เรื่องคาใจ ต้องการไขด่วน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ล็อคหัวข้อ
someone

อังคาร พ.ค. 29, 2007 6:39 am

ที่ผมพอจาทราบมา....

พระเจ้าสร้างทุกอย่าง

ดังนั้นพระเจ้าต้องสร้างจักรวาล

จักรวาลนี้มีอีกหลายระบบสุริยะ

คงมีหลายระบบสุริยะที่พัดทานาจนมีสิ่งมีชีวิดที่

มีวิวัดทานาการเท่าเทียมหรือมากกว่าคนบนโลกเหมือนกัน

คำถามคือ แล้วถ้าสิ่งชีวิดนั้นมันมีรูปร่างไม่เหมือนคนอ่ะ

อาจเหมือนมนุษต่างดาวในหนัง แล้วหยั่งงี้บนสวรรค์ก็

ไม่ได้มีแค่คนอ่ะดิ หรือว่าพวกที่นอกจากคนก็ไม่ได้ต่างไปจาก

สัตว์บนโลกใบนี้ พระคำภีไม่เคยมีบอก

หรือว่าสิ่งมีชีวิดนั้นจาเป็นคนเหมือนกัน

แล้วเค้าจามีพระผู้ไถ่ป่ะ งั้นพระเจ้าก็ไม่ได้มีพระบุตรองเดียว

พระคำภีก็ไม่มีบอก

มันทำให้ผมคิดเรื่องที่ไม่น่าจาคิดคือ ตกลงพระเจ้ามีจิงแน่นะ

จึงอยากให้ใครก็ได้โปรดบอก"ความจริง"ให้ผมทีเถอะ
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 29, 2007 9:14 am

จากประสบการณ์ที่เคยอ่านพระคัมภีร์ จากประสบการณ์โดยตรงที่พระเจ้า และบุคคลที่พระเจ้าทรงส่งมาให้ข้าพเจ้าได้รู้
จากประสบการณ์จากพระจิตเจ้า จากประสบการณ์ตั้งแต่เกิดจนปัจจุบัน

พระเจ้า ได้สร้างทุกสิ่ง  คือ สิ่งที่มองเห็นได้    และ มองเห็นไม่ได้  (มองเห็นได้ อาจจับต้องได้และไม่ได้ มองเห็นไม่ได้ ก็รับด้วยความรู้สึก)
สร้าง สิ่งที่ มีชีวิต  และ ไม่มีชีวิต  (สรรพสัตว์ ไม่ว่าน่าตาจะเป็นอย่างไร) <---- ดูตรงนี้ดีๆ และประโยคต่อไป
และคราสุดท้าย พระองค์สร้าง มนุษย์ ตามพระฉายา ของพระองค์
อะไรละ ที่เหมือน ฉายาของพระองค์ ....​<----  พระฉายาของพระองค์ในที่นี้ มีในพระเยซูคริสต์ 
ดังนั้น พระเยซูเหมือนใครกัน ก็มีรูปร่างเหมือนมนุษย์ ที่อยู่บนดาว Earth เนี่ยแหละ 

จากประสบการณ์ตรงนะครับ  ไม่มีพระเยซู หรือพระผู้ไถ่ ในดาวอื่น หรือ ในลักษณะ ไปไถ่ มนุษย์ต่างดาว!
มีแต่พระเยซู ที่มีลักษณะของพระเจ้า และมนุษย์ ที่ประจักษ์ หรือไขแสดง ต่อ ดาว Earth นี้แหละ

ส่วนเรื่องมนุษย์ต่างดาว ผมไม่ขอตัดสินนะ ว่าเป็นอะไร
แต่ในส่วนตัวผมเชื่อว่า ถ้าจะมี ก็เป็นสิ่งสร้างอีกชนิดหนึ่ง ที่ไม่ได้เรียกว่า มนุษย์ อาจเรียกว่าอย่างอื่น แต่อาจจะมีความสามารถคล้ายมนุษย์

