เคยผจญกับจิตชั่วร้ายมั่งไหมครับทำยังไงถึงชนะมันได้ครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
claustrophobia

พุธ เม.ย. 13, 2005 1:51 pm

จิตชั่วของผมมันเเรงมากครับตอนนี้ผมเเย่มากเลย สวดประคำก็ทุกวันเลยคับ
จิตจะชั่วเเต่ไม่เคยเเสดงออกมานะคับเก็บไว้อยู่ในจิตใจไม่ปลดปล่อย
ถ้าปล่อยมาผมว่าผมเเย่เเน่ๆเพื่อนๆเคยผจญมันไหมคับทำยังไงถึงจะชนะมันได้
ขอบคุณคับ :'(
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 13, 2005 1:57 pm

เรา ต้องสู้ ครับ

แต่ต้องสำนึกว่า แค่ เรา สู้มันไม่ได้

ต้องร่วมกับ พลังของพระเจ้า
สู้มัน
:)
Ot@
~@

พุธ เม.ย. 13, 2005 3:57 pm

ของผมเป็นปีศาจเป็นตัวเลยครับ

แต่ก็ผ่านพ้นการผจญมาได้เนื่องจากการที่พี่ปอช่วยและสวดมนต์ครับ

ต้องนึกเสมอว่า เรากระทำทุกอย่างเพื่อพระเจ้า ขอให้วางใจ ถ้าเราทำดี ก็ไม่มีสิ่งร้ายใดๆจะทำร้ายเราได้ ;)
Buddy-lazy to log in

พุธ เม.ย. 13, 2005 11:04 pm

Well, sometimes you release it, you'll find it better than keep it. You'll find it .. Oh.. there's nothing!! :) It's good you know what it is.. So, my suggestion is to release it but .. release it in the presense of God not by yourself.. Just talk to Him frankly about it.. Tell Him that you just think this way and you don't want to think like this... Present to God who you are .. the real you....

Do you know how to pray in the Ignatian way? Spiritual exercise? There are many parts in the gospel that talks about Jesus driving demons.. Imagine yourself that one in that situation. ... In fact, the gospel has to be prescribed by a spiritual director.. But I think it's OK if you can find it on your own or consult someone about it.. This works for me.. but I found that Jesus drove the demon out usually from women.. :P I'm not sure when he drove out from men.. For men, he cured the blind, the lepers .. but not driving the demon... If you're sure it's really the demon, and if you're interested in Ignatian prayer, maybe you need to imagine yourself that woman in the gospel and pray... :)
Buddy-again

พุธ เม.ย. 13, 2005 11:09 pm

Oh.. I just recognized that Jesus did drive the demons out of a man.... But the difference is that man told Jesus to go away but you are asking Jesus to help you... Remember in the gospel that Jesus drove the demons to the pigs or something.. I'm not sure.. It's not that matched but you could try if you want to... :)
Batholomew
~@

เสาร์ เม.ย. 16, 2005 11:56 pm

สวดครับ ต้องสวดมาก ๆ เพื่อวิงวอนพระองค์ให้ความเชื่อของเราเข้มแข็งขึ้นครับ
Cho

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 7:42 pm

ผมเคยหวาดกลัวน่ะครับ กลัวต่อบาปที่ทำไป แต่ก็สวดภาวนาด้วยความไว้วางใจในความรัก ความเมตตาของพระ ก็รู้สึกอบอุ่นและปลอดภัยขึ้นมาทันทีเลยครับ :)
Claire de Lune

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 10:55 pm

เด๋วเราช่วยสวดให้นะวิน
I Love Jesus

อังคาร เม.ย. 19, 2005 4:13 pm

สวด สวด สวด สวด สวด สวด สวด สวด ครับ
I.L.J.
kyrie
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 03, 2005 6:17 pm

สวด ภาวนามากๆๆๆๆๆนะคะ ถ้ารุนแรงก็วิ่งไปคุกเข่าต่อหน้ากางเขนแล้วขอความช่วยเหลือจากพระเยซูเจ้าและแม่พระ นะคะ แต่ถ้าไม่ไหวจริงดิฉันคิดว่าควรปรึกษาพระสงฆ์ นะคะ ดิฉันเคยอ่านเรื่องการต่อสู้กับการผจญในหนังสือความภักดีต่อพระคริสตเจ้าของนักบุญอัลฟอนโซ คณะมหาไถ่คะ สู้ๆๆนะคะพระเยซูเจ้ายืนเคียงข้างคุณ
ขอพระเยซูเจ้า และพระมารดามารีย์คุ้มครอง นะคะ
( ช่วยสวดให้ ) :D :D
Announcer

อังคาร พ.ค. 03, 2005 6:19 pm

ขนาดนั้นเชียวหรอ !! พยายามเข้าน่ะครับ ขอให้พระเจ้าคุ้มครองคุณน่ะครับ
fizzy vippie

พุธ พ.ค. 04, 2005 2:21 am

เจอบ่อยเลย ... เวลาเราโกรธคนไง ชัดเจนที่สุด
รู้สึกว่าอยากจะแก้เผ็ดไอ้คนที่ทำให้เราโมโหอย่างโน้นอย่างนี้

วิธีแก้ของพี่คือ หลบมานั่งเงียบๆ ... เข้าวัดได้ก็จะดี
และก็สวดขอพระ ... เริ่มจากสายประคำ ซักเส้นนึง
ถ้าไม่มีสายประคำก็นับนิ้วตัวเองไป หรือไม่ก็สวดบทไนก็ได้ที่คิดออก
พอสวดจบจะรู้สึกใจเย็นขึ้นมาเลย ... ความโกรธหายไป
เราจะรู้สึกแต่อยากจะสวดให้คนๆนั้นต่อ ให้พระยกโทษให้เราที่โกรธ

คิดซะว่าเราโดนทดลอง ... ถ้าเอาพระเป็นที่พึ่งเราจะผ่านมันมาได้
และเราก็จะรู้เองว่า ...มันไม่ได้ยากเลย ...
พระรอที่จะช่วยเหลือเราอยู่ตลอด เพียงแต่เราจะรู้สึกบ้างไหม
ว่ามีใครคอยอยู่ข้างๆเรา ... คอยช่วยชี้นำให้เราไปสู่สิ่งที่ดีๆน่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ พุธ พ.ค. 04, 2005 2:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
kendo

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 1:24 am

เรากำลังเจอศัตรูที่เหนือกว่าเราทุกอย่าง ลำพังตัวเราเองไม่สามารถต่อกรกับมันได้ มันจะจู่โจมเราไม่มีวันหยุด จนกว่างานมันจะสำเร็จคือ การได้วิญญาณของเรา ทางรอดคือต้องอาศัยพระบารมีของพระเยซูคริสต์ร่วมกับความตั้งใจของเรา พระองค์ตรัสว่า การเอาชนะปีศาจคือการภาวนาและพลีกรรม เดชะบุญที่เรายังมีผู้ช่วยที่ยิ่งใหญ่อีกคือ พระแม่มารีอาของเราซึ่งปีศาจเกลียดและกลัวมากเพราะวิญญาณจำนวนมากที่กำลังจะตกเป็นของมันอยู่แล้วกลับรอดในตอนสุดท้ายด้วยการช่วยเหลือของพระแม่ ไม่ต้องกลัวมันเพราะเรามีที่หลบภัย แต่ให้กลัวการปล่อยปละละเลยของตัวเรา
ตอบกลับโพส