เพื่อนฝากถามมาคร๊าบบบ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 8:00 pm

เพื่อนฝากถามบางอย่างมาครับ ค.ห. ต่อไปคือของเพื่อนนะครับให้เค้าพิมพ์เอง
~@

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 8:04 pm

ถามว่า
1. เวลาที่เรามีปัญหาเราจะรู้สึกได้ยังไงว่าพระเจ้ายังอยู่กับเรา หรือ พระองค์ยังคงช่วยเหลือเราหรือมองดูเราอยู่อะไรประมาณนี้
2. แล้วน้องสาวของคู่หมั้นดิฉัน เค้าหมดความเชื่อกับพระเจ้าไปแล้ว เพราะว่าเค้าเคยอธิษฐานให้พระเจ้าช่วยในเรื่องของการที่จะทำให้พ่อเค้าหายป่วย หรือดีขึ้นแต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย เค้าควรจะคิดอย่างไรถึงจะทำให้ความเชื่อนั้นกลับมา
3. ถ้าเรามีปัญหาแล้วอยากให้พระเจ้าช่วยคุณคิดว่าพระเจ้าจะช่วยเราไหม หรือถ้ามีคนมาช่วยอธิษฐานเยอะๆพระองค์จะฟังเราไหม

จะเข้ามาดูนะคะ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 8:15 pm

1.คิดง่ายๆนะครับ

เราเคยป่วยไหม?
ต้องนอนโรงพยาบาล คนเดียว

แต่พ่อแม่ ก็มาเยี่ยม เรา .

...แต่บางครั้ง เราก็ไม่สลบ ไม่รุ ว่าพ่อแม่มาเยีย่ม

ดังนั้นละครับ

พระผุ้สร้างเรา ก็รุสึกกับเราเช่นนั้น

แล้ว บางทีเราก็เป็นเช่นคนสลบ ไม่รุตัว

2.
พระเจ้าจะแสดงตัวให้เค้าเองละครับ ถ้าใจเขายังเปิดรับ

3.
พระองค์ฟังเราเสมอครับ
และ พระองค์ จะทำในสิ่งที่ พระองค์เห็นว่าเหมาะสม

เราต้องยอมรับครับว่า สายตาในการมองปัญหาของ เรา กับพระองค์คือคนละระดับ
พระองค์ จึงอาจจะแก้ปัญหาไม่ตรงกับที่ใจเราคิด
แต่พระองค์ ประทานสิ่งดีเสมอ ;D

ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 8:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 9:19 pm

MichaelPaul เขียน: ถามว่า
1. เวลาที่เรามีปัญหาเราจะรู้สึกได้ยังไงว่าพระเจ้ายังอยู่กับเรา หรือ พระองค์ยังคงช่วยเหลือเราหรือมองดูเราอยู่อะไรประมาณนี้

พระเจ้าอยู่กับคุณเสมอคะ พระองค์อยู่ตลอด แม้คุณไม่รู้สึก
แต่พระองค์ก็อยู่ข้างๆคุณ สวดภาวนาให้มากขึ้น และเปิดใจให้มากขึ้น
คุณจะรู้สึกได้ว่าพระองค์อยู่กับคุณ
จำไว้เสมอว่าไม่เคยมีคำว่าโชคดี หรือ ฟลุ๊ค หรือ บังเอิญ ทุกสิ่งล้วนแล้วแต่พระองค์ประทานให้

สิ่งดีๆที่เกิดขึ้นในชีวิตคุณ นั่นก็คือพระองค์ให้กับคุณทั้งนั้น
นั่นแหละคะ คุณสัมผัสได้ง่ายที่สุดว่าพระองค์ดูคุณอยู่
และให้ในสิ่งที่คุณต้องการ

แต่หลายๆครั้ง เรากลับคิดว่า ดีจัง บังเอิญจัง โชคดีจัง
และไม่ได้นึกถึงพระองค์เลย

นั่นแหละคะ ถึงมีคำพูดที่ว่า เวลาดีก็ลืมพระ เวลาลำบากก็บ่นพระ

คิดถึงพระองค์ให้มากขึ้น แล้วคุณจะรู้สึกถึงพระองค์เองคะ ;)

2. แล้วน้องสาวของคู่หมั้นดิฉัน เค้าหมดความเชื่อกับพระเจ้าไปแล้ว เพราะว่าเค้าเคยอธิษฐานให้พระเจ้าช่วยในเรื่องของการที่จะทำให้พ่อเค้าหายป่วย หรือดีขึ้นแต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย เค้าควรจะคิดอย่างไรถึงจะทำให้ความเชื่อนั้นกลับมา

พ่อเขายังมีชีวิตอยู่รึเปล่าคะ??

