กระผมเปนนักศึกษาต้องทำรายงาน เรื่องการตีความ/การอธิบายพระคัมภีร์อะครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
lalitpat

ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 11:55 pm

กระผมมีเรื่องอยากจะขอรบกวนคริสตชนทุกครับหน่อยนะครับ

คือกระผมเปนนักศึกษาต้องทำรายงาน เรื่องการตีความ/การอธิบายพระคัมภีร์ตามแนวทางของศาสนาคริสต์นิกายโรมันคาทอลิกและโปรแตสแตนท์

รบกวนท่านใดก้อได้นะครับ เอาที่เปนเวปลิงค์ก้อได้ครับ

ต้องหาข้อมูลมาทำรายงานครับ

ขอบพระคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 23, 2008 6:04 am

มาถูกที่แล้วละครับ ::011::

ลองดูกระทู้บนๆที่ปักหมุดไว้  :emotion_057:
ไม่ก็ลองใส่คำค้นในsearch engine มุมบนขวาดูนะครับ

ขึ้นชื่อว่า"นักศึกษา" ก็ศึกษาค้นคว้าโดยตัวเองก่อนนะครับ ::014::

ขอพระเจ้าอวยพร ::020::
Phulasso

เสาร์ ก.พ. 23, 2008 8:36 pm

lalitpat เขียน: กระผมมีเรื่องอยากจะขอรบกวนคริสตชนทุกครับหน่อยนะครับ
คือกระผมเปนนักศึกษาต้องทำรายงาน เรื่องการตีความ/การอธิบายพระคัมภีร์ตามแนวทางของศาสนาคริสต์นิกายโรมันคาทอลิกและโปรแตสแตนท์
รบกวนท่านใดก้อได้นะครับ เอาที่เปนเวปลิงค์ก้อได้ครับ
มาถูกที่แล้ว
ลองหาอ่านที่เวปนี้แหละ  :wink:
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 23, 2008 8:50 pm

lalitpat เขียน: กระผมมีเรื่องอยากจะขอรบกวนคริสตชนทุกครับหน่อยนะครับ

แล้วจะตีพระคัมภีร์แบบไหนล่ะ คือหาข้อมูลอะไรล่ะ

1.การตีความก็ต้องทำตามที่อาจารย์สอน
2.ถ้าหาของคาทอลิก น่าจะแวบ ไปหาคุณพ่อ (บาทหลวง ) วัดคาทอลิกที่ใกล้ที่สุดนะครับ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 3:31 pm

ประเด็นมันกว๊าง กว้าง คือ จะทำเรื่องไหนอ่ะคะ ว่าด้วยเรื่องมนุษย์ ว่าด้วยเรื่องพระเจ้า ว่าด้วยเรื่องการแพร่ธรรม หรือว่า จะเอาวิธีการศึกษาตีความพระคัมภีร์ อ่ะจ๊า
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 3:44 pm

ถ้าท่นเจาะจงประเด็น ข้าพเจ้ามั่นใจเป็นอย่ายิ่งว่า บอร์ดนี่ช่วยท่านได้แน่ ดังนั้น หาดูเองก่อน  ไม่เจอ ถามมาเป็นประเด็นๆครับ พี่ๆเขาเก่งกันทุกคน(ไม่เกี่ยกับผมนะ555)  จงเคาะแล้วจะได้พบ  ครับ
lalitpat

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 4:40 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ประเด็นมันกว๊าง กว้าง คือ จะทำเรื่องไหนอ่ะคะ ว่าด้วยเรื่องมนุษย์ ว่าด้วยเรื่องพระเจ้า ว่าด้วยเรื่องการแพร่ธรรม หรือว่า จะเอาวิธีการศึกษาตีความพระคัมภีร์ อ่ะจ๊า

