ทำไม มีพี่น้องบางคนบอกผมว่า พระศรีอาริยเมตไตร คือพระเยซูอะ งง -*-

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อังคาร ต.ค. 02, 2007 4:16 pm

ทำไม  มีพี่น้องบางคนบอกผมว่า  พระศรีอาริยเมตไตร คือพระเยซูอะ  งง -*-
Holy
Defender of lawS

อังคาร ต.ค. 02, 2007 4:20 pm

งงด้วย

อังคาร ต.ค. 02, 2007 4:21 pm

กำ
:shocked:
ตอบเร็วจังเลย ท่านพี่  งุงิ
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 5:18 pm

พระศรีอริยเมตรัยจะเป็นพระเยซูหรือไม่ ไม่สำคัญ สำคัญกว่าว่าพระเยซูคือใครสำหรับเรา
Alphonse

อังคาร ต.ค. 02, 2007 5:42 pm

คือ เท่าที่(เคย)เรียนวิชาโทศาสนา น่ะครับ ((แอบไปลงของศิลปศาสตร์ เอกปรัชญาตะวันตกมา เรียนไปเรียนมาพูดไม่รู้เรื่องเลยเลิก))

พระศรีอาริย์ มีที่มาจากความเชื่อของพุทธศาสนา
พุทธตำนานเล่าว่าในกัลป์นี้เมื่อครั้งพระพรหม์สร้างโลก ได้เกิดดอกบัว ๕ ดอก ผุดขึ้นกลางทะเลสีทันดร
และภายในดอกบัวแต่ละดอกนั้น เพรียบพร้อมด้วยเครื่องอัฐบริขาร สำหรับพระสงฆ์
นั่นหมายความว่าในกัลป์นี้ จะมีพระโพธิสัตว์ที่สะสมบารมีจนเป็นพระผู้ตรัสรู้ได้เองมาจุติ ๕ องค์
สำหรับพระมหาสมณะสิทธัตถะกุมาร คือ พระผู้ตรัสรู้ได้เององค์ที่ ๔ หรือมีนามว่า "พระพุทธโคดม"

และมีความเชื่อว่า ในภายภาคหน้า จะมีพระผู้ตรัสรู้ได้เองมาจุติอีกหนึ่งองค์
คือ พระศรีอาริย์ ซึ่งเป็นพระพุทธเจ้าองค์สุดท้ายในกัลป์นี้
คือเมื่อพระองค์จุติแล้วจะถึงคราวดับสูญของกัลป์นี้ พระศิวะจะส่งไฟบรรลัยกัลป์มาล้างโลก
และพระพรหม์จะสร้างโลกขึ้นใหม่ เป็นวัฏจักรไป

ว่ากันว่าก่อนพระศรีอาริย์จะมาจุติ จะเป็นกลียุคของโลก
ทุกอย่างเข้าสู่ภาวะวิบัติ ทั้งศีลธรรม และการดำเนินชีวิตของมนุษย์ รวมถึงกฎเกณฑ์ธรรมชาติจะอุบาทว์
และเมื่อพระศรีอาริย์เสด็จมา ทุกอย่างจะกลับมาสวยงาม โลกจะดุจดั่งแผ่นดินสวรรค์
คือ งดงาม แพรวพราว ผู้คนมั่งมีศีลธรรมกันทั่วหน้า ผู้ที่ชั่วช้าจะไม่ได้มาเกิดในยุคนั้น จะถูกส่งไปนรกหมดแล้ว
เป็นดินแดนในฝันที่แท้จริง ถึงขั้นว่ามีต้นกัลปพฤกษ์มาเกิดบนโลกอีก (ต้นไม้ที่ว่านึกอะไรต้นร่มไม้แล้วของสิ่งนั้นจะผลิออกมาจากกิ่งไม้)
หิมพานต์กับชมพูทวีปจะเชื่อมกันอีกครั้ง และผู้คนในยุคนั้น ซึ่งต้องสะสมบุญบารมีอย่างมากจึงจะได้ไปเกิด จะอยู่อย่างสุขสบาย และบรรลุธรรมทั่วหน้า
ถึงขั้นว่าพุทธศาสนิกชนหลายๆ ท่าน บำเพ็ญบุญ เพื่อให้ได้ไปเกิดในยุคนั้นไม่ได้ต้องการนิพพาน

ทีนี้มาว่าทำไมคนถึงบอกว่าเป็นองค์เดียวกันกับพระเยซู
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
1. มีลักษณะคล้ายๆ กันตรงที่ว่า "จะมาในภายภาคหน้า เพื่อบำบัดทุกข์ บำรุงสุข"
2. มีตำนานว่าเป็นยุค หรือช่วงเวลาสุดท้ายของโลกเช่นเดียวกัน
3. มีการแบ่งคนดี กับคนชั่วอย่างชัดเจน
4. เสด็จมาในรูปแบบเดียวกัน คือทรงเครื่องขาวบริสุทธิ์ ทรงอาชาไนยสีขาว มีบริวารล้อมรอบ
5. ยุคที่พระองค์จะปรากฎออกมาเหมือนกันมาก คือ ผู้คนเสื่อมในศีลธรรม แต่พระองค์มาเพื่อเรียกความเชื่อให้กลับมา

ประมาณนี้ล่ะครับ....ความจริงมีอีกหลายข้อที่ใกล้เคียงกันมากๆ
การศึกษาศาสนาเปรียบเทียบมีข้อดีตรงนี้ล่ะครับ ทำให้เปิดใจรับในความแตกต่าง เหอๆ
แต่เอชก็ไม่ได้เชื่อตามที่เค้าว่าหรอก เห็นด้วยกับน้องแม็คนะครับ

ยิ่งพอไปศึกษาอิสลาม เพื่อมุสลิมก็บอกว่า เค้าเชื่อเหมือนเรา ว่าซักวันนบีอีซาจะเสด็จลงมาพิพากษา
ก็เลยถามเค้าไปว่า "ถ้านบีอิซาบอกกินหมูได้ แล้วนบีมูฮัมหมัดบอกไม่ได้" ยังงี้ตกนรกป่ะ
((โดนเขกกะโหลกไปที)) -*-

ปล. ตามต้นฉบับภาษาบาลีอ่านว่า
พระศรีอาริย์ นะครับ ไม่ใช่พระศรีอาริยเมตไตย
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ อังคาร ต.ค. 02, 2007 5:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

อังคาร ต.ค. 02, 2007 5:56 pm

ผมว่าอย่าไปเชื่ออะไรที่ไม่ได้มาจากพระดีกว่านะครับ :wink:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 6:34 pm

Batholomew เขียน: ผมว่าอย่าไปเชื่ออะไรที่ไม่ได้มาจากพระดีกว่านะครับ :wink:

เห็นด้วยครับ เรา(คาทอลิกไทย)มีแนวทาง ความเชื่อ และการดำเนินชีวิตในแบบของเราอยู่แล้ว ซึ่งคลอบคลุมไปตั้งแต่เกิด ใช้ชีวิต หลักทำมาหากิน และชีวิตคู่ ทุกเรื่องตั้งแต่เกิดยันตายไปหาพระ เรื่องอื่นศึกษาได้ไม่ผิดครับ เพราะเราต้องอยู่ร่วมกับผู้อื่นในสังคม แต่ว่าหากขัดแย้งกับแนวทางของเรา จนถึงจุดที่ไปกันไม่ได้เลย จะแย่เอาเปล่าๆ คนอื่นเขาคิดเขาเชื่ออะไร หรือดำเนินชีวิตแบบไหน มันก็เป็นเรื่องของเขา ส่วนเรามีแนวทางของเราอยู่แล้ว อย่าได้มาเบียนเบียดกันเลย ทางใครทางมัน คนเราไม่เหมือนกันครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
TheOffspring
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 7:03 pm

ขออภัยครับที่ลงข้อความขัดแย้งไป  :tongue:

Pry-Kaew เขียน: คนอื่นเขาคิดเขาเชื่ออะไร หรือดำเนินชีวิตแบบไหน มันก็เป็นเรื่องของเขา ส่วนเรามีแนวทางของเราอยู่แล้ว อย่าได้มาเบียนเบียดกันเลย ทางใครทางมัน คนเราไม่เหมือนกันครับ
แล้วพี่จะไม่ประกาศความรอดให้เขาหรอครับ
หรือว่าพี่รอดแล้ว คนอื่นช่างเค้า...
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 7:08 pm

TheOffspring เขียน: ขออภัยครับที่ลงข้อความขัดแย้งไป  :tongue:

Pry-Kaew เขียน: คนอื่นเขาคิดเขาเชื่ออะไร หรือดำเนินชีวิตแบบไหน มันก็เป็นเรื่องของเขา ส่วนเรามีแนวทางของเราอยู่แล้ว อย่าได้มาเบียนเบียดกันเลย ทางใครทางมัน คนเราไม่เหมือนกันครับ
แล้วพี่จะไม่ประกาศความรอดให้เขาหรอครับ
หรือว่าพี่รอดแล้ว คนอื่นช่างเค้า...

ประกาศสิครับ ด้วยการกระทำของเรา(เท่าที่จะทำได้) การกระทำดังกว่าคำพูดครับ บางสถานะการณ์ประกาศตรงๆไม่ได้ แต่เราประกาศได้เสมอด้วยการกระทำของเรา

อังคาร ต.ค. 02, 2007 7:22 pm

Pry-Kaew เขียน:
TheOffspring เขียน: ขออภัยครับที่ลงข้อความขัดแย้งไป  :tongue:

ประกาศสิครับ ด้วยการกระทำของเรา(เท่าที่จะทำได้) การกระทำดังกว่าคำพูดครับ บางสถานะการณ์ประกาศตรงๆไม่ได้ แต่เราประกาศได้เสมอด้วยการกระทำของเรา

ใช่ครับ ประกาศแบบบพระศาสนจักร ประชาชนชื่นชอบ คุณแม่ชื่นชม  :grin:

-----------------------
ส่วนเรื่องพระศรีอาริย์ เข้าใจแล้วครับผม 
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 7:36 pm

Matthew 19:21
เหตุฉะนั้นเจ้าทั้งหลายจงออกไปสั่งสอนชนทุกชาติให้เป็นสาวกของเรา
ให้รับบัพติศมาในพระนามแห่งพระบิดา พระบุตรและพระวิญญาณบริสุทธิ์
BOYZ เขียน: ใช่ครับ ประกาศแบบบพระศาสนจักร ประชาชนชื่นชอบ คุณแม่ชื่นชม   :grin:
แล้วไม่สนใจการประกาศแบบพระเยซูบ้างหรอครับ  :wink:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 7:43 pm

TheOffspring เขียน: Matthew 19:21
เหตุฉะนั้นเจ้าทั้งหลายจงออกไปสั่งสอนชนทุกชาติให้เป็นสาวกของเรา
ให้รับบัพติศมาในพระนามแห่งพระบิดา พระบุตรและพระวิญญาณบริสุทธิ์
BOYZ เขียน: ใช่ครับ ประกาศแบบบพระศาสนจักร ประชาชนชื่นชอบ คุณแม่ชื่นชม   :grin:
แล้วไม่สนใจการประกาศแบบพระเยซูบ้างหรอครับ  :wink:
จ้า  อิอิอิ 
ประกาศเหมือนกาน ประกาศด้วยความรัก จุ๊บๆๆๆๆ ฟอดๆๆๆๆ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 7:44 pm

ก็ประกาศอยู่ค่ะ
เมื่อมีโอกาส  แต่ไม่ใช่ทำด่ะ โดยไม่ดูความเหมาะสม
และไม่ตามจิก  เพราะพระเยซูเจ้าทรงตรัสว่า ใครมีหูก็จงฟังเถิด

ความเชื่อ พระเจ้าเป็นผู้ประทานให้
ดังนั้น จึงอยู่ที่พระเมตตาของพระองค์  ไม่ได้อยู่ที่คนประกาศ ประกาศดังแค่ไหน หรือ เหมือนพระองค์ขนาดไหน

เพราะขนาดนักบุญเปาโล  ก็ยังได้รับความเชื่อ ผ่านการตกม้า แล้วพระองค์ทรงมาหาท่าน
ไม่ได้ฟังโดยการประกาศเหมือนคนอื่น

การประกาศมีหลายวิธีค่ะ  

ขอพระเจ้าอวยพร
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 8:10 pm

ครับ วิธีการของพระเยซูก็ไม่ได้ทำดะ
และก็ไม่รอโอกาสมาหาด้วย แต่พระเยซูทรงสร้างโอกาสครับ
และใช้วาทะที่เหมาะสมกับแต่ละบุคคลในการประกาศ
เช่น ประกาศกับเปโตรและอันดรูว์ที่เป็นชาวประมงก็บอกว่า "เราจะตั้งท่านให้เป็นผู้หาคนดังหาปลา"

อังคาร ต.ค. 02, 2007 8:15 pm

Gray Cat Mobster เขียน: พระศรีอริยเมตรัยจะเป็นพระเยซูหรือไม่ ไม่สำคัญ สำคัญกว่าว่าพระเยซูคือใครสำหรับเรา
เห็นด้วยๆๆ อิอิ

