ขอความรู้เรื่องบัพติสมาค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
peach_peach

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 9:47 pm

บัพติสมา
ใคร อะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ และ อย่างไรค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 10:13 pm

บัพติสมา

ก็คือพิธีล้างบาป หรือ พิธีรับเชื่อนั่นแหละคะ
เหมือนที่พระเยซูรับจากยอห์นที่แม่น้ำจอร์แดนงัยคะ :D
peach_peach

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 10:47 pm

แล้วพีชสามารถรับได้เมื่อไหร่คะ.... บางทีอยากรับศีลมหาสนิทแต่ก็ไม่กล้า
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 11:06 pm

ก็ โดยปกติแล้ว
ก้ตามแต่ผู้ปกครองคริสตจักรนั้นจะเห็นสมควรครับ

โดยปกติ เค้าจะให้เรียนคำสอนเป้ฯเวลา1ปี

จากนั้นเมื่อเขามั่นใจ ก้จำทำพิธีล้างครับ :)
Prod Pran

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 11:18 pm

peach เขียน:
บัพติสมา
ใคร อะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ และ อย่างไรค่ะ

ตอบในภาษาของ คริสเตียน (โปรเตสแตนต์ )

ก่อนที่จะรับบัพติสมา ต้องมีการบังเกิดใหม่ ...ซึ่งน้องพีชได้ผ่าน ขั้นตอนนี้แล้ว เพราะพี่พีพีได้นำในการอธิษฐานรับเชื่อ คือต้อนรับพระเยซูคริสต์เป็นพระเจ้าพระผู้ช่วยให้รอดแล้วค่ะ

ลองดูคำอธิบาย การบังเกิดใหม่

การบังเกิดใหม่ นานก่อนถึงสมัยพระเยซู ผู้พยากรณ์ ( ประกาศก ) เยเรมีย์เล็งเห็นว่าชีวิตภายในมนุษย์จำต้องถูกสร้างใหม่หมด ถ้าอยากคืนดีกับพระเจ้า เมื่อพระเยซูสนทนากับนิโคเดมัสผู้นำชาวยิว พระองค์กล่าวในจุดเดียวกันนี้คือ การบังเกิดใหม่เท่านั้นที่จะทำให้มนุษย์เริ่มต้นชีวิตใหม่ได้

การเปลี่ยนแปลงชนิดถอนรากถอนโคนนี้เกิดขึ้นได้ต่อเมื่อเรากลับใจเป็นคริสเตียนเพราะ
Prod Pran

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 11:21 pm

peach เขียน: แล้วพีชสามารถรับได้เมื่อไหร่คะ.... บางทีอยากรับศีลมหาสนิทแต่ก็ไม่กล้า
น้องพีช ยังรับมหาสนิท ไม่ได้ค่ะ ....ต้องรับบัพติสมาแล้ว ถึงร่วมโต๊ะเสวย (มหาสนิท )ของพระเยซูคริสต์ได้

-ให้น้องพีช แจ้งแก่ ศาสนาจารย์ ที่โบสถ์ หรือ ครูรวี เรียนหลัก ข้อเชื่อ ชั้นเตรียมรับบัพติสมาค่ะ
isaiah

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 7:54 pm

Prod Pran เขียน:
peach เขียน: แล้วพีชสามารถรับได้เมื่อไหร่คะ.... บางทีอยากรับศีลมหาสนิทแต่ก็ไม่กล้า
น้องพีช ยังรับมหาสนิท ไม่ได้ค่ะ ....ต้องรับบัพติสมาแล้ว ถึงร่วมโต๊ะเสวย (มหาสนิท )ของพระเยซูคริสต์ได้

-ให้น้องพีช แจ้งแก่ ศาสนาจารย์ ที่โบสถ์ หรือ ครูรวี เรียนหลัก ข้อเชื่อ ชั้นเตรียมรับบัพติสมาค่ะ
อ้าว ต้องรับบัพฯก่อนหรือครับ ผมเป็นคริสเตียนรับซะทุกต้นเดือนเลย มหาสนิทอ่ะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 9:01 pm

แต่วันนี้ก็ได้รับเชื่อแล้วไม่ใช่เหรอคะ :D
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 9:29 pm

isaiah เขียน:
Prod Pran เขียน:

อ้าว ต้องรับบัพฯก่อนหรือครับ ผมเป็นคริสเตียนรับซะทุกต้นเดือนเลย มหาสนิทอ่ะ
ไม่แปลกใจครับ ;D

