เกี่ยวกับคณะรักกางเขน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
I Love Jesus

เสาร์ เม.ย. 30, 2005 2:23 pm

คือ ผมสงสัย เกี่ยวกับคณะภคิณีรักกางเขน ว่าทำไม คณะภคิณีรักกางเขนแห่ง ท่าแร่ กับคณะภคิณีรักกางเขน แห่ง จันทบุรี ถึงมีชุดนักบวชที่แตกต่างกัน
เพราะ คณะรักกางเขนแห่งท่าแร่ จะสวมชุดสีขาว มีสร้อยไม่กางเขนห้อยคอ
ส่วนคณะรักกางเขนแห่งจันทบุรี จะสวมชุดสีออกน้ำเงิน มีไม้กางเขนติดที่เสื้อ
ตกลงคณะรักกางเขนมีกี่แห่งในประเทศไทยเหรอครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 30, 2005 2:29 pm

อันนี้ไม่แน่ใจจ๊ะ
ทำไมน้องแค็ปไม่ลองถามซิสเตอร์ดูนะจ๊ะ :D

เสาร์ เม.ย. 30, 2005 3:05 pm

ครับ พี่จิง
เดียววันพรุ่งนี้ผมไปวัด ผมจะไปถามซิสเตอร์ครับ
Buddy

เสาร์ เม.ย. 30, 2005 9:20 pm

And please share what you heard from sister to us na ja.. ;)
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 30, 2005 9:52 pm

พี่Buddy อยากให้น้องแค๊ปกลับมารายงานผลด็วยนะจ๊ะ ;)

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 9:19 am

ครับ
เดียวผมจะกลับมารายงาน
วัดน้อยผมมี มิสซา ตอน 11.00 น. ครับ
จะต้องเตรียมตัวไปแล้ว
Announcer

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 12:24 pm

ชุดเหมือนกันก็น่าเบื่อน่ะสิครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 3:30 pm

คณะรักกางเขนก่อตั้งมาตั้งแต่สมัยอยุธยา โดยพระสังฆราชลังแบร เดอ ลามอต (อาจสะกดผิดนะครับแต่ชื่อของท่านออกเสียงแบบนี้) เพื่อเป็นคณะซิสเตอร์พื้นเมืองของแต่ละมิสซัง ซึ่งในเอเชียก็มีที่ประเทศไทย เวียดนาม ลาว และอาจจะมีที่อื่นอีก คณะรักกางเขนของแต่ละมิสซังต่างเป็นเอกเทศ ดังนั้นจึงมีเครื่องแบบที่ไม่เหมือนกัน และมีเจ้าคณะที่ละคน แต่มีความเกี่ยวโยงกันเนื่องจากมีผู้ให้กำเนิดคนเดียวกัน ดังนั้นจึงมีการตั้งสหพันธ์คณะรักกางเขนขึ้นเพื่อเชื่อมสายสัมพันธ์ของคณะรักกางเขนประเทศต่าง ๆ ขึ้น

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 3:42 pm

ขอบคุณมากครับ
วันนี้ไปวัด ว่าจะไปถามซิสเตอร์
แต่ซิสเตอร์ ไปเข้าเงียบที่อารามท่าแร่
เลยไม่ได้ถามมา 8)
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 3:58 pm

ขอบใจตาเพชร *no1
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 4:43 pm

วันนี้ผมไปงานถวายตัวตลอดชีวิตของเพื่อนรุ่นเดียวกันในคณะซาเลเซียน ซึ่งเข้าบ้านเณรพร้อมกับผม
ทำให้ผมรู้สึกอยากมีวันนี้บ้างแบบเขา เวลาเขาทำพิธีปฏิญาณตนตลอดชีวิตทำให้ผมซาบซึ้งใจมาก รู้สึกมีความปีติสุขอย่างมาก น้ำตาจะไหล อยากไปอยู่ตรงนั้นหน้าพระแท่นกับเขาบ้าง เพื่อถวายตัวแด่พระเจ้า แต่ก็ได้แต่คิดรำพึงว่า "ถวายตัวแทนผมด้วยนะเพื่อน บวชให้ได้แทนผมด้วยนะ ผมคงไม่เหมาะสมพอ"
แต่กระนั้นช่วงที่ผ่านมาบางช่วงผมก็รู้สึกหมดแรงบันดาลใจที่จะเป็นนักบวช เพราะท้อแท้กับความผิดหวัง แต่มาวันนี้ที่ผมได้ร่วมในพิธีถวายตัวของเพื่อน ผมได้ยืนอยู่ใกล้ ๆ เขา ทำให้ผมกลับมีแรงบันดาลใจอีกครั้งหนึ่ง ผมก็ปรารถนาจะมีวันหนึ่งข้างหน้าที่ผมจะได้ถวายตัวแด่พระเจ้าเช่นเดียวกับเขา ผมก็จะรอคอยวันที่พระองค์จะทรงเรียกผม ในช่วงเวลานี้ขอพระองค์ช่วยปรับปรุงแก้ไข ขจัดสิ่งที่ไม่ดีต่าง ๆ ที่พระองค์ไม่พอพระทัยออกไปจากชีวิตของผม และให้ผมได้เรียนรู้ที่จะกระทำตามพระประสงค์ของพระองค์ทุก ๆ วัน

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 4:56 pm

เอ้ คำว่าถวายตัว ใช้กับซิสเตอร์ไม่ใช้เหรอครับ
แสดงว่า พี่เพชรเคยเข้าอารามด้วยเหรอเนี่น ;D
ปล. พูดเล่นครับ *heh
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 01, 2005 8:42 pm