บางทีอะ ฟังอะไรเกี่ยวกับพระองค์แล้วน้ำตาไหล ความปิติ ความยินดีมันเกิดขึ้นในใจลึกๆๆ  สะอื้นเลยทั่น
แบกะดิน

อังคาร ต.ค. 02, 2007 9:20 pm

แล้วพระผู้ตรัสรู้ได้เองมาจุติ ๕ องค์
แล้วองค์ที่1-3 เป็นใครอ่ะค้ะ
Holy

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:04 pm

TheOffspring เขียน: Matthew 19:21
เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า การประกาศของพระศาสนจักรก็เป็นแบบเดียวกับพระเยซูอยู่แล้ว บางที่ซะอีก อ้างว่าประกาศแบบพระเยซูแต่ที่จริงประกาศแบบตัวเองไม่เหมือนพระเยซูทำซักนิด
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:30 pm

Holy เขียน: เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า การประกาศของพระศาสนจักรก็เป็นแบบเดียวกับพระเยซูอยู่แล้ว บางที่ซะอีก อ้างว่าประกาศแบบพระเยซูแต่ที่จริงประกาศแบบตัวเองไม่เหมือนพระเยซูทำซักนิด
ต่างคน ต่างมุมมอง ต่างความคิดความเห็น
Invy
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:32 pm

สอนว่าศาสนาคริสต์เป็นนิกายหนึ่งของศาสนาพุทธยังมีเลยครับ อย่าคิดมาก  :angel:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:51 pm

เอาน่า กระทู้ออกทะเลเมดิเตอเรเนี่ยนอีกแล้ว

ประกาศแบบไหนก็ประกาศไป เพราะต่างทำเพื่อพระเจ้า และเพื่อถวายเกียรติทั้งนั้น  ทุกคนก็เป็นฝ่ายพระคริสต์และก็ทำเพื่อพระคริสต์
เพียงแต่เวลาจะประกาศก็ทำให้มันออกมาดูดี มีคุณภาพก็พอ ให้พระเจ้าได้รับการถวายเกียรติจากชนชาติต่างๆก็พอ

ความรัก ความอ่อนโยน ความเห็นใจ เป็นสิ่งที่เราต้องสำแดงให้ผู้อื่นรู้สึกประทับใจ
เพราะการประกาศไม่ได้เกิดจากการทำอัศจรรย์ใดๆเลย นอกจากอัศจรรย์ใจ
---ไม่ต้อง quoteต่อละ -*-

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:52 pm

Invy เขียน: สอนว่าศาสนาคริสต์เป็นนิกายหนึ่งของศาสนาพุทธยังมีเลยครับ อย่าคิดมาก  :angel:
จริงดิ ท่าน โหๆๆๆ  อืมๆๆ เด่วนี้มีอะไรแปลกๆเยอะน้อ ต้องระวัง  :angel:
iBONT
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 03, 2007 12:00 am

BOYZ เขียน:
Invy เขียน: สอนว่าศาสนาคริสต์เป็นนิกายหนึ่งของศาสนาพุทธยังมีเลยครับ อย่าคิดมาก  :angel:
จริงดิ ท่าน โหๆๆๆ  อืมๆๆ เด่วนี้มีอะไรแปลกๆเยอะน้อ ต้องระวัง  :angel:
ช่ายๆ นึกไม่ออกเลยว่าเค้าจะสอนแบบไหนน้า แต่......สำหรับมุมมองผมก็มองว่าพุทธปรับใช้กับคริสตชนได้นะ

เคยมีใครคิดแบบนี้มั้ย คือตามหลักพวกเราชาวคริสต์แล้ว พระพุทธเจ้าก็ต้องเป็นลูกพระด้วยหน่ะแหล่ะเน้อะ -*-
สำหรับผม พระพุทธเจ้าท่านเป็นนักปราชญ์ที่สุดยอดมาก คดอะไรครีเอทสุดๆ น่าเลื่อมใสมาก
แต่คนละเรื่องกับศาสนา คนละเรื่องกับพระคริสต์ สำหรับพระคริสต์เป้นนักเสียสละ นักรัก นักสงคมสงเคราะห์อันดับหนึ่งของโลก
เพราะฉะนั้น สำหรับผมก็นับถือพระพุทธในแบบนับถือนักปราชญ์คนหนึ่ง แต่แอบคิดแหล่ะว่าเค้าเก่งมากเลยนะ
มีวิธีที่จะไม่ทำให้ปรัชญา(เช่นที่ว่าด้วยเรื่องกรรม)ของท่านเอง
หายไปตามกาลเวลาอย่างรวดเร็ว โดยการสร้างกุศโลบาย มีนรกสวรรค์ จนเป็นศาสนา
ดังนั้นชาวคริสต์หากเจอข้อปฎิบัติของพุทธก็นำมาใชได้นะ แต่ต้องเอาเฉพาะแกนหรือหลัก(ล้างกันเยอะหน่อย)ไม่ต้องทำตามหลักที่ว่าด้วย"ศาสนา"ของเค้า
เราก็จะมีความสุขแล้ว แล้วมีใครเคยมองแบบผมมั้ยเนี่ย ไม่มองศาสนาพุทธเป้นศาสนาเลยนะ

