คนที่ตายไปจะไปยังไฟชำระ สวรรค์ หรือ นรก ทันทีหรือไม่ หรือยังวนเวียนอยู่ในโลก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 2:18 pm

ผมสงสัยว่า เมื่อมนุษย์เสียชีวิตไปแล้ว วิญญาณของเขาจะไปยังไฟชำระ สวรรค์ หรือ นรก ทันทีเลยหรือไม่ หรือวิญญาณนั้นยังคงวนเวียนอยู่ในโลก โดยเฉพาะคนที่ตายแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวในอุบัติเหตุ เพราะเห็นบางคนบอกว่า เวลาคนตายเพราะอุบัติเหตุ วิญญาณของเขาจะยังอยู่ในที่เกิดเหตุ ต้องเชิญพระไปเชิญวิญญาณออกมาจากที่เกิดอุบัติเหตุ ขนาดครั้งหนึ่งมีเด็กนักเรียนคริสต์ประสบอุบัติเหตุทางถนนเสียชีวิต ยังมีคนเชิญคุณพ่อคาทอลิกให้ไปสวดเชิญวิญญาณเลย เพราะคนแถวนั้นบอกว่าเห็นวิญญาณของเด็กคนนั้นยังวนเวียนในที่เกิดเหตุ

แต่ตามความเชื่อของคริสตชน เราแต่ละคนจะมีเทวดารักษาตัวอยู่เป็นเพื่อนผู้ดูแลและนำทาง เมื่อแต่ละคนสิ้นชีวิตลง เทวดาจะพาวิญญาณไปรับการพิพากษาเพื่อไปยังจุดหมายปลายทางที่วิญญาณนั้นสมควรได้รับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 2:48 pm

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ เพราะถ้าตายแล้วจะไปยังไฟชำระ นรก สวรรค์เลยทันทีแล้วสิ่งที่เรียกว่า "ผี" นั่นมาจากไหน - -"
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 10:38 pm

แล้วแต่คน
TheOffspring
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 12:06 am

คนตายแล้วจะไปรวมกันอยู่ที่ที่เรียกว่า abaddon เพื่อรอวันพิพากษา...ใช่รึป่าวครับ    :huh:
~*Little`Child*~
~@

อังคาร ก.ค. 03, 2007 1:06 am

Holy เขียน: แล้วแต่คน

หมายความว่าไงคะ...??? 

แล้วแต่การกระทำของคนๆนั้นหรอคะ

แต่ถ้าไม่ไปเลยทันที...แล้วไปอยู่ไหนอ่า ???  ::007::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 1:36 am

ถ้าตามที่พี่คิด(เอาเอง)  ::009::

คงจะขึ้นอยู่กับ ณ เวลานั้น ๆ ก่อนตายเขานึกถึงใคร เรียกหาใครด้วย
และก่อนหน้านั้น..เทวดาเพื่อนของเราก็จริง  แต่ถ้าเราไม่เคยทำความรู้จักเพื่อนของเราคนนี้
เวลาเจอเพื่อนคนนี้  วิญญาณอาจจะไม่รู้จักเทวดาแปลกหน้า  เลยไม่ยอมตามไป
(..... เริ่มไหลไปตามน้ำแล้ว -_-" )

แต่คิดว่าเป็นแบบนั้นจริง ๆ  คือ มันอยู่ที่วิญญาณคนตายนั่นแหละ
ว่าจะยอมทิ้งตัวตน แล้วไปยังที่ ๆ เหมาะสมกับวิญญาณ คือ สวรรค์ นรก และ ไฟชำระ หรือไม่
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 5:37 pm

ขอภาวนาให้กับคริส เบนนัวต์ นักมวยปล้ำด้วยนะงับ
Holy

อังคาร ก.ค. 03, 2007 5:39 pm

TheOffspring เขียน: คนตายแล้วจะไปรวมกันอยู่ที่ที่เรียกว่า abaddon เพื่อรอวันพิพากษา...ใช่รึป่าวครับ    :huh:
ลก 16:19-31  
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 6:30 pm

งั้นคนที่ตายไปก่อนก็ไม่ต้องรับการพิพากษาใช่มั้ยครับ ขึ้นสวรรค์ไม่ก็ลงนรกไปเลยใช่ป่าว ??  :huh:
Holy

อังคาร ก.ค. 03, 2007 6:47 pm

1ธส 4:13-18  ผู้ตายและผู้มีชีวิตขณะที่องค์พระผู้เป็นเจ้าจะเสด็จมา
พี่น้องทั้งหลาย เราไม่อยากให้ท่านขาดความรู้ความเข้าใจถึงเรื่องผู้ล่วงหลับคือผู้ที่ตายไปแล้ว เพื่อท่านจะได้ไม่โศกเศร้าเหมือนคนอื่นที่ไม่มีความหวัง  เราเชื่อว่าพระเยซูเจ้าสิ้นพระชนม์และทรงกลับคืนพระชนมชีพ เราจึงเชื่อว่าพระเจ้าจะทรงนำบรรดาผู้หลับอยู่มากับพระองค์โดยทางพระเยซูเจ้าเช่นเดียวกัน  ตามพระวาจาขององค์พระผู้เป็นเจ้า เราขอบอกท่านว่า เราผู้ยังมีชีวิตและรออยู่จนถึงวันที่องค์พระผู้เป็นเจ้าเสด็จมา จะไม่ได้เปรียบบรรดาผู้ที่ล่วงหลับไปแล้ว เพราะองค์พระผู้เป็นเจ้าจะเสด็จลงมาจากสวรรค์ตามพระบัญชา เมื่อมีเสียงหัวหน้าฑูตสวรรค์และเสียงแตรของพระเจ้า บรรดาผู้ตายในพระคริสตเจ้าจะกลับคืนชีพก่อน  ต่อจากนั้น เราผู้ยังมีชีวิตอยู่ จะถูกรับขึ้นไปในกลุ่มเมฆพร้อมกับพวกเขา ไปพบองค์พระผู้เป็นเจ้าในท้องฟ้าเราจะได้อยู่กับองค์พระผู้เป็นเจ้าตลอดไป
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 6:47 pm

ยังไม่ถึงเวลานั้น
แต่จงมั่นใจในหนทางของพระเยซูเจ้า
Dis volentibus

อังคาร ก.ค. 03, 2007 7:08 pm

เคยถามมาเซอร์นะคะ พอทุกคนตายเเล้ว ก็ย่อมไปที่ไฟชำระ ซึ่งเป็นอย่างไร เราไม่รู้
มาเซอร์บอกว่า การที่เห็นวิญญาณของคนตายเเล้วยังวนเวียนอยู่ที่เดิม วิญญาณที่เราเห็นตรงนั้น ก็คือวิญญาณที่กำลังอยู่ในไฟชำระนั่นเเหล่ะค่ะ ซึ่งไฟชำระของเเต่ละคนไม่เหมือนกัน จึงไม่ใช่เรื่องเเปลกอะไร เเต่บางวิญญาณที่มาคอยหลอกหลอน
มาเซอร์ว่ามันคือจิตชั่ว ซึ่งก็เป็นพวกมารซาตานจำเเลงมานั่นเอง
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 7:19 pm

มีคนบอกว่าเคยเจอวิญญาณคนตายที่บ้านผู้หว่านมาขอส่วนบุญ ซึ่งต้องพักที่ชั้นสามถึงจะเจอ เป็นวิญญาณของสองยายหลาน มีคนเจอหลายคน(ไม่ได้เจอพร้อมกัน)

ที่อาคารเซนต์โทมัส ซ.นาคสุวรรณ ก็มีคนเจอวิญญาณ เพราะมีศพ(กระดูก)คนตายเก็บไว้ในตึก เขาบอกว่า เพราะเอาศพ(กระดูก)ของพวกเขามาเก็บไว้แบบนี้ วิญญาณของพวกเขาเลยยังวนเวียนอยู่
แบกะดิน

อังคาร ก.ค. 03, 2007 7:42 pm

พูดเรื่องอย่างงี้แล้ว กลัววว

อยู่คนเดียวด้วย 555

งั้นมาลองตายดูดีก่า จะได้รู้ว่าไปไหน...
Batholomew
~@

อังคาร ก.ค. 03, 2007 7:43 pm

แบกะดิน เขียน: งั้นมาลองตายดูดีก่า จะได้รู้ว่าไปไหน...
งั้นน้องลองก่อนเลย ::011::
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 7:47 pm

Batholomew เขียน:
แบกะดิน เขียน: งั้นมาลองตายดูดีก่า จะได้รู้ว่าไปไหน...
งั้นน้องลองก่อนเลย ::011::
ไม่ต้องลองเองหรอก ถามคนที่ตายก่อนก็ได้มั้ง ถ้าได้ไปบ้านผู้หว่าน ขอนอนชั้น 3 สิครับ
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 7:52 pm

ตั้งแต่เป็นคริสเตียนแล้ว
ไม่กลัวความตาย ไม่กลัวผีเลย
ยินดีเผชิญทุกเมื่อ... ::001::

อังคาร ก.ค. 03, 2007 9:14 pm

Andreas เขียน: มีคนบอกว่าเคยเจอวิญญาณคนตายที่บ้านผู้หว่านมาขอส่วนบุญ ซึ่งต้องพักที่ชั้นสามถึงจะเจอ เป็นวิญญาณของสองยายหลาน มีคนเจอหลายคน(ไม่ได้เจอพร้อมกัน)
เอ่อ...คือ เเล้วถ้าไปเฉยๆไม่เจอใช่ไหมคะพี่ขา....เเหง่ะ เเห่ะๆ คือต้องไปทุกอาทิตย์อ่ะค่ะ ::007::
ชั้นสามเสียด้วย...เหอ เหอ เหอ

ฝ่อออออออออ อย่างเเรงเลยค่ะ คราวนี้ จากใจจริง (เอานําเสกไปด้วยก็ได้ เหอๆ)
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ อังคาร ก.ค. 03, 2007 9:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 04, 2007 4:23 am

สวดให้เขาสิจ๊ะ
แบกะดิน

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 8:58 pm

Ecclesia เขียน:
Andreas เขียน: มีคนบอกว่าเคยเจอวิญญาณคนตายที่บ้านผู้หว่านมาขอส่วนบุญ ซึ่งต้องพักที่ชั้นสามถึงจะเจอ เป็นวิญญาณของสองยายหลาน มีคนเจอหลายคน(ไม่ได้เจอพร้อมกัน)
เอ่อ...คือ เเล้วถ้าไปเฉยๆไม่เจอใช่ไหมคะพี่ขา....เเหง่ะ เเห่ะๆ คือต้องไปทุกอาทิตย์อ่ะค่ะ ::007::

ฝ่อออออออออ อย่างเเรงเลยค่ะ คราวนี้ จากใจจริง (เอานําเสกไปด้วยก็ได้ เหอๆ)

เส็ดแน่ !  ระวังนะพี่เจน 

เจอแล้วเล่าสู่กันฟังด้วย 55
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 9:10 pm

ต้องค้างคืน หลังเที่ยงคืนไปแล้ว พวกเขาจะมา วิญญาณคนตายที่มาเป็นคนพุทธ ยังไม่มีใครทำพิธีส่งวิญญาณให้พวกเขา

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 9:47 pm

Andreas เขียน:

ต้องค้างคืน หลังเที่ยงคืนไปแล้ว พวกเขาจะมา วิญญาณคนตายที่มาเป็นคนพุทธ ยังไม่มีใครทำพิธีส่งวิญญาณให้พวกเขา
อ๋ออออออออออออออออ อ่อ
ขอบคุณค่ะ โล่งอกไป : xemo017 :
อันตน
~@

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 8:06 am

Andreas เขียน:
Ecclesia เขียน: เอ่อ...คือ เเล้วถ้าไปเฉยๆไม่เจอใช่ไหมคะพี่ขา....เเหง่ะ เเห่ะๆ คือต้องไปทุกอาทิตย์อ่ะค่ะ ::007::

ขอบคุณค่ะ โล่งอกไป : xemo017 :
: emo073 : ตกลงแม่คุณกลัวหรือไม่กลัวกันแน่เนี่ย
เออ แล้ววิญญาณคนพุทธเนี่ย ใครช่วยไปบอกวิญญาณบุญราศรีมรณสักขีคุณพ่อบุญเกิดให้มาแพร่ธรรมกับเขาไม่ได้เหรอ แบบเผื่อพี่แกจะกลับใจ ::012::
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 9:57 am

อันตน เขียน:
Andreas เขียน: ต้องค้างคืน หลังเที่ยงคืนไปแล้ว พวกเขาจะมา วิญญาณคนตายที่มาเป็นคนพุทธ ยังไม่มีใครทำพิธีส่งวิญญาณให้พวกเขา
: emo073 : ตกลงแม่คุณกลัวหรือไม่กลัวกันแน่เนี่ย
เออ แล้ววิญญาณคนพุทธเนี่ย ใครช่วยไปบอกวิญญาณบุญราศรีมรณสักขีคุณพ่อบุญเกิดให้มาแพร่ธรรมกับเขาไม่ได้เหรอ แบบเผื่อพี่แกจะกลับใจ ::012::
ไม่ทันแล้วพี่  ::010::
Ministry Of Men

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 10:08 am

ความคิดผมว่า น่าจะตายแล้วก็อยู่แดนไฟชำระ เพื่อดูว่าใครไปสวรรค์ ไปนรก ไม่น่าจะตรงดิ่งไปสวรรค์หรือนรกเลยนะ ^^ ว่ากันไป  :grin:

ไฟชำระในความคิดของผม มันดูแบบ หื้มม ลุกโชติด้วยเปลวไฟ อย่างกับบ่อลาวา ฮ่าๆ ๆ แต่เชื่อว่า คนที่ได้ไปสวรรค์ถึงจะตายแล้วยังไม่ดิ่งไปสวรรค์ก็คงไม่ต้องทรมานหรอกน๊า

อืม ส่วนเรื่องที่มีคนเห็นผีอะไรเงี้ย ผมคิดว่า มันต้องเป็นวิญญาณที่ไม่ดีเอามากๆเลยอ่ะ ไม่ก็เป็นดวงจิตที่ยังยึดถือ มีอาฆาต หรือ ยึดติดกับโลกเอามากๆ แบบว่านรกยังไม่ยอมไปเลย 555555555555555

ขำขำ นะ อิอิ แต่ก็คิดประมาณเนี้ยแหละ อิอิ
LsY

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 1:18 pm

ขอตอบคำถามตรงนี้นะครับ ตามหลักศาสนศาสตร์(พระคำภีร์) คนเราเมื่อตายนั้น วิญญาณจะถูกเก็บไว้ที่นึงก่อน ซึ่งยังไม่ใช่นรกครับ ลองอ่านในพระธรรมวิวรณ์ดูนะครับ เพื่อรอการพิภากษา โดยนรกนั้น จะแบ่งเป็น ชั้ั้นด้วยกัน ถ้าเราลองศึกษาดูนะครับ ในพระคำภีร์ภาษาเดิม คือภาษากรีก จะชัดมาก โดยชั้นที่ 1.สำหรับผู้ที่ไม่เชื่อในองค์พระเยซู จะถูกเก็บไว้ที่นี่เพื่อรอภาพิภากษา 2.สำหรับทูตสวรรค์ที่กบฎต่อพระเจ้า 3.สำหรับคนพิเศษ คือ ลูซิเฟอ คือขังเดี่ยวครับ และอันที่ 4.อันนี้เรียกว่านรกนิรันด์(Gehena) อันนี้แหละครับที่เรียกว่ายึงไฟกำมะถัน นรกอันสุดท้ายเป้นนกชั่วกัปชั่วกัล
          ถ้าผู้เชื่อในองค์พระเยซูคริสต์ถ้าตายแล้วถามว่าไปไหนตอบก็คือจะถูกเก็บไว้ที่นึ่งครับ รอวันที่ได้รับบำเหน็จ ส่วน ผี ที่เรารู้นั้นถ้าตามหลักการพระคำภีร์ก็คือลูกน้องของลูซิเฟอ หรือตัวลูซิเฟอเองอะครับ เดี๋ยวเรื่องนรกนี่ผมขอกลับไปหาข้อมูลมาอีกทีนะครับ พอดีสัมนานานแล้วลืมอะครับ

ป.ล.อยากหนุนใจให้พี่น้องศึกษาพระคำภีร์ หรืออ่านพระคัมภีร์เยอะๆนะครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 8:04 pm

