ขอตอบจ้า ไม่ใช่เพลงเดียวกัน
เพลง Silent Night แต่งในปี 1818 ออสเตรีย ตอนนั้น เป็นแคว้นซัลบวร์ก Salzburg ปกครองโดย Bishop
เป็นแคว้นที่บ้านน๊อก บ้านนอก เพลงนี้กว่าจะเป็นที่รู้จักทั่วไปก็ 1950's คือ อีกร่วม 100 ปีต่อมา

และอีกเพลงคือ O Holy Night เพลงนี้แต่งในปี 1847 ที่ ปารีส จุดศูนย์กลางอารยธรรม
Placide Cappeau (1808-1877) แต่งเนื้อเพลงขณะเดินทางไปปารีส
พอไปถึงก็ให้เพื่อนชื่อ Adolphe Adam (1803-1856) แต่งทำนอง
และก็ได้ออกอากาศทางวิทยุในปี 1906

เพลง O Holy Night แต่งทีหลัง Silent Night เกือบ 40 ปี แต่ดังก่อนตั้ง 50 ปี
ในเมืองไทยและในหลายประเทศ เมื่อ 40 ปีที่แล้ว นับว่า เพลง O Holy Night
เป็นเพลงสัญญลักษณ์ของคริสมาสทีเดียว (ขณะนั้นแทบไม่มีคนรู้จัก Silent night ในไทย)
ต่อมาในปี 1960's Simon and Garfunkel ก็ได้อัดแผ่นเสียง
เพลง Christmas Carol ทำให้เกิดเพลงคริสมาสอื่นๆ
เพลง O Holy Night ก็ถูกลืมไป แทบหาฟังได้ยาก
จนจะกลายเป็นเพลงประจำโบสถ์ไปแล้ว
สาเหตุหนึ่งคือ ร้องยากกว่าเขา จ้า เพลงง่ายๆจึงแซงหน้าไปหมด
JINGLE BELLS, JINGLE BELLS,
JINGLE ALL THE WAY :grin:
จอมนางกระบี่เดี่ยว

จันทร์ ม.ค. 29, 2007 11:59 am

วันนี้อากาศเย็น เลยคิดถึง พระทรงบังเกิด โลกจงยินดี เข้ากั๊น เข้ากัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nano Lamp

จันทร์ ม.ค. 29, 2007 1:29 pm

เข้าไปที่
http://www.carols.org.uk/si1ent_night.htm
http://www.carols.org.uk/ba32-o-holy-night.htm
เพลงแรกเป็น Silent night เพลงสองเป็น holy night ครับ
gleenwag
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 13, 2020 1:10 pm

You can try check it here at https://www.xmaslyrics.com/. They have a lot of Christmas song lyrics.
ตอบกลับโพส