ชื่อของ ลูซิเฟอร์ มีว่าอะไรบ้างมาดูกัน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Isolation

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2008 1:22 am

Lucifer has been acknowledged by the Satanic Bible as one of the Four Crown Princes of Hell, particularly that of the East. Lord of the Air, Lucifer has been named "Bringer of light, The morningstar, Intellectualism, Enlightenment."

พอจะได้ความรู้มั่งละคับ  :angel:
ภาพประจำตัวสมาชิก
jayamee

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2008 4:33 am

รูปภาพ
รูปปั้น Lucifer ที่ มหาวิหาร Saint Paul de Liège

ในหนังสือของประกาศกอิศยา14.12  ได้เปรียบเทียบลูซิเฟอร์กับบาปจองหองของกษัตริย์แห่งบาบิโลน ที่ต้องการอยู่เหนือกว่ามนุษย์ทุกคนและพระผู้เป็นเจ้า
ลูซิเฟอร์ หมายถึง แสงสว่าง  ในยุคกลางจึงเกิด ตำนานของ ลูซิเฟอร์ เทวดาผู้มีแสงสว่างยิ่งกว่าเทวดาใดๆ ผู้ก่อการกบฎเพราะต้องการเฉิดฉายยิ่งกว่าพระผู้เป็นเจ้าพระผู้สร้าง จนถูกขับไล่จนตกสวรรค์ กลายเป็น "ซาตาน" ซึ่งแปลว่า "ฝ่ายตรงข้าม" ในภาษาฮีบรู

รู้สึกว่าในสหรัฐ จะมี The Church of Lucifer ด้วยนะครับ น่ากลัวจัง
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2008 11:11 am

Happy_Win เขียน: Lucifer has been acknowledged by the Satanic Bible as one of the Four Crown Princes of Hell, particularly that of the East. Lord of the Air, Lucifer has been named "Bringer of light, The morningstar, Intellectualism, Enlightenment."

พอจะได้ความรู้มั่งละคับ   :angel:
by the Satanic Bible อันนี้เป็นหลักฐานที่ไร้มาตรฐานแหล่งหนึ่งน่ะครับ(ถ้าเป็นฉบับที่เขียนโดยลาเวย์นะ)
ส่วนโบสถ์แห่งลูซิเฟอร์(ไม่รู้ว่ามีมั้ย) น่าจะเป็นพวกลัทธิ Luciferian (นับถือลูซิเฟอร์ภาคที่ยังไม่กบฏ)
แต่ที่แย่กว่า คือ โบสถ์แห่งซาตาน ของลาเวย์(คนเขียน Satanic Bible)นี่ล่ะ
ปัจจุบันวงการเทววิทยา ไม่ถือว่าลูซิเฟอร์เป็นแสงสว่างกว่าเทวดาใดๆแล้ว(เพราะมีสว่างกว่านี้อีกมาก) เป็นเพียงผู้หลงผิดจนนำไปสู่บาปจองหองเท่านั้น
Dis volentibus

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2008 3:25 pm

ตึ่ง!!!! นึกว่าจะบอกซะอีก : xemo017 :
ŤaşArĐűŕ
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 04, 2008 7:08 pm

แต่ที่รู้ๆ มันเป็นสิ่งไม่ดี  ไม่ควรไปยุ่งกมัน
ลี วูจิน
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 04, 2008 7:37 pm

รู้สึกว่าในสหรัฐ จะมี The Church of Lucifer ด้วยนะครับ น่ากลัวจัง

เนาะคระบน่ากลังจิงๆ

เชิร์ช ออฟ ลูซิเฟอร์
คนเราก้อช่างคิด
มีพระเจ้าดีๆก้อไม่ชอบ ::010::
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 04, 2008 10:45 pm

บางครั้งคนที่ไม่ดี คนชั่วร้ายเหมือน " ถ่าน " นะ

" ถ่าน " ถ้ายังไม่ติดไฟ จับแล้ว ไม่ร้อนก็จริงแต่ทำให้มือดำนะ

อยู่ห่างๆกันดีกว่า

แค่รู้เขา รู้เรา และไม่ปล่อยตัว
เผลอใจตกในบาป เป็นทาสบาปของตัวเอง
และเป็นท่อนฟืนสุมไฟนรก

ก็จะดีที่สุดนะคะ :angel:
Maria Magdalena

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 10:33 am

is it okay if i have a devil-doll neamed "Lucifer"  ::003::
Phulasso

เสาร์ เม.ย. 05, 2008 8:43 pm

:+: La BouQueT :+: เขียน: is it okay if i have a devil-doll neamed "Lucifer"  ::003::
แล้วรู้ไหมว่า จริงๆ คาทอลิกมีนักบุญขื่อ Lucifer ด้วยนะ
ท่านคือ  Saint Lucifer แห่ง Cagliari เป็นสังฆราชอีกต่างหาก
วันฉลองท่านคือ 20 พฤษภาคม

งงป่ะ  :huh: :huh: :huh:
Rakkypoko!

