ถ้าไม่คุมกำเนิด ประชากรจะล้นโลกหรือไม่

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 18, 2007 12:46 pm

ตามหลักคำสอนของพระศาสนจักรคาทอลิกนั้น ห้ามการคุมกำเนิดทุกวิธีที่ไม่เป็นไปตามธรรมชาติ ดังนั้น ในฐานะคริสตชนเราจึงอาจถูกถามจากผู้ที่ไม่ได้เป็นคาทอลิกว่า ถ้าหากไม่มีการคุมกำเนิด แล้วไม่กลัวว่าประชากรจะล้นโลกหรือ? ลองดูในบางประเทศที่ไม่ค่อยมีการคุมกำเนิด ประเทศเหล่านั้นล้วนมีประชากรจำนวนมากและมีฐานะยากจน ประชากรมีคุณภาพต่ำกว่ามาตรฐาน เช่น ประเทศอินเดีย ประเทศในละตินอเมริกา ประเทศในแอฟริกา

เราคิดว่าคำสอนของพระศาสนจักรที่ห้ามคุมกำเนิดนั้น สามารถนำไปปฏิบัติได้จริงเพียงใด เพราะผมก็เห็นหลาย ๆ ครอบครัวที่เป็นคาทอลิก ก็ทำหมัน สมัยนี้ถ้าไม่ทำหมันก็คงมีลูกครอบครัวละโหลไปแล้ว ซึ่งถ้าหากทุก ๆ ครอบครัวในโลกไม่มีการคุมกำเนิด ประชากรของโลกนี้จะมีมากกว่าเวลามากเพียงใด แล้วทรัพยากรธรรมชาติจะมีเพียงพอเพื่อสนองความต้องการของมนุษย์หรือไม่

คุณคิดอย่างไรกับข้ออ้างเหล่านี้ ในฐานะที่เป็นคริสตชน
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 18, 2007 12:55 pm

การสืบพงศ์พันธุ์ของมนุษย์ เป็นพระพรที่พระเจ้าอวยพรให้แก่ อดัมกับเอวา เป็นต้นมา

แต่การที่ชายหญิงทำการปฎิสนธิอย่างไม่เหมาะสม  (ทำไม่หยุดยั้ง/ขณะฐานะครอบครัวไม่พร้อม)
ผมมองว่า เป็นการกระทำที่ขาดความรับผิดชอบครับ

______

วิวรณ์เอง ได้กล่าวถึงในยุคสุดท้ายว่า

จะมีผู้คนเป็นอันมาก  เมามายกับ "เหล้าองุ่นแห่งความกำหนัด" ของหญิงแพศยา (บทที่14ข้อ8 /บทที่18ข้อ3)

พระเยซูเจ้าก็บอกเองด้วยว่า ผู้ที่ใจคิดล่วงประเวณีก็บาปแล้ว(มัทธิว5:28)

การกระทำยิ่งไม่ต้องพูดถึงครับ ::009::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ค. 18, 2007 1:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zaliaus

พุธ ก.ค. 18, 2007 12:58 pm

น่าคิด... แต่การทำหมันคงไม่เป็นบาปหรอกใช่มั้ยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Zaliaus เมื่อ พุธ ก.ค. 18, 2007 1:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