LsY เขียน: ขอตอบคำถามตรงนี้นะครับ ตามหลักศาสนศาสตร์(พระคำภีร์) คนเราเมื่อตายนั้น วิญญาณจะถูกเก็บไว้ที่นึงก่อน ซึ่งยังไม่ใช่นรกครับ ลองอ่านในพระธรรมวิวรณ์ดูนะครับ เพื่อรอการพิภากษา โดยนรกนั้น จะแบ่งเป็น ชั้ั้นด้วยกัน ถ้าเราลองศึกษาดูนะครับ ในพระคำภีร์ภาษาเดิม คือภาษากรีก จะชัดมาก โดยชั้นที่ 1.สำหรับผู้ที่ไม่เชื่อในองค์พระเยซู จะถูกเก็บไว้ที่นี่เพื่อรอภาพิภากษา 2.สำหรับทูตสวรรค์ที่กบฎต่อพระเจ้า 3.สำหรับคนพิเศษ คือ ลูซิเฟอ คือขังเดี่ยวครับ และอันที่ 4.อันนี้เรียกว่านรกนิรันด์(Gehena) อันนี้แหละครับที่เรียกว่ายึงไฟกำมะถัน นรกอันสุดท้ายเป้นนกชั่วกัปชั่วกัล
          ถ้าผู้เชื่อในองค์พระเยซูคริสต์ถ้าตายแล้วถามว่าไปไหนตอบก็คือจะถูกเก็บไว้ที่นึ่งครับ รอวันที่ได้รับบำเหน็จ ส่วน ผี ที่เรารู้นั้นถ้าตามหลักการพระคำภีร์ก็คือลูกน้องของลูซิเฟอ หรือตัวลูซิเฟอเองอะครับ เดี๋ยวเรื่องนรกนี่ผมขอกลับไปหาข้อมูลมาอีกทีนะครับ พอดีสัมนานานแล้วลืมอะครับ

ป.ล.อยากหนุนใจให้พี่น้องศึกษาพระคำภีร์ หรืออ่านพระคัมภีร์เยอะๆนะครับ
มีด้วยหรอครับ :huh:
Ministry Of Men

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 10:31 pm

LsY เขียน: ขอตอบคำถามตรงนี้นะครับ ตามหลักศาสนศาสตร์(พระคำภีร์) คนเราเมื่อตายนั้น วิญญาณจะถูกเก็บไว้ที่นึงก่อน ซึ่งยังไม่ใช่นรกครับ ลองอ่านในพระธรรมวิวรณ์ดูนะครับ เพื่อรอการพิภากษา โดยนรกนั้น จะแบ่งเป็น ชั้ั้นด้วยกัน ถ้าเราลองศึกษาดูนะครับ ในพระคำภีร์ภาษาเดิม คือภาษากรีก จะชัดมาก โดยชั้นที่ 1.สำหรับผู้ที่ไม่เชื่อในองค์พระเยซู จะถูกเก็บไว้ที่นี่เพื่อรอภาพิภากษา 2.สำหรับทูตสวรรค์ที่กบฎต่อพระเจ้า 3.สำหรับคนพิเศษ คือ ลูซิเฟอ คือขังเดี่ยวครับ และอันที่ 4.อันนี้เรียกว่านรกนิรันด์(Gehena) อันนี้แหละครับที่เรียกว่ายึงไฟกำมะถัน นรกอันสุดท้ายเป้นนกชั่วกัปชั่วกัล

พระธรรมวิวรณ์

ยังไงช่วยบอกที่มาที่ไปหน่อยนะค๊าบบ อย่ากล่าวลอยๆ  :huh:
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 10:56 pm

ตามพระคัมภีร์เอง ก็ได้ระบุว่า

นักบุญ/ธรรมมิกชน หลายคนได้ขึ้นสวรรค์แล้วครับ

-เอโนค ในปฐมกาล

-ประกาศกเอลียาห์/โมเสส ทั้งราชรถไฟก็ดี / พระเยซูสำแดงพระวรกาย ที่ภูเขาทาบอร์

/การพูดถึง การยื้อแย่งโมเสส ระหว่างอัครเทวดามิคาเอลกับปีศาจ ในยูดา

-อนึ่ง ใน พระวรสาร(กิตติคุณทั้ง4) ก็ได้กล่าวว่า ธรรมมิกชนทั้งหลาย ที่ได้หลับ ก็ได้เป้นขึ้นมาแล้วครับ ::012::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ก.ค. 07, 2007 11:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
*~glossolalia~*

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 11:01 pm

Batholomew เขียน:
อันตน เขียน:
Ecclesia เขียน: อ๋ออออออออออออออออ อ่อ
ไม่ทันแล้วพี่  ::010::
โห เเล้วเราจาไปเข้าเงียบด้วยอ่ะ กลัวผีจัง เเล้วทำยังงัยเราถึงจาไม่เจออ่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย *~glossolalia~* เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 11:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส