เคืองอย่างแรง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2005 9:02 pm

MichaelPaul เขียน: สุดยอดวันนี้โผล่ไปโบนันซ่ามา เจอเพียบเลยครับ เข้าไปดูใกล้ ทำเม็ดประคำเป็นแบบลูกเต๋าเลยอ่ะ แถมตรงประตูสวรรค์ยังเป็นรูปแม่พระครับ มีหลายแบบด้วย สุดยอด เห็นแล้วอยากพังร้านโคตรๆ
อืม..มีทั้งกางเขน ทั้งรูปแม่พระด้วย.................. :-\

พระเจ้าข้า โปรดอภัยให้พวกเขาด้วย
เพราะพวกเขาไม่รู้ว่าพวกเขากำลังทำอะไร
Announcer

อังคาร เม.ย. 26, 2005 9:11 pm

คนเหล่านี้เขาไม่รู้ จึงเป็นหน้าที่ที่เราต้องไปประกาสให้พวกเขาเหล่านั้นรับทราบ เพราะว่าพระเจ้าทรงชี้นำไว้แล้ว
christ

พุธ เม.ย. 27, 2005 12:07 am

วันนี้เจอหนักครับ แถวๆห้างสรรพสินค้า แบบว่าสงสัยเป็นแฟชั่น >:( แล้วพอไปย่าน ริมทะเลสาปฮอกไกโดที่มีสาหร่ายสีเขียวยิ่งไม่ต้องพูดถึงเพราะมีคนไปปิคนิคแล้วใส่ไว้เป็นแฟชั่นเพียบ >:(
ปล.มีแบบนำมาทำเป็นสร้อยเรื่องแสงด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย christ เมื่อ พุธ เม.ย. 27, 2005 12:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Candle

พุธ เม.ย. 27, 2005 2:35 pm

เมื่อเดือนก่อนไปเลี้ยงส่งเพื่อนที่ย้ายโรงเรียน
แล้วก็เลยไปถ่ายรูปกับเพื่อนต่อที่สยาม
ตอนไปเอารูปก็มีตากล้องคนนึงนั่งอยู่ข้างๆเพื่อน
เพื่อนหนูก็เลยถามว่า "พี่เป็นคาทอลิกเหรอคะ"
เค้าก้ทำหน้างงๆนะแล้วก็บอกว่าเปล่า
เพื่อนก็ถามต่ออีกว่าแล้วทำไมถึงห้อยกางเขน
เค้าก็ตอบกลับมาหน้าตาเฉยเลยนะว่า เท่ห์ดี
หนูกับเพื่อนก็ได้แต่มองกันตาปริบๆ(เพราะเพื่อนก็คาทอลิก)
เฮ้อ...จริงๆเล้ย....
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 27, 2005 3:07 pm

peach เขียน: แต่ที่พีชเห็นเนี่ย ไม่ใช่ว่าแค่เป็นรูปทรงกางเขนน่ะค่ะ
อย่างนั้นเห็นบ่อย แต่นี่ คือ กางเขน(ประคำ)สำหรับสวดน่ะค่ะ ที่เป็นเม็ดๆ
ไม่รู้เหมือนกันว่าเรืยกว่าอะไร โทษทีนะคะ
ใช่แบบที่ ห้อยคอ ยศ กับพ่อปอรึเปล่าครับ

ถ้าใช่ ก็คือ สายประคำ ใช้ในการสวด
peach_peach

พุธ เม.ย. 27, 2005 5:00 pm

Joshua, The Lamb เขียน:
peach เขียน: แต่ที่พีชเห็นเนี่ย ไม่ใช่ว่าแค่เป็นรูปทรงกางเขนน่ะค่ะ
อย่างนั้นเห็นบ่อย แต่นี่ คือ กางเขน(ประคำ)สำหรับสวดน่ะค่ะ ที่เป็นเม็ดๆ
ไม่รู้เหมือนกันว่าเรืยกว่าอะไร โทษทีนะคะ
ใช่แบบที่ ห้อยคอ ยศ กับพ่อปอรึเปล่าครับ