อาทิตย์ เม.ย. 06, 2008 1:14 am

Phulasso เขียน:
:+: La BouQueT :+: เขียน: is it okay if i have a devil-doll neamed "Lucifer"  ::003::
แล้วรู้ไหมว่า จริงๆ คาทอลิกมีนักบุญขื่อ Lucifer ด้วยนะ
ท่านคือ  Saint Lucifer แห่ง Cagliari เป็นสังฆราชอีกต่างหาก

งง
Phulasso

อาทิตย์ เม.ย. 06, 2008 8:23 pm

Rakkypoko! เขียน:

งง
Lucifer มีคนแปลแล้ว มีความหมายดีออก
และ Lucifer ไม่ได้แปลว่า ซาตานเสียหน่อย
พูดง่ายๆก็คือ สมมติคนที่ชื่อ สมชาย ทำผิด
ไม่ได้แปลว่า จะมีคนชื่อ สมชาย นี้อีกไม่ได้
หัวหน้าซาตานชื่อ Lucifer แต่ Lucifer คนอื่น
ไม่ได้เป็นซาตานนี่นา
หาย งง นะ  :cheesy:

จันทร์ เม.ย. 07, 2008 12:16 pm

Rakkypoko! เขียน:
Phulasso เขียน: แล้วรู้ไหมว่า จริงๆ คาทอลิกมีนักบุญขื่อ Lucifer ด้วยนะ

งง
Lucifer มีคนแปลแล้ว มีความหมายดีออก
และ Lucifer ไม่ได้แปลว่า ซาตานเสียหน่อย
พูดง่ายๆก็คือ สมมติคนที่ชื่อ สมชาย ทำผิด
ไม่ได้แปลว่า จะมีคนชื่อ สมชาย นี้อีกไม่ได้
หัวหน้าซาตานชื่อ Lucifer แต่ Lucifer คนอื่น
ไม่ได้เป็นซาตานนี่นา
หาย งง นะ  :cheesy:
get it!

then my lucifer can be named after the saint not the devil heheh  ::011::
Phulasso

จันทร์ เม.ย. 07, 2008 12:40 pm

:+: La BouQueT :+: เขียน:
get it!

then my lucifer can be named after the saint not the devil heheh  ::011::
ในยุโรปจะมีรูปปั้นท่านสังฆราช Lucifer นี้
ไว้เคารพด้วยนะ  :angel:

อังคาร เม.ย. 08, 2008 12:13 am

:+: La BouQueT :+: เขียน:
get it!

ในยุโรปจะมีรูปปั้นท่านสังฆราช Lucifer นี้
ไว้เคารพด้วยนะ  :angel:
คงจะ cool น่าดู  ::003::
Lord Kan Warrock

พุธ เม.ย. 09, 2008 7:52 pm

แต่ได้ยินชื่อนี่แล้วมันรู้สึกแปลกๆจังครับ Lucifer และก็ Satanด้วย
Moidixmois
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 14, 2008 2:39 am

Lucifer เห็นคนตั้งในเกมและตามเวปบอร์ดเยอะม๊ากมาก
แล้วคำนี้ละ Aucifer เคยเห็นอยากรู้ว่ามีความหมายว่าอะไรงิ
แก้ไขล่าสุดโดย Moidixmois เมื่อ จันทร์ เม.ย. 14, 2008 3:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

จันทร์ เม.ย. 14, 2008 9:58 pm

ผมลองเช็คปฏิทินคาทอลิกแล้ว วันที่ 20 พฤษภาคม ไม่มีฉลองนักบุญองค์นี้เลยครับ มีแต่ฉลองนักบุญเบอร์นาดิน ชาวซีเอนา พระสงฆ์ ครับ
sasuke
~@

จันทร์ เม.ย. 14, 2008 10:11 pm

bigect07 เขียน: ผมลองเช็คปฏิทินคาทอลิกแล้ว วันที่ 20 พฤษภาคม ไม่มีฉลองนักบุญองค์นี้เลยครับ มีแต่ฉลองนักบุญเบอร์นาดิน ชาวซีเอนา พระสงฆ์ ครับ
นักบุญที่พระศาสนจักรรับรองมีอยู่มากมายครับ อาจจะเป็นพันๆเลยก็ได้ ต้องขออภัยที่จำจำนวนสุทธิไม่ได้
ลองดูที่นี่นะครับhttp://www.catholic.org/saints/stindex.php