พุธ ก.ค. 18, 2007 1:10 pm

ถามว่าคำว่าฐานะยากจน คุณภาพประชากรต่ำกว่ามาตรฐาน เราเอาอะไรไปวัด บางทีทุนนิยมยัดเยียดความต่ำกว่ามาตรฐานให้เขานะ อย่างเช่นเกาหลีมักพูดถึงคนไทยว่า "ขี้เกียจ" ตามมุมมองของนักลงทุน ทั้งๆที่จริงๆถ้าอยู่กันแบบดั้งเดิม (ไม่ใช่ดักดาน) มันก็โอเคนะ ถ้าเขาต่ำกว่ามาตรฐานมันก็คุมอัตราการเกิดไปในตัวอยู่แล้ว เช่นเกิดมากับหมอตำแย รอดกับไม่รอดครึ่งๆอยู่แล้ว แล้วถ้าเขามั่วจนเกิดเอดส์แล้วไม่มีใครยัดเยียดความเป็นทุนนิยมล้างผลาญชี้ให้เห็นว่ามันเป็นเพราะไม่มีการควบคุม คุณต้องใช้ถุงยาง คุณต้องกินยาคุม ฯลฯ แต่ไม่ได้บอกว่าก็อย่าไปผสมพันธุ์กันให้มั่วสิ  (ทุนนิยมไม่ได้เลวร้ายเสมอไปถ้ามันไม่ถึงขั้นล้างผลาญ) ค่านิยมทางศาสนาก็ดี หลักการความเชือท้องถิ่นซึ่งกำกับพฤติกรรมคนในสังคมนั้นๆอยู่แล้วมันก็จะคุมความกระสันต์ผสมพันธุ์ของเขาไว้อีกต่อ แล้วถ้าทุนนิยมล้างผลาญไม่ไปเอาเปรียบเขาเพื่อจะขายยา เพื่อจะขายความทันสมัยได้มาตรฐาน ความได้ชื่อว่ามั่งคั่งร่ำรวย พลิกฟ้ามหาเศรษฐีอะไรเทือกนั้นแล้วละก็ ยังไงเสียพระก็จัดไว้อย่างพอเพียงอยู่แล้วละครับผมว่า นกบนฟ้าปลาในน้ำมันต้องคุมกำเนิดเหรอ พระเลี้ยงดูมันหมดไหม ถ้าแบ่งปันกันจริงๆพอครับ อดีตที่ผ่านมาเขาก็ไม่ได้คุมกำเนิดกัน ถามว่าแล้วเขาืสืบพันธุ์กันน้อยกว่าเราไหม เปล่านะ สังเกตุไหมว่าพวกยาโด๊ปยาเสริมสืบพันธุ์พวกนี้อาศัยสูตรโบราณกันเกือบทั้งนั้น ไอ้ที่วิจัยๆให้ปึ๋งปั๋งดึ๋งดั๋งอะไรนั่นมีไม่เท่าไหร่ แพงและเสี่ยง แสดงว่าเขาก็ทำการผัวเมียกันเท่าๆกับเราในปัจจุบัน เพียงแต่ว่าเขามีตัวควบคุมของเขาอยู่แล้ว วิทยาการที่ละเมิดพระเจ้าต่างหากละที่ทำให้ปัญหามันวุ่นวาย ดูเหมือนว่าคนพวกนั้นเป็นพวกด้อยมาตรฐาน ผมเคยดูหนังเรื่องแรบบิทดีเฟนซ์ พวกเด็กชาวอบอริจินถูกต้อนจากออกแม่ไปอยู่ในสถานเลี้ยงเด็กกำพร้าซิสเตอร์ตามนโยบายรัฐบาล ถามว่าเขากำพร้าหรือเขาถูกทำให้กำพร้า เขาด้อยโอกาสหรือเขาถูกทำให้ด้อยโอกาส ถ้าปล่อยเขาไปตามนั้นคุณคิดเหรอว่าเขาอบอริจินจะผสมพันธุ์กันจนล้นออสเตรเลีย ไม่หรอก มันมีการควบคุมกันอยู่แล้วโดยธรรมชาติ พระทรงพระปรีชาญาณนะครับ

ไม่รู้สิ ถ้าเรารู้ยึดพระบัญญัติของพระเป็นเจ้าจริงๆปัญหาแย่งชิงทรัพยากรก็ดี ปัญหาคนล้นโลกก็ดีไม่เกิดหรอก
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ค. 18, 2007 1:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zaliaus