คือผอยากได้วิธีการศึกษาการตีความอย่างเดียวนะครับ
sasuke
~@

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 5:01 pm

ถามว่าตีความพระคัมภีร์ยังไง เหมือนถามนักกฎหมายเลยนะครับ ว่าเราจะตีความกฎหมายได้ยังไง? :undecided:

หัวข้อกว้างมากเลยนะครับ เรียนคณะไหนเหรอครับ ทำไมอ.สั่งอะไรที่คลุมเครือมากๆเลย
การจะตีความพระคัมภีร์ไม่ได้ทำกันง่ายๆนะครับ คุณจะต้องรู้เกี่ยวกันสภาพความคิดและความเป็นอยู่ของคนในสมัยนั้น
และก็ต้องดูประเด็นจริงของหัวข้อนั้นด้วย ว่าต้องการจะพูดถึง หรือว่าสอนถึงอะไร
ถ้าจะขุดจะเจาะลงให้ลึกไปเลย ก็จำเป็นที่จะต้องดูไปจนถึงตัวผู้ประพันธ์เลยล่ะครับ

ถ้าจะตีความให้ได้ดี ความคุ้นเคยเป็นสิ่งสำคัญอีกสิ่งหนึ่งเช่นกัน คุณจะตีความพระคัมภีร์ ต้องถามก่อนว่าคุณได้อ่านบ้างรึยัง :emotion_057:

พระเจ้าอวยพรและมอบความสว่างให้คุณนะครับ ::017::

ปล. ลองอ่านและตีความออกมาให้ดูซักบทหน่อยซิครับ พวกผมและพี่ๆน้องๆ จะได้สามารถแนะแนวทางให้ได้ :wink:
lalitpat

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 5:44 pm

พอจะได้แล้วครับ จากการลองหาในเนต

การตีความพระคัมภีร์ตามหลักของนิกายคาทอลิกและโปรแตสแตนท์มีวคามแตกต่างกันคือ คาทอลิกให้ความสำคัญกับการตีความและการอธิบายพระคัมภีร์ตามธรรมประเพณีและอำนาจการสั่งสอนทางการของพระศาสนาจักร ในขณะที่โปรแตสแตนท์ สอนว่าการตีความและการอธิบายพระคัมภีร์เป็นการทำงานของพระเจ้าต่อมนุษย์โดยตรงไม่ต้องผ่านธรรมประเพณีหรือผู้นำทางศาสนจักร

พอจะได้แค่นี้เองครับ --*
Ucapec Nicholai

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 5:53 pm

สำหรับสถานการณ์แบบนี้นะครับ
แนะนำว่าให้กำหนดตั้งประเด็นและหัวข้อเองเลยครับ
อยากศึกษาด้านไหน ในแง่มุมเช่นไร
ขอบเขตการศึกษาแค่ไหน
lalitpat

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 6:19 pm

ครับ จะลองพยายามค้นคว้าหาต่อไปนะครับ

แล้วที่ผมอยากจะทราบอีกอย่างนึงคือ

พระวรสารและข่าวประเสริฐ  เปนอันเดวกันหรือไม่ และก็มีความหมายยังไงนะครับ

เพราะหาดูแล้วดูเหมือนจะเปนคนละอัน แต่ที่อาจารย์ให้โจทย์มามันเหมือนกับว่าเปนอันเดียวกันความหมายเดียวกันนะครับ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 8:35 pm

lalitpat เขียน: พอจะได้แล้วครับ จากการลองหาในเนต

การตีความพระคัมภีร์ตามหลักของนิกายคาทอลิกและโปรแตสแตนท์มีวคามแตกต่างกันคือ คาทอลิกให้ความสำคัญกับการตีความและการอธิบายพระคัมภีร์ตามธรรมประเพณีและอำนาจการสั่งสอนทางการของพระศาสนาจักร ในขณะที่โปรแตสแตนท์ สอนว่าการตีความและการอธิบายพระคัมภีร์เป็นการทำงานของพระเจ้าต่อมนุษย์โดยตรงไม่ต้องผ่านธรรมประเพณีหรือผู้นำทางศาสนจักร
ลองอ่านจากลิงก์ นี้ครับ :grin:

