พี่ Buddy ครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ลูกา

จันทร์ ส.ค. 13, 2007 11:36 am

จาก Topic: สายประคำนำมาซึ่งความสุข 

ผมอยากได้สายจำพวก นั่นครับ ถ้าพี่ยังมีอยู่ พี่จะกรุณาให้ผมบ้างได้มั้ย ครับ
Buddy

พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2007 8:30 am

จะเอาอันไหนจ้ะ  เอาเส้นพระสันตปาปาหรือเอาอันไหน  บอกชื่อที่อยู่มาทาง IM ละกันนะจ้ะ  เดี๋ยวส่งไปให้
Buddy

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 6:48 am

อู๊ย .... อ่านผิด  ดีนะมีคนมาท้วง  อ่านเป็นมาขอสายประคำ  ::013::

สายจำพวกเขียวยังมีอยู่ค่ะ  แต่เป็นอันเก่านะคะ  อันใหม่ส่งไปเมืองไทยหมดแล้ว  เดี๋ยวส่งสีน้ำตาลไปให้ด้วยนะคะ

ขอชื่อที่อยู่นะคะ  ::001::
B-berrie

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 8:34 am

ลูกา เขียน: พี่ Buddy ครับ

จาก Topic: สายประคำนำมาซึ่งความสุข 

ผมอยากได้สายจำพวก นั่นครับ ถ้าพี่ยังมีอยู่ พี่จะกรุณาให้ผมบ้างได้มั้ย ครับ
Topic นี้อยู่ตรงไหนคะ อยากอ่านมั่งคะ

::017::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 8:42 am

B-berrie เขียน:

Topic นี้อยู่ตรงไหนคะ อยากอ่านมั่งคะ

::017::
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5917.0
holy holy holy

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 9:11 am

ของผมเองครับ  : emo056 :
B-berrie

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 12:04 pm

อ่านแล้ว ขอบคุณค่ะ

::004::
ลูกา

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 11:26 pm

พี่ Buddy ครับ ผมอยากได้ทุกอันเลยครับ  พี่คงไม่ว่าอะไรผมนะครับ

นายลูกา สิทธิลา
80/100 หอพักเจเจ 1  ซอยรามทาวเฮ้าว์ รามคำแหง 24 ถ.รามคำแหง หัวหมาก บางกะปิ กรุงเทพ 10240

ขอบพระคุณพี่ Buddy มากมาก ครับ
ลูกา

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 11:29 pm

ลืม
ถ้าได้เส้นพระสันตปาปา ด้วย จะขอบพระคุณพี่ มาก ครับ
ลูกา

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 11:38 pm

สวดประคำแม่พระมหาทุกข์ สวดยังไงคัรบ คือ มีตั้ง 7 ข้อ ปกติ จะสวด 5 ข้อ (ลงตัวพอดี)  แล้วอย่างนี้ ไม่ต้องสวดมาซ้ำเม็ดแรก หรือครับ 
Buddy

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 9:52 pm

holy holy holy เขียน: ของผมเองครับ  : emo056 :
ดีสิ  มีคนสนใจกระทู้เรา
ลูกา เขียน: พี่ Buddy ครับ ผมอยากได้ทุกอันเลยครับ  พี่คงไม่ว่าอะไรผมนะครับ

นายลูกา สิทธิลา
80/100 หอพักเจเจ 1  ซอยรามทาวเฮ้าว์ รามคำแหง 24 ถ.รามคำแหง หัวหมาก บางกะปิ กรุงเทพ 10240

ขอบพระคุณพี่ Buddy มากมาก ครับ
ได้จ้ะ  เดี๋ยวส่งให้นะคะ  อาจเป็นเดือนหน้านะ  เพราะเพื่อนพี่จะมาอเมริกา  จะฝากเค้าไป  รอไหวไหม 
ลูกา เขียน: ลืม
ถ้าได้เส้นพระสันตปาปา ด้วย จะขอบพระคุณพี่ มาก ครับ
ของพระสันตปาปาเป็นสายประคำนะ  ไม่ใช่สายจำพวกจ้ะ

สวดประคำแม่พระมหาทุกข์ สวดยังไงคัรบ คือ มีตั้ง 7 ข้อ ปกติ จะสวด 5 ข้อ (ลงตัวพอดี)  แล้วอย่างนี้ ไม่ต้องสวดมาซ้ำเม็ดแรก หรือครับ 
คือต้องเป็นสายประคำพิเศษนะคะ  หายากเหมือนกัน  อาจต้องร้อยเอง  พี่เองก็ไม่เคยสวดเหมือนกัน  สวดไม่เป็น  ลองถามคนอื่นดูนะจ้ะ
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 10:37 pm

สายจำพวกคืออะไรอะ มีกี่อย่าง แล้วแต่ละอย่างมันมีความหมายยังไงอะ
ลูกา

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 2:03 am

ข้อที่ 1  เดือนหน้าผมรอได้ครับ ขอบคุณครับ
ข้อที่ 2  สายประคำของพระสันตปาปา นั่นผมอยากได้มานานแล้ว ครับ (ผมไม่ได้หมายถึงสายจำพวกครับพี่) ถ้าพี่ Buddy จะสามารถให้ผมได้ ผมก็ขอบพระคุณพี่ Buddy มาก มาก ครับผม ซึ้งใจมากครับ
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 7:05 am

