++ ค่ายกระแสเรียก คณะพระมหาไถ่ ++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ ก.ย. 30, 2007 3:39 pm

:angel: น้องๆ ที่ปิดเทอม หรือ พี่ๆ ลุงๆ ทั้งหลาย (เพศชายเท่านั้น) ที่สนใจปรารถนาจะสัมผัสกระแสเรียก ในช่วงปิดปิดเทอมนี้ บ้านเณรเล็ก คณะพระมหาไถ่ มีค่ายสัมผัสกระแสเรียกดังนี้เจ้าคะ.....

รูปภาพ

:angel: สัมผัสชีวิตเณร 2007

กระแสเรียกสำหรับคริสตัง คือชีวิตที่ดำเนินไปหาพระเป็นเจ้าหนทางที่จะเดินไปนั้นมีหลายวิธีด้วยกัน
ดังนั้นทุกคนจึงมีกระแสเรียกในการดำเนินชีวิตของตนตามน้ำพระทัยของพระเจ้า

นักบุญอัลฟอนโซ ผู้สถาปนาคณะพระมหาไถ่สอนว่า

" ถ้าท่านเป็นข้าราชการ      ก็จงเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์อย่างข้าราชการ
  ถ้าท่านเป็นพลเมือง        ก็จงเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์อย่างพลเมือง
  ถ้าท่านเป็นคนโสด        ก็จงเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์อย่างคนโสด
  ถ้าท่านเป็นนักบวช        ก็จงเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์อย่างนักบวช "

จะเห็นได้ว่ากระแสเรียกนั้นเป็นหนทางเพื่อดำเนินสู่ความศักดิ์สิทธิ์มั่นคงและเป็นพระพรอันยิ่งใหญ่
โดยเฉพาะการเป็นนักบวช ซึ่งเป็นผู้ที่พระองค์ทรงเลือกสรรเป็นพิเศษ เพื่อดำเนินชีวิตตามพระฉบับแบบขององค์พระคริสตเจ้า

สามเณราลัยพระมารดานิจจานุเคราะห์ คณะพระมหาไถ่ ได้จัดให้มีการสัมผัสชีวิตเณรขึ้นในช่วงเดือนตุลาคมของทุกๆ ปี
โดยมีวัตถุประสงค์ดังนี้

1. เพื่อให้ผู้ที่สนใจมีประสบการณ์การอยู่ร่วมกัน(ชีวิตกลุ่ม)

2. เพื่อให้มีความรู้เรื่องกระแสเรียกในด้านต่างๆ ทั้งนักบวชและฆราวาส

3. เพื่อรู้จักการดำเนินชีวิตอย่างมีหลักการและหลักเกณฑ์

4. เพื่อเรียนรู้การภาวนา การใกล้ชิดพระ และการรักเพื่อนมนุษย์

5. เพื่อเรียนรู้การตัดสินใจอย่างเหมาะสม

:grin:  สรุปง่ายๆ ก็คือ "เพื่อให้ผู้สนใจได้เรียนรู้การใช้ชีวิตของเณร
การกินอยู่ การสวดภาวนา การเล่น และกิจกรรมอื่นๆ ของเณรนั่นเอง"

สำหรับหัวข้อหลักก็คือ Basics Six ซึ่งเป็นปัจจัยพื้นฐานของการดำเนินชีวิตในบ้านเณร
ซึ่งเณรจะต้องพยายามพัฒนาปัจจัยพื้นฐานเหล่านี้ให้ก้าวหน้าและชัดเจนอยู่เสมอ ได้แก่

1. การสวดภาวนา (Praying)

2. การเรียน (Studying)

3. การทำงาน (Working)

4. การอยู่ร่วมกัน (Liveing in Community)

5. การปรึกษาผู้ใหญ่ (Consultlation)

6. การเล่น (Playing)

ซึ่งสิ่งเหล่านี้บราเดอร์และพี่ๆ เณรจะเป็นผู้ให้การอบรมแก่น้องๆ ในหัวข้อดังกล่าว
และเรื่องเกี่ยวกับคณะพระมหาไถ่ของเรา อันจะเป็นประโยชน์ต่อกระแสเรียกของเขา

จึงขอเชิญชวนผู้ที่สนใจได้มาสัมผัสชีวิตเณร หรือท่านผู้ปกครองท่านใดสนใจก็โปรดส่งบุตรหลานของท่านมาได้นะครับ ที่บ้านเณรของเราแห่งนี้

สำหรับในปีนี้เราจัดขึ้นระหว่างวันที่ 13-17 ตุลาคม
สำหรับรายละเอียดสามารถดูได้จากแผ่นประชาสัมพันธ์ด้านบนนะครับ

:police: สิ่งของที่ควรเตรียมไปสำหรับการเข้าค่ายกระแสเรียก

1. ชุดสุภาพสำหรับใส่เข้าวัด (เช่น เสื้อคอปก กางเกงขายาว)  2-3 ชุด

2. ชุดสำหรับเล่นกีฬา รองเท้าผ้าใบ  2-3 ชุด

3. อุปกรณ์อาบน้ำ

4. กางเกงสำหรับใส่อาบน้ำ (ไม่ให้ใส่กางเกงในอาบน้ำ)

5. ยา (ถ้ามีโรคประจำตัว)

ไม่ควรนำสิ่งของมีค่าทุกชนิดติดตัวมา เช่น เงินสด
โทรศัพท์มือถือ กล้องถ่ายรูป เครื่องประดับมีค่า

:wink: http://www.cssrway.com/board/index.php?topic=20.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 30, 2007 3:42 pm

สนหง่ะ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ย. 30, 2007 4:08 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
4. กางเกงสำหรับใส่อาบน้ำ (ไม่ให้ใส่กางเกงในอาบน้ำ)
1.เสียค่าลงทะเบียนเข้าค่ายไหม :evil:

2.งั้นผ้าขาวม้า ทำเป็นกางเกงนายขนมต้มได้เปล่า

3. เจ๊เค้าไม่มีห้องน้ำเหรอ หรือให้อาบนุงกางเกงอาบในห้องน้ำ
~@

อาทิตย์ ก.ย. 30, 2007 8:48 pm

1.เสียค่าลงทะเบียนเข้าค่ายไหม

:angel: ไม่เสียจ๊ะ แต่ถ้าจะสนับสนุนค่ายกระแสเรียกเราก็ไม่เกี่ยง  :grin:

2.งั้นผ้าขาวม้า ทำเป็นกางเกงนายขนมต้มได้เปล่า

:angel: ไม่เวิร์กนะ หลุดแล้วมันบ่คืออ่ะ

3. เจ๊เค้าไม่มีห้องน้ำเหรอ หรือให้อาบนุงกางเกงอาบในห้องน้ำ

:angel: เป็นห้องน้ำรวม เวลาอาบน้ำ เพื่อไม่ให้เสียเวลามากมายนัก
~@

อาทิตย์ ก.ย. 30, 2007 10:00 pm

:angel: ไปเดี๋ยวก็ได้เพื่อนเองอ่ะคะ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 30, 2007 10:00 pm

อยากไปมากๆอะครับแต่มะมีเพื่อนไปด้วย และก็มะรู้จักใครเลย ถ้าใครจะไปโทรชวนด้วยน้าคราบ

0849169960
NNS

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 12:12 am

ขอบคุณมากครับน้องฟิมฯ มาช่วยโปรโมตพระกระแสของคณะพระมหาไถ่ด้วยคนครับ :cheesy:

http://www.youtube.com/watch?v=51lAA6_J2xM&eurl=
แก้ไขล่าสุดโดย NNS เมื่อ จันทร์ ต.ค. 01, 2007 12:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 9:58 am

NNS เขียน: ขอบคุณมากครับน้องฟิมฯ มาช่วยโปรโมตพระกระแสของคณะพระมหาไถ่ด้วยคนครับ :cheesy:

:rolleyes: ต๊าย..ตาย น๊าน..นานจะมีคนเรียกน้องซะที คุณพี่อายุมากกว่าหนูเหรอคะ  :grin:
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 11:25 am

NNS เขียน: ขอบคุณมากครับน้องฟิมฯ มาช่วยโปรโมตพระกระแสของคณะพระมหาไถ่ด้วยคนครับ :cheesy:

:rolleyes: ต๊าย..ตาย น๊าน..นานจะมีคนเรียกน้องซะที คุณพี่อายุมากกว่าหนูเหรอคะ  :grin:
อะไรจะดีใจจนออกนอกหน้าขนาดนั้น :grin:
~@

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 1:30 pm

Batholomew เขียน:

อะไรจะดีใจจนออกนอกหน้าขนาดนั้น :grin:

:azn: นั่นไง พวกปากไม่ตรงกับใจเข้ามาแซวอีกแล้ว เดี๊ยะ  :angry:
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 3:12 pm

:azn: นั่นไง พวกปากไม่ตรงกับใจเข้ามาแซวอีกแล้ว เดี๊ยะ  :angry:
อ้าว ก็เห็นดีใจ (มาก) ที่เค้าเรียกตัวเองว่าน้อง ก็เลยถามดูเฉย ๆ ไงครับ ว่าอะไรที่ดีใจขนาดนั้น :grin:

ปากผมไม่ตรงกับใจอย่างที่พี่ว่าแหละครับ (ปากเรียกพี่ แต่ใจเรียกป้า)

ล้อเล่นนะคร้าบบบบบ :grin:

(ปล. ชายน้อยยุ) โบ้ยไปนู่น
~@

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 4:32 pm

:angry: เดี๋ยวจับเข้าไปสัมผัสกระแสเรียกซะเลยนี่  :azn:
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 8:53 pm

:+: seraphim :+: เขียน: :angry: เดี๋ยวจับเข้าไปสัมผัสกระแสเรียกซะเลยนี่  :azn:
ตอนนี้ก็เป็นอยู่แล้วไงพี่ อยู่คณะรักสมุทรไพศาล :grin:
~@

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:09 am

:+: seraphim :+: เขียน: :angry: เดี๋ยวจับเข้าไปสัมผัสกระแสเรียกซะเลยนี่  :azn:
ตอนนี้ก็เป็นอยู่แล้วไงพี่ อยู่คณะรักสมุทรไพศาล :grin:

:evil: คณะใหญ่ซะด้วย
BANK

อังคาร ต.ค. 02, 2007 8:46 pm

แล้ว ถ้าผมสนใจ  แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ล้างบาปเป็นคาทอลิก  จะไปได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
~@

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:04 pm

BANK เขียน: แล้ว ถ้าผมสนใจ  แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ล้างบาปเป็นคาทอลิก  จะไปได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
:wink: เคยถามพ่อแล้ว รู้สึกว่า จะไม่ได้อ่ะคะ เพราะคุณสมบัติตามข้อ 1 ต้องเป็นคาทอลิกคะ
Maria Preferita

พุธ ต.ค. 03, 2007 4:53 pm

สน...
แต่เป็นผู้หญิงง่ะ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 1:19 am

แล้ว เค้า รับ ผู้ ญ ไหม คะ  :grin:
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 10:18 am

:+:Regina Pacis:+: เขียน: แล้ว เค้า รับ ผู้ ญ ไหม คะ  :grin:

:kiss: กลับไปอ่าน คุณสมบัติข้อ 1 5 รอบจ้าพังน้อย
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 10:51 am

ถ้าพ่อแม่หรือครอบครัวไม่ได้เป็นคาทอลิกด้วยจะไปได้ไหมครับ และอีกอย่างคือถ้ายังรู้เรื่องของคาทอลิกไม่มากจะไปได้ไหมครับ แต่ผมเป็นคาทอลิกแล้วครับ เป็นมาประมาณสามปีแล้ว แต่ว่าไม่ค่อยรุ้จักใครเลยเพราะได้แต่ไปวัดแล้วก็กลับครับ ตอนนี้เรียนอยู่สารคาม แต่บ้านผมอยู่นนท์ รับศิลที่วัดสามเสนกับคุณพ่อเอกชัยครับ

คิดถึงวัด คิดถึงบ้าน คิดถึงบรรยากาศตอนที่เรียนคำสอนจังเลยครับ
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 1:49 pm

jihun7 เขียน: ถ้าพ่อแม่หรือครอบครัวไม่ได้เป็นคาทอลิกด้วยจะไปได้ไหมครับ และอีกอย่างคือถ้ายังรู้เรื่องของคาทอลิกไม่มากจะไปได้ไหมครับ แต่ผมเป็นคาทอลิกแล้วครับ เป็นมาประมาณสามปีแล้ว แต่ว่าไม่ค่อยรุ้จักใครเลยเพราะได้แต่ไปวัดแล้วก็กลับครับ ตอนนี้เรียนอยู่สารคาม แต่บ้านผมอยู่นนท์ รับศิลที่วัดสามเสนกับคุณพ่อเอกชัยครับ

คิดถึงวัด คิดถึงบ้าน คิดถึงบรรยากาศตอนที่เรียนคำสอนจังเลยครับ

:police: ลองสอบถามกับคณพ่ออธิการบ้านเณร ตามเบอร์โทรข้างบนดีมั๊ยคะ จะได้คำตอบชัวร์ๆ เลย
ตอบกลับโพส