ผมคิดว่า พระองค์สร้างทุกสิ่ง
และสร้างดาว Earth ให้เป็นสถานที่ แสดงความรัก ของพระเจ้าต่อสิ่งสร้าง
พระองค์และมนุษย์เรา กำลังแสดงละครฉากใหญ่ เป็นเวลา หลายๆ พันปี ซึ่งพระองค์ทรงเป็น "พระเอก" ในละครเรื่องนี้
ส่วน "นางเอก" ก็คือ เรามนุษย์นั่นเอง

อีกอย่างนะครับที่อยากจะบอกคือ "ซาตาน" ซึ่งมีความฉลาดมาก มากกว่าใครๆ ในโลกนี้
เว้นแต่ "พระปรีชาญาณ" เท่านั้น ที่ทำให้มนุษย์ ฉลาดมากขึ้น ฉลาดในเรื่องอันศักดิ์สิทธิ์
ซาตานนี้แหละ ที่จะทำให้ท่านไขว้เขว ให้ท่านสงสัย ให้ท่านตั้งคำถาม ให้ท่านระแวง และให้ท่านไม่วางใจ ในบทละครเรื่องนี้ (เรื่องมนุษย์กับพระเจ้า)
ซาตานพยายามให้เรา เสียเวลา และสงสัย ในละคร บทอื่น ซึ่งมี หรืออาจจะไม่มี ...

ท้ายที่สุด จงเชื่อ และวางใจ และรักในองค์พระเจ้า คำถามของท่าน
พระจิตเจ้า และพระปรีชาญาณ จะไขแสดงในใจของท่านเอง ว่า ความจริงเป็นเช่นไร
จากที่ผมได้เล่ามานี้ ก็มาจากประสบการณ์ตรงของผมเอง
อาจไม่ได้เป็นเช่นนี้ก็ได้ แต่นี่แหละคือสิ่งที่ผมได้รับมาจาก องค์พระจิตเจ้า เช่นกัน

ให้ท่านกลับไปวอนขอองค์พระจิต เถิด พระองค์จะชี้ทางให้ท่าน ในสิ่งที่เจ้าสงสัย
ในสิ่งที่เจ้ายังคลาบแคลง และท่านจะรู้เอง ... สิ่งที่คุณถาม ... ผมเคยสงสัยมาก่อนเช่นกัน... แต่บัดนี้ ผมไม่สงสัยอีกแล้ว เพราะเวลาสงสัย ไม่มี
มีแต่เวลา สนทนากับพระผู้สร้างของเรา เท่านั้นเอง

ขอบคุณพระจิตเจ้า หนึ่งในพระเจ้าหนึ่งเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ค. 29, 2007 11:27 am

ฟป 3:20
แต่บ้านเมืองของเรานั้นอยู่ในสวรรค์ เราเฝ้าคอยพระผู้ไถ่จากแดนนี้ คือพระเยซูคริสต์องค์พระผู้เป็นเจ้า  พระองค์จะทรงเปลี่ยนรูปร่างอันต่ำต้อยของเราให้เหมือนพระกายอันรุ่งโรจน์ของพระองค์ ด้วยพระฤทธานุภาพที่ทำให้พระองค์ทรงบังคับจักรวาลทั้งหมดให้อยู่ใต้อำนาจของพระองค์ได้

บทนี้ตอบคุณทุกอย่างแล้วครับ
1.พระเยซูคริสต์มีอำนาจเหนือทั้งจักรวาล
2.คนที่ไปสวรรค์จะมีรูปร่างเหมือนพระองค์ครับ จะมีรูปร่างยังไงมาก่อนไม่สำคัญ แต่สุดท้ายจะกลับไปเหมือนพระองค์ครับ

ดูสิ คุณสงสัยเรื่องที่พระคัมภีร์เขียนไว้ตั้ง2000ปีแล้ว ในโอกาสที่พระศาสนจักรประกาศปี"พระวาจา"นานตั้ง3ปี ขอให้เราหันไปอ่านพระคัมภีร์กันให้มากขึ้นนะครับ ถ้าเรามีเวลาทำเรื่องสาระน้อยต่างๆ เช่น อ่านนิยาย หรือดูหนังไซไฟ ขอแนะนำให้ใช้เวลานั้นอ่านพระคัมภีร์ให้จบสักรอบ และอ่านสม่ำเสมอทุกวันจะดีกว่านะครับ เพราะ