ข้อที่ 1   เดือนหน้าผมรอได้ครับ ขอบคุณครับ
ข้อที่ 2   สายประคำของพระสันตปาปา นั่นผมอยากได้มานานแล้ว ครับ (ผมไม่ได้หมายถึงสายจำพวกครับพี่) ถ้าพี่ Buddy จะสามารถให้ผมได้ ผมก็ขอบพระคุณพี่ Buddy มาก มาก ครับผม ซึ้งใจมากครับ
ได้ค่ะ  เดี๋ยวส่งให้  แต่รอนิดละกันนะคะ  ::001::

และก็ขอบคุณน้องมากๆนะคะ  ที่ถามเรื่องสายประคำมหาทุกข์  คือช่วงนี้มีคนพูดถึงสายประคำนี้กับพี่  น้องเป็นคนหนึ่งในนั้น  พี่ก็มาฉุกคิดว่า  เราน่าจะสวดนะ  บางทีอาจเป็นสัญญาณให้สวด  พี่ไม่มีสายประคำมหาทุกข์นะคะ  ก็ใช้สายอื่นแทนแล้วก็นับทดเอา  ปรากฎว่า  สวดแล้วดีมากเลย  อยากแนะนำน้องสวดนะ  และก็แนะนำทุกคนให้สวด  โดยเฉพาะใครที่รู้สึกว่า  เรารับน้ำพระทัยพระยากเหลือเกิน  หรือว่า รู้สึกเหนื่อย  หรือว่า  รู้สึกรักพระเยซูเจ้าหรือแม่พระน้อย  สวดแล้วรักขึ้นมากเลย  เหมือนกับเราได้ร่วมทุกข์กับคนที่เรารักน่ะค่ะ  มันทุกข์นะ  แต่ทำไมมันสุขไม่รู้  บอกไม่ถูกเลย .... คือตอนนี้ยังงงๆอยู่เลย  เพิ่งสวดเสร็จ  คือพี่มองหลายทีแล้วนะ  แต่ไม่เคยคิดจะสวด  เพราะรู้สึกว่า  แค่สวดสายประคำธรรมดาก็พอ  จะสวดอะไรกันมากมาย  แต่ตอนนี้นี่  เปลี่ยนคำพูดเลย  มันดีจริงๆ  บอกไม่ถูกเลย  (มันบอกไม่ถูกจริงๆ  พี่ไม่ได้ร้องไห้เลยนะ  แต่มันอิ่มแบบบอกไม่ถูกจริงๆ  ลองสวดนะคะ  หรืออย่างน้อยรำพึงตามในเวบก็ยังดี)

ลองดูในเวบนี้นะคะ  http://www.geocities.com/prakobkit/new3/07.html
แต่ที่จริงต้องสวดวันทามารีอา 7 บท  (คือเหมือนสายประคำธรรมดา  แต่ตรงเม็ดเล็ก  แทนที่จะเป็น 10 ก็เป็น 7 และข้อรำพึงเยอะขึ้นเป็น 7 ข้อ)

ขอบคุณน้องอีกครั้งนะคะ    ::001::

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 5:18 pm

ผมสวดไม่ค่อยมากเท่าไรครับ
ลูกา

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 12:49 am

.......แต่ที่จริงต้องสวดวันทามารีอา 7 บท  (คือเหมือนสายประคำธรรมดา  แต่ตรงเม็ดเล็ก  แทนที่จะเป็น 10 ก็เป็น 7 และข้อรำพึงเยอะขึ้นเป็น 7 ข้อ).......

นั่นคือ ข้อรำพึง ไม่จำเป็นต้องตรงเม็ดใหญ่ก็ได้ใช่ไหมครับ
ผมตั้งใจจะสวดหลายวันแล้วครับ แต่เห็นว่าเม็ดเล็กไม่ครับ10 เม็ด แล้วข้อรำพึงก็ไม่ตรงเม็ดใหญ่ ไม่ครบ 7 เม็ดด้วย  ผมกลัวว่าถ้าผมสวดไปแล้วจะผิดต่อแม่พระครับ
แต่ถ้าตามที่ พี่ Buddy บอกผมก็ตั้งใจเริ่มสวดครับ

.....................
ขอบคุณ คุณพี่ 3Holy (Holy Holy Holy)

ที่เข้ามาแลกเปลี่ยน ไม่เหงาครับ  หวังใจว่าคงได้สวดเป็นเพื่อนผม นะครับ
ช่วงนี้ฝนตกบ่อย คุณพี่ 3Holy อาจเป็นหวัดเหมือนผมได้ ดูแลสุขภาพและแม่พระดูแล นะครับ
Buddy

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 3:54 am

.......แต่ที่จริงต้องสวดวันทามารีอา 7 บท  (คือเหมือนสายประคำธรรมดา  แต่ตรงเม็ดเล็ก  แทนที่จะเป็น 10 ก็เป็น 7 และข้อรำพึงเยอะขึ้นเป็น 7 ข้อ).......

