บุคคลที่อยู่นอกพระศาสนาจักรโดยเด็ดขาดมีอะไรบ้างครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
holy holy holy

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 10:13 pm

ขอเป็นข้อๆครับ และสาเหตุ
                                                ขอบคุณครับ : xemo026 :
Man of Macedonia
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 10:16 pm

holy holy holy เขียน: ขอเป็นข้อๆครับ และสาเหตุ
                                                 ขอบคุณครับ : xemo026 :
คำถามไม่ชัดเจนครับ
นอกโดยวิถีแต่อาจรอดได้ เช่น ศาสนาอื่นๆ
หรือนอกโดยตัดความสัมพันธ์กับพระครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 11:38 pm

พ่อมด แม่มด คาถา อาคม ไสยเวทย์ หมอผี มนต์ดำ ภูตผี ปีศาส วิญญาณชั่ว นับถือวิญญาณผี บูชาเซ่นไหว้ปีศาส คุณไสย เล่นของ เชื่อในการให้คุณให้โทษ และการทำนาย ของอำนาจผีและวิญญาณร้าย อยู่เบี้ยล่างในเดรัจฉานวิชา ร่างทรง และไสยเวทย์ครับผม

สิ่งเหล่านี้ เป็นปรปักษ์อำนาจจากสวรรค์และพระผู้เป็นเจ้าโดยตรง เพราะเป็นอำนาจมืดจากผีห่าซาตานวิญญาณชั่วโดยตรง สมัยก่อนถือว่าเฮเรติก และผู้กระทำ(หากเป็นคริสตัง)ถือว่าตกในบาปหนักมหันส์ถึงขั้นกระทำในลักษณะที่เป็น " ซูแปร์ติซัง" เลยดีที่เดียว

ไม่ว่าคริสตัง หรือคริสเตียน เราเชื่อและถือแบบนี้แน่นอนครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ปล.การนับถือภูตผี ไสยเวทย์ และเซ่นไหว้ผีปีศาส คุณไสย และอาคม(ทั้งคุณทั้งร้าย) การใช้อำนาจผี และไสยเวทย์ ถือว่าเป็นเดรัจฉานวิชาในพระุพุทธศาสนา และบาปหนักเช่นเดียวกัน ขอบคุณครับ

รูปภาพ
Dis volentibus

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 12:56 am

ขึ้นอยู่กับพระสังฆราช หรือ พระสันตะปาปาค่ะ เเล้วเเต่กรณีด้วย
เช่นสอนเเปลกเเยกไปอย่างน่าสะพรึงกลัว ขัดต่อคำสอนหลักของพระศาสนจักร
เเต่พอได้รับการตักเตือนจากผู้ใหญ่หลายต่อหลายครั้งเเล้ว ไม่ฟัง ไม่เเก้ ดันทุรัง
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 10:40 am

คำสอนเกี่ยวกับ"ความเชื่อนอกพระศาสนจักร"นี้ถูกพัฒนาอย่างสร้างสรรค์ในคำว่า"พระคริสต์ทรงเป็นองค์แห่งความรัก"มากขึ้น
ในสมัยสมเด็จพระสันตะปาปาหลายพระองค์ อย่างที่คุณ Ecclēsia ว่า
"ขึ้นอยู่กับพระสังฆราช หรือ พระสันตะปาปา"

ผมยกตัวอย่างให้ฟัง เช่น

(1)การเคลื่อนไหวของพระคาร์ดินัล อังเยโล ยูเซปเป รอนคาลลี(สมเด็จพระสันตะปาปายอห์นที่ 23) เสรีนิยม
(2)การเคลื่อนไหวของคุณพ่อ คาร์ล ราห์เนอร์ แห่งคณะเยซูอิต "นักเทววิทยาแห่งพระหรรษทาน"ที่สนับสนุนแนวคิดที่ว่า"มีพระหรรษทานนอกพระศาสนจักร"(ด้วยแนวคิดนี้ ในปี 1962 เคยดูฝ่ายอนุรักษนิยมกดดันให้ออกจากโรม และตอนแรกถูกกันไม่ให้ได้ร่วมการประชุมด้วยซ้ำไป)
(3)การเคลื่อนไหวของคุณพ่อ ยอห์น เคิร์ทเน มัวเรย์ แห่งคณะเยซูอิต ท่านนี้เสรีจน ถูกสั่งให้ส่งงานเขียนท่านให้โรมตรวจสอบก่อน(เมื่อในอดีต)และถูกกันไม่ให้เป็นผู้เชี่ยวชาญในการประชุมสังคายนาวาติกันครั้งที่ 2(ในสมัยประชุมแรก)
(4)พระสมณสาส์นมากมายในสมณสมัยสมเด็จพระสันตะปาปายอห์น ปอลที่ 2 ที่ปรับให้เรื่องที่ควรปรับ และมั่นคงในเรื่องที่ควรมั่นคง

