เรื่องเกี่ยวกับมิสซา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
I Love Jesus

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 2:14 pm

อยากทราบว่า ในบทตอบรับมิสซา
คำว่า ทรงเป็นองค์ความสว่าง จากองค์ความสว่าง
หมายความว่าอย่างไรครับ

??? ??? ??? ;D
และคำว่า มิได้ทรงถูกสร้าง แต่ทรงร่วมพระธรรมชาติเดียวกับพระบิดา
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 2:24 pm

I Love Jesus เขียน: อยากทราบว่า ในบทตอบรับมิสซา
คำว่า ทรงเป็นองค์ความสว่าง จากองค์ความสว่าง
พระเจ้าคือองค์ความสว่างครับ
เพราะว่าพระเยซูเป็นองค์ความสว่างที่พระบิดาซึ่งเป็นองค์ความสว่างทรงใช้พระองค์มาบนโลกมนุษย์เพื่อไถ่บาปมนุษย์ครับ
I Love Jesus เขียน: และคำว่า มิได้ทรงถูกสร้าง แต่ทรงร่วมพระธรรมชาติเดียวกับพระบิดา
เพราะว่าพระเป็นเจ้าทรง "เป็น" เสมอครับ ไม่มีใครสร้างพระองค์
เพราะสิ่งที่ถูกสร้าง ไม่ใช่พระเจ้าครับ
หมายความว่า พระบิดา พระบุตร พระจิต
ไม่ได้ถูกสร้างครับ
แต่พระองค์ทรง "เป็น" จุดเริ่มและจุดสุดท้ายครับ

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 2:33 pm

อ้าว งงแล้วครับ
ตรงคำว่า พระบิดา พระบุตร พระจิต ไม่มีใครสร้างขึ้นมา
แสดงว่า พระยาเวย์ พระเยซู และพระจิต ทรงอยู่ก่อนเรามาตั้งนานแล้วใช้ไหมครับ
Candle

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 3:20 pm

I Love Jesus เขียน: อ้าว งงแล้วครับ
ตรงคำว่า พระบิดา พระบุตร พระจิต ไม่มีใครสร้างขึ้นมา
แสดงว่า พระยาเวย์ พระเยซู และพระจิต ทรงอยู่ก่อนเรามาตั้งนานแล้วใช้ไหมครับ
พระเจ้าเป็นผู้สร้างโลก และส่งพระบุตรลงมาเพื่อไถ่บาปให้เรา
ก็น่าจะมาก่อนเรานะคะ
เว้นแต่ว่าคุณ I Love Jesus จะเกิดทันสมัยพระเยซูนะคะ
จะได้อยู่พร้อมๆกับพระเยซู (ล้อเล่นค่า..) 555 ;D

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 4:19 pm

ไม่เป็นไรครับ ผมก็อยากเกิดทันพระเยซูอยู่
แต่ตอยนั้น ไม่รู้ว่าผมจะกลับใจ เชื่อพระองค์หรือเปล่าว 8)
Cho

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 7:57 pm

พระเป็นเจ้า ทรงดำรงอยู่มาตลอดนิรันดร อยู่แล้วครับ มิได้ถูกสร้างขึ้นมา แต่สติปัญญาเรามนุษย์ ไม่สามารถจะเข้าใจรหัสธรรมล้ำลึกนี้ได้ครับ มันเกินขอบเขตของเรา :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 8:12 pm

เสริมเรื่องความสว่างจากองค์ความสว่าง

คืออย่างนี้นะครับ

นักบุญออกุสติน(ถ้าจำไม่ผิด) อธิบายการที่พระเยซูเจ้าเป็นหนึ่งเดียวกับพระบิดา โดยเปรียบแบบนี้ครับ

ถ้าพระบิดาคือจุดกำเนิดแสงสว่าง แสงสว่างที่แผ่ออกไปนั้นคือพระบุตร ดังนั้นทั้งสองอย่างก็คือตัวความสว่างนั่นเอง นั้นคือสิ่งที่ทำให้พระบิดาและพระบุตร คือสิ่งเดียวกันได้ และดูต่างสถานะกันได้ในเวลาเดียวกัน
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2005 3:40 am

ตรงนี้จะมีคำลาตินใช้ว่า

Deum de Deo lumen de lumine
เด อุม เด เด ออ ลู แมน เด ลู มี เน

คือ พระเจ้าผู้มาจากพระเจ้า และเป็นองค์ความสว่าง ที่มาจากองค์ความสว่าง

และ มิได้ทรงถูกสร้าง แต่ทรงร่วมพระธรรมชาติเดียวกับพระบิดา

Genitum non factum consubstantialem Patri per quem omnia facta sunt
เย นี ตุม นอน ฟัก ตุม คอนซุบสตัน ซี อา แลม ปา ตรี แปร แกวม ออม นี อา ฟัก ตา ซนุต

มิได้ถูกสร้าง แต่ทรงบังเกิดร่วมพระธรรมชาติเดียวกับพระบิดา

ทั้งสองอันนี้อยู่ในบท เครโด (Credo)

:D
Candle

พุธ เม.ย. 27, 2005 2:15 pm

แล้วในสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ (วันไหนจำไม่ได้) คุณพ่อจะพูดว่า
"พระองค์ทรงเป็น อัลฟา และ โอเมก้า"
หมายความว่ายังไงคะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 27, 2005 5:29 pm

อัลฟา คือ จุดเริ่มต้น
โอเมก้า คือ จุดสิ้นสุด

พระเจ้าทรงเป็นอัลฟา และ โอเมก้า
คือ พระองค์ ทรงเป็นจุดเริ่มต้นของทุกสิ่งทุกอย่าง และคือจุดสิ้นสุดด้วยคะ
claustrophobia

พุธ เม.ย. 27, 2005 6:18 pm

พระบิดาพระบุตรเเละพระจิต พระตรีเอกภาพรวมเป็นหนึ่งเดียวกันครับ
ไม่งั้นเราจะทำเดชะพระนามพระบิดาพระบุตรเเละพระจิตทำไมครับอิๆ

:D
ตอบกลับโพส