นั่นคือ ข้อรำพึง ไม่จำเป็นต้องตรงเม็ดใหญ่ก็ได้ใช่ไหมครับ
ผมตั้งใจจะสวดหลายวันแล้วครับ แต่เห็นว่าเม็ดเล็กไม่ครับ10 เม็ด แล้วข้อรำพึงก็ไม่ตรงเม็ดใหญ่ ไม่ครบ 7 เม็ดด้วย   ผมกลัวว่าถ้าผมสวดไปแล้วจะผิดต่อแม่พระครับ
แต่ถ้าตามที่ พี่ Buddy บอกผมก็ตั้งใจเริ่มสวดครับ

.....................
ขอบคุณ คุณพี่ 3Holy (Holy Holy Holy)

ที่เข้ามาแลกเปลี่ยน ไม่เหงาครับ  หวังใจว่าคงได้สวดเป็นเพื่อนผม นะครับ
ช่วงนี้ฝนตกบ่อย คุณพี่ 3Holy อาจเป็นหวัดเหมือนผมได้ ดูแลสุขภาพและแม่พระดูแล นะครับ
ก็ถ้าไม่มีสายเฉพาะก็คงให้ตรงไม่ได้อ่ะจ้ะ สรุปคือ ทำยังไงก็ได้ให้สวดวันทามารีอา 7 ครั้ง  ตรงเม็ดใหญ่ก็เป็นข้อรำพึงก็สวดข้าแต่พระบิดา  สิริพึงมี  เหมือนสายประคำทั่วไป  และก็รำพึงให้ครบ 7 ข้อ

ปล. holy holy holy เค้ายังเป็นเด็กชายอยู่เลยนะคะ  ::001::  (ไปเรียกเค้าพี่  ::010::)
MarioAntonio
~@

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 10:57 am

ก็ถ้าไม่มีสายเฉพาะก็คงให้ตรงไม่ได้อ่ะจ้ะ สรุปคือ ทำยังไงก็ได้ให้สวดวันทามารีอา 7 ครั้ง  ตรงเม็ดใหญ่ก็เป็นข้อรำพึงก็สวดข้าแต่พระบิดา  สิริพึงมี  เหมือนสายประคำทั่วไป  และก็รำพึงให้ครบ 7 ข้อ

ถ้ากำหนดว่าสวด 7 บทของสายประคำสวดอย่างไง ก็ลองเอาสีแต้มเม็ดที่ 7 หรือไม่ก็ เอาเหรียญรูปพระมาติดคั่นไว้เม็ดที่ 7 สิ รับลองสวดไม่พลาด 
ลูกา

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 11:44 pm

พี่ Buddy  พี่ Antonio  ครับ

ผมพยายามทำตามแล้ว แต่ที่ พี่ Antonio แนะนำ ผมไม่เข้าใจครับ  ผมงง  พี่จะกรุณาอธิบายให้มากกว่านี้ได้มั้ยครับ 
ผมไปนับเม็ด ยังไง ก็ไม่ครบ น่ะครับ

ปล. พี่ Buddy รู้ได้ไงครับ ว่า 3Holy เป็นเด็กชายครับผม (วันนี้ผมโดนฝนเป็นหวัดอีกแล้วครับ )
langfanvhin

อังคาร ส.ค. 21, 2007 3:19 am

อยากได้ ด้วยจังครับ
มีหลายชุดไหมครับ
555
Buddy

อังคาร ส.ค. 21, 2007 8:28 am

ลูกา เขียน: พี่ Buddy  พี่ Antonio  ครับ

ผมพยายามทำตามแล้ว แต่ที่ พี่ Antonio แนะนำ ผมไม่เข้าใจครับ  ผมงง  พี่จะกรุณาอธิบายให้มากกว่านี้ได้มั้ยครับ  
ผมไปนับเม็ด ยังไง ก็ไม่ครบ น่ะครับ
ก็ .... ทำยังไงก็ได้ให้สวดได้ครบอ่ะจ้ะ  ไปเจอจากที่ไหนมาล่ะ  แล้วเค้าบอกว่าสวดยังไงก็เอาตามนั้น  คือถ้าผิดนะ  เดี๋ยวแม่พระก็หาทางแก้ให้เราเองแหละ  พี่เคยสวดผิดด้วย  ตอนหัดสวดใหม่ๆ สวดวันทามารีอาไม่เป็น  คือไม่รู้เต็มๆต้องสวดยังไง  ก็เลยสวดแค่วันทามารีอาๆ  ขอให้ใจเราสวดจริงๆนะ  ยังไงแม่ก็ได้ยิน  ::001::
ลูกา เขียน: ปล. พี่ Buddy รู้ได้ไงครับ ว่า 3Holy เป็นเด็กชายครับผม
รู้ละกัน  ::013:: 
ลูกา เขียน: (วันนี้ผมโดนฝนเป็นหวัดอีกแล้วครับ )
กระหม่อมบางเหลือเกิน  พ่อคุณ  ::010:: นอนเยอะๆ  ดื่มน้ำเยอะๆ  เดี๋ยวก็หาย  ไม่ต้องสำออย  : xemo016 :
langfanvhin เขียน: อยากได้ ด้วยจังครับ
มีหลายชุดไหมครับ
555
บอกชื่อที่อยู่มาสิคะ  เดี๋ยวส่งให้ 

