ผู้ประกอบพิธีกรรม

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
peach_peach

อังคาร เม.ย. 26, 2005 2:08 pm

ทางคาทอลิค ก็จะเป็นบาทหลวงใช่มั้ยคะ
แล้วถ้าทางโปรเตสแตนท์ล่ะคะ ใครเป็นผู้ทำพิธีต่างๆ
หรือว่า นอกเหนือจาก บัพติสมา กับ พิธีศีลมหาสนิท แล้ว
ก็ไม่มีพิธีอื่นๆอีกเลย

เช่น แต่งงาน งานศพ อะไรพวกนี้น่ะค่ะ
แบบที่เราเห็นกันบ่อยๆในทีวี คือแบบคาทอลิคใช่มั้ยคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร เม.ย. 26, 2005 4:41 pm

ทางโปรแตสแตนท์ รู้สึกเค้าจะเรียกศิษยาภิบาล(ไม่รู้เขียนถูกป่าว) เป็นคนดำเนินการในพิธีนะครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2005 8:16 pm

เรียกศาสนจารย์ต่างหาก ไม่ใช่เหรอ
ศิษยาภิบาล ใช้เรียกพวกพี่เลี้ยงไม่ใช่เหรอ ???
peach_peach

อังคาร เม.ย. 26, 2005 9:25 pm

ก็อยากรู้อย่างเช่น ถ้ามีคนในนิกายตาย หรือ แต่งงาน เนี่ย เค้าทำอะไรกันบ้างคะ
หรือแค่ทำตามกฏหมายเฉยๆ
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2005 9:30 pm

ถ้าของทางคาทอลิก
ก็มีพิธีแต่งงาน มีพิธีสวดศพคะ

แต่ทางโปรฯ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
คงต้องรอถามผู้รู้แล้วจ๊ะ :-*
Announcer

พุธ เม.ย. 27, 2005 6:44 pm

ผมจาต๊อบให้น่ะกั๊บ แต่งงาน : ไม่ค่อยมีไรมาก ฝ่ายเจ้าสาวต้องจูงมือกะพ่อตาเดินเข้าไปในโบสถ์ แล้ว ตามน้ำไปเลย ~!
พิธีศพ : เขาจะมีการร้องเพลงพิเศษ ให้ฟัง น่ะครับ ก่อนนำไปฝัง :o
peach_peach

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 1:13 pm

ยังต้องการคำตอบแบบ clear จากผู้รู้นะตะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 2:37 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เรียกศาสนจารย์ต่างหาก ไม่ใช่เหรอ
ศิษยาภิบาล ใช้เรียกพวกพี่เลี้ยงไม่ใช่เหรอ ???
ตอนอยู่ความหวังเห็นเพื่อนเค้าเรียกงี้กันอ่า ???
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 3:57 pm

รอพี่พีพีแล้วกันนะคะ
คิดว่าพรุ่งนี้คงเข้ามาตอบให้ได้จ๊ะ
โปรแตสแต้นท์

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 12:04 pm

ผู้ประกอบพิธีของทางฝ่ายโปรแตสแต้นท์นั้น เรียกว่า ศาสนาจารย์ ครับ ส่วนศิยาภิบาล นั้น เป็น ผู้ดูแลสมาชิกคริสตจักรในเรื่องของจริยธรรม การประพฤติปฏิบัติตน และบริหารงานด้านต่าง ๆ ของคริสตจักร ร่วมกับคณะธรรมกิจ โดยที่ศิษยาภิบาลนั้นจะเป็นศาสนาจารย์หรือไม่ก็ได้ แต่การประกอบพิธีต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นพิธีบัพติสมา พิธีศีลมหาสนิท พิธีแต่งงาน หรือพิธีศพ ผู้ประกอบพิธีต้องเป็นศาสนาจารย์เท่านั้น
ส่วนพิธีอื่น ๆ นอกเหนือจากพิธีบัพติสมา แลพิธีศีลมหาสนิท ก็ยังมีพิธีอื่น ๆ อีกเช่น พิธีแต่งงาน พิธีศพ พิธีนมัสการขอบพระคุณเนื่องในโอกาสต่าง ๆ เป็นต้น
พิธีแต่งงาน : เริ่มต้นเมื่อคู่บ่าวสาวตัดสินใจว่าจะแต่งงานกัน แล้วนำเรื่องปรึกษาผู้ใหญ่ของแต่ละฝ่าย หากผู้ใหญ่ของแต่ละฝ่ายเห็นด้วยก็จะไปบอกศิษยาภิบาล ศิษยาภิบาลก็จะให้คู่บ่าวสาว สารภาพบาปก่อน จากนั้นก็ให้เข้ารับการอบรม แล้วจึงจดทะเบียนสมรสตามกฏหมายบ้านเมือง และประกอบพิธีแต่งงาน ในส่วนของพิธีเริ่มด้วย เจ้าบ่าวมารอเจ้าสาวที่โบสถ์ จากนั้นขบวนเจ้าสาวเดินเข้าสู่โบสถ์ที่ประกอบพิธีโดยมีญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาวเป็นผู้นำเจ้าสาวมาส่งมอบให้กับเจ้าบ่าว แล้วศาสนาจารย์ผู้ประกอบพิธีจึงอ่านพระคัมภีร์ เทศนา และประกอบพิธีแต่งงานโดยให้เจ้าบ่าวเจ้าสาวกล่าวคำปฏิญาณ จากนั้นจะเป็นการให้โอวาสแก่คู่บ่าวสาว โดยผู้ใหญ่ที่เป็นที่นับถือของทั้งสองฝ่าย และสุดท้ายศาสนาจารย์ก็จะประกาศการเป็นสามีภรรยาของทั้งคู่ โดยคร่าว ๆ ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ
ส่วนพิธีศพ : เริ่มด้วยเพลงเตรียมใจเข้าสู่การนมันการ การอ่านพระคัมภีร์ การอธิษฐาน การเทศนา แล้วก็ร้องเพลงปิดการประชุม
และพิธีอื่น ๆ ก็มีลำดับการดังที่ยกตัวอย่างมานี้แหละครับ อาจแตกต่างกันบ้างในแต่ละคริสตจักร แต่โดยหลักแล้วก็จะเป็นอย่างนี้แหละครับ
peach_peach

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 3:17 pm

ขอบคุณ คุณguest โปรเตสแตนท์ค่ะ แต่ยังมีเรื่องสงสัยอยู่ดี
แล้วจะทยอยมาถามค่ะ
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 03, 2005 12:34 pm

peach เขียน: ขอบคุณ คุณguest โปรเตสแตนท์ค่ะ แต่ยังมีเรื่องสงสัยอยู่ดี
แล้วจะทยอยมาถามค่ะ
ถ้าตอบได้ จะรีบมาช่วยตอบด้วยคนนะครับ
ตอบกลับโพส