การคืนชีพของเนื้อหนังและนักบุญ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
sakda88

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 8:46 am

นักบุญในสวรรค์มีเนื้อหนังหรือไม่ ?
การคืนชีพของเนื้อหนังเป็นอย่างไร ?
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 5:48 pm

ตอบตามความเข้าใจนะครับ
sakda88 เขียน: นักบุญในสวรรค์มีเนื้อหนังหรือไม่ ?
มีสิครับ เพราะนักบุญก็คือมนุษย์ที่ตายจากโลกนี้ไปแล้ว ดังนั้นเนื้อหนังก็กลับคืนชีพในวันสุดท้าย
sakda88 เขียน: การคืนชีพของเนื้อหนังเป็นอย่างไร ?
เมื่อถึงวันพิพากษา วันสุดท้ายของโลก วิญญาณทุกดวงจะกลับมีเนื้อหนังอีกครั้ง เพื่อรับการพิพากษาทั้งผู้เป็นและผู้ตายครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 6:39 pm

คุณศักดาลองไปอ่านโครินทรืบทที่15ครับ
sakda88

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 7:39 pm

Holy เขียน: คุณศักดาลองไปอ่านโครินทรืบทที่15ครับ
เนื้อหนังที่กลับคืนช๊พไม่ใช่เนื้อหนังที่จะเปื่อยเน่าไป ?
ไม่ใช่เนื้อหนังในแบบที่เรามีกันอยู่ในปัจจุบัน ?
เป็นเนื้อหนังแบบใหม่ ?
ร่างกายที่ตายไปแล้วไม่ใช่ร่างกายที่จะนำมาใช้ใหม่ ?
Jeab Agape
~@

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 8:30 pm

35แต่บางคนจะถามว่า 
Jeab Agape
~@

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 8:33 pm

กายสวรรค์ จะไม่ติดกับสถานที่ เช่นกรณีพี่น้องคริสตัง ที่แม่พระประจักษ์ที่โน่น ที่นี่ และคริสตชน/ผู้เชื่อได้เห็นพระนางและจำได้ว่าทรงเป็นใครเป็นต้น
Zaliaus

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 10:52 pm

เนื้อหนังที่ว่านี้ ไม่ใช่เป็นแบบบนโลกใช่มั้ยครับ?
Holy

อังคาร ต.ค. 23, 2007 1:18 am

Zaliaus เขียน: เนื้อหนังที่ว่านี้ ไม่ใช่เป็นแบบบนโลกใช่มั้ยครับ?
ไม่ใช่ครับ
sakda88

อังคาร ต.ค. 23, 2007 8:11 pm

การกลับคืนพระชนม์ชีพของพระเยซู
เป็นร่างกายเนื้อของพระองค์ได้กลายเป็น
กายสวรรค์
ส่วนในกรณีของเหล่านักบุญได้กายสวรรค์
ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องกับกายเนื้อเลย  ใช่หรือไม่ ?

และคนที่อยู่ในนรก  ไฟชำระ  ต้องมีกายเป็นของตนเช่นเดียวกัน ใช่หรือไม่ ?

แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ อังคาร ต.ค. 23, 2007 8:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร ต.ค. 23, 2007 8:36 pm

sakda88 เขียน:
ส่วนในกรณีของเหล่านักบุญได้กายสวรรค์
ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องกับกายเนื้อเลย  ใช่หรือไม่ ?

และคนที่อยู่ในนรก  ไฟชำระ  ต้องมีกายเป็นของตนเช่นเดียวกัน ใช่หรือไม่ ?
เชื่อว่าทุกคน ที่ได้เข้าพระอาณาจักร ของพระเจ้า ก็มีกายสวรรค์ ครับ

ส่วนคนที่อยู่ในบึงไฟ หรือนรก ก็มีกายนรก (ในที่นี่ไม่ได้หมายถึง กายที่อยู่ในโลกนี้ น่ะ )

อันที่จริง สิ่งที่สำคัญที่สุด ของมนุษย์ คือ วิญญาณจิต (soul ) ที่จะนำไปสู่การพิพากษา

โปรฯเรายืนยันว่า ไปหาพระเจ้า โดยทางพระเยซูคริสต์ ฮะ

เมื่อถึงวันพิพากษา ก็คือ แยกระหว่าง ผู้เชื่อและไม่เชื่อ ออกจาก กัน คร้าบ
Ministry Of Men