อังคาร ส.ค. 21, 2007 5:56 pm

เหมือยผมเลยเกิน 3 เม็ด ตอนนี้เข้าใจแล้ว
ขอบคุณพระเจ้า : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
พี่มีรูปสายประคำพระบิดาไหมครับอยากได้
ลูกา

พุธ ส.ค. 22, 2007 2:24 am

รู้สึกดีจังเลยนะครับที่ ไม่ว่าเราอาจจะสวดผิด แต่ถ้าออกมาจากใจ แม่ยังฟังและให้อภัย ทำให้ผมสัมผัสได้ถึงความรักที่แม่มีให้ลูกๆทุกคน

ผมรู้สึกอบอุ่นมากครับ ทำให้ผมไม่กลัว ผมกล้าที่จะบอกทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมทำผิดๆ ให้แม่ฟัง  ทำให้ผมรับรู้ว่า แม้ผมทำผิด ผมยังมีแม่พระของพวกเรายังเฝ้าดูผมให้อภัยผม รักผม สอนให้ผมไปตามทางของพระบิดา 

ผมอยากบอกว่าทุกข้อความของพี่ Buddy ทำให้ผมเห็นความรักของแม่พระ และเข้าใจได้มากขึ้นจริงๆ
ดีใจนะครับที่ผมได้มาเจอแม่พระ

................................
ขอบคุณ คุณพี่ Antonio ครับที่พยายามไปหาภาพมาให้ดู  เห็นภาพชัดเจ้น ชัดเจน ครับ

ปล. วันนี้ผมกิน มูโคลิก ทั้งวันเลยครับ ยังไม่หายไอเลย สวดไปด้วย ไอไปด้วย ทรมานมาก
MarioAntonio
~@

พุธ ส.ค. 22, 2007 6:01 pm

ปล. วันนี้ผมกิน มูโคลิก ทั้งวันเลยครับ ยังไม่หายไอเลย สวดไปด้วย ไอไปด้วย ทรมานมาก
ลองสวดขอ St.Blaise ดูสิ ท่านช่วยเกี่ยวกับโรคคอ
Buddy

พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2007 1:28 am

รู้สึกดีจังเลยนะครับที่ ไม่ว่าเราอาจจะสวดผิด แต่ถ้าออกมาจากใจ แม่ยังฟังและให้อภัย ทำให้ผมสัมผัสได้ถึงความรักที่แม่มีให้ลูกๆทุกคน

ผมรู้สึกอบอุ่นมากครับ ทำให้ผมไม่กลัว ผมกล้าที่จะบอกทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมทำผิดๆ ให้แม่ฟัง  ทำให้ผมรับรู้ว่า แม้ผมทำผิด ผมยังมีแม่พระของพวกเรายังเฝ้าดูผมให้อภัยผม รักผม สอนให้ผมไปตามทางของพระบิดา 

ผมอยากบอกว่าทุกข้อความของพี่ Buddy ทำให้ผมเห็นความรักของแม่พระ และเข้าใจได้มากขึ้นจริงๆ
ดีใจนะครับที่ผมได้มาเจอแม่พระ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  ที่ช่วยให้พี่ได้สวดสายประคำพระมารดามหาทุกข์  ขอบคุณจริงๆ  ::001::

แล้วตอนนี้ไปถึงไหนแล้วคะ  ล้างบาปแล้วรึยังคะ  ::001::

ได้ติดตามอ่านสาส์นแม่พระบ้างมั้ยคะ  แม่ชอบพูดเสมอว่า  ให้เราถวายความทรมานของเราในโลกนี้  ร่วมกับพระมหาทรมานของพระเยซูเจ้า  แม่บอกว่า  เมื่อทำเช่นนี้แล้ว  เราจะสามารถช่วยวิญญาณได้มากมาย  เหมือนเป็นการถวายพลีกรรมของเราให้พระองค์  ตอนนี้ไม่สบายอยู่  ก็ลองถวายดูนะคะ  ความเจ็บป่วยครั้งนี้จะได้เป็นประโยชน์กับวิญญาณของเราและผู้อื่นด้วย  ::001::
ลูกา เขียน: ปล. วันนี้ผมกิน มูโคลิก ทั้งวันเลยครับ ยังไม่หายไอเลย สวดไปด้วย ไอไปด้วย ทรมานมาก
ดื่มน้ำอุ่นมากๆ  กินยามากบางทีก็มึนเหมือนกันนะคะ  ::001::
ลูกา

