สงสัยเรื่องไบเบิ้ล และพระเยซูอะครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
เหงามาก

อังคาร พ.ย. 27, 2007 11:34 am

บังเอิญเจอข้อความนี้แล้วงงครับ

คัมภีร์อัลกุรอาน ความว่า...ยูซุฟ(โยเซฟ)ลูกชายคนหนึ่งของยะกู๊บ(ยาโกบ)ก็วิงวอนต่อพระเจ้าว่า
เหงามาก

อังคาร พ.ย. 27, 2007 11:34 am

TheGrace

อังคาร พ.ย. 27, 2007 1:29 pm

ไม่ทราบว่า จขกท. สงสัยตรงไหนเหรอครับ

ผมเห็นในบทความที่ว่ามาก็มีสรุปไว้อยู่แล้วว่า
"จะเห็นได้ว่าหลักความเชื่อและคำสอนหลักๆของพระเจ้าที่ศาสดาทั้งหลายนำมานั้นมีความละม้ายคล้ายคลึงกัน เพราะมาจากพระเจ้าองค์เดียวกัน คำสอนของศาสนาจึงมิใช่ปัจจัยที่ทำให้มนุษย์แตกแยกหรือขัดแย้งกัน การออกจากหลักธรรมคำสอนของศาสนาต่างหากที่ทำให้มนุษย์แตกต่าง แตกแยกและขัดแย้งกัน"

ในเมื่อเรามีพระเจ้าองค์เดียวกัน ก็ไม่แปลกหรอกครับที่จะมีคำสอน และขนบธรรมเนียมบางอย่างที่เหมือนกัน
แต่สิ่งที่ต่างกันก็คือพิธีกรรม และคำสอนบางอย่างที่เพิ่มเติมกันเข้าไปในภายหลัง

ผมว่าเขาสรุปได้ดีทีเดียวครับ
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ย. 27, 2007 1:37 pm

ไม่ต้องสงสัยหรอก อิสลามเค้าก็ต้องตีความพระคัมภีร์เก่าให้เข้ากับบริบทของอิสลามสิครับ เพราะถ้าตีความเหมือนๆเราเขาก็เป็นคริสต์สิ :cool:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ย. 27, 2007 2:00 pm

[quote="เหงามาก"]

คัมภีร์อัลกุรอาน ความว่า...ยูซุฟ(โยเซฟ)ลูกชายคนหนึ่งของยะกู๊บ(ยาโกบ)ก็วิงวอนต่อพระเจ้าว่า
Holy

อังคาร พ.ย. 27, 2007 2:07 pm

แล้วก็ท่อนนี้
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อังคาร พ.ย. 27, 2007 2:34 pm

ถ้าอยากเข้าใจเนี่ย ก็ต้องไปศึกษาประวัติคัมภีร์อัลกุรอานนะ ว่าเขียนขึ้นเมื่อไหร่ บริบทสังคม ประวัติศาสตร์ช่วงนั้นเป็นอย่างไร

ความเชื่อเรื่องพระเจ้าองค์เดียว มีมานานแล้ว เกิดเป็นศาสนายูดาย แล้วเป็นคริสต์ และจึงเป็นอิสลาม เพราะฉะนั้นเรื่องราวหลัก ๆ ในพระคัมภีร์เดิม จึงคล้าย ๆ กัน มีแตกต่างกันบ้างในรายละเอียด ซึ่งขึ้นอยู่กับว่าเขียนขึ้นในสมัยใด

ส่วนใครจะมีบัญญัติกฎเกณฑ์อย่างไร ก็เป็นหลักความเชื่อ หลักปฏิบัติของแต่ละศาสนา ซึ่งเราต้องให้เกียรติ ต้องให้ความเคารพความเชื่อของเขา เราจึงจะเป็นผู้ที่มีใจสุภาพ อย่าไปตัดสินตีค่าใครเลย มีพระเจ้าเท่านั้นที่จะเป้นผู้ตัดสิน หากพระเจ้าต้องการให้ทุกคนนับถือเหมือน ๆ กันก็ทำได้ แต่ถ้าไม่ ก้แสดงว่าพระองค์ประสงค์แบบนี้ เพื่อให้เราได้เรียนรู้ ความรักอย่างเพื่อนมนุษย์ เช่น ชาวสะมาเรียผู้ใจดี     
เหงามาก

อังคาร พ.ย. 27, 2007 2:59 pm

ต่อครับ

เคยอ่านอังกุรอานแล้ว เข้าใจยากกว่าไบเบิลอีก ซูรอลอะไรไม่รู้อะ งงมาก ๆ ครับ

แล้วที่งงคือ อิสลามทุกคนต้องเข้าสุนัต ทำไมคริสต์ไม่เข้าบ้างล่ะครับ??? พระเยซูก็เข้าสุนัตเหมือนกันอะคับ

พระเยซูถือศีลอด40วัน ทำไมชาวคริสต์ไม่มีพิธีถือศีลอดบ้างอะคับ

Holy

อังคาร พ.ย. 27, 2007 3:14 pm

เรื่องสุหนัตอธิบายไปอแล้วนะครับ ว่าเป็นสัญญาครอบคลุมถึงเชื่อสายทางสายเลือดของอับราฮัมเท่านั้น เป้นบริบททางสังคมและวัฒนธรรม ทำไมเราต้องเอาบ้างกับเรื่องเปลือกนอกพวกนี้ ถ้าจะเลียนแบบเลียนแบบอย่างด้านความศรัทธา และคุณธรรมความดีไม่ดีกว่าเหรอครับ ถ้าคุณอ่านไบเบิ้ล คุณจะพบว่าพระเยซูไม่เคยชื่นชมคนที่เน้นแต่เรื่องภายนอกโดยไม่สนใจเรื่องภายใน

มก 7:14-23  สิ่งที่บริสุทธิ์และสิ่งที่เป็นมลทิน
(14)พระองค์ทรงเรียกประชาชนเข้ามาอีกครั้งหนึ่ง ตรัสว่า
Rakkypoko!