ฉะนั้นจึงเป็นไปไม่ได้ครับ ที่จะสามารถเขียนวันฉลองลงไปในปฏิทินให้ได้ระลึกถึงกันทุกวี่ทุกวัน ไม่แน่ว่า วันๆนึงอาจจะมีฉลองนักบุญอยู่หลายองค์ก็เป็นได้
เพียงแต่พระศาสนจักรกำหนดไว้เฉพาะบุคคลที่สำคัญๆ มีประวัติโดดเด่น และเป็นตัวอย่างคริสตชนที่ดี เอามาตั้งเป็นวันฉลองให้ระลึกถึงกันทุกปี
เพื่อให้คริสตชนเอาแบบอย่างของท่านนักบุญนั้นๆครับ
Matthew
Arch Guardian

อังคาร เม.ย. 15, 2008 1:52 am

sasuke เขียน:
bigect07 เขียน: ผมลองเช็คปฏิทินคาทอลิกแล้ว วันที่ 20 พฤษภาคม ไม่มีฉลองนักบุญองค์นี้เลยครับ มีแต่ฉลองนักบุญเบอร์นาดิน ชาวซีเอนา พระสงฆ์ ครับ
นักบุญที่พระศาสนจักรรับรองมีอยู่มากมายครับ อาจจะเป็นพันๆเลยก็ได้ ต้องขออภัยที่จำจำนวนสุทธิไม่ได้
ลองดูที่นี่นะครับhttp://www.catholic.org/saints/stindex.php

ฉะนั้นจึงเป็นไปไม่ได้ครับ ที่จะสามารถเขียนวันฉลองลงไปในปฏิทินให้ได้ระลึกถึงกันทุกวี่ทุกวัน ไม่แน่ว่า วันๆนึงอาจจะมีฉลองนักบุญอยู่หลายองค์ก็เป็นได้
เพียงแต่พระศาสนจักรกำหนดไว้เฉพาะบุคคลที่สำคัญๆ มีประวัติโดดเด่น และเป็นตัวอย่างคริสตชนที่ดี เอามาตั้งเป็นวันฉลองให้ระลึกถึงกันทุกปี
เพื่อให้คริสตชนเอาแบบอย่างของท่านนักบุญนั้นๆครับ
ผมหาชื่อ Saint Lucifer ไมเจออ่ะครับ เจอแต่ Lucius ใครเจอช่วย ส่ง link ให้หน่อยนะครับ
sasuke
~@

อังคาร เม.ย. 15, 2008 2:23 am

เหมือนผมเลยครับ ผมก็หาไม่เจอ คาดว่าคงเป็นนักบุญที่ถูกถอดออก เหมือนกับนักบุญหลายๆคนที่เป็นตำนานเล่าๆกันมา

แต่มีลิ้งค์นะครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Saint_Lucifer
Matthew

อังคาร เม.ย. 15, 2008 4:17 am

sasuke เขียน: เหมือนผมเลยครับ ผมก็หาไม่เจอ คาดว่าคงเป็นนักบุญที่ถูกถอดออก

ยังไงอ่ะครับ งงกับคำนี้อ่ะ มีนักบุญที่ถูกถอดออกด้วยหรอครับ สาเหตุจากอะไรอ่ะครับ
ผไกร

อังคาร เม.ย. 15, 2008 10:46 am

sasuke เขียน: เหมือนผมเลยครับ ผมก็หาไม่เจอ คาดว่าคงเป็นนักบุญที่ถูกถอดออก เหมือนกับนักบุญหลายๆคนที่เป็นตำนานเล่าๆกันมา

แต่มีลิ้งค์นะครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Saint_Lucifer

ลองดูลิ้งต์นี้ครับ  http://www.newadvent.org/cathen/09410b.htm
มีแน่ แต่ไม่รู้ว่าถูกถอดหรือไม่
แต่ไม่น่าถูกถอด เพราะประวัติท่านชัดเจน
และเป็นมรณสักขีด้วย
ส่วนนักบุญอื่นๆที่ถูกถอด เพราะเป็นลักษณะตำนาน
หาหลักฐานพิศูจน์ว่ามีอยู่จริงยาก เป็นคำบอกเล่า
และกิจกรรมที่สมควรเป็นนักบุญก็ไม่แน่ชัด
แต่การเป็นมรณสักขีนี้ ชัดเจนแน่ๆ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 15, 2008 12:07 pm

Matthew เขียน:
sasuke เขียน: เหมือนผมเลยครับ ผมก็หาไม่เจอ คาดว่าคงเป็นนักบุญที่ถูกถอดออก

ยังไงอ่ะครับ งงกับคำนี้อ่ะ มีนักบุญที่ถูกถอดออกด้วยหรอครับ สาเหตุจากอะไรอ่ะครับ

มีครับ เพราะนักบุญบางองค์เมื่อพระศาสนจักรได้ทำการสอบสวน
กลัไม่พบหลักฐานที่แน่ชัดในการระบุได้ เป็นนักบุญที่ไม่มีอยู่จริง
เป้นเพียงตำนานที่เล่ากันปากต่อปากเท่านั้น
Big_TC29

อังคาร เม.ย. 15, 2008 1:11 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:

มีครับ เพราะนักบุญบางองค์เมื่อพระศาสนจักรได้ทำการสอบสวน
กลัไม่พบหลักฐานที่แน่ชัดในการระบุได้ เป็นนักบุญที่ไม่มีอยู่จริง
เป้นเพียงตำนานที่เล่ากันปากต่อปากเท่านั้น

มีแบบนี้ด้วยเหรอ เพิ่งรู้นะนะเนี่ย
Phulasso

อังคาร เม.ย. 15, 2008 8:12 pm

bigect07 เขียน:
ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:

มีแบบนี้ด้วยเหรอ เพิ่งรู้นะนะเนี่ย

เช่น St. Christopher ที่คนนับถือว่าเป็นผู้อุปถัมภ์คนเดินทาง
ทำเป็นรูปแบกพระกุมาร ก็มีหลักฐานไม่ชัด ทั้งๆที่
คาทอลิกและออร์เทอดอกซ์นับถือมาก
ก็ถูกนำชื่อออกจากสารบบ
รูปภาพ
Matthew

อังคาร เม.ย. 15, 2008 8:58 pm

งั้น สงสัยอีกเรื่อง นะครับ คือ ถ้า เช่นนั้น สมมุติว่า มี ลักษณะ นี้เกิดขึ้นอ่ะครับ

กรณีตัวอย่าง

มีบุคคล มารับ ศิลล้างบาป จากนั้นเขา เลือก นักบุญอุปถัมถ์ แล้วใช้ ชื่อว่า Christopher  Wally Jacobsen

จากนั้น St. Christopher ถูกถอดชื่อจาก สารบบ นาย Wally Jacobsen จะต้องเปลี่ยน ชื่อ นักบุญอุปถัมถ์ มะครับ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 15, 2008 9:39 pm

Moidixmois เขียน: Lucifer เห็นคนตั้งในเกมและตามเวปบอร์ดเยอะม๊ากมาก
แล้วคำนี้ละ Aucifer เคยเห็นอยากรู้ว่ามีความหมายว่าอะไรงิ
A[/color]ucifer จิงๆมันไม่ใช่ตัวA แต่เป็นตัวอักษรของกรีก เป็นตัวอักษรลักษณะคล้ายตัว A แต่ไม่มีขีดตรงกลางค่ะ (มันก็คือตัว V กลับหัวนั่นเองงง)
ออกเสียงเหมือนตัว L ในภาษาอังกฤษค่ะ
Moidixmois
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 16, 2008 3:06 am

ขอบคุณ คุณ ~KaThaRoS~ กระจ่างเสียทีจ้า

พุธ เม.ย. 16, 2008 11:12 am

ตกลงท่านลูซิเฟอร์นิมีอยู่จริงใช่ม่ะ งง :huh:
Phulasso

พุธ เม.ย. 16, 2008 6:15 pm

Matthew เขียน: งั้น สงสัยอีกเรื่อง นะครับ คือ ถ้า เช่นนั้น สมมุติว่า มี ลักษณะ นี้เกิดขึ้นอ่ะครับ

กรณีตัวอย่าง

มีบุคคล มารับ ศิลล้างบาป จากนั้นเขา เลือก นักบุญอุปถัมถ์ แล้วใช้ ชื่อว่า Christopher  Wally Jacobsen

จากนั้น St. Christopher ถูกถอดชื่อจาก สารบบ นาย Wally Jacobsen จะต้องเปลี่ยน ชื่อ นักบุญอุปถัมถ์ มะครับ
เรื่องนี้คงต้องตอบยาวมาก เพราะมีหลายกรณี แตกต่างกันออกไป แบบต่างๆ
แต่คงไม่ต้องเปลี่ยน ตอบอย่างง่าย ในสวรรค์ต้องมีคนชื่อคริสโตเฟอร์เป็นนักบุญแน่นอน  :cheesy:
แล้วจะเปิดกระทู้ตอบเรื่องนี้อีกที
ตอบกลับโพส