เสาร์ ส.ค. 25, 2007 2:19 am

ขอบคุณอย่างรุนแรงนะครับ กับความห่วงใย

ผมได้รับและ อ่านหนังสือ ที่พี่ Buddy กล่าวถึงนั่นแล้วครับ ผมอยากบอกว่า แรกๆ ก่อนที่ผม จะได้รับ หนังสือนี้ ผมมองแม่พระ ไม่ต่างจาก คนทั่วไปคือ ไม่น่าจะช่วยอะไร หรือ ไม่น่าจะแสดงพระหรรษทาน จากพระเป็นเจ้าได้    /  แต่เมื่อผมได้อ่านหนังสือ เล่มที่ว่านี้ พี่ Buddy ตัวผมเย็นไปทั้งตัว ผมบอกได้เลยว่า เหมือนอะไร อุ่น แบบอบอุ่น นะครับ มาลูบๆ ที่หัวใจผม

คือ ผมบอกได้เลยครับว่า ขณะที่ผมอ่านแต่ละข้อความ เหมือนผมกำลังอยู่กับพระ เหมือน พระกำลังบอกผม  พี่ Buddy ครับ น่าแปลกมาก จริงๆนะคัรบ ที่ หนังสือ นั่น พระกำลังบอกคนอื่น แต่ผมอ่านหลังจากพระประจักษ์แล้ว แต่ดูเหมือนว่า พระประจักษ์กับผมขณะนั้นด้วย ครับ

ผมไม่สามารถบอกถึงสิ่งที่เกิดกับผมตอนนั้นได้เป็นตัวอักษร ครับ แต่ผมมั่นใจว่า พี่ Buddy จะเข้าใจ ผม

พี่ Buddy ครับ  มีข้อความนึง ผมอ่านแล้ว ผมน้ำตาไหล จริงๆ นะคัรบ ตอนนั้นเห็นชัดว่า แม่พระ กำลังบอกผม แม่พระ กำลังคุยกับผม ผ่านตัวหนังสือนั่น ผมมั่นใจนะครับว่าผม ไม่ได้คิดไปเอง ผมมั่นใจว่าผมไม่ได้ ง่วง 
......... ข้อความตอนนั้นบอกว่า....รูปปั้นก็คือรูปปั้น ถ้าลูกสวดภาวนาออกมาจากใจของลูก ไม่ว่าลูกจะอยู่ที่ไหน แม่ได้ยินทุกสิ่งที่ลูกพูด ...แม่จะอยู่กับลูก...มนุษย์ทุกคนก็เป็นคนบาป  แต่สามารถที่จะเดินตามแม่ได้  จงขอโทษพระผู้เป็นเจ้า  พระองค์พร้อมเสมอที่จะให้อภัย  จงอย่าฟังเสียงจิตชั่วร้ายในจิตใจของลูก  การสวด ภาวนาจะคุ้มครองให้ลูกได้ปลอดภัย................

ผมจำข้อความไม่หมดตรงตามตัวอักษรนะครับ  เอาเป็นว่าช่วงนี้ผมมั่นใจว่าจิตใจผม ได้รับความอบอุ่นจากแม่พระ จริงๆ

ทั้งเล่ม ดูเหมือน แม่พระ กำลัง คุยกับผมเลยนะครับ

หลังจากอ่านจบ ผมสามารถ เข้าใจได้เองเลยว่า ต่อไปต้องสวดสายประคำ ให้ออกมาจากใจ สวด อย่างเข้าใจและตั้งใจ ..........ทุกเม็ดนั่นเห็นถึงความรัก ของแม่พระ  ...............ทุกเม็ดเห็นถึง ความทุกข์ของแม่พระที่ทุกครั้ง ที่พวกเราทำบาป ทุกครั้งที่พวกเรา ห่างพระ ทุกครั้งที่พวกเราพอใจให้ซาตานลวง ทุกครั้งที่พวกเราละทิ้งพระ  แม่พระจะเจ็บปวด ทุกข์ใจแค่ไหน 
.......ทุกเม็ดนั้นกำลังบอกผมว่า อย่างละทิ้งพระ อย่าละเลยน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า อย่าละเลยการสวดภาวนา  อย่าละเลยต่อความรักและการพร้อมจะอภัยให้เสมอ ของพระเป็นเจ้า และ แม่พระ

พี่ Buddy ครับ  เห็นได้ชัดว่า วันนี้ผมได้เจอแม่พระแล้ว ผมสัมผัสได้ ครับ
ไม่รู้จะพิมพ์อะไรต่อ ตอนนี้พูด(พิมพ์)ไม่ออก ครับ ไม่รู้เพราะอะไร

...