พุธ ก.ค. 18, 2007 1:17 pm

ตกลงว่าทำหมันบาปมั้ยครับ

...ผมว่ามันแล้วแต่บริบทนะ
อันตน
~@

พุธ ก.ค. 18, 2007 1:25 pm

Zaliaus เขียน: ตกลงว่าทำหมันบาปมั้ยครับ

...ผมว่ามันแล้วแต่บริบทนะ
บริบทไหนละครับ
บาปนะ ถ้าไม่อยากให้เด็กเกิดก็อย่าทำอะไรกันเลย ถ้ากลัวว่าภรรยามีโรคประจำตัวเกิดทำการผัวเมียแล้วท้องเด็กจะอันตรายฉะนั้นจะต้องทำหมัน ก็แสดงว่าคุณรักจริงหวังฟัน ไม่ได้รักจริงหวังสร้างครอบครัว ก็เท่ากับกับรักความสนุกในการผัวเมียจนอาจจะเลยความรับผิดชอบในจุดประสงค์แท้ของการผัวเมีย เซ็กส์กับความรักที่แพร่หลายในอินเตอร์เนตบางทีมันเป็นความคิดเห็นของคนไม่มีพระนะครับ ทั้งจากฝรั่งและจากเอเซียเอง กรณีภรรยาไม่สมบูรณ์มีท้องแล้วอันตราย ถ้าคุณรักเขาจนกระทั่งว่าไม่อยากให้เขาอันตราย หรือคุณกลัวว่าจะโดนหมอถามว่าจะเลือกเอาแม่ไว้หรือลูกไว้ ก็อย่าไปทำมันสิ เรื่องการผัวเมีย หรือถ้าอดไม่ไหวก็นับวันดูให้มั่นเหมาะอย่าให้พลาดสิ แต่ถ้าจะทำหมันเพื่อว่าจะได้กระทำกันอย่างปลอดภัยไร้กังวลละก็ ระวังจะตกหลุมปีศาจน่อ
Holy
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 18, 2007 1:52 pm

บรรดาประเทศมุสลิมก้ไม่ทำหมันกันนะครับ ก้ไม่เห็นจะจนอะไรกัน
อันตน
~@

พุธ ก.ค. 18, 2007 1:56 pm

Holy เขียน: บรรดาประเทศมุสลิมก้ไม่ทำหมันกันนะครับ ก้ไม่เห็นจะจนอะไรกัน
เล่าต่อนิดหนึ่ง มีอิสลามที่ใกล้ชิดกันคนหนึ่ง(แต่ไม่ใช่คนที่บ้าน)บอกว่าอยากคุมกำเนิดต้องคุมกำหนัดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ค. 18, 2007 3:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ ก.ค. 18, 2007 2:09 pm

ผมเห็นว่าทุกอย่างเป็นพระพรของพระองค์ครับ ดังนั้นการคุมกำเนิดถือว่าบาปครับ

แต่ผมเองไม่ค่อยกังวลอย่างพี่คิดนะครับ เพราะผมรู้สึกว่าเป็นพระพรของพระองค์แล้ว ไม่ว่าเกิดอะไรขึ้นครับ
saroonram

พุธ ก.ค. 18, 2007 3:35 pm

ห้ามคุมกำเนิดปล่อยเลยครับเพราะจะทำให้ขาดจากพระพรครับ
surasak

พุธ ก.ค. 18, 2007 5:21 pm

คุมกำเนิดไม่บาปครับ ถ้า คุมแบบธรรมชาติ คือการนับวันเอา ก่อน 7 หลัง 7 แต่นับไม่เป็น อิอิ
ถ้าทำหมัน คิดว่าน่าจะบาป
ส่วนต่อไปถ้าไม่คุมการกำเนิดของประชากร อาจจะล้นโลกได้ครับ แต่ มนุษย์ ก็หาวิธีการดำรงอยู่ได้เองแหละ
เพราะ เรามีพระพร ของพระเจ้า
holy holy holy

พุธ ก.ค. 18, 2007 6:26 pm

ทำแท้งไม่ใช่หรือ บาป
Alphonse

พุธ ก.ค. 18, 2007 8:28 pm

เเออะไรมาวัดว่าไม่เจริญล่ะครับ ใช้ค่านิยมทางโลกหรือทางธรรมในการวัด
holy holy holy เขียน: ทำแท้งไม่ใช่หรือ บาป
ทำแท้งบาปในฐานการฆ่าชีวิต
คุมกำเนิดบาปในฐานขัดขวางราชกิจครับ
taiyo