เดิมปกของหนังสือสำหรับประกอบพิธีเอกซ์ซอร์ซิมุส(Exorcismus)นี่ระบุละเอียดเลยนะครับว่า อะไรที่ถือว่านอกรีต บอกหมดเลยเช่น เมซันนิก(Masonic=ภราดาช่างอิฐ) วิกคา(Wicca) เพแกน(Pagan) รวมถึงศาสนาอื่นๆ
ปัจจุบันนี้ เข้าใจว่าแก้ออกหมดแล้ว เพราะเวอร์ชั่นใหม่ๆไม่มี

กรณีของพ่อมดแม่มดเป็นกรณีละเอียดอ่อนของพระศาสนจักร
(เหมือนการเผาหนังสือแฮรี่ พอตเตอร์ อันนี้เป็นตัวอย่างระดับท้องถิ่น)
พอเริ่มละเอียดอ่อนจึงต้องเริ่มล้ำลึกครับ
ปัจจุบัน พบว่า มี 2 พวก

(1)ปฏิเสธพระเจ้า พวกนี้แน่นอน นอกพระศาสนจักรเด็ดขาด(ตัดความสัมพันธ์กับพระเจ้า)
เช่น Satanicism(ลาเวย์ อเมริกา) ลัทธิไม่มีศาสนา อเทวนิยมแบบสุดโต่ง คอมมิวนิสต์ วิทยาศาสตร์ที่ปราศจากศาสนา ความงมงายเกินพอดี พวก Nagative ทั้งหลายเขาตัดพระหรรษทานออก เดรัจฉานวิชา

(2)ไม่ปฏิเสธพระเจ้า พวกนี้แน่นอน พระหรรษทานไปถึงเขา
เช่น Druid(ความเชื่อกลุ่มอังกฤษของพวกนี้ พระศาสนจักรแถบนั้นปรับมาใช้ด้วย)Pagan ที่เน้นการบูชาธรรมชาติ อเทวนิยมมีเหตุผลแบบพระพุทธศาสนา คำสอนลัทธิเต๋า บูชาไฟโซโรอัสเตอร์เรียน พวก Possitive ทั้งหลาย วิทยาศาสตร์ที่มีศาสนา(ตามคำพูดไอสไตน์)รวมถึง พุทธศาสนา ฮินดู ล้วนแต่เตรียมทางอันประเสริฐรอคอยการมาถึงของพระเยซูคริสตเจ้า

*สำหรับศาสนสัมพันธ์ในประเทศไทยเราก็กำลังพัฒนานะครับ ตอนนี้เริ่มจากคริสตศาสนสัมพันธ์ที่พุ่งเป้าไปที่ พี่น้องคริสตชนนิกายอื่นๆอยู่(ซึ่งในอดีตนี่ พระศาสนจักรคาทอลิกเราเคยแบ่งชนชั้นขนาดพวกนี้ไม่มีทางได้รับความรอดครับ)ถือเป็นทิศทางที่ดี

เหมือนกับว่า พอตัวเราเองรับพระองค์ผ่านทางศีลเรา เรานั่นล่ะเป็นศิษย์ของพระองค์โดยปริยาย(ประทานแก่บรรดาศิษย์ตรัสว่า รับปังนี้ไปกินให้ทั่วกัน)เมื่อเราเป็นศิษย์แล้วความร้อนรนของเราคือการประกาศ"ความรักขององค์พระคริสตเยซู"เมื่อเป็นดั่งนี้ เราแบกกางเขนตามพระองค์ไป(ในมหาพรต)และชื่นชมยินดี(ในปัสกา) เราจึงพร้อมเปิดใจให้โอกาสเหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงให้โอกาสทุกคน พร้อมจะรักทุกคนและเยียวยาเขา(เหมือนพระเยซูทรงรักษาคนตาบอด) ขอเพียงคนอื่นๆนั่น ในความเชื่ออื่น รู้ว่า "พระองค์คือพระเจ้า คือผู้ศักดิ์สิทธิ์ คือผู้ยอมตายเพื่อคนบาปอย่างเรา"แค่นั้นสำหรับผมคิดว่า "พอ" เพราะถ้าเขามีความเชื่อ(หนึ่งในฤทธิ์กุศล) เดี๋ยวอื่นๆก็ตามมาเองครับ

