ไม่ใช่ทุกคนจะเป็นผู้นำได้ และเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องให้ความสำคัญด้วย

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Chay

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2007 6:47 pm

มีคนหนึ่งถามในเว็บไซด์เรื่องนี้ ก็เลยอยากจะคุยกับ "คนที่ให้ความสำคัญกับเรื่องตัวจริงของผู้นำ"
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่สำคัญเหมือนกันนะครับ เพราะว่าในมัทธิว ก็เน้นเรื่อง "ผู้เผยพระวจนะเท็จ" ไว้ด้วย แต่ผมรู้สึกขอบคุณกับพระคำที่พระองค์ได้อธิบายอย่างชัดเจนว่า "สังเกต" อย่างไร...
ในพระคำเขียนไว้ว่า "จงดูที่ผลของมัน"..
เราดูไม่ได้ว่าคนไหนพูดเก่ง จบสูง หน้าตาดี หรือแค่อัธยาศัยดี เพราะพระคำเขียนไว้ว่า "หมาป่า" ก็สามารถ "คลุม" ร่างกายให้เป็น "แกะ" ได้ แต่พระองค์ย้ำอย่างเดียวว่า มันไม่สามารถออกลูกเป็นอย่างอื่นได้ นอกจาก "ตัวจริง" ของมัน
ต้นไม้มีหลายกิ่ง มีผลหลายลูก แต่มันมาจากลำต้นเดียวกัน ถ้าต้นดีอย่างไงลูกก็ดี ถ้าลูกไม่ดีก็หมายความว่าต้นไม่ดี (ตามพระคำ)
หมายความว่าเรามองที่ต้นไม่ได้ แต่ต้องรอดูที่ผลเท่านั้น
ต้นก็หมายความว่า "คริสตจักร" หรือ "ผู้ที่จูงนำคริสตจักร" หรือ "ศิษยาภิบาล" นั่นเอง ใช่ครับ เรามองข้างนอกไม่ได้
แต่เราสามารถสังเกตจาก "ผล" ของเขา ไม่ใช่ใครอื่น ก็คือ "สมาชิกโบสถ์" นั่นแหละครับ และก็รวมตัวเราเองด้วย หากน้ำเลี้ยงที่ได้มาจากต้นนั้น ยังไม่สามารถทำให้เราได้พบกับ "สัจธรรมของพระเยซู" นั่นคือต้นไม่ดีแน่นอน สัจธรรมนั้นก็คือ คำว่า "เยซู" หมายความว่า ผู้ช่วยให้รอดจาก "บาป" เพราะฉะนั้น ถ้าผู้นำคนนั้นยังไม่สามารถอธิบายพระคำถึงเรื่องการ "ชำระบาป" ได้อย่างชัดเจน แต่สมาชิกยังรู้สึกว่ามี "บาป" อยู่ และต้องรีบสารภาพบาปทุกครั้ง บ้างก็อดอาหาร บ้างก็ร้องไห้ ฯลฯ เพราะในฮิบรู บทที่ 10 ข้อ 2 เขียนไว้ว่า "...ถ้าผู้นมัสการนั้นได้รับการชำระให้บริสุทธิ์ครั้งหนึ่งแล้ว เขาคงจะไม่รู้สึกว่ามีบาปอีกต่อไป แต่ถ้าผู้นำท่านนั้นยังไม่สามารถอธิบายจนถึงสมาชิกเข้าใจเรื่องไม่มีบาปอย่างชัดเจน แต่หลายคนแม้ว่าถูกสอนมามากมาย แต่ยังไม่กล้าที่จะยืนต่อหน้าพระเยซู แล้วพูดกับพระองค์ว่า "ข้าพระองค์คือผู้ชอบธรรม ข้าเป็นผู้ที่บริสุทธิ์พระเจ้าข้า" อันนี้น่าลองคิดดี ๆ นะครับ
เอาเป็นว่าผมเองก็เคยผิดหวังกับโบสถ์ กับผู้นำที่ไม่สามารถอธิบายเรื่องนี้ได้อย่างชัดเจน ได้แต่บอกว่า "จงพยายามต่อไป หมั่นอ่านพระคำเยอะ อย่าทำบาป ฯลฯ" ซึ่งทำให้ผมกลัวการมาของพระเยซูมาก ๆ แต่เมื่อผมได้ถูก "ผู้นำที่ถูกต้อง" ทำให้ผมกล้าได้จากจิตใจของพระองค์จริง ๆ
หวังว่าคงได้คุยกันอีกนะครับ
089-8028996
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2007 10:49 pm