เพราะบางคริสตจักร จะถือว่า

เมื่อคุณรับเชื่อ ก็ได้ รับการล้างบาปด้วยไฟพระวิญญาณบริสุทธิ์

หรือ การรับพระจิต โดยการเปิดประตูใจของคุณครับ :-*
Prod Pran

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 7:50 am

Joshua, The Lamb เขียน:
isaiah เขียน:

ไม่แปลกใจครับ ;D

เพราะบางคริสตจักร จะถือว่า

เมื่อคุณรับเชื่อ ก็ได้ รับการล้างบาปด้วยไฟพระวิญญาณบริสุทธิ์

หรือ การรับพระจิต โดยการเปิดประตูใจของคุณครับ :-*
จริงๆแล้ว ไม่ได้ค่ะ น้องยศ อย่าเข้าใจอย่างนั้นค่ะ ....เวลาพี่พีพีประกอบพิธีมหาสนิท พี่จะประกาศว่า
มหาสนิทนี้ (คือขนมปัง และน้ำองุ่น) คือพระกาย และพระโลหิตของพระเยซูคริสต์ที่ทรงรับโทษบาปผิดของพวกเรา โดยพระชนม์ชีพของพระองค์....ผู้ที่ยังไม่ได้รับบัพติสมา ขอให้ งดก่อน เกรงว่าทำสิ่งที่ไม่สมควร
ต่อพระกายและพระโลหิต อาจจะเกิดโทษแก่ท่าน

ปัญหา คือ คนที่ไปร่วมพิธีนี้ เรา ( ศิษยาภิบาล ) ไม่ทราบว่าคนที่รับมหาสนิทนั้นรับบัพติสมาแล้วหรือยัง
เพื่อนที่นำเขาไปโบสถ์ ควรจะบอกเขาด้วย

อย่างไร ก็ตาม ไม่ได้เป็นความผิดคอขาดบาดตาย เพราะคริสตังเอง ก็มีคนต่างศาสนาออกไปรับปังออกบ่อย
( คุณพ่อบอก ยังแถมไปแก้บาปอีก สงสัยดูหนังมาเยอะ )
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 8:20 am

ยศไม่ได้คิดงั้นครับ :P
แค่จำได้ว่ามีบางโบสถ์ให้ทัศนคติแบบนั้น ::)
Buddy

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 8:20 am

???

So, รับเชื่อ and รับบัพติสมา are different? What are the English words for them? In Catholic church that I go here, there's the Rite of Initiation before baptism. Is it comparable to that?

And what else that I don't understand is .. You said มหาสนิทนี้ (คือขนมปัง และน้ำองุ่น) คือพระกาย และพระโลหิตของพระเยซูคริสต์ที่ทรงรับโทษบาปผิดของพวกเรา โดยพระชนม์ชีพของพระองค์ ... This is the body and the blood.. How can the bread and the wine be the Body and the Blood without transubstantiation ka?... ( well, I'm not sure .. is it called just substantiation or transubstantiation.. )

And did you say .. 'Body of Christ' when you give out the bread? Or the way of receiving communion is different?

Thanks ka.. :)
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ เม.ย. 18, 2005 9:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
claustrophobia

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 11:36 am

ผมว่าคาทอลิค ดีที่สุดเเล้วนะ :D
Buddy

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 11:40 am

claustrophobia เขียน: ผมว่าคาทอลิค ดีที่สุดเเล้วนะ :D
Yeah.. but don't you think we should know about someone else? :)
peach_peach

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 12:47 pm

อืม... มีวันนึงที่คริสจักรเมืองไทย เค้ามีพิธีศีลมหาสนิท พีชก็ไม่ได้รับหรอกค่ะ ไม่กล้า ... แต่เค้าก็ไม่ได้ประกาศรายละเอียดอย่างที่พี่พีพีบอกหรอกนะคะ แต่บอกว่า ถ้ายังไม่แน่ใจก็อย่าเพิ่งรับ.หรืออะไรคล้ายๆนี้ล่ะค่ะ จำไม่ค่อยได้

แล้วก็มีเพื่อนคนนึง บอกว่าไม่ได้รับบัพติสมา แล้วไปทานหนมปังกับน้ำองุ่น เค้าก็ป่วยเลย

แต่อีกคนอยู่ รร.คริสต์ เค้าเป็นคนจีนแท้ๆ แต่ก็ไปทามกะเค้าเหมือนกัน แต่รายนี้กลับไม่เป็นไร

ยังไงก็แล้วแต่ ... พีชก้อยากทำให้มันถูกต้องจริงๆ ยังไงก็แนะนำด้วยค่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 1:47 pm

ก้รอล้างบาปก่อนละครับ ::)
ตอบกลับโพส