พุธ ก.ค. 18, 2007 10:02 pm

surasak เขียน: คุมกำเนิดไม่บาปครับ ถ้า คุมแบบธรรมชาติ คือการนับวันเอา ก่อน 7 หลัง 7 แต่นับไม่เป็น อิอิ
ถ้านับเป็น บอกด้วยนะ จะได้รู้ไว้ประดับตัว เผื่อมีประโยชน์แก่ตัวเองและคนอื่นๆด้วย ::011:: ::011::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 18, 2007 10:14 pm

รี่ว่าไม่ล้นโลกหรอก พระเจ้ามีแผนการสำหรับมนุษย์อยู่แล้ว
ไม่เห็นต้องกลัวไรเลยยย
Matthew
Arch Guardian
Arch Guardian

พุธ ก.ค. 18, 2007 11:10 pm

ไม่ล้นโลก หรอกครับ แต่ว่าจะมีปัญญาเลี้ยงมั้ยนั่นอีกเรื่อง

จริงๆแล้วเรื่องการทำหมั้นผมอยากให้มีการพิจารณาอีกสักครั้งนะครับ คนบ้านรวย น่ะไม่เท่าไหร่หรอก แต่คนฐานะ กลางๆ หรือ คนจน นี่ซิ จะเลี้ยงไม่ไหวเอาน่า สงสารนะครับ  : xemo023 : ::008::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 18, 2007 11:25 pm

อันตน เขียน: เล่าต่อนิดหนึ่ง มีอิสลามที่ใกล้ชิดกันคนหนึ่ง(แต่ไม่ใช่คนที่บ้าน)บอกว่าอยากคุมกำเนิดต้องคุมกำหนัดครับ

เห็นด้วยค่ะ  ว่าพวกเรามองเรื่องเซ็กซ์ไปทางไหนกัน 
ถ้าด้านความสนุกสนาน แล้วไม่คุมกำเนิด  ล้นโลกอยู่แล้ว  ยิ่งคนมักมาก  ยิ่งไปกันใหญ่
แต่พระศาสนาจักรประกาศว่า เรามีเพศสัมพันธ์ เพื่อการสืบพงศ์พันธุ์ และเป็นการแสดงความรัก

ถ้าเราตัดความมัน ความสนุกสนาน ที่หลาย ๆ คนแสวงหาจากการมีเพศสัมพันธ์ออกไป

รับรองว่า..คนไม่ล้นโลกหรอกค่ะ  เรายังมีที่เหลืออีกเยอะเลย

แต่ทุกวันนี้ที่มันล้นน่ะ  เพราะมนุษย์มีเซ็กซ์เพราะความ เง.... และ ความกระส... ต่างหาก
ที่ผู้หญิง + เด็กวัยรุ่น ท้องกันโครม ๆ หักคอเด็ก ทำแท้ง  ทิ้งไว้ในถังขยะน่ะ 
คุณคิดว่าเด็กเหล่านั้น  มีเพศสัมพันธ์เพราะความรักกัน(แบบถูกต้อง)สักกี่คนค่ะ

ขอย้ำ.... ถ้ามีเพศสัมพันธ์ เพราะเพื่อการสืบพงศ์พันธุ์ และเป็นการแสดงความรัก (อย่างถูกต้องของคู่สมรส)
รับรองว่า คนไม่ล้นโลกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 8:08 am

taiyo เขียน:
surasak เขียน: คุมกำเนิดไม่บาปครับ ถ้า คุมแบบธรรมชาติ คือการนับวันเอา ก่อน 7 หลัง 7 แต่นับไม่เป็น อิอิ
ถ้านับเป็น บอกด้วยนะ จะได้รู้ไว้ประดับตัว เผื่อมีประโยชน์แก่ตัวเองและคนอื่นๆด้วย ::011:: ::011::
นับก่อน 7 หลัง 7 นับผิดนับถูกง่ายมาก เอาไว้ไปอบรมคู่แต่งงานเมื่อไหร่ค่อยถามผู้อบรมเอาแล้วกันนะครับ (ถ้าอบรมที่วัดอัสสัมนะ) อย่าเพิ่งรู้ตอนนี้เลย ถ้ายังไม่คิดแต่งก็อย่าเพิ่งคิดเรื่องพวกนี้เลย เชื่อเถอะครับ