คำว่า "ถวายตัว" ใช้กับนักบวชทั้งชายและหญิงที่สังกัดคณะนักบวชครับ อย่างเพื่อนพี่เป็นนักบวชชายครับ ต่อไปประมาณ 5 ปีข้างหน้าเขาก็จะได้รับพิธีบวชเป็นพระสงฆ์ครับ ซึ่งต่างจากพวกบราเดอร์สามพราน พวกเขาเป็นเณรพื้นเมือง ไม่มีการปฏิญาณตนอะไรมั้งครับ แต่เขาจะมีพิธีแต่งตั้งตามขั้นตอนอีกอย่างนึง
NNS

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 10:39 am

เว็บของคณะรักกางเขนแห่งจันทบุรี

http://www.lcc.th.com/
NNS

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 10:49 am

ในปัจจุบัน ซิสเตอร์คณะรักกางเขนในประเทศไทย มีอยู่ 3 คณะคือ

๑) คณะรักกางเขน แห่ง จันทบุรี (Lovers of the Cross of Chantaburi L.C.C.) ก่อตั้งโดยคุณพ่อ Florence ในสังฆสมัยของพระสังฆราช Garnault เมื่อปีค.ศ. ๑๘๐๓ ตามข้อมูลล่าสุดเมื่อปีค.ศ. ๒๐๐๓ มีซิสเตอร์อยู่ ๑๔๙ ท่าน

๒) คณะรักกางเขน แห่ง อุบลราชธานี (The Congregation of the Lovers of the Cross of Ubon Ratchathani L.C.U.) ก่อตั้งโดยคุณพ่อ Cotent John Baptist Prodome ซึ่งเป็นพระสงฆ์คณะมิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีส เมื่อปี ค.ศ. ๑๘๘๙ ตามข้อมูลล่าสุดเมื่อปีค.ศ. ๒๐๐๓ มีซิสเตอร์อยู่ ๑๒๔ ท่าน

๓) คณะรักกางเขน แห่ง ท่าแร่ (Sisters Lovers of the Cross of Tharae L.C.T.) ก่อตั้งโดยคุณพ่อ Joseph Comburieu ซึ่งเป็นพระสงฆ์คณะมิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีส โดยได้รับการอนุญาตจากท่านสังฆราช Angelo Marie Queng เมื่อวันที่ ๑ มกราคม ค.ศ. ๑๙๒๔ เพื่อช่วยในการสอนคำสอน ในการให้การศึกษาแก่ชาวบ้าน และในการช่วยเหลือผู้ยากไร้
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 10:54 am

ขอบคุณ คุณ NNSที่มาเพิ่มเติมให้คะ :D

จันทร์ พ.ค. 02, 2005 11:47 am

ขอบคุณเช่นเดียวกันครับ ;)
Prod Pran

พุธ พ.ค. 04, 2005 5:47 pm

เรื่องชุดนั้น คงให้เหมาะสมกับงานที่ซิสเตอร์ทำกระมังคะ

พี่มีเพื่อนเป็นซิสเตอร์ คณะรักไม้กางเขน จันทบุรี ใส่ชุดสีน้ำเงิน

พี่เคยเห็นบางคนใส่ชุดติดกัน บางคนใส่ชุด แยกท่อน (เสื้อ และกระโปรง )
พี่ถามเพื่อนว่าต่างกันอย่างไร เธอบอกว่า ให้เหมาะกับสถานการณ์ และหุ่นของแต่ละคน
เช่น ซิสเตอร์ อ้วนๆ อวบๆ จะใส่ชุดติดกันแบบจีบๆ แล้วไม่สง่า ก็ใส่ชุดแยกค่ะ

-----------------------------------

พี่มีโอกาส ไปพักกับซิสเตอร์ ตอนขึ้นไปเยี่ยมคุณพ่อท่านหนึ่ง
ชุด และหมวกคลุม มีหลายแบบ เธอจึงอธิบาย ว่าชุดไหน หมวกไหนใส่เพื่อทำงานหนัก (ขนขยะ ทำสวน ทำนา ฯลฯ ) และชุดไหน เพื่อร่วมมิสซา หรืองานเบาๆ ( คือไม่สกปรก)
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2005 9:58 am

สำหรับเจี๊ยบ ชุดนอน ชุดเที่ยว มันชุดเดียวกัน :-*
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2005 11:01 am

Jeab Agape เขียน: สำหรับเจี๊ยบ ชุดนอน ชุดเที่ยว มันชุดเดียวกัน :-*

..... *swt งั้นน่าร้อนแบบนี้คงเหม็นเปรี้ยวน่าดูนะจ๊ะ *gg

พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2005 3:02 pm

อ้อ ;D
ไม่น่า ผมถึงเห็นซิสเตอร์รักกางเขนแห่งท่าแร่ มีสองชุดเหมือนกัน
มีชุดสีขาว กับชุดสีเทาน้ำเงินเข้ม แต่หมวกยังใส่สีขาวเหมือนเดิมครับ ;)
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 8:14 pm

คณะพระราชินีมาเรียผู้นิรมล หรือคณะพระแม่มารีย์ ก็เปรี้ยวนะครับ ไม่ต้องมีผ้าคลุมผม ที่จริงคณะนี้ยังไม่ใช่คณะนักบวชเหมือนซิสเตอร์คณะอื่น ๆ นะครับ เพราะคุณพ่อที่ตั้งคณะตั้งใจให้เป็นคณะฆราวาสผู้เจิมถวายตัว ชุดเครื่องแบบจึงไม่มีผ้าคลุมผม แต่ในสมัชชาคณะครั้งล่าสุดได้ปฏิรูปให้เป็นคณะนักบวชโดยสมบูรณ์แล้ว
ตอบกลับโพส