คุณพี่ Antonio ครับ

ขอบคุณมากที่ห่วงใยครับผม  ผมจะสวดครับ ครับ
Buddy

เสาร์ ส.ค. 25, 2007 9:00 pm

ขอบคุณอย่างรุนแรงนะครับ กับความห่วงใย

ผมได้รับและ อ่านหนังสือ ที่พี่ Buddy กล่าวถึงนั่นแล้วครับ ผมอยากบอกว่า แรกๆ ก่อนที่ผม จะได้รับ หนังสือนี้ ผมมองแม่พระ ไม่ต่างจาก คนทั่วไปคือ ไม่น่าจะช่วยอะไร หรือ ไม่น่าจะแสดงพระหรรษทาน จากพระเป็นเจ้าได้     /   แต่เมื่อผมได้อ่านหนังสือ เล่มที่ว่านี้ พี่ Buddy ตัวผมเย็นไปทั้งตัว ผมบอกได้เลยว่า เหมือนอะไร อุ่น แบบอบอุ่น นะครับ มาลูบๆ ที่หัวใจผม

คือ ผมบอกได้เลยครับว่า ขณะที่ผมอ่านแต่ละข้อความ เหมือนผมกำลังอยู่กับพระ เหมือน พระกำลังบอกผม  พี่ Buddy ครับ น่าแปลกมาก จริงๆนะคัรบ ที่ หนังสือ นั่น พระกำลังบอกคนอื่น แต่ผมอ่านหลังจากพระประจักษ์แล้ว แต่ดูเหมือนว่า พระประจักษ์กับผมขณะนั้นด้วย ครับ

ผมไม่สามารถบอกถึงสิ่งที่เกิดกับผมตอนนั้นได้เป็นตัวอักษร ครับ แต่ผมมั่นใจว่า พี่ Buddy จะเข้าใจ ผม

พี่ Buddy ครับ  มีข้อความนึง ผมอ่านแล้ว ผมน้ำตาไหล จริงๆ นะคัรบ ตอนนั้นเห็นชัดว่า แม่พระ กำลังบอกผม แม่พระ กำลังคุยกับผม ผ่านตัวหนังสือนั่น ผมมั่นใจนะครับว่าผม ไม่ได้คิดไปเอง ผมมั่นใจว่าผมไม่ได้ ง่วง 
......... ข้อความตอนนั้นบอกว่า....รูปปั้นก็คือรูปปั้น ถ้าลูกสวดภาวนาออกมาจากใจของลูก ไม่ว่าลูกจะอยู่ที่ไหน แม่ได้ยินทุกสิ่งที่ลูกพูด ...แม่จะอยู่กับลูก...มนุษย์ทุกคนก็เป็นคนบาป  แต่สามารถที่จะเดินตามแม่ได้  จงขอโทษพระผู้เป็นเจ้า  พระองค์พร้อมเสมอที่จะให้อภัย  จงอย่าฟังเสียงจิตชั่วร้ายในจิตใจของลูก  การสวด ภาวนาจะคุ้มครองให้ลูกได้ปลอดภัย................

ผมจำข้อความไม่หมดตรงตามตัวอักษรนะครับ  เอาเป็นว่าช่วงนี้ผมมั่นใจว่าจิตใจผม ได้รับความอบอุ่นจากแม่พระ จริงๆ

ทั้งเล่ม ดูเหมือน แม่พระ กำลัง คุยกับผมเลยนะครับ

หลังจากอ่านจบ ผมสามารถ เข้าใจได้เองเลยว่า ต่อไปต้องสวดสายประคำ ให้ออกมาจากใจ สวด อย่างเข้าใจและตั้งใจ ..........ทุกเม็ดนั่นเห็นถึงความรัก ของแม่พระ  ...............ทุกเม็ดเห็นถึง ความทุกข์ของแม่พระที่ทุกครั้ง ที่พวกเราทำบาป ทุกครั้งที่พวกเรา ห่างพระ ทุกครั้งที่พวกเราพอใจให้ซาตานลวง ทุกครั้งที่พวกเราละทิ้งพระ   แม่พระจะเจ็บปวด ทุกข์ใจแค่ไหน 
.......ทุกเม็ดนั้นกำลังบอกผมว่า อย่างละทิ้งพระ อย่าละเลยน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า อย่าละเลยการสวดภาวนา  อย่าละเลยต่อความรักและการพร้อมจะอภัยให้เสมอ ของพระเป็นเจ้า และ แม่พระ

พี่ Buddy ครับ  เห็นได้ชัดว่า วันนี้ผมได้เจอแม่พระแล้ว ผมสัมผัสได้ ครับ
ไม่รู้จะพิมพ์อะไรต่อ ตอนนี้พูด(พิมพ์)ไม่ออก ครับ ไม่รู้เพราะอะไร
ที่พูดมาทั้งหมดพี่เข้าใจค่ะ เป็นประสบการณ์ที่เราได้สัมผัสพระเป็นเจ้า  หนังสือพิมพ์มาน้อยนะคะ  คนที่ได้อ่านมีไม่กี่คน  เราได้อ่านและได้สัมผัสก็ขอบคุณพระเป็นเจ้ากับแม่พระนะคะ  ::001::

และสายประคำมหาทุกข์ที่พี่สวดก็จากเล่มนั้นแหละ  หนังสือเล่มนั้นสอนพี่เยอะมาก  และพี่ก็ยังต้องเรียนอีกมาก  ยังไงฝากสวดให้พี่ด้วยนะคะ  ::001::

ข้อความที่บอกมาใกล้เคียงมากนะคะ  ดีใจด้วยจริงๆนะคะที่ได้สัมผัส  และขอบคุณมากๆนะคะที่แบ่งปัน  ความรัก  ความอบอุ่น  ความชื่นชมยินดี  ::001::

รู้มั้ยว่า  สิ่งที่เปลี่ยนแปลงในเราอีกอย่างคืออะไร (ไม่รู้สังเกตุรึเปล่า)  ::001::  เวลาเราอ่านพระคัมภีร์นะคะ  พระคัมภีร์จะมีชีวิตมากขึ้น  พระวาจาของพระเป็นเจ้าจะเข้ามาเป็นชีวิตเรามากขึ้น  เรื่องราวของพระเยซูเจ้า  จะเป็นจริงและมีชีวิตมากขึ้นอย่างไม่เคยมี  เราจะเหมือนเป็นศิษย์พระองค์  เหมือนเป็นเพื่อนที่ใกล้ชิดพระองค์  ::001::

พระจิตเจ้ากำลังทำงานในเรานะคะ  ประสบการณ์ครั้งนี้เหมือนตกหลุมรัก  เหมือนกับเรา ฮันนีมูน เป็นหน้าสำคัญของชีวิตฝ่ายจิตของเรา ขอให้จำเอาไว้นะคะ  เพราะสิ่งสำคัญคือการก้าวเดินต่อไป  เพื่อเข้าสู่ประตูแคบ  ::001:: ฤทธิ์กุศลที่มีในเราที่อย่าทิ้งเด็ดขาดคือ  ความซื่อและสุภาพ  เห็นความสุภาพของน้องแล้ว  พี่อายเลยล่ะ  ::001:: รักษาไว้นะคะ  สิ่งนี้นอกจากจะทำให้เราก้าวไปหาพระแล้ว  ยังคอยปกป้องเราด้วย 

ขอพระอวยพรน้องนะคะ  ::001::
New lamb
~@

เสาร์ ส.ค. 25, 2007 9:38 pm

ดีใจและยินดีกับน้องลูกาที่ได้สัมผัสกับความรักของแม่ด้วยค่ะ  ::001::

ปล. ส้มตอนนี้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่หรือยัง  ถ้าย้ายแล้วพี่ขอที่อยู่ใหม่ด้วยนะคะ ::001::
ลูกา

อาทิตย์ ส.ค. 26, 2007 1:14 am

ผมมีเรื่องน่าแปลกอยากเล่าครับ คือว่า ผมเห็นมาหลายครั้งแล้วว่า เม็ดประคำของผม ถ้าผมไม่ได้สวดนานนาน จะหมองคล้ำครับ เม็ดประคำทำจากไม้มะกอก ครับ (คิดอยู่นานว่าจะบอกดีไหม กลัว พี่ Buddy จะไม่ยอมให้สายพระคำพระสันตะปาปา ครับ )

ถ้าไม่ได้สวดนานนาน จะดูหมองคล้ำ หม่นๆ ซีดๆ นะครับ ผมคิดว่าฝุ่นจับไหม ลอง เก็บใส่ถุงอย่างดี ก็หมอง เหมือนเดิมครับ...........แต่ถ้าผมเอามาสวด เม็ดทุกเม็ด จะสดใส แวววาว มีประกาย เหมือนมีชีวิต (ไม่ได้ว่าเกินจริงนะคัรบ ผมเห็นอย่างนี้จริงๆ)  ....ตอนแรกผมคิดว่า เพราะ มือเราต่างหากที่เหมือนจะขัดถู ทุกครั้ง เวลาสวด  ............ ผมก็เปลี่ยนใหม่ครับ ไม่สวด แต่ เอาผ้าเช็ด ขัดถู ดูสิว่า จะสดใส แวววาว มีประกาย เหมือนมีชีวิต  หรือไม่

พี่ Buddy ครับ  ผลคือ ทุกเม็ด จะสะอาด แต่ไม่ สดใส แวววาว มีประกาย เหมือนมีชีวิต  ...อันนี้จริงๆ เรื่อง จริงนะคัรบ ผมไม่ได้ กล่าวเกินจริงเลย

ผมทึ่ง อึ้งๆ ....แค่สวด กับไม่สวด เม็ดประคำ ยังมีผลขนาดนี้  เห็นได้ชัดเลยคัรบ ว่า คำสวด ทุกคำ ทุกบท ทรงอำนาจจริงๆ เต็มไปด้วยพลัง เลย ครับ

พี่ Buddy ครับ  นี่คือสิ่งที่ผมเจอ ผมมั่นใจได้ชัดเจนเลยครับว่า ทำไม แม่พระ ถึงบอกให้เราสวดประคำกันครับ

วันนี้ จบ แบบ อึ้ง ...อึ้ง...ทึ่ง...ทึ่ง...ครับ

............................11........................................