หุหุ อุตส่าห์เลี่ยงไปใช้คำแบบบางเบาแล้วนะ แต่LLเล่นตรงๆจน อะจึ๋ย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 8:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 12:11 pm

บางทีไม่พูดตรง ๆ ก็เข้าใจยากนิค่ะ
ซัดกันตรง ๆ เนื้อ ๆ นี่แหละ  ชัดเจนดี  ::018::
เจษฎาบดินทร์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 12:38 pm

ถ้าทุกอย่างเป็นน้ำพระทัยของพระ ก็ปล่อยไป เพราะถ้าพระองค์เห็นสมควรแล้ว ใครจะห้ามได้หรือ แม้แต่คนทำหมันแล้ว โอกาสมี ก็ยังเป็นไปได้ ดูอย่างประเทศอาฟริกา สิครับ ก็มีปัญาเรื่องการเกิดมานานหลายสิบปี สุดท้าย ชนชาติของเค้าก็ไม่ได้ยิ่งใหญ่ เยอะแยะ เป็นมหาอำนาจ เพราะ เด็กที่เกิดมา ก็ตายเพราะโรคภัยไข้เจ็บ

อยากที่บอกกัน ว่า ที่ควรควบคุมคือ การกำหนัด มากกว่า เนอะ :wink:
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 12:55 pm

ไม่ล้นหรอก พระเจ้ามีวิธีจัดการกับมนุษย์ แหละ ซึ่งเกิดจากบาปของแผ่นดิน เช่นพวกโรค ภัยต่างๆ ลองเช็คไปศตวรรษก่อนๆ ตายด้วย
สงครามโลก โรคระบาด ปัจจุบัน ก็ล้างเผ่าพันธุ์กันเอง โรคระบาด ภัยพิบัติต่างๆ เป็นต้น :emotion_057:
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 8:09 pm

ในพระคัมภีร์พระเจ้าทรงอวยพรให้มนุษย์มีลูกหลานจนเต็มแผ่นดิน  ตอนนี้ยังไม่เต็มเลยครับ ยังมีที่ดินว่างอีกมากมาย
Florian

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 7:39 am

Andreas เขียน: ในพระคัมภีร์พระเจ้าทรงอวยพรให้มนุษย์มีลูกหลานจนเต็มแผ่นดิน  ตอนนี้ยังไม่เต็มเลยครับ ยังมีที่ดินว่างอีกมากมาย
นับเป็นผู้มองโลกในแง่ดีท่านหนึ่ง  ::014::  ::020::  ::001::
Zaliaus

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 11:34 am

ดี...เกินไปหรือเปล่า

ปล.นักวิทยาศาสตร์บอกว่า ถ้าคนทั้งโลกใช้ชีวิตแบบอเมริกันชน จะต้องมีโลก 6 ใบถึงจะเพียงพอ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 1:50 pm

นักวิทยาศาสตร์มันจะรู้ดีกว่าพระเจ้าได้ยังงัยจ๊ะ
ก็เห็นนักวิทยาศาสตร์ขยันทำวิจัยกันเหลือเกิน  แต่เปลี่ยนทฤษฎีกันได้ทุกปี

แต่ก่อนบอกว่าห้ามกินปลาหมึก  มีคอเรสเตอรอลสูง
เดี๋ยวนี้บอกกว่ากินได้แล้ว  มีโอเมก้า 3 ที่หักล้างคอเรสตอรอลในตัวมันเองได้

หึ หึ 
อันตน
~@

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 2:23 pm

~@Little lamb@~ เขียน: นักวิทยาศาสตร์มันจะรู้ดีกว่าพระเจ้าได้ยังงัยจ๊ะ
ก็เห็นนักวิทยาศาสตร์ขยันทำวิจัยกันเหลือเกิน  แต่เปลี่ยนทฤษฎีกันได้ทุกปี

แต่ก่อนบอกว่าห้ามกินปลาหมึก  มีคอเรสเตอรอลสูง
เดี๋ยวนี้บอกกว่ากินได้แล้ว  มีโอเมก้า 3 ที่หักล้างคอเรสตอรอลในตัวมันเองได้

หึ หึ 
เคยได้ยินเปล่า กินกุ้งก็มีคอเรสเตอรอลสูง ถ้าคิดจะกินให้กินทั้งเปลือก กินแล้วมันจะไปล้างคอเรสเตอรอล  ::007:: ตกลงเอาไงหว่า
นักวิทยาแสดดดดดเนี่ย บางทีมันไม่ได้มององค์รวมอย่างพระมองละมัง ผลวิจัยจึงออกมาคนละทีสองที ให้เราตื่นเต้นร้าวจายกันเป็นยกๆเหมือนดูมวยไทย
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 2:37 pm

ตอนนี้ก็เลย....มีอะไรก็กินไปเหอะ...ตายเหมือนกันหมด  เหอ เหอ
Joseph

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 6:43 pm

ทุกวันนี้คนแก่มีจำนวนมากขึ้น ส่วนเด็กมีจำนวนน้อยลง เนื้อจากอดีตครอบครัวหนึ่งมีลูกถึง 12 - 13 คน บางครอบครัวน้อยหน่อยก็มี 7 - 8 คน แต่ทุกวันนี้ครอบครัวหนึ่งมีลูกแค่ 2 คน ถ้ามากกว่านี้ก็เลี้ยงไม่ไหวกันแล้ว จะเห็นว่าสังคมมันเปลี่ยนไป คนทั่วๆ ไปเขาก็ควบคุมกันเองอยู่แล้ว

แต่ถ้าเราไม่ควบคุมพระเจ้าก็จะควบคุมเอง เพราะโลกนี้พระเจ้าเป็นคนสร้างดูอย่าไดโนเสาร์สิ พระเจ้าไม่ต้องการให้มันอยู่มันก็ไม่อยู่เพราะพระเจ้าเป็นผู้ควบคุม
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 7:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
holy holy holy

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 10:04 pm

อาดัมกับเอวาอยู่กับไดโนเสาร์ไหม
Zaliaus

เสาร์ ก.ค. 21, 2007 2:14 pm

Joseph เขียน: ทุกวันนี้คนแก่มีจำนวนมากขึ้น ส่วนเด็กมีจำนวนน้อยลง เนื้อจากอดีตครอบครัวหนึ่งมีลูกถึง 12 - 13 คน บางครอบครัวน้อยหน่อยก็มี 7 - 8 คน แต่ทุกวันนี้ครอบครัวหนึ่งมีลูกแค่ 2 คน ถ้ามากกว่านี้ก็เลี้ยงไม่ไหวกันแล้ว จะเห็นว่าสังคมมันเปลี่ยนไป คนทั่วๆ ไปเขาก็ควบคุมกันเองอยู่แล้ว

แต่ถ้าเราไม่ควบคุมพระเจ้าก็จะควบคุมเอง เพราะโลกนี้พระเจ้าเป็นคนสร้างดูอย่าไดโนเสาร์สิ พระเจ้าไม่ต้องการให้มันอยู่มันก็ไม่อยู่เพราะพระเจ้าเป็นผู้ควบคุม
เราต้องรีบควมคุมเองอ่ะ ก่อนที่ถึงมือพระเจ้า เพราะพระเจ้าชอบใช้วิธีการแบบแปลก(ในสายตาเรา) อย่างเช่น อาจจะมีน้ำท่วมโลก หรือไม่ก็โรคระบาดอย่างรุนแรง (วิธีของพระเจ้าแอบโหดนะผมว่า) เพราะฉาน้าน เราตกควบคุมกันเองก่อน เดี๋ยวพระเจ้าออกโรงแล้วเราจะ หนาวๆ ไป ตามๆ กัน อิอิ
ตอบกลับโพส