อังคาร ต.ค. 23, 2007 8:39 pm

หน้าตาจะหล่อเหมือนเดิมป่าวน้า
Jeab Agape
~@

อังคาร ต.ค. 23, 2007 8:49 pm

BOYZ เขียน: หน้าตาจะหล่อเหมือนเดิมป่าวน้า
เมื่อได้อยู่บนสวรรค์ คงหมด กิเลส และตัณหา แล้วคร้าบ ดังนั้นหน้าตาจะเป็นอย่างไร ก็เป็นพระฉายาของพระเจ้าฮะ :grin:

อังคาร ต.ค. 23, 2007 8:54 pm

Jeab Agape เขียน:
BOYZ เขียน: หน้าตาจะหล่อเหมือนเดิมป่าวน้า
เมื่อได้อยู่บนสวรรค์ คงหมด กิเลส และตัณหา แล้วคร้าบ ดังนั้นหน้าตาจะเป็นอย่างไร ก็เป็นพระฉายาของพระเจ้าฮะ :grin:
อู๊ย กิหล่ง กิเลส อารายก๊านน
หมายถึง หน้าตาแต่ละคนจะเหมือนเดิมรึป่าวก็แค่นั้น

แม๊ฯ ตอบแนวใจสาฯ  อีกแล้ว น้องเจี๊ยบ  :rolleyes:
Jeab Agape
~@

อังคาร ต.ค. 23, 2007 9:27 pm

BOYZ เขียน:
หมายถึง หน้าตาแต่ละคนจะเหมือนเดิมรึป่าวก็แค่นั้น

แม๊ฯ ตอบแนวใจสาฯ  อีกแล้ว น้องเจี๊ยบ  :rolleyes:
ก็ยังจำได้ว่าเป็นใครน่ะ คิดว่าตัวเองคงหล่อดิ :huh: ความจริงลูกของพระ หน้าตา หล่อสวย ทุกๆคนเพราะเป็นพระฉายาของพระองค์ ฮะ :cool:

อังคาร ต.ค. 23, 2007 9:37 pm

Jeab Agape เขียน:
BOYZ เขียน:

ก็ยังจำได้ว่าเป็นใครน่ะ คิดว่าตัวเองคงหล่อดิ :huh: ความจริงลูกของพระ หน้าตา หล่อสวย ทุกๆคนเพราะเป็นพระฉายาของพระองค์ ฮะ :cool:
มีคนหลับตา แล้วบอกว่า หล่อจังเลยคะ  ::003:: อิอิ

ที่เคยเรียน ศาสนศาสตร์มา  กายจะเป็นกายแบบเดียวกับกายของพระเยซูหลังความตายนะ ไม่แน่ใจว่ากายนั้น คือกายสวรรค์หรือป่าว
sakda88

พุธ ต.ค. 24, 2007 10:31 am

ตัวอย่างของท่านนักบุญทำให้นึกถึงการเวียนว่ายตายเกิด
กายเนื้อนี้เป็นเมล็ดพันธ์ที่เน่าเปื่อยไปและหลังความตายจะได้กายใหม่
ตามความพอพระทัยของพระเจ้าโดยเริ่มจากผู้เชื่อในพระคริสต์ก่อน

ถ้าตัดพระเจ้าและพระคริสต์ออกบวกตามการกระทำลงไป
เป็นคำอธิบายเรื่องการเวียนว่ายตายเกิดที่ค่อนข้างชัดเจนวิธีหนึ่ง
อันตน
~@

พุธ ต.ค. 24, 2007 10:35 am

ถ้าตัดพระเจ้าและพระคริสต์ออกบวกตามการกระทำลงไป
เป็นคำอธิบายเรื่องการเวียนว่ายตายเกิดที่ค่อนข้างชัดเจนวิธีหนึ่ง
เวียนว่ายตายเกิดมันไม่รู้จักจบนะครับจนกว่าจะปรินิพพานซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่และจะมีกี่คนที่ทำได้ เอาเป็นว่าโดยทั่วไปแทบไม่มีหวังตรงนั้นแล้วกัน
แต่ของเรานี่ตายแล้วตายเลยนะ ไม่ต้องกลับมาเกิดใหม่บนโลกอีก

อย่างงครับ อย่างงง จะเอาพุทธหรือเอาคริสต์ก็เอาไปสักอย่าง โบราณท่านว่าอย่าเหยียบเรือสองแคม
Holy

พุธ ต.ค. 24, 2007 10:54 am

อันตน เขียน:
เวียนว่ายตายเกิดมันไม่รู้จักจบนะครับจนกว่าจะปรินิพพานซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่และจะมีกี่คนที่ทำได้ เอาเป็นว่าโดยทั่วไปแทบไม่มีหวังตรงนั้นแล้วกัน
แต่ของเรานี่ตายแล้วตายเลยนะ ไม่ต้องกลับมาเกิดใหม่บนโลกอีก