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=523.0

ถ้าพี่เป็นนักศึกษา สถาบันกรุงเทพคริสตศาสนศาสตร์ ( BIT )  แมคกิลวารี ของ ม.พายัพ สถาบันลูเธอ และวิทยาลัย แสงธรรม ลองไปดูคู่มือ
เข้าค่ายสัมมนาข้อเชื่อ ฉบับล่าสุดคร้าบ หาที่ห้องสมุดไม่มี รับรองนักศึกษาชั้นปีสุดท้ายมี

มีหลายเรื่องที่วิทยากร บรรยาย น้องเจี๊ยบเคยมีโอกาสฟัง ในฐานะเด็ก เข้าสังเกตการณ์  ซึ่ง พ่อสมเกียรติ พูดดีมากๆ (แต่ง่วงครับทั่น ) :grin:
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 8:42 pm

lalitpat เขียน: ครับ จะลองพยายามค้นคว้าหาต่อไปนะครับ

แล้วที่ผมอยากจะทราบอีกอย่างนึงคือ

พระวรสารและข่าวประเสริฐ  เปนอันเดวกันหรือไม่ และก็มีความหมายยังไงนะครับ

เพราะหาดูแล้วดูเหมือนจะเปนคนละอัน แต่ที่อาจารย์ให้โจทย์มามันเหมือนกับว่าเปนอันเดียวกันความหมายเดียวกันนะครับ
Gospel คาทอลิก แปลว่า พระวรสาร ครับ  และโปรเตสแตนต์แปลว่า พระกิตติคุณ
ดังนั้น เมื่อคาทอลิก พูดว่า พระวรสาร ทั้ง 4 = โปรเตสแตนต์ พระกิตติคุณ ทั้ง 4 ครับ

ถ้าท่านหมายถึง ข่าวประเสริฐ คือ Gospel ก็คือ พระวรสาร

ทั้งพระวรสาร หรือพระกิตติคุณ (ข่าวประเสริฐ ) เป็น ข่าวดีและเรื่องราวชีวิตของพระเยซูคริสต์

ปล.หากเป็น นักศึกษา ของ บี ไอ ที หาตัวของ อาจารย์ โปรดปราน (พีพี ) ให้เจอ แล้วสอบถามท่านได้ ครั้บ :cheesy:
lalitpat

จันทร์ ก.พ. 25, 2008 2:25 am

ขอบคุณมากครับบ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ก.พ. 25, 2008 4:51 pm

lalitpat เขียน: พอจะได้แล้วครับ จากการลองหาในเนต

พอจะได้แค่นี้เองครับ --*
ไม่ใช่ครับ

ความจริงคาทอลิค ถือการตีความและการอธิบายพระคัมภีร์ตามธรรมประเพณีและอำนาจการสั่งสอนทางการของพระศาสนาจักร ที่มาจากการดลของพระจิตเจ้าครับ

ในขณะเดียวกัน โปรแตสแตนท์ สอนว่าการตีความและการอธิบายพระคัมภีร์เป็นการทำงานของพระเจ้าต่อมนุษย์โดยตรงไม่ต้องผ่านธรรมประเพณีหรือผู้นำทางศาสนจักร แต่ในทางปฏิบัติ ก็ต้องอาศัยการสอนการตีความของศาสนจารย์หรือศิษยาภิบาลในการเรียนระวีอยู่ดี กล่าวคือ แม้ไม่ยึดการตีความจากพระศาสนจักรคาทอลิค แต่ก็ยึดการตีความตามระเบียบของคริสตจักรตัวเอง และถ้ามีการตีความต่างจากมาตรฐานคริสตจักรของตน ก็อาจถือว่าตีความผิดหรือเทียมเท็จได้ ดังนั้นคำว่า ไม่ต้องผ่านผู้นำทางพระศาสนจักร หมายถึงคาทอลิคหรือพระสันตะปาปา มันคงเป็นแบบนั้น แต่ถ้าจะบอกว่าสมาชิกสามารถตีความเองโดยไม่ต้องผ่านการแนะนำจากศิษยาภิบาลของคริสตจักรตัวเองเลย เห็นจะไม่ใช่แน่นนอน

ที่สำคัญโปรแตสแตนท์แยกเป็นสายนิกายย่อยๆจำนวนมาก มีโปรแตสแตนท์จำนวนไม่น้อยที่ตีความบางเรื่องโดยยึดอิงการตีความของปิตาจารย์ หรือบรรดานักบุญในพระศาสนจักรคาทอลิคสมัยเริ่มแรกนั่นเอง เช่นเรื่องพระตรีเอกภาพ เป็นการวางรากฐานการตีความจากนักบุญออกัสติน และการสังคยนาไนเซีย ซึ่งคริสตชนทุกนิกายใช้ตรงกัน แต่ในขณะเดียวกันก็มีโปรแตสแตนท์คริสตจักรแปลกใหม่ที่เพิ่งตั้ง อาจตีความอะไรเอาเองโดยไม่พึ่งภูมิปัญญาจากอดีตเลย แล้วมีบางเรื่องตีความวิจิตรพิศดารมาก เช่นตีความว่า เจ้าลัทธิคือพระเยซูกลับมาเกิด ซึ่งถูกกล่าวหาจากโปรแตสแตนท์คณะอื่นๆว่าเป็นลัทธิเทียมเท็จ เป็นต้น

ผมสงสัยว่าไปเซริ์จจากเนตไหนมาครับ ดูสรุปแบบแคบๆแปลกๆยังไงไม่ทราบ
Dis volentibus

จันทร์ ก.พ. 25, 2008 6:13 pm

เเต่...จะบอกว่าจริงๆเเล้ว
เนื้อหาในอินเตอร์เนตบางเเห่งมันค่อนข้างไม่น่าไว้ใจ
บางที่เขียนไว้ให้เกิดความเเตกเเยก  : xemo016 :
ถ้าเกิดจะอ้างอิง หาจากหนังสือจะมีนํ้าหนักมากกว่าค่ะ : xemo017 :
Man of Macedonia
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 25, 2008 8:12 pm

สำหรับการตีความ อธิบายในส่วนของพระศาสนจักรคาทอลิกเรา
ผมมีความเห็นว่า ให้ติดต่อ คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อพระคัมภีร์โดยตรง(กรณีเป็นงานวิชาการ)
แต่ถ้าคุณศึกษาอย่างไม่รีบ
เชิญไปเข้าเฝ้าพระเป็นเจ้าได้ทุกวัน ช่วงมิสซาเย็น เพื่อฟังพระวรสาร บทอ่าน และบทเทศน์ครับ

พระเจ้าอวยพร,
Deo Gratias

อังคาร พ.ค. 20, 2008 11:08 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
ขึ้นชื่อว่า"นักศึกษา" ก็ศึกษาค้นคว้าโดยตัวเองก่อนนะครับ ::014::
เห็นด้วยคะ
คิดว่าเจ้าของกระทู้คงจะเครียดมาก เพราะปลายเดือนกุมภาแล้ว ยังคลำแหล่งมูลไม่ได้(เคยเป็นเหมือนกัน)
วิธีแก้ ต้องทำเนินๆ เจอข้อมูลดิบที่ไหนพอจะเกี่ยวข้องบ้างก็หาสะสมเอาไว้ก่อน ถึงจะยังไม่ว่างคิด ไม่ว่างทำก็ตาม
อย่ารอให้ถึงปลายๆ เทอมใกล้จะส่งแล้วค่อยทำ พอเวลาจวนตัวแล้วยังไม่มีข้อมูลแล้วก็ตั้งกระทู้ให้คนอื่นคิดให้ทั้งดุ้น
ทำแบบนี้ถ้าเพื่อนที่ทำแทบตายรู้ เขาจะรู้สึกว่าคุณเอาเปรียบเพื่อน และที่สำคัญคุณจะไม่ได้ความรู้ด้วย

การตั้งกระทู้ถ้าเพื่อหาข้อมูล แล้วเอาไปประมวลความคิดกับข้อมูลที่อื่น และกับที่เรียนมาย่อมได้
แต่ถ้าเพื่อให้คนในบอร์ดคิดให้แล้วเอาไปทั้งดุ้นนี่ไม่ไหวอ่ะ
M.L. Ecclēsia เขียน: เเต่...จะบอกว่าจริงๆเเล้ว
เนื้อหาในอินเตอร์เนตบางเเห่งมันค่อนข้างไม่น่าไว้ใจ
บางที่เขียนไว้ให้เกิดความเเตกเเยก  : xemo016 :
ถ้าเกิดจะอ้างอิง หาจากหนังสือจะมีนํ้าหนักมากกว่าค่ะ : xemo017 :
เห็นด้วยคะ
เคยเจออยู่อันนึงเป็นข้อมูลเกี่ยวกับคาทอลิกโปรเตสแตนท์อะไรนี่แหละ
ปรากฏหลายที่ (มีผู้หวังดีกับกลุ่มตนแต่ทำร้ายกลุ่มอื่นไปโพสไว้)
มีที่มาจากเวปคริสต์ที่มีค่อนข้างดังเวปหนึ่ง ข้อมูลอ่านแล้วเป็นความเข้าใจผิด
อย่างมาก ที่เขียนโดยผู้เขียนฝ่ายเดียว และเขียนซะพวกตัวเองเป็นพระเอก
อีกพวกเป็นมารร้ายยังไงอย่างนั้น การเขียนถึงประวัติศาสตร์บางตอนก็มั่ว
ไม่รู้หาข้อหาจากไหนมายัดเยียดให้อีกฝ่าย
เอาประวัติศาสตร์ที่จบไปแล้วมาพูดเสมือนหนึ่งว่ายังทำกันในปัจจุบันทั้งๆ ที่ไม่มีแล้ว
แล้วข้อมูลแบบนี้จะเอาไปใช้ประกอบการทำรายงานได้ยังไง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ค. 20, 2008 11:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ค. 20, 2008 11:41 pm

^
^

เจ๊เกรซไปอยู่ไหนมา ถึงเพิ่งมาตอบ ป่านนี้เจ้าของกระทู้ อาจจะรับปริญญาไปแล้ว หรือไม่ก็ถูกไล่ออกไปแล้ว เพราะลอกการบ้าน เหอ เหอ เหอ :laugh:
Deo Gratias

อังคาร พ.ค. 20, 2008 11:50 pm

Jeab Agape เขียน: ^
^

เจ๊เกรซไปอยู่ไหนมา ถึงเพิ่งมาตอบ ป่านนี้เจ้าของกระทู้ อาจจะรับปริญญาไปแล้ว หรือไม่ก็ถูกไล่ออกไปแล้ว เพราะลอกการบ้าน เหอ เหอ เหอ :laugh:
อยู่ไหนเจี๊ยบก็รู้ๆ อยู่ ช่วงนั้นตรึงเครียด คงไม่มีกะจัยจะมาเข้าบอร์ดหรอก  :cheesy:

พอปิดเทอมทั้งทีก็เลยเปิดย้อนดู ถึงไม่ได้ตอบ จขกท แต่ก็
เป็นอุทาหรณ์เตือนคนอื่นที่บังเอิญเข้ามาอ่านและกำลังจะทำแบบนี้
และเป็นการเตือนตัวเองไม่ให้ดินพอกหางแมวหรือนิ่งนอนใจด้วย :grin:
ตอบกลับโพส