คส 2:3
ในองค์พระคริสตเจ้ามีพระปรีชาญาณและความรอบรู้ซ่อนอยู่เป็นขุมทรัพย์ล้ำค่า

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
someone

อังคาร พ.ค. 29, 2007 7:15 pm

ผมอีกครั้ง

ความจิงผมก็แทบไม่ได้อ่านพระคำภี

เพราะผมนั้นอยากเชื่อในพระเจ้า

แต่ตอนนี้ผมยังไม่มั่นใจ และไม่ได้ลองทำอาไรเลย

ความรู้ผมแสนน้อย แต่อยากเข้าใจ

จาได้ทำได้สนิดใจ ความสงสัยจาหายไปตลอดกาล

งั้น ไหนๆก็ ตั้งขึ้นมาแล้ว ก็จาถามไปให้หมดเลย

ทุกอย่างมีวิวัทนาการ มนุษมาจากลิง

โลกก็ไม่ได้เกิดขึ้นภายในไม่กี่วัน

มีอีกหลายอย่างที่วิทยาสาด (มีเหตุผล)

นั้นขัดแย้งกับเรื่องราวต่างๆในพระคำภี

หรือความหมายอาจไม่ตรงตัวและมากกว่านั้น

นั่นก็ยังเป็นสิ่งที่ผมยังสงสัย
Dis volentibus

อังคาร พ.ค. 29, 2007 7:33 pm

ทฤษฎีลิงมันโดนโต้ไปนานเเล้วค่า เพราะนักวิทยาศาสตร์ไม่สามารถหารอยเชื่อมระหว่างมนุษย์กับลิงได้เเล้ว

เเล้วก็เรื่องแกเเลกซี่ ดาวดวงอื่น จะมีอะไรหรือจะไม่มีอะไร จะเหมือนคนหรือไม่เหมือนคน
ขอไม่จำเป็นต้องรู้ดีกว่าค่ะ เเต่ถึงมีก็ไม่ได้รู้สึกเเปลกประหลาดอะไร
เพราะว่า ก็เขียนไว้ชัดเเล้ว ว่า พระเจ้าสร้าง โลกกกกกกกกกก ให้มนุษย์อยู่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ดังนั้น ถ้าเกิดพระองค์สร้างดาวอื่นๆ ให้สิ่งอื่นๆอยู่ ก็เป็นไปตามนําพระทัยของพระองค์เเหล่ะค่ะ

เเละพระเจ้า มีจริงเเน่นอนค่ะ :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ อังคาร พ.ค. 29, 2007 7:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 29, 2007 9:05 pm

ขอตอบนิดนึงค่ะ

คำว่า "วัน" ในประคัมภีร์ ไม่ได้แปลว่า 24 ชั่วโมงค่ะ
วันของพระเจ้าอาจจะไม่ได้เท่ากับวันของมนุษย์นะคะ 
1 วันของพระเจ้านั้น อาจจะเป็นหมื่น เป็นแสนปีก็ได้นี่คะ
พระเจ้าไม่ได้บอกว่า ทรงสร้างโลกใน 144 ชั่วโมงตามนาฬิกามนุษย์เสียหน่อย

แล้วก็นะคะ ทฤษฎีวิวัฒนาการ ในต่างประเทศตอนนี้ถือว่าเป็น "ทฤษฎี" เฉยๆค่ะ
ไม่ใช่ "ความเป็นจริงที่พิสูน์ได้" แม้แต่เจ้าตัวคนคิดเองก็ยังบอกเลยว่า นี่คือทฤษฎีซึ่งอาจจะถูกโต้แย้งได้ในอนาคต
มีแต่คนไทยค่ะที่ยังไม่แก้หลักสุตรการเรียนการสอน
สอนให้เด็กๆ เรียนรู้และเชื่อผิดๆ โดยไม่ได้สอนทฤษฎีอื่นๆเลย
อันนี้ต้องโทษกระทรวงศึกษาอ่ะ ที่คุณไม่ทราบก็ไม่แปลกค่ะ

สมมุติว่าคนวิวัฒนาการมาจากลิงจริง
แล้วทำไมโลกนี้ยังมีลิงละคะ
ถ้าคนมาจากลิง ป่านนี้ลิงก็ต้องกลายเป็นคนไปหมดแล้ว
ทำไมถึงยังไมลิงละคะ ?

หรือ ที่ดาร์วินบอกว่า ยีราฟเมื่อก่อนคอสั้น
ก็ไม่เคยมีหลักฐานอะไรเลย เป็นแค่การคาดเดาโดยไม่เคยมีการค้นพบกระดูกหรือฟอสซิลใดๆทั้งนั้นค่ะ
และไม่เคยมีการทดลองใดๆ ที่พิสูจน์ได้เลย

อีกอย่างนะคะ ถ้าพูดถึงเรื่องการผ่าเหล่า ที่นักนิยมทฤษฎีลิงได้ยกมาอ้าง
โดยการผสมข้ามพันธุ์ หรือฉายรังสีให้สัตว์มียีนส์ผิดปกติ เกิดเป็นพันธุ์ใหม่
จากการทดลองทั้งหมดพบว่า สัตว์ที่เกิดใหม่นั้นจะเป็นหมันค่ะ
ส่วนสัตว์ที่เกิดจากการผ่าเหล่าไม่เคยมีการพบสัตว์ที่แข็งแรงกว่าเดิมค่ะ มีแต่อ่อนแอและอายุสั้น
นอกจากนี้ เมื่อนำสัตว์ที่เผ่าเหล่ามาผสมกับสัตว์ปกติ ลูกมันจะค่อยๆ กลับเป็นปกติค่ะ
สัตว์ที่ผสมข้ามสายพันธุ์ไม่สามารถสืบลูกหลานได้ ดังนั้นการผสมข้ามพันธุ์ หรือ การฉายรังสีให้ผ่าเหล่า
แล้วเกิดเป็นพันธุ์ใหม่ที่แข็งแรงกว่าพันธุ์เดิม เป็นทฤษฎีที่ถูกโต้แย้งและตกไปนานแล้วค่ะ
สัตว์ที่ผสมพันธ์กันได้จะต้องเป็นสายพันธุ์เดียวกันเช่น สุนัขกับสุนัขป่า
สุนัขมีหลายพันธุ์สามารถผสมกันได้ก็จริง เอาหมาไทยไปผสมหมาฝรั่งอาจจะมีหน้าตาแปลกไป
แต่มันก็จะยังเป็นสุนัขอย่างเดิม ไม่มีวันกลายเป็นนกได้ค่ะ

ก่อนหน้านี้เคยมีการเชื่อว่า ซีลาคานธ์เป็นปลาโบราณที่เป็นบรรพบุรุษของสัตว์บก
แล้วต่อมาก็ค้นพบว่า ซีลาคานธ์ยังมีชีวิตอยู่จนถึงปัจุบัน
แล้วก็มีหน้าตาเหมือนเมื่อหลายล้านปีก่อนทุกประการ ไม่ได้วิวัฒนาการเป็นตัวอะไรเลยค่ะ
จนบัดนี้ ก็ยังหาตัวที่เป็นบรรษบุรุษของตัวอะไรไม่ได้สักอย่างเดียวค่ะ

