"หนุ่มเพี้ยนเลื่อยมือตัวเอง!!ตามคัมภีร์'ไบเบิล'" <--- พี่น้องเห็นว่าอย่างไรครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
TheGrace

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 8:09 am

เมื่อเช้าอ่านข่าว เจอข่าวจั่วหัวว่า "หนุ่มเพี้ยนเลื่อยมือตัวเอง!!ตามคัมภีร์'ไบเบิล'"
เลยเปิดอ่านดู รายละเอียดกล่าวว่า

เอเจนซี - เหตุสุดสยอง ชายหนุ่มซึ่งเชื่อว่าเคร่งเครียดในคัมภีร์ไบเบิล "เครื่องหมายแห่งสัตว์ร้าย"ใช้เลื่อยวงเดือน หั่นมือข้างหนึ่งของตนเอง และนำไปใส่ในไมโครเวฟเพื่อประกอบอาหาร ก่อนโทรแจ้ง911

ผู้ช่วยนายอำเภอของคูเทไน เคาท์ตี มลรัฐไอดาโฮ สหรัฐฯ เปิดเผยว่าผู้ก่อเหตุรายนี้มีอายุ 20 กลางๆ เวลานี้ถูกควบคุมตัวอยู่แผนกสุขภาพจิตของศูนย์เวชกรรมคูเทไน

เบน โวลฟิงเกอร์ นายอำเภอบอกว่า "มือถูกนำไปใส่ในไมโครเวฟก่อนที่ผู้ช่วยนายอำเภอจะไปถึง เขาใช้อุปกรณ์ห้ามเลือดบริเวนแขน ทำให้เขาไม่เสียเลือดจนตาย มันเป็นอาการป่วยทางจิตที่น่าเศร้ามาก"

ยังไม่เป็นที่ยืนยันว่าชายคนดังกล่าวมีอาการป่วยทางจิตหรือไม่ ขณะที่ทางโฆษกของศูนย์เวชกรรม ลิซา จอห์นสัน ไม่ได้บอกว่ามีความพยายามต่อมือของเขากลับคืน

ตามพระคริสตธรรมคัมภีร์ "New Testament" มีข้อความตอนหนึ่งอ้างคำกล่าวของเทพดาว่า "ถ้าใครบูชาสัตว์ร้ายและรูปของมันและรับเครื่องหมายของมันไว้ที่หน้าผากหรือที่มือของเขา คนนั้นจะต้องดื่มเหล้าองุ่นแห่งความกริ้วของพระเจ้า ที่เทลงในถ้วยแห่งพระพิโรธของพระองค์โดยไม่เจือปน สิ่งใด..."

คัมภีร์ไบเบิลบรรพแมทธิวมีข้อความเช่นกันว่า "ถ้ามือขวาทำให้คุณเปื้อนบาป ต้องตัดมันและโยนทิ้ง การสูญเสียอวัยวะหนึ่งชิ้นหนึ่งดีกว่าปล่อยให้ทั้งร่างกายต้องตกนรก"

เอเจนซี - เหตุสุดสยอง ชายหนุ่มซึ่งเชื่อว่าเคร่งเครียดในคัมภีร์ไบเบิล "เครื่องหมายแห่งสัตว์ร้าย"ใช้เลื่อยวงเดือน หั่นมือข้างหนึ่งของตนเอง และนำไปใส่ในไมโครเวฟเพื่อประกอบอาหาร ก่อนโทรแจ้ง911

ผู้ช่วยนายอำเภอของคูเทไน เคาท์ตี มลรัฐไอดาโฮ สหรัฐฯ เปิดเผยว่าผู้ก่อเหตุรายนี้มีอายุ 20 กลางๆ เวลานี้ถูกควบคุมตัวอยู่แผนกสุขภาพจิตของศูนย์เวชกรรมคูเทไน

เบน โวลฟิงเกอร์ นายอำเภอบอกว่า "มือถูกนำไปใส่ในไมโครเวฟก่อนที่ผู้ช่วยนายอำเภอจะไปถึง เขาใช้อุปกรณ์ห้ามเลือดบริเวนแขน ทำให้เขาไม่เสียเลือดจนตาย มันเป็นอาการป่วยทางจิตที่น่าเศร้ามาก"