อังคาร พ.ย. 27, 2007 5:11 pm

เหงามาก เขียน: แล้วที่งงคือ อิสลามทุกคนต้องเข้าสุนัต ทำไมคริสต์ไม่เข้าบ้างล่ะครับ??? พระเยซูก็เข้าสุนัตเหมือนกันอะคับ

ทำไมชาวคริสต์กินหมูได้อะครับ ในเมื่อเป็นสิ่งที่พระเจ้าห้าม??? งงครับ
คริสต์  ไม่ใช่ อิสาลาม แค่ชื่อก็ต่างกันแล้วนะครับ ผมว่าคุณลองไปทำความเข้าใจ ระหว่างอัลกุรอ่าน กะ ไบเบิ้ล เสียใหม่นะ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ พ.ย. 28, 2007 2:07 pm

เหตุผลที่เราไม่ดำเนินการตามจารีตเดิมอย่างยิว เช่นเข้าสุนัต หรือไม่ทานเนื้อหมู ก็เพราะว่า จารีตใหม่ของเราคือต้องการให้ทุกคนสนใจความรักของพระเจ้าและของเพื่อนมนุษย์มากกว่า เป็นข้อกำหนดกฎเกณฑ์ที่สำคัญกว่ามากที่จะต้องมาคอยจุกจิกกับขั้นตอนของชีวิตของตนเองว่าอะไรจะถูก อะไรจะผิด อะไรบริสุทธ์ หรือไม่บริสุทธิ์ จนลืมนึกถึงคนอื่น ทั้งที่จริง ๆ เราต่างก็เป็นพี่น้องร่วมบิดาเดียวกัน

ในช่วงยุคก่อร่างสร้างตัวของศาสนจักร เราพยายามประกาศข่าวดีนี้ไปยังผู้ที่ไม่ได้นับถือศาสนายูดาย ดังนั้นกำเกณฑ์อะไรต่าง ๆที่หยุมหยิม เป้นอุปสรรค ที่ทำให้คนที่ไม่ใช่ยิวรู้สึกลำบาก ก็จะยกเลิกไป เพราะแก่นศาสนาเราไม่ได้อยู่ข้อกฎเกณฑ์นี้ หากอยู่ที่ความรัก 

อันนี้เป็นเหตุผลง่าย ๆ ถ้าอยากเข้าใจ ก็ลองไปค้นคว้าศึกษาในหนังสือกิจการอัครสาวก หรือจดหมายนักบุญเปาโล ฉบับต่าง ๆ ดู ซึ่งไม่ใช่แค่อ่านไบเบิ้ลเท่านั้น แต่ต้องสวดขอพระจิตให้นำทางและช่วยให้เราสามารถไปค้นคว้าข้อมูลจากแหล่งอื่น ๆได้อีกด้วย
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 29, 2007 1:13 am

ต่อครับ

เคยอ่านอังกุรอานแล้ว เข้าใจยากกว่าไบเบิลอีก ซูรอลอะไรไม่รู้อะ งงมาก ๆ ครับ

แล้วที่งงคือ อิสลามทุกคนต้องเข้าสุนัต ทำไมคริสต์ไม่เข้าบ้างล่ะครับ??? พระเยซูก็เข้าสุนัตเหมือนกันอะคับ

พระเยซูถือศีลอด40วัน ทำไมชาวคริสต์ไม่มีพิธีถือศีลอดบ้างอะคับ

taiyo

พฤหัสฯ. พ.ย. 29, 2007 10:01 pm

------------------------------------------
รู้จักเทศกาลมหาพรตของคริสตชนคาธอลิคไหมครับ ::011::
Dis volentibus

พฤหัสฯ. พ.ย. 29, 2007 11:07 pm

ลองมาศึกษาของคริสต์บ้างดีไหมคะ...
ตะได้ทราบ2ทางไปเลย ไม่งงอีกต่อไป :grin:
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 30, 2007 12:07 am

taiyo เขียน: พระเยซูถือศีลอด40วัน ทำไมชาวคริสต์ไม่มีพิธีถือศีลอดบ้างอะคับ
------------------------------------------
รู้จักเทศกาลมหาพรตของคริสตชนคาธอลิคไหมครับ ::011::
อุ๊ยลืมมาเล่าสู่กันฟังกับพี่น้องเลย

ตั้งแต่วันที่28ที่ผ่านมาเป้นวัดเทศกาลรับเสด็จพระคริสต์เจ้าของทางพระศาสนจักรตะวันออก อดอาหาร40วัน งดเนื้อทุกชนิด ปลาในบางกรณี ผลิตภัณทั้งหมดจากสัตว์ไม่ได้แม้แค่แต่งกลิ่น สำหรับผมแม้พลิกแบบกระทันหันมันปรับตัวไม่ได้เลยต้องค่อยเป็นค่อยไป

ออร์โด๊อกซ์คริสมาส7ม.ค.(ตรงกับวันพระคริสตเจ้าแสดงตัว ณ ภูเขาทาร์บอร์ของคาทอลิก) อ้อ มหาพรตก็อดต่อเลย คาทอลิกรับเถ้า8ก.พ. ของเขาไม่มั่นใจ แต่ ปัสกาออร์โด๊อกซ์ปีหน้า28เมษา(นับถอยมา40วัน)
คิตตี้

อาทิตย์ ธ.ค. 02, 2007 8:43 pm

คุณเหงามาก
ตอนนี้คงหายเหงาแล้วนะคะ
ตอบกลับโพส