อย่างเรื่องที่เชื่อว่าคนมาจากลิงก็เหมือนกัน  ถ้าคนมาจากลิงจริงโดยวิวัฒนาการมาหลายล้านปี
จะต้องมีการค้นพบกระดูกลิง กระดูกลิงที่คล้ายคนมากขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งกลายเป็นคนค่ะ
แต่นี่คือ ลิง กับ คน แล้วตัวเชื่อมตรงการตอนที่เกิดวิใฒนาการมันหายไปไหน
ไม่ใช่อยู่ดีๆ วันนี้เป็นลิง วันรุ่งขึ้นกลายเป็นคนได้นี่คะ
จนบัดนี้นักวิทยาศาสตร์ก็ยังหาบรรพบุรุษของมนุษย์ไม่ได้ค่ะ
ที่เราเรียนๆ กัน เป็นแค่ความพยายามที่จะอธิบายเท่านั้น
ไม่ใช่ความจริงแท้แน่นอนค่ะ ยังมีการค้นพบและโต้แย้งกันทุกวัน
ถ้าสนใจเรื่องคนกับลิง ลองเสิร์ชคำว่า "the missing link" ค่ะ
ก่อนหน้านี้เคยมีการค้นพบ The missing link ที่ว่า
บอกว่าเป็นกระดูกลิงที่วิวัฒนาการเป็นคน หรือ มนุษย์ปักกิ่ง
ประกาศกันใหญ่โต บรรจุลงในตำราเรียน
แล้วสุดท้าย ก็มาแอบถอดออกเงียบๆ เพราะพิสูจน์ไปมา
ปรากฎว่า มีการเอากระดูกคน กับ กระดูกลิงมาต่อกันค่ะ ไม่ใช่ของจริง
เป็นเรื่องแหกตาครั้งยิ่งใหญ่ในประวัติศาสตร์โลก
ตอนเด็กๆ เราก็เรียนนะเรื่องมนุษย์ปักกิ่ง
ไม่รู้ป่านนี้ถอดออกจากตำราเรียนไทยแล้วหรือยังนะคะ
เหมือนที่ว่า "คนไทยมาจากไหน" จนบัดนี้ก็ยังเถียงกันไม่จบค่ะ

อย่างถ้าเราบกอคนเมื่อ 10 ปีทีแล้วว่า
ดาวพลูโต ไม่ใช่ดาวเคราะห์ในระบบสุริยะจักรวาล
เราคงโดนหัวเราะเนอะ แต่ตอนนี้ก็เห็นแล้วนี่ว่ามันออกมายังไง
มันถูกถอดออกจากตำราเรียนเรียบร้อย
วิทยาศาสตร์มีการพิสูน์ โต้แย้งอยู่เรื่อยๆ ค่ะ
อะไรที่ค้นพบว่าไม่จริงก็ค่อยๆ ตกไปทีละเรื่อง
ดังนั้นอย่าเพิ่งปักใจเชื่ออะไร 100% นะคะ
KathaRoS

อังคาร พ.ค. 29, 2007 10:38 pm

เคยลองอ่านปฐมกาลอ่ะ ตอนสร้างโลกอ่ะ มันก็ค่อนข้างตรงกะหลักวิทยศาสตร์นะว่าอะไรเกิดขึ้นก่อนหลังเป็นขั้นเป็นตอน
เห็นม่ะว่าพระเจ้าสร้างทุกสิ่งด้วยมือของพระองค์เอง
มนุษย์เราก็อยากรู้ในสิ่งที่เกิดสมองตัวเองจะรับรู้ได้
แต่เราเข้าใจด้วยเดชะองค์พระจิตเจ้า ตอนเรียนวิทย์เราก็เคยมีข้อสงสัยเช่นนี้เหมือนกัน ตอนสอบมีข้อสอบโลกเกิดขึ้นได้อย่างไร
ก-ค ทฤษฏีบิ๊กแบงค์ ทฤษฏีนู้นนี้..ข้อ ง. พระเจ้าสร้างโลก เป็นคุณล่ะจะตอบข้อไหน ในหนังสือเขียนว่าทฤษฏีนั่นนี้
แต่ในความเชื่อเราเชื่อว่าพระเจ้าสร้างโลก เราคิดข้อนี้นานมากๆๆ เพราะถ้าเราไม่ตอบว่าพระเจ้าสร้างโลกมันก็ขัดความเชื่อตัวเอง
ถ้าไม่ตอบในคำตอบที่ถูกต้องก็เสียคะแนน แล้วเราก็ตอบ ง. พระเจ้าสร้างโลก ยอมเสียคะแนน แต่ไม่ขอโกหกความเชื่อตัวเอง
วิทยาศาสตร์ ศาสตร์ที่มนุษย์สร้างขึ้นไม่มีวันอธิบายเรื่องต่างๆเล่านี้ได้ ...
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 30, 2007 1:03 am

เรื่องทฤษฎีลิงจ๋อ  เชิญอ่านที่นี่ค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5980.0
ล็อคหัวข้อ