ยังไม่เป็นที่ยืนยันว่าชายคนดังกล่าวมีอาการป่วยทางจิตหรือไม่ ขณะที่ทางโฆษกของศูนย์เวชกรรม ลิซา จอห์นสัน ไม่ได้บอกว่ามีความพยายามต่อมือของเขากลับคืน

ตามพระคริสตธรรมคัมภีร์ "New Testament" มีข้อความตอนหนึ่งอ้างคำกล่าวของเทพดาว่า "ถ้าใครบูชาสัตว์ร้ายและรูปของมันและรับเครื่องหมายของมันไว้ที่หน้าผากหรือที่มือของเขา คนนั้นจะต้องดื่มเหล้าองุ่นแห่งความกริ้วของพระเจ้า ที่เทลงในถ้วยแห่งพระพิโรธของพระองค์โดยไม่เจือปน สิ่งใด..."

คัมภีร์ไบเบิลบรรพแมทธิวมีข้อความเช่นกันว่า "ถ้ามือขวาทำให้คุณเปื้อนบาป ต้องตัดมันและโยนทิ้ง การสูญเสียอวัยวะหนึ่งชิ้นหนึ่งดีกว่าปล่อยให้ทั้งร่างกายต้องตกนรก"

http://www.manager.co.th/Around/ViewNew ... 0000003436

พี่น้องเห็นว่าอย่างไรกับข่าวนี้ครับ  ผมอ่านแล้วรู้สึกแย่ครับ
ไม่เห็นมีข่าวตอนไหนที่บอกว่า พระคัมภีร์เป็นต้นเหตุที่ทำให้ชายคนดังกล่าวกระทำเช่นนี้เลยครับ
ไม่รู้เอามาจากไหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
thanachard

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 8:31 am

TheGrace เขียน: ..............

............
ผมว่าข้อความนี้มั๊งที่ทำให้เขาเลี่อยมือตนเอง
เขาอาจจะตีความจากพระคัมภีร์ตรงเกินไปหน่อย
การที่เขากล้าทำแบบนี้ มันแสดงถึงศรัทธามากๆ
แต่ผมไม่กล้าทำแบบนี้ละครับ

แล้วแต่พระผู้เป็นเจ้าจะตัดสินเองครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 12:08 pm

ผมว่านะครับ เรื่องนี้มันขึ้นกับการตีความ (หรือเปล่า) ครับ

เพราะว่าพระองค์ทรงตรัสเป็นอุปมาในหลาย ๆ เรื่อง ซึ่งเรื่องนี้เองก็เช่นกัน

ผมมองว่า คนที่เลื่อยมือตัวเองก็กลับไปพิจารณามากกว่านี้อ่ะครับ
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 3:42 pm

ก็คนป่วยทางจิตน่ะครับ แถมตามลิงค์ข่าวไป ยังเจอคนป่วยทางจิตในไทยเข้ามาแสดงความป่วยทางจิตในความคิดเห็นอีกเป็นจำนวนมาก
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 8:23 pm

คงเจ็บน่าดูเลยอะ
Nativity

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 8:35 pm

แค่เปรียบเทียบโธ่
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 8:40 pm

Holy เขียน: ยังเจอคนป่วยทางจิตในไทยเข้ามาแสดงความป่วยทางจิตในความคิดเห็นอีกเป็นจำนวนมาก
จริงค่ะ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 8:48 pm

Holy เขียน: ก็คนป่วยทางจิตน่ะครับ แถมตามลิงค์ข่าวไป ยังเจอคนป่วยทางจิตในไทยเข้ามาแสดงความป่วยทางจิตในความคิดเห็นอีกเป็นจำนวนมาก

::004:: ถูกต้องนะคร๊าบบบบ เข้ามาแสดงความป่วยทางจิตในความคิดบ่อยมากๆ แบบเตือนแล้วยังไม่รู้ตัว น่าเหนื่อนใจแทน ต้องขอให้พระช่วยเท่านั้น
Edwardius

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 10:12 pm

ปีที่แล้ว หรือปีก่อน ไม่แน่ใจ

มีสามี ภรรยา ร่วมกันตัดจุ๊ดจู๋ของสามีทิ้ง

เพื่อป้องกันบาปน่ะ

เค้าว่า....
Invy
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 10:27 pm

^
^
เข้ามาสารภาพ ผมเองยังอยากตัดเหมือนกัน ไม่ใช่ปฎิบัติตามคัมภีร์ตรงสุดกู่นะ แต่อยากตัดก่อนอ่านพระธรรมใหม่อีก ตอนตื่นนอนใหม่ๆมัน..... (ที่สาธารณะขอเซ็นเซอร์) แล้วมันบีบบังคับให้ทำสิ่งที่ไม่อยากทำเลย
sGunKk

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 12:36 am

หัวอกเดียวกัน (ทำได้แค่รอคับ) จิงๆเลยมีพลังงานเหลือแหล่เลย กลายเป็นคนไฮเปอร์ (ผมพึ่งพระแม่แล้วทำได้เลยคับ สู้ๆ)
Holy

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 4:53 am

เช้าๆไปฉี่ก็หายเองครับ
Prod Pran

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 6:29 am

Invy เขียน: ^
^
เข้ามาสารภาพ ผมเองยังอยากตัดเหมือนกัน ไม่ใช่ปฎิบัติตามคัมภีร์ตรงสุดกู่นะ แต่อยากตัดก่อนอ่านพระธรรมใหม่อีก ตอนตื่นนอนใหม่ๆมัน..... (ที่สาธารณะขอเซ็นเซอร์) แล้วมันบีบบังคับให้ทำสิ่งที่ไม่อยากทำเลย
ดีจังที่ไม่ตัด มิฉะนั้นเป็นข่าวหน้าหนึ่ง และได้ออกทีวีทุกช่องแน่ๆ :grin: จริงๆมันเรื่องธรรมชาติ ทำแบบคุณน้องโฮลี่ว่าก็โอเคล่ะ

หลายปีอ่านข่าวหนุ่มฟิลิปปินส์ ได้ Joo+ทิ้ง เพราะว่าตีความแบบข่าวว่า อวัยวะที่ทำให้เขาทำผิด ตัดทิ้งเสีย เนื่องจากเขาไปรับจ้างทำงานต่างจังหวัด ไกลภรรยา และเกิดกำหนัดขึ้นมา :grin:
TheGrace

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 9:17 am

มันอยู่ในข้อพระคัมภีร์บทไหน ข้อไหนบ้างอ่ะครับ

ทำไมผมหาไม่เจอ หรือว่าคนละเล่มเลยแปลไม่เหมือนกัน
francisco xavier

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 10:11 am

อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา ครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 5:42 pm

TheGrace เขียน: มันอยู่ในข้อพระคัมภีร์บทไหน ข้อไหนบ้างอ่ะครับ

ทำไมผมหาไม่เจอ หรือว่าคนละเล่มเลยแปลไม่เหมือนกัน
วิวรณ์ 14:9-10
ทูตสวรรค์องค์ที่สามตามมา ร้องเสียงดังว่า
แบกะดิน

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 10:00 pm

เลื่อยมือไปก็ต่อคืนมาไม่ได้ ..
antoinetty*

อาทิตย์ ม.ค. 13, 2008 1:16 pm

ถึงไม่มีมือแล้ว

ก็ยังทำบาปได้อยู่ดีอ่ะเน้อ
Alphonse

อาทิตย์ ม.ค. 13, 2008 6:55 pm

Invy เขียน: ^
^
อ่า...จงภูมิใจที่มันยัง....อยู่ครับ
A G N E A U

พุธ ม.ค. 16, 2008 10:47 am

อะแฮ่ม..คือว่าพี่น้องผู้ชายที่มีปัญญาอย่างว่าๆมาข้างต้น ผมแนะนำให้สวดภาวนาและพึ่งแม่พระนะครับ  ::017::
ใครมีเหรียญแม่พระมหัศจรรย์ลองสวมดู ถ้ายังไม่หายให้ลองสวดบทนี้นะครับ
http://www.geocities.com/prakobkit/new2/10.html

แต่ก่อนผมมีความฝันอุลามกเหมือนกัน(ไม่อยากให้มันเกิดนะ) ลองดูนะครับ ตอนนี้ไม่มีแล้วแม่พรช่วยไล่มันไปหมด  ::013::

ใครรู้แล้วก็ขอโทษด้วยนะครับ  ::014::
In the name of father

เสาร์ ม.ค. 19, 2008 6:51 am

แบบนี้เดี๋ยวพวกปากไม่อยู่สุขได้ออกมาวิจารณ์คริสต์แบบเสียๆหายๆแน่เลยครับ ::010::
ว่าแต่...ผมยังไม่ได้ไบเบิ้ลเลยอ่ะ ::008::
ตอบกลับโพส