ทราบได้อย่างไรว่านี่คือวัดนิกายโรมันคาทอลิก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
navistjoe

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 4:22 pm

::)
นี้ไม่ใช่ปัญหาเชาวน์นะครับ แต่ผมชอบเอาไว้ถามกันเล่นๆในหมู่เพื่อนๆที่ไปต่างประเทศว่า "เราจะทราบได้อย่างไรว่าวัดที่เราเห็นอยู่ตรงหน้า และก้าวเท้าเข้าไป เป็นวัดคริสต์นิกายโรมันคาทอลิก" เพราะบ่อยครั้งชื่อของวัดก็ไม่ได้ช่วยให้เราทราบได้ สถาปัตยกรรมสมัยนี้ก็ยิ่งมีหลากหลายแบบ จึงขอแบ่งปันความรู้นี้มายังทุกท่านครับ คำถามนี้ไม่ยากนะครับอย่าคิดไกล เอาใกล้ๆครับ เมื่อคุณก้าวเท้าเข้าวัด คุณดูที่ตรงไหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 4:49 pm

ก้าวเท้าเข้าวัดดูอ่างน้ำเสกครับ
fizzy vippie

เสาร์ เม.ย. 30, 2005 4:00 am

ถ้าเป็นที่ อังกฤษ เค้าจะใช้ตัวย่อว่า R.C. อยู่หน้าชื่อวัด ... โดยเฉพาะถ้าเป็นการดูจากแผนที่
R.C. ย่อมาจาก Roman Catholic จ้า
แบบ คห.ที่ 1 น่ะ จะใช้กับที่อังกฤษไม่ได้ เพราะว่าวัดของ Church of England จะมีทุกอย่างเหมือนกันหมด

อีกอย่างหนึ่งก็คือพวกรูปปั้น ถ้าเป็นวัดทางโปรแตสแตนท์ จะไม่มีรูปพระ หรือรูปปั้นนักบุญใดๆเลย
ส่วนวัดของ Church Of England ที่อังกฤษ ก็จะมีพวกรูปปั้นเยอะเกินเหตุ จะเรียกว่า "รก" เลยก็ว่าได้

อันนี้ทราบมาจากการไปมั่วนิ่มยืนฟังไกด์นำเที่ยวที่มหาวิหาร Westminster ที่ลอนดอนมา
ว่าตอนที่พระเจ้าเฮนรี่ที่ 8 ประกาศแยกนิกายน่ะ พระองค์สั่งยึดวัดในอังกฤษให้ตกเป็นราชสำนักอังกฤษทั้งหมด
จากเดิมที่ถือว่าวัดและสมบัติของวัดเป็นสิทธิขาดของทาง วาติกันและพระสันตะปาปา
ทำให้พวก ไฮโซ ทั้งหลายเข้าไปจับจองพื้นที่ภายในวัดซึ่งแต่เดิมจะอนุญาตให้ฝังศพได้เฉพาะพวกพระสงฆ์นั้น
ก็เอามาฝังศพญาติพี่น้องของตัวเอง เสร็จแล้วก็สร้างพวกรูปปั้นขึ้นปิดปากหลุม
และเพื่อข่ม ไฮโซครอบครัวอื่นๆ ที่อยู้ข้างๆกันทำนองว่า "(หลุมศพ)บ้านฉันเจ๋งกว่าย่ะ"
จนทั้งวัดเนี่ยเต็มไปด้วยหลุมศพและรูปปั้นปิดปากหลุมนั่นแหละ
จบแล้วค่ะ ... เล่ายาวไปมั้ยเนี่ย
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ เสาร์ เม.ย. 30, 2005 4:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Lazy Buddy

เสาร์ เม.ย. 30, 2005 7:29 am

It's interesting about the holy water... If the holy water is not unique to Roman church, the Church of England still have sacrament and sacramentals like the Roman Catholic church?

I've been to the Greek Catholic church. They don't have the holy water container. They are catholic but they look a lot like Orthodox church... so, they just make it different from the Orthodox church by placing the picture of the Pope in front of the church.. :)
meMyself

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 10:20 pm

ดีจัง .. เพิ่งรู้ว่าเค้าดูแบบนี้ ..

ขอบคุณที่มาแบ่งปันข้อมูลค่ะ
Nestle

อังคาร พ.ค. 03, 2005 11:29 am

ยังมีอีก ๓ สิ่งที่โบสถ์คาทอลิกมี แต่โบสถ์โปรเตสตันท์ไม่มีคือ

๑) ห้องแก้บาป (confessional) เนื่องจากทางโปรเตสตันท์ไม่เชื่อในศีลอภัยบาป

รูปภาพ
Nestle

อังคาร พ.ค. 03, 2005 11:32 am

๒) รูป ๑๔ ภาค (Stations of the Cross) ที่แขวนอยู่บนกำแพงภายในโบสถ์คาทอลิก

รูปภาพ
Nestle

อังคาร พ.ค. 03, 2005 11:55 am

(๓) ตู้เก็บศีลมหาสนิท (Tabernacle) ซึ่งเป็นที่เก็บศีลมหาสนิทไว้ในโบสถ์คาทอลิก เนื่องจากทางคาทอลิกเชื่อว่า แผ่นปังและเหล้าองุ่นที่ผ่านการเสกในระหว่างพิธีมิสซา ได้เปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้า และพระองค์ทรงสถิตอย่างครบถ้วนในศีลมหาสนิท (The Doctrine of Transubstantiation) ส่วนโบสถ์โปรเตสตันท์นั้นไม่เชื่อ จึงไม่มี

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Nestle เมื่อ อังคาร พ.ค. 03, 2005 11:56 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nestle

อังคาร พ.ค. 03, 2005 12:04 pm

Holy เขียน: ก้าวเท้าเข้าวัดดูอ่างน้ำเสกครับ

Holy water font

รูปภาพ
claustrophobia

อังคาร พ.ค. 03, 2005 12:04 pm

ง่ายๆครับ ถ้าเป็นวัดคาทอลิค จะใหญ่ เเต่ถ้าเป็นโปรจะเล็กๆคับ :D
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 03, 2005 12:28 pm

claustrophobia เขียน: ง่ายๆครับ ถ้าเป็นวัดคาทอลิค จะใหญ่ เเต่ถ้าเป็นโปรจะเล็กๆคับ :D
ไม่เกี่ยวครับ

แต่อย่างคุณ Nestle ถูกต้องครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 03, 2005 4:37 pm

ขอบคุณ คุณ Nestle อีกรอบคะ :D

น้อง claustrophobia
ที่เมืองนอก
ขนาดใหญ่เล็ก ใช้ประกอบการพิจารณาไม่ได้จ๊ะ
Mei

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 8:15 pm

http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 03.html#33

รบกวนถามน้อง ๆ หน่อยค่ะ ว่าวัดที่คุณ หมาย่างถาม คือวัดอะไรคะ น้อง ๆ จะสะดวกตอบให้เลยก็ดีค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
:D
Announcer

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 8:30 pm

ก็ลองเข้าไปถามคนในโบสถ์ดูสิครับ ไม่เห็นต้องซีเรียสเลย ^-^"
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 9:46 pm

Mei เขียน: http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 03.html#33

รบกวนถามน้อง ๆ หน่อยค่ะ ว่าวัดที่คุณ หมาย่างถาม คือวัดอะไรคะ น้อง ๆ จะสะดวกตอบให้เลยก็ดีค่ะ

ไปถึง สมุทรสงครามยังไม่ถูกเลยคะ
แถมโบสถ์ส่วนใหญ่สมัยก่อนก็ติดน้ำทั้งนั้น
เดี๋ยวจะลองหาดูนะคะ
Prod Pran

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 10:56 pm

Mei เขียน: http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 03.html#33

วัดที่แม่กลอง คุณพ่อเสมอเป็นเจ้าอาวาส ใช่ไหม ครั้งหนึ่งเคยลงหนังสือพิมพ์ จำไม่ได้แฮะๆ ;D
Nestle

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 11:39 am

ขอบคุนครับ.........คุน aiwen -Mei....ผมไม่ทราบนะครับว่าชื่ออะไร แต่พอจำได้คร่าวๆว่าอยู่ริมน้ำ น่าจะประมาณ โบสถ์แม่พระอะไรซักอย่างนะครับ แต่เป็นโบสถ์ใหญ่ เคยอ่านประวัติว่าตะก่อน ชาวญวน เยอะนะครับ....อ้อ ผมเป็น โปแตสแตนท์นะครับ แต่ชอบเข้าโบสถ์ทุกที่เลยครับ...เวลาที่เข้าไปในโบสถ์แล้วเห็นองพระเยซูแล้ว สัมผัสได้ถึง ความอบอุ่นจิงๆเลยครับ.....

จากคุณ : หมาย่าง (หมาย่าง) - [ 7 พ.ค. 48 02:02:13 ]

ชื่ออาสนวิหารแม่พระบังเกิดครับ เป็นอาสนวิหารประจำสังฆมณฑลราชบุรี

อาสนวิหารแม่พระบังเกิด

ตั้งอยู่หมู่ที่ 7 ตำบลบางนกแขวก อ. บางคนที จ. สมุทรสงคราม โทร. (๐๓๔) ๗๖๑๒๓-๗ เป็นสถานที่สักการะอันศักดิ์สิทธิ์ของศริสตชนที่อาศัยอยู่โดยรอบ

สร้างขึ้นตั้งแต่ปี ค.ศ. 1890 โดยบาทหลวงเปาโลซัลมอน มิชชันนารี ชาวฝรั่งเศส ใช้เวลาสร้างถึง
6 ปี จึงเสร็จสมบูรณ์ จัดเป็นอาสนวิหารที่เก่าแก่ที่สุดในประเทศไทย ซึ่งมีอายุกว่า 100 ปี เป็นสถาปัตยกรรมแบบโคธิคของประเทศฝรั่งเศส ภายในประดับด้วยกระจกสี
มีรูปปั้นธรรมาสน์เทศน์ อ่างล้างบาป ขาเทียนลักษณะต่าง ๆ และรูปแกะสลักบรรยายเกร็ดประวัติ
ในพระคัมภีร์คริสตศาสนา อาสนวิหารแม่พระบังเกิดอยู่เลยสะพานสมเด็จพระอัมรินทร์ไปประมาณ
100 เมตร และยังสามารถเข้าถึงได้โดยทางเรือโดยเช่าเรือหางยาวจากที่ว่าการอำเภอสามพราน

เนื้อที่ บริเวณวัดประมาน ๔๕ ไร่

มิสซาวันอาทิตย์ ๖.๓๐ น., ๙.๐๐ น

มิสซาวันธรรมดา ๑๙.๓๐ น.

รูปภาพ .
Nestle

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 11:43 am

อาสนวิหารแม่พระบังเกิด (อีกมุมมองครับ)

รูปภาพ
Mei

พุธ พ.ค. 11, 2005 9:06 pm

แวะมาดูเรื่อย ๆ แต่เพิ่งเห็นคำตอบวันนี้เองค่ะ แปลกดี

ขอบคุณพี่น้องทุก ๆ ท่านมากค่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 9:26 am

ที่จริงโบสถ์คาทอลิกในต่างประเทศก็มีทั้งโบสถ์โรมันคาทอลิกที่เป็นหนึ่งเดียวกับพระสันตะปาปา และโบสถ์คาทอลิกที่แยกตัวอกจากพระสันตะปาปาด้วยเช่นของ Old Catholic , Traditional Catholic และกลุ่มสงฆ์แห่งพระสันตะปาปาปีโอที่สิบ โบสถ์เหล่านี้จะต่างจากโบสถ์โรมันคาทอลิกที่เป็นหนึ่งเดียวกับพระสันตะปาปา ทรงที่พระแท่นของพวกเขาจะเป็นแบบโบราณ คือ ผู้ประกอบพิธีต้องหันหลังให้ผู้มาร่วมพิธี นอกนั้นจะมีองค์ประกับเหมือนโบสถ์คาทอลิกทั่วไป

ส่วนโบสถ์โรมันคาทอลิกอีกประเภทที่เป็นสมัยใหม่มาก ๆ ก็จะคล้ายกับคริสจักรคริสเตียนมาก คือ แทบจะหาตู้ศีลไม่เจอ เพราะเขาจะเอาไว้มุมนึง ไม่ค่อยมีรูปปั้นต่าง ๆ บางทีกางเขนกลางวัดก็ไม่มีรูปพระเยซูตรึงอยู่ด้วย
ตอบกลับโพส