แนวทางของคริสเตียน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Fiona

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 10:20 pm

หลังจากเริ่มต้นศึกษาพระคัมภีร์ และรับเชื่อในพระคริสต์แล้ว อยากรู้จังค่ะ ว่าในชีวิตประจำวันของพี่น้องคริสเตียนคนอื่นๆ ต้องทำอะไรบ้างเพื่อจะได้มีสัมพันธภาพกับพระเยซูคริสต์มากยิ่งขึ้น ตั้งแต่วันจันทร์-อาทิตย์ (โดยเฉพาะกิจกรรมในวันอาทิตย์ที่ไปโบสถ์) ช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยนะคะ อยากมีแบบอย่างที่ดี อยากเป็นคริสเตียนที่ดีค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 10:32 pm

คุยกับท่าน เมื่อแรกตื่น (เฝ้าเดี่ยว)
อ่านพระวจนะของพระเจ้า(พยายาม จะทุกวัน)

-นั่งBTS/รถไฟใต้ดิน จะสวด พระมหาทรมาน
-เวลาทุกใจก็ขอเชิญพระองค์มาประทับในใจครับ :-*
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 10:32 pm

อืม.........

พี่ว่าการชิดสนิทกับพระให้มากขึ้น
คือให้เราหมั่นสนทนากับพระองค์
ภาวนาอธิษฐานบ่อยๆ

ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นการอธิษฐานดังๆ

แค่เดินไปเจออะไรสวยงาม
ก็คิดในใจว่า
" พระบิดาเจ้า ขอบคุณพระองค์ที่สร้าง...ได้สวยงามอย่างนี้" ฯลฯ

นอกจากนี้
การที่เราช่วยเหลือผู้อื่นด้วยความรัก
ตามที่พระเยซูเจ้าสอน
พยายามคิดเสมอว่า ถ้าเป็นพระองค์
พระองค์จะทำอะไร แล้วก็ทำตามนั้น

พี่คิดว่าถ้าทำได้ทุกวัน
เราก็จะค่อยๆสนิทกับพระองค์มากขึ้นทุกวัน ;)

พยายามเข้านะคะ
ลูกแกะใหม่ :D
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2005 3:33 am

ลองทำตัวให้เป็นธรรมชาติ ให้ทุกๆลมหายใจของเราในการมีชีวิต ถวายและอุทิศแด่พระองค์ซิครับ :D
Announcer

อังคาร เม.ย. 26, 2005 9:02 am

ปกติผมเป็นคนอ่อนไหวมากๆเลย วันๆอารมณ์ไม่ค่อยจะคงที่แต่พอมีพระเจ้าเข้ามาในชีวิตก็รู้สึกดีขึ้นน่ะ
peach_peach

อังคาร เม.ย. 26, 2005 1:03 pm

อ่านพระคัมภีร์เรื่อยๆค่ะ แล้วก็คุยกับพระองค์ในทุกๆสิ่ง
พีชคุยบ่อยมากเลย มากกว่าอธิษฐานซะอีก

ส่วนวันอาทิตย์ ก็ทำตามกิจกรรมของทางโบถส์น่ะค่ะ
Batholomew
~@

อังคาร เม.ย. 26, 2005 7:16 pm

เชื่อและวางใจพระองค์ครับ
ตอบกลับโพส