สับสนอะครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ball

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 7:28 pm

อยากทราบว่าพระเยซูคือพระเจ้าสูงสุดเปล่าครับ ตามที่ผมเข้าใจก็คือพระเยซูเป็นลูกของพระเจ้าและพระนางฟาติมาอีกทีนึงใช่ใหมครับ และพระเยซูไม่ได้สร้างโลกใช่ใหมครับ อีกคำถามนึงคือแม่ชีต่างๆใส่ผ้าคลุมหัวเพื่อจุดประสงค์ใดครับ และนักบวชด้วยครับ ขอบคุณมากครับบบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 7:36 pm

มันฟังดูอาจจะแปลกๆนะครับ

พระเยซู นั้น คือ พระเจ้า

แต่ทรง แบ่งภาคอวตาร /คล้ายๆ กรณี พระนารายณ์ อวตารเป็นพระราม ทำนองนี้ครับ

เราถือว่า พระองค์ทรงเป้ฯองค์เดียวกับพระเจ้าสร้างโลกครับ

อนึ่ง มารดาของพระเยซุนั้น ชื่อว่า มารีอา

ฟาติมาเป็นชื่อสถานที่ ที่แม่พระได้มาปรากฎ ครับ

การ มีผ้าคลุมหัว
คือการเคารพจารีตประเพณีดั้งเดิมอ่าครับ

รู้สึกว่ามีในไบเบิ้ลด้วย

ขอเวลาค้นหน่อยนะครับ ;D
Cho

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 7:52 pm

อยากทราบว่าพระเยซูคือพระเจ้าสูงสุดเปล่าครับ ตามที่ผมเข้าใจก็คือพระเยซูเป็นลูกของพระเจ้าและพระนางฟาติมาอีกทีนึงใช่ใหมครับ และพระเยซูไม่ได้สร้างโลกใช่ใหมครับ
พระเยซูเจ้าทรงเป็นพระเป็นเจ้า สูงสุดครับ พระองค์เป็นพระบุคคลที่ 2 ในพระตรีเอกภาพ พระเป็นเจ้าสูงสุด มี 3 พระบุคคล ได้แก่
1. พระบิดาเจ้า (พระผู้สร้าง ผู้ทรงสร้างเรา สร้างโลก และสรรพสิ่งทั้งหลาย พระนามพระองค์คือ พระยาเวห์ และพระองค์คือพระบิดาผู้พระทัยดียิ่งของลูกๆทุกคน)
2. พระบุตรเจ้า (พระผู้ไถ่ คือองค์พระเยซูเจ้าผู้บังเกิดเป็นมนุษย์ และไถ่บาปเราด้วยกางเขนศักดิ์สิทธิ์)
3. พระจิตเจ้า (พระจิตของพระบิดา และพระบุตร)
ทั้ง 3 พระบุคคล คือพระเป็นเจ้า หนึ่งเดียว พระบิดาอยู่ในพระบุตร และพระบุตรอยู่ในพระบิดา เราเทิดพระเกียรติ พระบุตรก็เท่ากับเราเทิดพระเกียรติพระบิดาด้วยครับ ถ้ายังงง ลองนึกถึง ใบไม้ 3 แฉก ครับ มี 3 แฉก แต่ก็คือใบเดียวกัน
ส่วน พระนางฟาติมา ก็คือ พระแม่มารีอา พระมารดาของพระเป็นเจ้า พรหมจารีผู้น่ารักยิ่ง ผู้ทรงตั้งครรภ์ พระบุตรด้วย พระฤทธานุภาพของพระจิตเจ้า พระแม่เป็นมนุษย์ที่ปราศจากบาป เปี่ยมไปด้วยพระหรรษทาน และเป็นแม่ที่ห่วงใยลูกๆ ที่เป็นมนุษย์ทุกคน ทุกเชื้อชาติ ศาสนา ครับ
ถ้าสนใจเพิ่มเติม ก็ติดต่อ บาทหลวง หรือ คุณพ่อ ขอเรียนคำสอน ที่ วัดคาทอลิกใกล้บ้านนะครับ อยู่แถวไหนล่ะครับ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ จันทร์ เม.ย. 25, 2005 8:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 8:15 pm

Joshua, The Lamb เขียน:

แต่ทรง แบ่งภาคอวตาร /คล้ายๆ กรณี พระนารายณ์ อวตารเป็นพระราม ทำนองนี้ครับ

เราถือว่า พระองค์ทรงเป้ฯองค์เดียวกับพระเจ้าสร้างโลกครับ

อนึ่ง มารดาของพระเยซุนั้น ชื่อว่า มารีอา

ขอเตือนนิดนึง ไม่ใช่นะครับ ข้อความแบบนี้เราห้ามพูด เพราะเราถือว่าพระเจ้าแบ่งแยกไม่ได้ ถ้าจำไม่ผิดเคยมีการสังคยานาที่ไหนซักแห่งประกาศว่า การทรงบังเกิดเป็นมนุษย์ของพระเยซูไม่ใช่การแบ่งภาคอวตารแบบศาสนพราหมณ์ เพราะพระเจ้าเป็น1เดียวมีสามพระบุคคลและแบ่งแยกไม่ได้
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 9:08 pm

ขอบคุณ ที่ชี้แนะครับ

อืม 3 ใน1 1ใน3

เหมือน 3เหลี่ยมครับ

ต่างอยู่คนละมุม

แต่ไม่แยกจากกัน
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 9:28 pm

เพิ่มเติมอีก

แม่พระ หรือ พระนางมารีอา
ไม่ใช่แต่งงานกับพระเจ้าแล้วมีพระเยซูออกมานะคะ

พระเยซูเจ้าลงมาจากสวรรค์ มาเกิดเป็นมนุษย์
โดยเกิดในครรภ์ของพระนางมารีอา
เราเรียกพระนางมารีอาว่า เป็นมารดาของพระเจ้า
เพราะว่าแม้พระเยซูลงมาเกิดเป็นมนุษย์ แต่พระองค์ก็ยังคงเป็นพระเจ้าอยู่

ส่วนเรื่องพระเจ้า พระเยซูเจ้า พระจิต
เราเชื่อว่าเป็นองค์เดียวกัน แต่มีสามพระบุคคล
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เข้าใจยากเรื่องหนึ่ง

อธิบายง่ายๆว่า
เหมือนใบโคเวอร์ที่มี 3 กลีบ
แต่ก็คือต้นไม้ต้นเดียวกัน

รูปภาพ
Holy

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 9:34 pm

เบื้องต้นคุณบอลรับหนังสือไปอ่านก่อนดีหรือเปล่าครับ เมื่ออ่านแล้วจะรู้อะไรๆมากขึ้นเยอะทีเดียว
christ

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 10:23 pm

การแบ่งชนชั้นของพระเจ้านั้นไม่มีหรอกครับเพราะ พระเจ้าของเรานั้นไม่ได้แบ่งแยกเฟหมือนฮินดู(พราหมณ์)เพราะพระเจ้าของเรารวมเป็นหนึ่งเดียวกัน :)

แต่ถ้าสนใจเรื่องพราหมณ์นั้นมี 3 ชั้นครับคือ
1.พระพราหมณ์เป็นพระเจ้าผู้สร้างโลก
รูปภาพ
2.พระศิวะ
3.พระนารายณ์
นี่คือส่วนหลักครับ :-X
Claire de Lune

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 10:46 pm

น้องบอลรีบรับหนังสือไปอ่านดีมั้ยครับ
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 10:52 pm

ถ้าต้องการหนังสือ
ก็ใส่ที่อยู่ในกระทู้นี่เลยคะ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... hreadid=21

ส่งให้ฟรี ;)
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2005 3:32 am

กำลังจะมาพูดเรื่องกลีบโคลเวอร์ 3 แฉกพอดี พี่จิงพูดก่อนแล้ว :)
Lazy Buddy

พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2005 12:29 pm

Why กลีบโคลเวอร์ ja? Why not something else?
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2005 12:35 pm

Lazy Buddy เขียน: Why กลีบโคลเวอร์ ja? Why not something else?
เป็นการอธิบายความเรื่องพระตรีเอกภาพ ของท่านนักบุญปาตริก องค์อุปถัมภ์ประเทศไอร์แลนด์ครับ

ท่านใช้ใบโคเออร์อธิบาย "3 พระบุคคลในหนึ่งเดียว" ครับ ดูรูปด้านบนครับ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2005 12:39 pm

คุณBuddyคงเคยเห็นการฉลอง
ในวัน St. แพทริก ใช่มั๊ยคะ
ที่เขาจะแต่งตัวโทนเขียวๆ อะไร

นี่แหละ นักบุญที่สอนเรื่องพระตรีเอกภาพแก่ชาวไอริสด้วยต้น โครเวอร์
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2005 1:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Lazy Buddy

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 1:42 am

~@Little lamb@~ เขียน: คุณBuddyคงเคยเห็นการฉลอง
ในวัน St. แพทริก ใช่มั๊ยคะ
ที่เขาจะแต่งตัวโทนเขียวๆ อะไร

นี่แหละ นักบุญที่สอนเรื่องพระตรีเอกภาพแก่ชาวไอริสด้วยต้น โครเวอร์
Oh... I see... That's why the leave looks familiar to me. On St. Patrick's day, people wear green and decorate with the leaves but I don't know what it's called... Thanks na ja.. :)

By the way, I've heard many saints talk about Holy Trinity, right? .... K. Holy mentioned St. Augustine, and you, St. Patrick... I've heard about St. Gerard too but I don't know how he explained that...
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 12:15 pm

นักบุญแทบคุณคนต้องพูดถึงพระตรีเอกภาพอยู่แล้ว
เพราะพระตรีเอกภาพเป็นหัวใจของเราชาวคริสต์คะ

แต่ถ้าพูดถึงการเปรียบเทียบ ก็หมายความว่า
นักบุญท่านนั้นเป็นนักเทศน์ เพราะต้องอธิบายให้คนเข้าใจ
ในสิ่งที่เข้าใจยากที่สุด จนแม้ปัจจุบันนี้
ก็ยังมีคนอีกมากมายไม่เข้าใจเรื่องพระตรีเอกภาพ :D
claustrophobia

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 12:36 pm

สิ่งสามสิ่งเเต่เราก็เคารพพระองค์เพียงองค์เดียวเข้าใจยังงะ
สามรวมเป็นหนึ่งพระบิดดาพระบุตรเเละพระจิตคือองค์เดียวกันคับ :D
ตอบกลับโพส