อย่างงครับ อย่างงง จะเอาพุทธหรือเอาคริสต์ก็เอาไปสักอย่าง โบราณท่านว่าอย่าเหยียบเรือสองแคม
การพยายามทำจับฉ่ายของคุณศักดา จะทำให้หลงทางจากความจริงได้นะครับ เมื่อไหร่ก็ตามที่คุณตัดพระเจ้าและพระคริสต์ออก นั่นก็คือไม่ใช่ความรอด และไม่ใช่ความจริงครับ
sakda88

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 8:26 am

ผมเห็นจุดร่วมหลาย ๆ อย่างในพุทธและคริสต์

ชีวิตแต่ละชีวิตคือโลกโลกหนึ่งซึ่งหลากหลายไม่มีวันทำให้เหมือนกันได้
ในโลกของผมทุกคนคือภาพสะท้อนของกันและกัน

เป็นไปได้หรือที่พระผู้เป็นเจ้าผู้ทรงเปี่ยมด้วยความเมตตา
จะลงโทษใครสักคนชั่วนิรันดร์ ? ผมไม่รู้

เป็นไปได้หรือที่หลัง1000ปีของการปกครองของพระเยซูคริสต์แล้ว
คนที่เหลือจากการทำลายล้างหลังจากนั้นจะไม่มีผู้กบฏต่อพระเจ้าอีก ? ผมไม่รู้

สิ่งที่เรารู้กันจริง ๆ คือเราไม่รู้อะไรเลย
และเราฆ่าฟันกันก็ด้วยความไม่รู้ของเรานี่แหละ
Holy

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 11:06 pm

บางอย่างมันร่วมกันก็จริง แต่บางอย่างมันไม่ได้ร่วมกัน เราก็ไม่จำเป็นต้องเบือนมันให้เข้าไปร่วมกันนะครับ

เรียนรู้พระองค์อย่างที่พระองค์ทรงเป็น ดีกว่าพยายามบังคับให้พระองค์เป็นอย่างที่เรอยากให้เป็นนะครับ
Joseph

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 12:03 am

กลัวจังเลย กลัวจะไม่หล่อเท่าเดิม หุหุ พูดเล่นนะ ที่จริงก็ไม่รู้นะว่าจะหล่อเท่าเดิมเปล่า หุหุ ดูอย่างลูชีเฟอร์หล่อๆ ยังกลายเป็นน่าเกียจน่ากลัวได้เปลี่ยนรูปกันได้ด้วย จากที่งดงามสูงสุดเป็นน่าเกียจที่สุด ดังนั้นคนทำไม่ดีหรือมีจิตใจไม่ดีก็ไม่น่าจะหล่อได้นะ มีคนเขาบอกว่านะในแดนสวรรค์มีแต่คนรูปร่างหน้าตาสวยๆ งามๆ ขี่เหร่ไม่มีเลย คงไม่มีหรอกครับเข้าประตูสวรรค์แล้วเจอคนหน้าตายังกะผีมายืนอยู่หน้าประตูเขาจะได้รับการใหม่ที่งดงามกว่านั้น ส่วนในนรกมีแต่คนหน้าตาน่าเกียจน่ากลัวทั้งนั้นไปที่ไหนก็มีแต่คนน่ากลัวน่าสยองอยู่เต็มไปหมด
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 12:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 12:43 pm

Holy เขียน: บางอย่างมันร่วมกันก็จริง แต่บางอย่างมันไม่ได้ร่วมกัน เราก็ไม่จำเป็นต้องเบือนมันให้เข้าไปร่วมกันนะครับ

เรียนรู้พระองค์อย่างที่พระองค์ทรงเป็น ดีกว่าพยายามบังคับให้พระองค์เป็นอย่างที่เรอยากให้เป็นนะครับ
เรียนรู้พระองค์อย่างที่พระองค์ทรงเป็น
ความรัก ความเมตตา และ การให้อภัย
Holy

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 10:09 pm

Holy เขียน: บางอย่างมันร่วมกันก็จริง แต่บางอย่างมันไม่ได้ร่วมกัน เราก็ไม่จำเป็นต้องเบือนมันให้เข้าไปร่วมกันนะครับ

เรียนรู้พระองค์อย่างที่พระองค์ทรงเป็น
ความรัก ความเมตตา และ การให้อภัย
และพระยุติธรรมด้วย
Edwardius

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 12:06 pm

nvnc avtem manet fides spes caritas tria haec maior avtem his est caritas

ขณะนี้ยังมีความเชื่อ ความหวังและความรักอยู่ทั้งสามประการ แต่ที่ยิ่งใหญ่กว่าสิ่งใดทั้งหมดคือ ความรัก

1 โครินธ์ 13:13
sakda88

อังคาร ต.ค. 30, 2007 9:56 am

Holy เขียน:

เรื่องพระยุติธรรมผมใช้แนวคิดแบบพุทธ และ เวอเนอร์ เออหาร์ท
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ อังคาร ต.ค. 30, 2007 9:58 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

อังคาร ต.ค. 30, 2007 11:17 am

ที่แน่ๆ หลักคำสอน และจุดมุ่งหมายของทั้งสองความเชื่อ
มันต่างกันคนละฟากโลกเลยล่ะครับ

แม้จะมีจุดหมายที่ว่าให้ทุกคนเป็นคนดีเหมือนกัน
แต่คิดดูนะครับ ระหว่างขับรถยนต์ กับขี่เรือ
ถ้าคุณมัวแต่ขึ้นๆ ลงๆ ระหว่างรถกับเรือ เมื่อไหร่จะไปถึงจุดหมาย
ไม่ใช่รถไฟเหาะในสวนสนุกจะได้ขึ้นๆ ลงๆ

แต่นี่คือชีวิต และหลักคำสอนของพระพุทธศาสนาก็สอนไม่ให้เชื่อพระเจ้า

เราชาวคริสต์มีหน้าที่ทำให้พระบิดาเจ้าพอพระทัย ไม่ได้มีหน้าที่ทำให้ตัวเองพอใจนะครับ

อังคาร ต.ค. 30, 2007 2:17 pm

necromancer เขียน: ที่แน่ๆ หลักคำสอน และจุดมุ่งหมายของทั้งสองความเชื่อ
มันต่างกันคนละฟากโลกเลยล่ะครับ

แม้จะมีจุดหมายที่ว่าให้ทุกคนเป็นคนดีเหมือนกัน
แต่คิดดูนะครับ ระหว่างขับรถยนต์ กับขี่เรือ
ถ้าคุณมัวแต่ขึ้นๆ ลงๆ ระหว่างรถกับเรือ เมื่อไหร่จะไปถึงจุดหมาย
ไม่ใช่รถไฟเหาะในสวนสนุกจะได้ขึ้นๆ ลงๆ

แต่นี่คือชีวิต และหลักคำสอนของพระพุทธศาสนาก็สอนไม่ให้เชื่อพระเจ้า

เราชาวคริสต์มีหน้าที่ทำให้พระบิดาเจ้าพอพระทัย ไม่ได้มีหน้าที่ทำให้ตัวเองพอใจนะครับ
เห็นด้วย จะไปรถไฟถีบ หรือสามล้อปั่น ต้องเลือกให้ดี
Holy

อังคาร ต.ค. 30, 2007 3:21 pm

Holy เขียน:
sakda88 เขียน: เรียนรู้พระองค์อย่างที่พระองค์ทรงเป็น
เรื่องพระยุติธรรมผมใช้แนวคิดแบบพุทธ และ เวอเนอร์ เออหาร์ท
เรื่องการทำส้มตำ ใช้แนวคิดเดียวกับการทำซาลาเปา

เราเรียกใหม่ว่า ส้มนึ่ง และมันไม่ใช่ส้มตำอีกต่อไป
Phulasso

อังคาร ต.ค. 30, 2007 9:19 pm

อยากร่วมวงด้วย
แต่กลัวไม่จบ
เพราะ............
แนวคิดนี้ เกิดขึ้นมาเสมอ
ไม่ใช่ครั้งแรก
แต่คุณ Holy มาคุมเองแล้ว
ตามอ่านง่ายกว่า  :cry:
Alphonse

อังคาร ต.ค. 30, 2007 10:04 pm

BOYZ เขียน:
necromancer เขียน: ที่แน่ๆ หลักคำสอน และจุดมุ่งหมายของทั้งสองความเชื่อ

เห็นด้วย จะไปรถไฟถีบ หรือสามล้อปั่น ต้องเลือกให้ดี
เอ่อ....เอาที่มันเร็วกว่านั้นได้ป่ะ
คิดสภาพแล้วคงเหนื่อยน่าดู....ฮ่าๆๆๆ กว่าจะถีบกว่าจะปั่นถึง
ถ้า ตจว. ก็ว่าไปอย่าง ใน กทม. เนี่ยคงเหม็นควันพิลึก
เหอๆ
Holy เขียน: เรื่องการทำส้มตำ ใช้แนวคิดเดียวกับการทำซาลาเปา

เราเรียกใหม่ว่า ส้มนึ่ง และมันไม่ใช่ส้มตำอีกต่อไป
เอ่อ...พี่ Holy เปรียบเทียบซะ....กร๊ากๆๆๆๆ
ตอบกลับโพส