ถ้าใช่ ก็คือ สายประคำ ใช้ในการสวด
ใช่แล้วล่ะ ไม่น่าจะเป็นแฟชั่นได้เลยนะ
claustrophobia

พุธ เม.ย. 27, 2005 5:22 pm

ปล.
อย่างที่นกหวีดว่า "พระเยซูเจ้า ไม่ได้สอนว่ารูปกางเขนเป็นของศักดิ์สิทธิ์นะ"
จริงด้วยคับ เพราะว่า พระองค์ถูกตรึงด้วยไม้กางเขน
ไม่เหมือนที่เราเป็นคนบาปไม่เชื่อในพระเจ้าเเละยังจะให้พระองค์ไปตรึงกางเขนอีก
อย่าลืมว่าเราคือคนบาปควรสวดเยอะๆเพื่อที่ขำระบาปในร่างกายของเรา :)
Claire de Lune

พุธ เม.ย. 27, 2005 11:24 pm

แถวสยามนี่ห้อยกางเขนคู่กับหัวกะโหลกไขว้เลยครับ เหนทุกวันเลยตอนเปิดเทอม ส่วนร้านใกล้ๆCentre Point นี่ขายสายประคำแฟชั่นเพียบอย่างแรงๆๆๆ ห้อยแบบ เป๊ก ผลิตโชค ที่เป็นนักร้องอะครับ
Champkun
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2005 10:39 am

พวกนักร้องที่เอามาห้อยเป็นพวกแรกคือ นักร้องแรปผิวดำครับ
โดยส่วนมากเขามักเอาไม้กางเขนไปทำอันใหญ่ๆ แล้วเลื่อมทอง ฝังเพชร เอามาห้อย เรียกว่า บลิงๆ
ทีนี้ พอดัง วัยรุ่นก็อยาก ทำตามคนที่ตัวเองชอบ มันเลยกลายเป็นแฟชั่น แล้วก็ลามเรื่อยมา

โดยส่วนตัวผม ผมไม่ชอบเท่าไหร่นักกับการที่มีคนเอามาห้อยแบบนี้
เพราะผมเองก็เคยโดยเพื่อนหาว่าห้อยไม้กางเขนตามแฟชั่น แต่มันไม่ใช่
เราห้อยด้วยใจศรัทธา หวังพึ่งทางรอดจากพระองค์ เราจึงเคารพ
แต่คนพวกนั้นห้อยด้วยใจอยากเด่น อยากดัง อยากเป็นที่สะดุด เขาจึงไม่เคารพ

เคยคิดเล่นๆว่า ถ้านักร้องในไทยที่ดังๆอย่างอีตาเป๊กที่สร้างเทรนด์กางเขนตอนนี้
หันมาห้อยพระเครื่องแบบอันใหญ่ๆแทน วัยรุ่นไทยไร้สมอง จะหันไปห้อยตามๆกันมั้ยน้า

แต่ก็แค่คิด
แก้ไขล่าสุดโดย Champkun เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2005 10:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 3:53 am

มีแบบเป็นกางเขนห้อยเป็นตุ้มหูด้วย
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 8:17 am

Nihil เขียน: มีแบบเป็นกางเขนห้อยเป็นตุ้มหูด้วย
พี่สาวยศละ ที่มี= =''
บอกน้องเป้น ต้องอวด-*-

พ่อแม่ ไม่ค่อยให้ออก

พี่สาวก็อวด

โอ้..ฉัน
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 12:24 pm

เป็นตุ้มหนูพี่ว่าไม่เท่าไหร่นะ
(เพราะแต่ก่อนก็ใส่ แต่เป็นกางเขนเล็กๆ)
ตอนนั้นคิดว่า เราเป็นคริสต์ก็ต้องห้อยกางเขน
จะห้อยอย่างอื่นทำไม อิอิ

พี่ว่าห้อยให้เหมาะสม ก็โอเค :D

ปล.

พี่สาวยศนี่ก็ไหลไปเรื่อยแฮะ ::)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 12:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส