ทำไม "หมู" จึงมลทิน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 09, 2008 11:24 pm

Enjinman เขียน:
~*Little`Child*~ เขียน: อืม...การอ่านพระคัมภีร "แต่อ่านแค่ตามตัวอักษร"

::014::
และขอคริสต์บางนิกายเฉพาะสาย...ด้วยนะครับ ว่า อย่าสุดโต่ง อย่าหัวรุนแรง มันเสียชื่อคริสตชนคนกันเองนะ  :emotion_057:

ขออีกหน่อยเถอะ เก็บกฏมานานแล้วววววววว

"มันมีคนที่บอกว่า พระบิดาไม่มีจริง พระยาเวห์ พระจิตเจ้า เป็นเพียงอุปโหลก"
"พระเจ้าของชาว... คือ ธรรมะ ธรรมชาติ"
"และก็เทียบ..เคียงซะงั้น..."
ผมได้รับคำตอบจากพระเจ้าผ่านทางหนังสืออาหารประจำวันว่า
"ธรรมชาติ คือคำที่ใช้เรียก สิ่งที่พระเจ้าทรงสร้าง"

ขออภัยครับ ที่นอกเรื่องกระทู้ หุหุหุ
ทุกอย่างอ่านดู ก็โอเคครับ แต่ไอ้ตรงที่เก็บกดนี่สิ
(1)"พระเจ้าของชาว... คือ ธรรมะ ธรรมชาติ"
แม้ว่าธรรมชาติจะใช้เรียก สิ่งที่พระเจ้าทรงสร้าง ถ้าเรากล่าวแบบกลางๆคือ เราเรียกเชิงถวายเกียรติพระองค์
ด้วยเพราะพระองค์ ทรงมี ทรงดำรงอยู่ และทรงเป็นในทุกสรรพสิ่ง จึงทรงสรรพานุภาพ
คนที่เขาไม่ได้ถวายพระเกียรติ ด้วยคุณธรรมนบนอบยิ่งเช่นพวกเรา
เขาก็พยายามแสวงหาพระด้วยใจสุจริตทำนองนั้น ผมฟังได้(เช่น ท่านพุทธทาส)
และหลายคน รณรงค์ที่จะกล่าวเช่นนั้น หลายครั้งเป็น ความพยายามที่จะสร้างศาสนสัมพันธ์
แต่บางคน,ฟังไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียดครับ(ดังที่คุณอาจจะเคยได้ยิน จนทำให้เก็บกด)
จึงทำให้เจตนาของคำกล่าว"พระเจ้า คือ ธรรมะ และ ธรรมชาติ" บิดเบือน

พระอวยพร,
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

จันทร์ มี.ค. 10, 2008 5:39 am

Man of Macedonia เขียน:
Enjinman เขียน:
~*Little`Child*~ เขียน: อืม...การอ่านพระคัมภีร "แต่อ่านแค่ตามตัวอักษร"

::014::
และขอคริสต์บางนิกายเฉพาะสาย...ด้วยนะครับ ว่า อย่าสุดโต่ง อย่าหัวรุนแรง มันเสียชื่อคริสตชนคนกันเองนะ  :emotion_057:

ขออีกหน่อยเถอะ เก็บกฏมานานแล้วววววววว

"มันมีคนที่บอกว่า พระบิดาไม่มีจริง พระยาเวห์ พระจิตเจ้า เป็นเพียงอุปโหลก"
"พระเจ้าของชาว... คือ ธรรมะ ธรรมชาติ"
"และก็เทียบ..เคียงซะงั้น..."
ผมได้รับคำตอบจากพระเจ้าผ่านทางหนังสืออาหารประจำวันว่า
"ธรรมชาติ คือคำที่ใช้เรียก สิ่งที่พระเจ้าทรงสร้าง"

ขออภัยครับ ที่นอกเรื่องกระทู้ หุหุหุ
ทุกอย่างอ่านดู ก็โอเคครับ แต่ไอ้ตรงที่เก็บกดนี่สิ
(1)"พระเจ้าของชาว... คือ ธรรมะ ธรรมชาติ"
แม้ว่าธรรมชาติจะใช้เรียก สิ่งที่พระเจ้าทรงสร้าง ถ้าเรากล่าวแบบกลางๆคือ เราเรียกเชิงถวายเกียรติพระองค์
ด้วยเพราะพระองค์ ทรงมี ทรงดำรงอยู่ และทรงเป็นในทุกสรรพสิ่ง จึงทรงสรรพานุภาพ
คนที่เขาไม่ได้ถวายพระเกียรติ ด้วยคุณธรรมนบนอบยิ่งเช่นพวกเรา
เขาก็พยายามแสวงหาพระด้วยใจสุจริตทำนองนั้น ผมฟังได้(เช่น ท่านพุทธทาส)
และหลายคน รณรงค์ที่จะกล่าวเช่นนั้น หลายครั้งเป็น ความพยายามที่จะสร้างศาสนสัมพันธ์
แต่บางคน,ฟังไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียดครับ(ดังที่คุณอาจจะเคยได้ยิน จนทำให้เก็บกด)
จึงทำให้เจตนาของคำกล่าว"พระเจ้า คือ ธรรมะ และ ธรรมชาติ" บิดเบือน

พระอวยพร,

ท่านพุทธท่าส อะไรนั่น เขียนดีครับ ผมก็ได้อ่านเหมือนกัน
...แต่ผมเห็นตามบอร์ดบางแห่ง แล้วมันก็ต่างจากท่านพุทธท่าสโดยสิ้นเชิงเหมือนกัน
อย่างที่คุณบอกเลยครับ คือ เขาบิดเบือนจริงๆ  :undecided:
Lord Kan Warrock

จันทร์ มี.ค. 10, 2008 7:04 pm

Chay เขียน:
แบกะดิน เขียน: แล้วอิสลามไม่กินหมูเพราะอะไรอ่ะ ?
ก็เพราะว่าเข้าใจว่า พระเจ้าสั่งให้ทำ ถ้าทำได้ก็จะเป็นที่พอพระทัยพระเจ้า

ก็ไม่ต่างอะไรกับหลาย ๆ คนที่พยายามทำดีตามพระคัมภีร์ แต่ไม่เข้าใจจิตใจของพระคำนั้น ๆ

"จงรักพระเจ้าสุดจิตสุดใจ สุดกำลัง สุดความคิด" "รักเพื่อนบ้านเหมือนรักตัวเอง".....

ทุกคนก็พยายามทำกันอย่างขะมักขะเม้น แต่ไม่เข้าใจถึงจิตใจของพระเจ้าที่สั่งแบบนี้ นี่ก็ไม่ต่างอะไรกับอิสลามเลย....

พอทำได้ก็สบายใจ มั่นใจ...    แต่พอทำไม่ได้ก็เริ่มกังวล แล้วก็แก้ปัญหาโดยการ "สารภาพบาป" แล้วก็สัญญากับพระเจ้าอีก

คนนี้ยังไม่เข้าใจจิตใจของพระบัญญัติ 2 ข้อนี้

พระคำของพระเจ้า พวกเราควรจะเข้าใจจริง ๆ   ไม่ใช่เข้าใจตามตัวอักษรเฉย ๆ ถ้าอย่างนั้น ก็เป็นเพียงแค่หนังสือ"ศาสนา"ธรรมดา ๆ เล่มหนึ่งเท่านั้น
อะ...สุดยอดเลยครับ

แต่เรป5 ฮาจิงๆครับ 5555
Moidixmois
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 11:25 pm

โดนมือ มือคัน โดนผิว ผิวแสบ ติดคอกลืนลงไปเลย
ขำๆน่ะไม่ได้ดูถูกได้ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Moidixmois เมื่อ จันทร์ เม.ย. 14, 2008 3:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ มี.ค. 21, 2008 2:25 pm

Moidixmois เขียน: โดนมือ มือคัน โดนผิว ผิวแสบ ติดคอกลืนลงไปเลย
::010::จะบอกว่าอะไรหรอครับ
homo dei
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 27, 2008 11:58 am

ตามพระคัมภีร์ คาทอลิกเชื่อว่า
หมูเป็นสัตว์ต้องห้ามตามพระคัมภีร์พันธสัญญาเดิม (จำเล่ม บท ไม่ได้)
กล่าวว่า พระเจ้าทรงให้ประกาศก(จำไม่ได้อีก) นิมิตเห็นสัตว์ที่ต้องห้าม ประกอบด้วย
สัตว์ที่มีเท้าเป็นกีบ หมู ยีราฟ งู และอีกมามาย(จำไม่ได้อีกแระ) ห้ามให้ประชากรนำมารับประทาน
เพราะเป็นสัตว์มีมลทิน
.....ฝากไว้เป็นความรู้เท่าหางอึ่ง .....ฝากคนที่รู้กว่าผมช่วยไขข้อข้องใจด้วย
จะเป็นพระคุณหลาย
Florian

ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 4:11 pm

อย่ากินเลย หมูน่ะ ไม่ใช่เพราะสกปรกอะไรหรอกนะ แต่ว่าตอนนี้แพงมากเลย กิโลเหยียบร้อยบาท  : emo031 :  : xemo023 :  : emo102 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 4:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
iBONT
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 5:47 pm

คุณเชย์ใช้เครื่องหมายคำพูดฟุ่มเฟือยจังเลย - -"

นี่ๆ อยากจะบอกว่า คนเรามีสิทธิ์ แต่ละคนก็ได้รับพระพรต่างกัน
อย่าดูถูกซึ่งกันและกันเลยนะครับ อยากให้คุณเชย์ลองไปอ่านบทความในเว็บนี้
ที่พูดถึงท่าทีที่ถูกต้องในการถวายความเคารพจังเลย
บางคนที่ฉลาดๆก็มักจะดูถูกชาวบ้าน ที่เขาแสดงความเคารพด้วยจิตใจซื่อๆ
ด้วยเหตุว่ายกตนว่าสูงกว่าคนอื่น

ว่าแต่ อย่าขึ้นที่สูงมากนะครับ ค่อยๆขึ้นไป อย่าพรวดขึ้นไป สูงมากก็น่ากลัว เดี๋ยวจะตกลงมา มันจะเจ็บนะครับ และอาจไม่มีใครอยู่รับเลยก็เป็นได้.....
Jack Sparrow

อาทิตย์ มี.ค. 30, 2008 9:01 pm

หมูเป็นมลทินยังไงก็น้อยกว่าปากครับ กินหมูเยอะไขมันจุกท้องมลทินคืออ้วนเป็นหมูไงครับ
jayamee

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2008 4:38 am

เคยได้ยินมาว่าในดินแดนตะวันออกกลางแห้งแล้ง ไม่มีอะไรให้หมูกิน
หมูที่นั่นเลยต้องกินอุจจาระ
คนในดินแดนนั้นก็เลยไม่นิยมกินหมู
Chay

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 9:35 pm

ตกลงทุกคนก็ยังคิดกันเหมือนเดิมนะครับ
ยังคงสบาย ๆ ๆ วางตัวเป็นกลาง สุภาพบุรุษ
พูดตรงไปก็หาว่ารุนแรง
อยากอธิบาย ก็หาว่าอวดรู้
เฮ้อ.......
จิตใจของพระเจ้าในพระคำ กลายเป็นเพียง
เรืองราวที่เกี่ยวกับสุขภาพ
(พอดีกว่านี่พิมพม์มาตั้ง 7 บรรทัดแล้ว เดี๋ยวโดนว่าอีก)
ปล. ขออีกบรรทัด 089-4948458
ถ้ามีบางคนที่มองเห็นจิตใจที่ผมอยากจะอธิบาย
และอยากจะคุยก็ยินดีนะครับ
แต่ถ้าใครคิดว่าผมมันสุดโต่งไป แล้วอยากจะเตือน
ก็ยินดีรับฟังครับ แต่ขออย่างเดียว อย่ามองแต่ตัวอักษร
แล้วตีอารมณ์ตามความคิดของผู้อ่านนะครับ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 10:08 pm

ที่ห้าม นอกจากหมูแล้ว ยังมีนกกระจอกเทศ จระเข้ แมลงบางชนิด สิงโต เสือ หมา แมว กระต่าย และปลาไหล ฯลฯ ด้วยนะครับ
Ministry Of Men

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 12:17 am

...ความสมบูรณ์ยังมาไม่ถึง...

:cheesy:

คิดมากปวดหัว..หมูแพงจัง...  :cry:
ตอบกลับโพส