ขอบคุณฮะ พี่เช ที่นานๆโผล่มาที เรื่องอื่นค่อยว่ากัน หึ หึ หึ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 3:19 am

ได้อ่านต่อไปถึงข้อที่ 26 ไหมครับ แล้วเข้าใจว่าอย่างไร

ฮบ 10:26
เมื่อได้รับความรู้อย่างดีถึงความจริงแล้ว ถ้าเรายังจงใจทำบาปอีก ก็จะไม่มีเครื่องบูชาชดเชยบาปใดช่วยได้อีกต่อไป  มีแต่การรอคอยที่น่ากลัวว่าจะต้องรับการตัดสินลงโทษ และไฟร้อนแรงที่จะเผาผลาญพวกกบฎให้สิ้นไป 

---คุณคิดว่าคนเราเมื่อได้รับการยกบาปจากพระเยซูแล้ว สามารถพลาดพลั้งทำบาปอีกได้ไหม และคุณกำลังจะบอกว่า ถ้าคนรับเชื่อ รับบัสติสมาแล้ว เกิดไปฆ่าคนตาย หรือไปทำชั่วต้องไม่สำนึกผิดหรือรู้สึกผิดหรือเปล่า คุณเข้าใจความหมายของฮีบรู10ข้อ2 อย่างถูกต้องแน่หรือ

การตีความตามตัวอักษร คุณจะหลงทางในจุดบอดของภาษา และมันจะกลายเป็นหินสะดุดให้คุณไปไม่ถึงสวรรค์ได้นะครับ หินสะดุดที่พระเจ้าวางไว้ในศิโยนน่ะ สะดุดทีล้มหัวฟาดเลยนะ เพราะคนสะดุดมักประมาท นึกว่าปลอดภัยแล้ว
Agape

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:55 pm

Chay เขียน: "ข้าพระองค์คือผู้ชอบธรรม ข้าเป็นผู้ที่บริสุทธิ์พระเจ้าข้า"
เหมือนคำพูดของพวกฟารีสีในพระคัมภีร์เลย...
sasuke
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 10:00 pm

"...เหล่าอัครสาวกของพระเยซูเจ้า ถกเถียงกันเรื่อง ใครในพวกเขาที่เป็นใหญ่ที่สุด..."

บทไหนเล่มไหนจำไม่ได้แล้วครับ... : xemo029 :
Holy

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 12:26 am

คุณ Chey ด้วยความที่ไฟแรงก้าวเข้ามาในส่วนของเรื่องระหว่างนิกาย ซึ่งเป็นเรื่องอีกระดับขั้นที่ละเอียดอ่อน และคุณควรมีความรู้ และความเข้าใจ ในคณะนิกายอื่น และคณะนิกายตัวเองมากกว่านี้ บางครั้งการโพสความรู้ที่เรียนมา แต่อาจไม่เคยมีประสบการณ์ที่ลึกซึ้ง เหมือนก๊อปแปะ แต่ไม่เข้าใจเท่าไหร่ อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิดพลาดคลาดเคลื่อนได้ ผมแนะนำ ให้คุณไล่อ่านกระทู้ต่างๆในศาลาธรรมให้มากกว่านี้ รวมทั้งกระทู้ในหน้าบทความด้วย เพื่อศึกษาให้เข้าใจมากขึ้นกว่านี้ก่อน

มิฉะนั้นบางครั้งหากผมพบหลักข้อเชื่อจากการตีความพระคัมภีร์แปลกๆ ซึ่งคุณมาโพสทิ้งแล้วไม่กลับมาสานต่อ ผมอาจต้องนำไปเก็บไว้ในที่เหมาะสมครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 1:07 pm

แตกต่างกันนะครับระหว่างการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับข้อความในพระคัมภีร์ กับ การชี้ชัดฟันธงตีความพระคัมภีร์ออกมา

อนึ่งเว้นบรรทัดด้วยก็ดีนะครับ อ่านยากจัง  ::017::
ตอบกลับโพส