ปล.คุณ TheOffspring ครับ ไม่ต้อง quote ผมด้วยนะครับ ยอมรับเลยว่ากลัวคุณจริืงๆ
Invy
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 03, 2007 12:59 am

แล้วมีใครเคยมองแบบผมมั้ยเนี่ย ไม่มองศาสนาพุทธเป้นศาสนาเลยนะ
ยกมือขึ้น  :cheesy:  ผมเห็นเป็นหลักปรัชญามากกว่าครับ :angel: พอเริ่มศึกษาจนเข้าใจว่าเป็นหลักปรัชญามากกว่า ผมหมดอคติที่เคยมีไปหมดสิ้นเลยละ
ยืนยันจ้า http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6115.30
Alphonse

พุธ ต.ค. 03, 2007 2:30 am

iBONT เขียน: ช่ายๆ นึกไม่ออกเลยว่าเค้าจะสอนแบบไหนน้า แต่......สำหรับมุมมองผมก็มองว่าพุทธปรับใช้กับคริสตชนได้นะ

เคยมีใครคิดแบบนี้มั้ย คือตามหลักพวกเราชาวคริสต์แล้ว พระพุทธเจ้าก็ต้องเป็นลูกพระด้วยหน่ะแหล่ะเน้อะ -*-
สำหรับผม พระพุทธเจ้าท่านเป็นนักปราชญ์ที่สุดยอดมาก คดอะไรครีเอทสุดๆ น่าเลื่อมใสมาก
แต่คนละเรื่องกับศาสนา คนละเรื่องกับพระคริสต์ สำหรับพระคริสต์เป้นนักเสียสละ นักรัก นักสงคมสงเคราะห์อันดับหนึ่งของโลก
เพราะฉะนั้น สำหรับผมก็นับถือพระพุทธในแบบนับถือนักปราชญ์คนหนึ่ง แต่แอบคิดแหล่ะว่าเค้าเก่งมากเลยนะ
มีวิธีที่จะไม่ทำให้ปรัชญา(เช่นที่ว่าด้วยเรื่องกรรม)ของท่านเอง
หายไปตามกาลเวลาอย่างรวดเร็ว โดยการสร้างกุศโลบาย มีนรกสวรรค์ จนเป็นศาสนา
ดังนั้นชาวคริสต์หากเจอข้อปฎิบัติของพุทธก็นำมาใชได้นะ แต่ต้องเอาเฉพาะแกนหรือหลัก(ล้างกันเยอะหน่อย)ไม่ต้องทำตามหลักที่ว่าด้วย"ศาสนา"ของเค้า
เราก็จะมีความสุขแล้ว แล้วมีใครเคยมองแบบผมมั้ยเนี่ย ไม่มองศาสนาพุทธเป้นศาสนาเลยนะ
เห็นด้วยครับ
((ผม Quote ได้ใช่ป่ะ))

เคยมีคนถามว่าทำไมถึงไหว้พระสงฆ์ของพระพุทธศาสนาก็บอกว่า
"ไหว้เพราะคิดว่าไหว้ผู้ใหญ่คนนึงสิ"
แล้วถามต่อไปว่า แล้วสำหรับพระพุทธเจ้าล่ะ
"พระมหาสมณะฯ เป็นนักปราชญ์ที่ทรงปรีชาคนหนึ่ง ถ้าเรานับถือเหมือนนับถือผู้มีความรู้ ไหว้เพราะเคารพอย่างเคารพครูอาจารย์ มันผิดหรอ"
แล้วถามต่อไป สำหรับพระพุทธธรรม
"หลักการกระทำความดี ละเว้นความชั่ว เป็นหลักการธรรมชาติ ไม่เกี่ยวกับศาสนา เป็นสากล เป็นนิรันดร์ ไม่แบ่งแยก อะไรของเขาที่ดีแล้วไม่ขัดต่อหลักของเราก็เอาใช้ซะสิ"

เอาล่ะ
แบกะดิน เขียน: แล้วพระผู้ตรัสรู้ได้เองมาจุติ ๕ องค์
แล้วองค์ที่1-3 เป็นใครอ่ะค้ะ
ไหนๆ ก็มีผู้ถาม เดี๋ยวกระผมในฐานะที่ร่ำเรียนมาเป็นปีๆ จะให้ความรู้นิดหน่อย
หวังว่าคงไม่เป็นการประกาศพุทธศาสนานะครับ -*-
ถ้าใจเรามั่นคง ของพรรค์นี้รู้ไว้ไม่เสียหายนะครับ

อันดับแรกขออธิบายคำว่ากัป (หรือกัลป์) ให้เข้าใจก่อนนะครับ ไม่เช่นนั้นจะงง

ในเรื่องที่ ๕ ภัทรสูตรเล่มที่ ๑๘๐ ฉบับภาษาไทยหน้าที่ ๑๒๕ สมเด็จพระมหาสมณะสิทธัตถะกุมารทรงอุปมาไว้ดังนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ พุธ ต.ค. 03, 2007 9:29 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 03, 2007 7:24 am

ถึงผมไม่ quote คุณ iBONT คนอื่นก็ทำอยู่ดี  :tongue:

องค์ประกอบของศาสนามี 5 อย่าง
1. ศาสดา
2. คัมภีร์
3. นักบวช
4. ศาสนสถาน
5. สัญลักษณ์ของศาสนา หรือศาสดา

ผมเชื่อครับว่ามีจริง แต่ไม่เชื่อหลายเรื่องที่ที่ดูไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่    :undecided:
เหมือนมีการแต่งเติมให้ดูน่าเลื่อมใสศรัทธามากขึ้น
ไม่เชื่อเรื่องทศชาติ ที่ดูแล้วน่าจะเป็นเรื่องแต่งขึ้นมากกว่า
เป็นแค่ความเห็นของคนคนนึงนะครับ
แต่มันก็ทำให้ผมเห็นว่าพระเจ้าองค์เที่ยงแท้นัี้นมีหนึ่งเดียว  :wink:

ไปสอบ Pre-Net ก่อนนะ พระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ    :smiley:

พุธ ต.ค. 03, 2007 10:59 am

TheOffspring เขียน: ไปสอบ Pre-Net ก่อนนะ พระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ    :smiley:
พระเจ้าอวยพรให้สอบได้คะแนนเยอะๆๆๆนะคับผม  :angel:

---------------------------
ขอบคุณ Necromancer ครับ  ได้เข้าใจความเชื่อพุทธมากขึ้น อืม ผมก็คิดเหมือนคุณเหมือนกานนะ
holy holy holy

พุธ ต.ค. 03, 2007 1:11 pm

พระศรีอาริยเมตไตร
ตามความเชื่อต้องถึงพ.ศ.5001 ปีก่อนถึงมี รู้สึกในหนังสือบอกน่ะครับ
Nativity

พุธ ต.ค. 03, 2007 1:24 pm

พระเยซูบอกว่าถ้าพระองค์เสร็จกลับมาจะมีเเสงตกจากฟากฟ้าไม่ใช่เหรอคับหาอ่านดูในพระคำภีร์
iBONT
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 03, 2007 3:04 pm

เฮ้อ โล่งอกคิดว่าจะโดนคุณ TheOffspring เล่นซะแล้ว อิอิ
คุณ necromancer ครับ สุดยอดเลย อ่านเพลินเลย พุทธนี่น่านำไปสร้างหนังจริงๆเลย อลังการสุดๆ
(แต่ของเราก็อลังการน้า อิอิ)

แล้วก็คิดแบบคุณเลย คือไหว้พระได้แบบไหว้ผู้ใหญ่
เพราะว่า อยากให้คนต่างศาสนานับถือนักบวชของเราหน่ะครับ

พุธ ต.ค. 03, 2007 3:09 pm

iBONT เขียน: เฮ้อ โล่งอกคิดว่าจะโดนคุณ TheOffspring เล่นซะแล้ว อิอิ
รักกันๆๆๆ  อย่าเพิ่งแย่งสมบัติกัน นะลูกๆๆ  เอิ๊กส์

5555555555555+  :cool:
ตอบกลับโพส