LL ก็มีกรณีคล้ายเขาคะ คุณพ่อของLL ก็ป่วยเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย
เรามารู้ว่าท่านเป็นมะเร็งก็คือระยะสุดท้ายแล้ว 3 เดือนสุดท้ายที่มีโอกาสได้อยู่ด้วยกัน

ตอนนั้นครอบครัวเราก็ทำทุกวิถีทางที่จะยื้อชีวิตคุณพ่อไว้
จากสวดภาวนาปกติ ก็กลายเป็นสวดสายประคำวันละ 3 สายทั้งครอบครัว
เกณฑ์ญาติพี่น้องมาช่วยกันสวด

ขอพระทุกวัน เชื่อสุดๆว่าพระจะต้องทำให้ท่านหาย
แต่ปรากฏว่า พี่ชายได้รับการไขแสดงบางอย่าง(ขอไม่เล่านะคะ)
ว่าให้คุณพ่อไปอยู่กับพระบนสวรรค์ไม่ดีกว่าหรือ
ดังนั้นเราจึงเข้าใจว่า ชีวิตนี้มันก็แค่ชีวิตชั่วคราว
ถ้าคุณพ่อได้ไปอยู่สวรรค์กับพระ จะมีความสุขมากกว่าอยู่ในโลกนี้แค่ไหน
แล้วเราก็ไม่ได้จากกันชั่วนิรันดร์เสียหน่อย
เราจะได้พบกันอีกในสวรรค์ และ เราจะได้อยู่ด้วยกันตลอดไป
และสุดท้ายคุณพ่อก็จากไปอย่างสงบ
ท่านเป็นคนไข้มะเร็งที่ไม่เคยเจ็บปวดทุรนทุราย
ไม่เคยต้องใช้มอร์ฟีน ตอนจากไปก็ไปแบบคนนอนหลับ

น้องสาวคู่หมั้นคุณ เข้าใจเรื่องความเจ็บป่วยและความตายว่าอย่างไรคะ
คิดว่าเขาขอไปเรื่อยๆแล้วจะทำให้กลายเป็นอมตะได้หรือคะ
มนุษย์มีเจ็บป่วย มีตายอยู่แล้วไม่วันใดก็วันหนึ่ง
แต่มองความเจ็บป่วยและการตายอย่างไรต่างหากที่สำคัญ

ไม่รู้ว่าจะพูดให้คุณฟังอย่างไร
เพราะข้อมูลที่ให้มาไม่ครบเท่าไหร่
สรุปว่าพ่อเขายังอยู่ หรือ จากไปแล้วคะ?

3. ถ้าเรามีปัญหาแล้วอยากให้พระเจ้าช่วยคุณคิดว่าพระเจ้าจะช่วยเราไหม หรือถ้ามีคนมาช่วยอธิษฐานเยอะๆพระองค์จะฟังเราไหม

ลองอ่านกระทู้นี้ดูนะคะ จะทำให้เข้าใจมากขึ้น

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... hreadid=64
~@

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 11:02 pm

พ่อของน้องสาวคู่หมั้นเค้ายังไม่เสียครับ แต่ยังป่วยอยู่น่ะครับ
~@

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 11:03 pm

อ่อ ไม่แน่เด๋วจะนัดวันให้เพื่อนผมมาเจอพี่จิงกะพี่ปอดีไหมครับ แต่คงต้องเป็นเสาร์อาทิตย์นะครับเพราะเพื่อนผมเค้าต้องไปทำงานครับ
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 11:20 pm

วันเสาร์มาเจอที่MBK ก็ได้

แต่เสาร์นี้ไม่ได้นะ เพราะเป็นงานแข่งใหญ่ :D
~@

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 11:39 pm

ครับผม ยังไงจะพาเค้ามาให้ได้ก่อนเค้าไปอเมริกาน่ะครับ
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 12:04 am

ตอนแรกว่าจะช่วยตอบ พอเห็นผู้การตอบดีก็เลยไม่ตอบ

ซะงั้น....
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 12:16 am

Batholomew เขียน: ตอนแรกว่าจะช่วยตอบ พอเห็นผู้การตอบดีก็เลยไม่ตอบ

ซะงั้น....
เอ๊า..........ก็ตอบไปสิ
ไม่เห็นเกี่ยวกันเลย
(ถ้าไม่ก๊อปความคิดกันมานะ เหอ เหอ )
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 12:29 am

สงสัย "สำเนาถูกต้อง" แหงพี่
Buddy

จันทร์ เม.ย. 18, 2005 1:09 am

MichaelPaul เขียน: พ่อของน้องสาวคู่หมั้นเค้ายังไม่เสียครับ แต่ยังป่วยอยู่น่ะครับ
I believe that all the suffering is blessing.. Maybe this is a good time for family to take care of the father... It could be the best time to express love in family. Well, is there any other suffering? I mean if the father is sick or hospitalized, are they suffered from anything else? If they don't suffer from anything else but just the sickness, I think this is a precious time in the family... :)
ตอบกลับโพส