ขอบคุณ คุณพี่ New lamb อย่างสูงครับ ที่เข้ามาหนุ่นน้ำใจครับ

ปล. แล้วคุณ ป้าส้ม จะทราบมั้ยครับ ว่า คุณพี่ New lamb มาเขียนไว้ที่ กระทู้ผม ครับ  ขอแม่พระ นำทางล่ะกัน ครับ
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 26, 2007 9:13 am

ผมมีเรื่องน่าแปลกอยากเล่าครับ คือว่า ผมเห็นมาหลายครั้งแล้วว่า เม็ดประคำของผม ถ้าผมไม่ได้สวดนานนาน จะหมองคล้ำครับ เม็ดประคำทำจากไม้มะกอก ครับ (คิดอยู่นานว่าจะบอกดีไหม กลัว พี่ Buddy จะไม่ยอมให้สายพระคำพระสันตะปาปา ครับ )

ถ้าไม่ได้สวดนานนาน จะดูหมองคล้ำ หม่นๆ ซีดๆ นะครับ ผมคิดว่าฝุ่นจับไหม ลอง เก็บใส่ถุงอย่างดี ก็หมอง เหมือนเดิมครับ...........แต่ถ้าผมเอามาสวด เม็ดทุกเม็ด จะสดใส แวววาว มีประกาย เหมือนมีชีวิต (ไม่ได้ว่าเกินจริงนะคัรบ ผมเห็นอย่างนี้จริงๆ)  ....ตอนแรกผมคิดว่า เพราะ มือเราต่างหากที่เหมือนจะขัดถู ทุกครั้ง เวลาสวด   ............ ผมก็เปลี่ยนใหม่ครับ ไม่สวด แต่ เอาผ้าเช็ด ขัดถู ดูสิว่า จะสดใส แวววาว มีประกาย เหมือนมีชีวิต  หรือไม่

พี่ Buddy ครับ  ผลคือ ทุกเม็ด จะสะอาด แต่ไม่ สดใส แวววาว มีประกาย เหมือนมีชีวิต   ...อันนี้จริงๆ เรื่อง จริงนะคัรบ ผมไม่ได้ กล่าวเกินจริงเลย

ผมทึ่ง อึ้งๆ ....แค่สวด กับไม่สวด เม็ดประคำ ยังมีผลขนาดนี้  เห็นได้ชัดเลยคัรบ ว่า คำสวด ทุกคำ ทุกบท ทรงอำนาจจริงๆ เต็มไปด้วยพลัง เลย ครับ

พี่ Buddy ครับ  นี่คือสิ่งที่ผมเจอ ผมมั่นใจได้ชัดเจนเลยครับว่า ทำไม แม่พระ ถึงบอกให้เราสวดประคำกันครับ

วันนี้ จบ แบบ อึ้ง ...อึ้ง...ทึ่ง...ทึ่ง...ครับ

............................11........................................

ขอบคุณ คุณพี่ New lamb อย่างสูงครับ ที่เข้ามาหนุ่นน้ำใจครับ
อยากบอก 2  อย่างนะจ้ะ  คือ 1) พระเจ้าทำได้ทุกอย่าง  ทุกสิ่งที่พระองค์ทำก็เพื่อประโยชน์ของเรา  และผู้อื่น 2) พระพรต่างๆที่เราได้รับ  และสัมผัส  เพื่อความก้าวหน้าในวิญญาณเรา  อย่างกรณีนี้ก็เพื่อให้เราสวดสายประคำมากขึ้น  ไม่ใช่เพราะเม็ดจะได้สุกสกาว  แต่เพราะเรารักแม่พระ  และเราตั้งใจที่จะสวดเพื่อผู้อื่น

อำนาจและพลังของพระเป็นเจ้าก็เพื่อให้เราอ่อนน้อม ถ่อมตน  และสรรเสริญพระองค์  อำนาจไม่ได้มาจากการสวดของเรา  แต่มาจากพระเป็นเจ้า  ถ้าพระองค์จะไม่แสดงอะไรออกมา  เราสวดให้ตาย  ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น  ::001::

พระพรทุกอย่างที่เราได้รับ  มีไว้เพื่อให้เรารับใช้ผู้อื่น  เพราะพระองค์สร้างเราขึ้นมาไม่ใช่เพื่อตัวเอง  แต่เพื่อผู้อื่น  ::001::

และเมล็ดพันธุ์แห่งความเชื่อมีไว้เพื่อให้เราเติบโต  ไม่ใช่เพื่อให้เราเก็บไว้ชื่นชม  เหมือนเราได้เพชรมาน่ะค่ะ  เรามีทางเลือก 2  ทาง  คือ ชึ่นชมกับเพชรนั้น  อยู่แค่ตรงนั้น  หรือ เลือกที่จะเอาไปขายเอาเงินให้คนจน  สิ่งที่เราทำ  พระเป็นเจ้าจะอวยพรเรา  ตามทะนานที่เราตวง  ::001::

เรื่องสายประคำ  ไม่มีปัญหาค่ะ  ใครขอก็ให้ (ถ้ามีนะคะ) ไม่มีสัมภาษณ์  ไม่มีถาม  ::001::
ปล. แล้วคุณ ป้าส้ม จะทราบมั้ยครับ ว่า คุณพี่ New lamb มาเขียนไว้ที่ กระทู้ผม ครับ  ขอแม่พระ นำทางล่ะกัน ครับ

โทรคุยกันอยู่แล้วค่ะ  ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 26, 2007 9:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส