มันไม่จริงใช่ไหมครับมาดูข่าวนี้กันครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
claustrophobia

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 4:35 pm

"นอสตราดามุส" ทักโป๊ปใหม่ถูกลอบปลงพระชนม์

นายกอนซาโล อีเชเวอร์รี นักประพันธ์ชาวโคลอมเบีย เผยว่า ตามตำราคำทำนายทายทัก ของนอสตราดามุส นักปราชญ์แห่งศตวรรษที่ 16 บอกไว้ว่า พระประมุของค์ ใหม่ที่จะสืบทอดตำแหน่งต่อจากสมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่ 2 นั้น จะถูกลอบปลงพระชนม์ที่กรุงโรม ตอนกลางของประเทศอิตาลี และการสิ้นพระชนม์ของโป๊ปองค์ใหม่นี้จะเสมือน จุดประกายไฟให้ชาวมุสลิมบุกโจมตี โลกตะวันตก อันเป็นเหตุให้ศาสนจักรนิกายโรมันคาทอลิกต้องแตกออกเป็น 2 ฝ่าย ทั้งนี้ พระสันตะปาปาองค์หนึ่งจะประทับอยู่ที่เมืองอะวิญ็อง ประเทศฝรั่งเศส ซึ่งถือเป็นรากฐานเดิม รวมถึงการจัดพิธีพระศพของโป๊ปเมื่อศตวรรษที่ 14 มาแล้วหลายองค์ ขณะที่พระสันตะปาปาอีกองค์หนึ่งจะประทับที่อิตาลี

ส่วนสถานการณ์การเข้าเฝ้าเคารพพระศพของสมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่ 2 เมื่อวันพุธที่ 6 เม.ย.นั้น ประธานาธิบดี จอร์จ ดับเบิลยู. บุช แห่งสหรัฐฯ พร้อมนางลอรา บุช ผู้เป็นภริยา สตรีหมายเลข 1 นายจอร์จ บุช อดีตประธานาธิบดีผู้เป็นบิดา นายบิลล์ คลินตัน อดีตประธานาธิบดี และ ดร.คอนโดลีซซา ไรซ์ รัฐมนตรีต่างประเทศ เดินทางไปเคารพศพทันทีที่ถึงอิตาลี ด้วยการคุกเข่าที่แท่นม้านั่งนานร่วม 3 นาที จากนั้นก็เดินไปที่หน้าพระศพนิ่งเงียบเป็นการไว้อาลัยราว 2-3 วินาที ขณะเดียวกัน คลื่นมหาชนจากทั่วโลกที่ยังต่อแถวยาวหลายกิโลเมตรนานกว่า 15 ชม. ที่จัตุรัสมหาวิหารเซนต์ ปีเตอร์ ก็มีโอกาสเข้าไปเคารพพระศพอีกครั้งเป็นวันสุดท้ายช่วงเช้ามืด 04.20 น. ตามเวลาท้องถิ่นของวันพฤหัสฯ (7 เม.ย.) หลังก่อนหน้านี้ ตำรวจกันประชาชนไม่ให้ต่อแถวเมื่อช่วงค่ำ 23.00 น. ของวันพุธ (6 เม.ย.) เพื่อทำความสะอาด เป็นเหตุให้ชาวคาทอลิกอีกจำนวนมาก โดยเฉพาะชาวเมืองวาโดไวซ์ ประเทศโปแลนด์ มาตุภูมิของสมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่ 2 คร่ำครวญประท้วงด้วยความไม่พอใจ

ขณะเดียวกัน ประธานาธิบดี เฉิน สุ่ยเปียน ตัดสินใจร่วมเดินทางไปพร้อมกับ รัฐมนตรีต่างประเทศและ แกนนำทั้งโรมันคาทอลิกและมุสลิมในไต้หวัน เพื่อเข้าร่วมพิธีฝัง พระศพสมเด็จพระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่ 2 ตามคำเชิญจากสำนักวาติกัน ถือเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ยากสำหรับผู้นำไต้หวัน ที่จะได้รับอนุญาตเยือนยุโรป อย่างเป็นทางการ สร้างความไม่พอใจอย่างแรงต่อรัฐบาลจีน จึงประกาศจะไม่ส่งทูตเข้าร่วมพิธี นอก จากนี้ สื่อต่างชาติทั่วโลกเตรียมนำเสนอการถ่ายทอด สดพิธีฝังพระศพสมเด็จ พระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่ 2 ในกรุงโรม เพื่อให้ชาวโลกได้เห็นถึงความยิ่งใหญ่ครั้ง ประวัติศาสตร์.

http://www.thairath.co.th/thairath1/254 ... 8/str1.php
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 5:32 pm

เรา ไม่เชื่อ หมอดูครับ >:(

สิ่งใดจะเกิดก็สุดแท้แต่น้ำพระทัยพระเจ้า ::)
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 6:30 pm

สุดยอดเลยน้อง เพราะพี่ก็กำลังจะเข้ามาโพสเรื่องนี้เหมือนกันว่าคิดกันอย่างไรกับกระแสข่าวนี้เพราะนอสตราดามุสนี่ก็ถือได้ว่าพยากรณ์ได้ตรงในขั้นพอสมควรเหมือนกันนะครับเช่นเรื่อง การปฏิวัติฝรั่งเศษ หรือเรื่องฮิตเลอร์
ถามพี่ๆหน่อยละกันครับว่าคิดอย่างไร ส่วนผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง(ถ้าคนอื่นทำนายคงไม่เชื่อแต่ตานี่ทำนายมาน่าจะฟังบ้าง)
Ot@
~@

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 7:24 pm

Personally, I interested the astrology and fortune, (I know, I know! that we must trust god and I do trust him, and I also believe that our desity was directed & can be changed by him)

But for Nostradamus....I think some of his words are just coincident - -
I think หมอจอยwho reads Tarot card @ ท่าพระจันทร์ is even more accurate than that guy - -

Let me repeat myself again, in case if someone still curious -"-, I believe in god and our desiny can be derected by him - -
fizzy vippie

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 9:02 pm

อยากจะบอกว่าไม่เคยเชื่อ นอสตราดามุส หรือ หมอดู ไหนๆเลย
พี่เองเวลามีคนมาทักโน่นนี่ ก็จะรับฟัง แต่จะคอยสังเกตอยู่เสมอ
ในใจก็คิดซะว่า แล้วแต่น้ำพระทัยของพระ แล้วแต่ที่พระอยากจะให้เราเป็น
แล้วจนถึงทุกวันนี้ ไอ้ที่โดนทักๆไว้น่ะ ไม่เห็นว่ามันจะเป็นจริงขึ้นมาบ้างเลย

อีกอย่าง ... อยากให้น้องๆลองหาหนังสืออ่านดูนะ
ชื่อ จับโกหกนอสตราดามุส แปลโดย สรจักร (ที่เขียน ศพใต้เตียง น่ะ)
คือว่าคนเขียนที่เป็นฝรั่งน่ะ เค้าบอกว่าคนที่เอาบทกลอนของนอสตราดามุสมาแปลน่ะ
เป็นพวกที่พยายามจะโยงให้มันมีเนื้อหาตรงกับเรื่องร้ายๆในปัจจุบันให้มันดูน่ากลัว
แต่จริงๆแล้วมันเป็นบทกลอนที่อาจจะกล่าวถึงเหตุการณ์ในอดีตที่ผ่านมาแล้วต่างหาก
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 9:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
peach_peach

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 9:10 pm

อืม........ ทุกอย่างเกิดขึ้นได้ค่ะ แต่ไม่รู้ล่วงหน้าว่าอะไร
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 9:26 pm

อย่างที่หลายๆคนว่ามา ผมไม่ใส่ใจครับ
Buddy

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 11:43 pm

Maybe he did see the future.. But God can change what he saw... And our prayer can change that too.. :)
claustrophobia

เสาร์ เม.ย. 09, 2005 11:40 am

ขอให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้าเทอญอาเเมน.....
Ot@
~@

เสาร์ เม.ย. 09, 2005 11:47 am

Buddy เขียน: Maybe he did see the future.. But God can change what he saw... And our prayer can change that too.. :)
Diffinately agree with you krub P'Buddy ^_^
kati

เสาร์ เม.ย. 09, 2005 12:21 pm

ทุกอย่างล้วนเป็นไปตามพระผู้เป็นเจ้า
Holy

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2005 2:37 am

ลองอ่านคำเตือนนี้จากพระคัมภีร์ดูครับ

กท 1:6-10 คำเตือน
ข้าพเจ้าประหลาดใจที่ท่านทั้งหลายหันเหอย่างรวดเร็วจากพระบิดาผู้ทรงเรียกท่านด้วยพระหรรษทานของพระคริสตเจ้า ไปเชื่อข่าวดีอื่น อันที่จริงแล้ว ข่าวดีอื่นนั้นไม่มี แต่มีบางคนก่อความวุ่นวายในหมู่ท่านทั้งหลาย และประสงค์จะบิดเบือนข่าวดีของพระคริสตเจ้า แต่ถ้าเรา หรือทูตสวรรค์ประกาศข่าวดีขัดแย้งกับที่เราเคยประกาศแก่ท่าน ขอให้ผู้นั้นถูกสาปแช่งเถิด บัดนี้ ข้าพเจ้าขอพูดย้ำสิ่งที่ข้าพเจ้าเคยพูดไว้ก่อนอีกครั้งหนึ่งว่า ถ้าใครประกาศข่าวดีแก่ท่านขัดแย้งกับข่าวดีที่ท่านเคยรับไว้ ก็ขอให้ผู้นั้นถูกสาปแช่งเถิด บัดนี้ ข้าพเจ้ากำลังเอาใจมนุษย์หรือพระเจ้า ข้าพเจ้าพยายามเอาใจมนุษย์กระนั้นหรือ หากข้าพเจ้ายังเอาใจมนุษย์ ข้าพเจ้าก็คงไม่เป็นผู้รับใช้ของพระคริสตเจ้า

-----------------------------------------------------------------------------

เราคริสตชน ไม่ควรสนใจเรื่องทำนาย ดูดวง ดูอนาคต อะไร ที่มาจากคน หรือสิ่งที่ไม่ได้มาจากพระประสงค์ของพระเจ้านะครับ สิ่งที่นอสตราดามุสเขียนไม่ใช่พระคัมภีร์ และเขาก็ไม่ใช่นักบุญ หรือผู้ศักดิ์สิทธิ์ที่เราจะสามารถแน่ใจได้ว่า สิ่งที่เขาเห็นและเขียนนั้นมาจากพระจิตเจ้าหรือมาจากจิตชนิดอื่น และเราก็ไม่อาจแน่ใจได้ว่าการตีความของตา กอนซาโล อีเชเวอร์รี อะไรนี่จะถูก ที่มาทำเป็นเผยคำทำนายในช่วงนี้ อันเป็นการชี้ชัดว่าทำไปเพราะอยากเกาะกระแสโปปสิ้นพระชนม์เพื่อความดังของตัวเองมากกว่า

ดังนั้นเราอย่าสนใจครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2005 2:42 am

ดีเลยครับอ่านความเห็นพี่ปอแล้วฉุกคิดได้ เพราะผมเป็นพวกหวั่นไหวง่ายกับคำทำนายน่ากลัวๆนี้อยู่ จริงด้วยครับที่เราไม่รู้เลยว่านิมิตที่เห็นมาจากจิตชนิดใด คำนี้กระชากใจผมได้มากเลยครับ
Claire de Lune

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2005 2:20 pm

น้ำพระทัยของพระต้องเหนือกว่าคำทำนายของนอสตราดามุสสิ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2005 4:28 pm

Holy เขียน: ลองอ่านคำเตือนนี้จากพระคัมภีร์ดูครับ

กท 1:6-10 คำเตือน
ข้าพเจ้าประหลาดใจที่ท่านทั้งหลายหันเหอย่างรวดเร็วจากพระบิดาผู้ทรงเรียกท่านด้วยพระหรรษทานของพระคริสตเจ้า ไปเชื่อข่าวดีอื่น อันที่จริงแล้ว ข่าวดีอื่นนั้นไม่มี แต่มีบางคนก่อความวุ่นวายในหมู่ท่านทั้งหลาย และประสงค์จะบิดเบือนข่าวดีของพระคริสตเจ้า แต่ถ้าเรา หรือทูตสวรรค์ประกาศข่าวดีขัดแย้งกับที่เราเคยประกาศแก่ท่าน ขอให้ผู้นั้นถูกสาปแช่งเถิด บัดนี้ ข้าพเจ้าขอพูดย้ำสิ่งที่ข้าพเจ้าเคยพูดไว้ก่อนอีกครั้งหนึ่งว่า ถ้าใครประกาศข่าวดีแก่ท่านขัดแย้งกับข่าวดีที่ท่านเคยรับไว้ ก็ขอให้ผู้นั้นถูกสาปแช่งเถิด บัดนี้ ข้าพเจ้ากำลังเอาใจมนุษย์หรือพระเจ้า ข้าพเจ้าพยายามเอาใจมนุษย์กระนั้นหรือ หากข้าพเจ้ายังเอาใจมนุษย์ ข้าพเจ้าก็คงไม่เป็นผู้รับใช้ของพระคริสตเจ้า

-----------------------------------------------------------------------------

เราคริสตชน ไม่ควรสนใจเรื่องทำนาย ดูดวง ดูอนาคต อะไร ที่มาจากคน หรือสิ่งที่ไม่ได้มาจากพระประสงค์ของพระเจ้านะครับ สิ่งที่นอสตราดามุสเขียนไม่ใช่พระคัมภีร์ และเขาก็ไม่ใช่นักบุญ หรือผู้ศักดิ์สิทธิ์ที่เราจะสามารถแน่ใจได้ว่า สิ่งที่เขาเห็นและเขียนนั้นมาจากพระจิตเจ้าหรือมาจากจิตชนิดอื่น และเราก็ไม่อาจแน่ใจได้ว่าการตีความของตา กอนซาโล อีเชเวอร์รี อะไรนี่จะถูก ที่มาทำเป็นเผยคำทำนายในช่วงนี้ อันเป็นการชี้ชัดว่าทำไปเพราะอยากเกาะกระแสโปปสิ้นพระชนม์เพื่อความดังของตัวเองมากกว่า

ดังนั้นเราอย่าสนใจครับ
ขอบคุณครับ__/\__
minirosary

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2005 8:34 pm

พึ่งไม่ได้หรอกหมอดู หมอเดา คนทรงเจ้า ทรงผี ทั้งหลาย

อย่าง ตา นอสตราดามุสเนี้ย ก็เคยทำนายเกี่ยวกับเรื่องพระสันตะปาปา หลายๆเรื่อง แต่ก็ไม่แม่นเอาเลย เพราะเคยทำนายว่า ปี 1999-2000 นั้นพระสันตะปาปา จะสิ้นพระชนม์โดยการลอบสังหาร แล้วเกิดความแตกแยกแต่ก้ไม่แม่น (เอาแน่ไม่ได้) หรือจะสิ้นโลก

*วางใจในพระเจ้านะแน่นอนกว่า*
ตอบกลับโพส