ดังนั้นการตัดสินเรื่องนี้ ต้องอาศัยการศึกษาและพูดคุยกับคุณพ่อที่เชี่ยวชาญเรื่องนี้มากๆ
ผมเองอาศัยบทเทศน์ที่ว่า

(1)อย่าตกเป็นทาสปีศาจ
(2)อย่าขัดขวางงานของพระเยซูคริสตเจ้าองค์แห่งความรัก
(3)อย่าทำตัวคล้ายชาวยิว ที่กอดพระเจ้าไว้กับตนอย่างหวงแหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 11:27 am

ขอบคุณมากคะ คุณ Man of Macedonia ที่อธิบายให้ฟัง

ดังนั้นหมายความว่าผู้ที่มีความคิดหรือความเชื่อในทางโหราศาสตร์ และมีพิธีกรรมบางอย่างรวมหลายศาสนาเข้าด้วยกัน
ร่วมด้วยนั้น ก็ถือว่าเข้าข่ายใช่มั้ยคะ

การที่เรามาเป็นคริสตังแล้ว จำเป็นต้องติดต่อธุรกิจหรือเกี่ยวพันกับผู้ที่มีความเชื่อเช่นนี้ เราควรจะทำอย่างไร ?

ปัจจุบันนี้ จะค่อนข้างระวังความคิด ระวังตัวมากๆ
ทุกครั้งที่จำเป็นต้องเจอหรือพูดคุยกัน มักจะต้องมีการโต้เถียงเรื่องความเชื่อของเรา และของเค้าเสมอๆ
เค้าพยายามพูดว่าของเค้าดี
จริงๆแล้ว คำพูดเชิญชวนนั้น ไม่ทำให้เรารักพระองค์น้อยลงหรอก แถมยังมีมากขึ้นหลายเท่าตัว แต่....ของมันขึ้นน่ะ

ที่ระวังเพราะเมื่อกลางปีที่แล้ว เราเคยโกรธมากๆจนเลิกติดต่อไปพักใหญ่ แต่ก็เกิดผลเสียกับรายได้ส่วนใหญ่ของเรา และผิดคำพูดในเรื่องงาน
(มีการทำสัญญาระยะยาวในการทำงานร่วมกัน)

ขอฝากคำถามไว้ ช่วยแนะนำหน่อยคะ ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้ามาก่อนเลย : emo031 :
Phulasso

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 11:38 am

คำตอบของคุณ Man of Macedonia เยี่ยมมาก
อยากให้ทุกคนได้อ่าน
  :wink:
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 11:44 am

ignatius เขียน: ขอบคุณมากคะ คุณ Man of Macedonia ที่อธิบายให้ฟัง

ดังนั้นหมายความว่าผู้ที่มีความคิดหรือความเชื่อในทางโหราศาสตร์ และมีพิธีกรรมบางอย่างรวมหลายศาสนาเข้าด้วยกัน
ร่วมด้วยนั้น ก็ถือว่าเข้าข่ายใช่มั้ยคะ

การที่เรามาเป็นคริสตังแล้ว จำเป็นต้องติดต่อธุรกิจหรือเกี่ยวพันกับผู้ที่มีความเชื่อเช่นนี้ เราควรจะทำอย่างไร ?

ปัจจุบันนี้ จะค่อนข้างระวังความคิด ระวังตัวมากๆ
ทุกครั้งที่จำเป็นต้องเจอหรือพูดคุยกัน มักจะต้องมีการโต้เถียงเรื่องความเชื่อของเรา และของเค้าเสมอๆ
จริงๆแล้ว คำพูดเชิญชวนนั้น ไม่ทำให้เรารักพระองค์น้อยลงหรอก แถมยังมีมากขึ้นหลายเท่าตัว แต่....ของมันขึ้นน่ะ

ที่ระวังเพราะเมื่อกลางปีที่แล้ว เราเคยโกรธมากๆจนเลิกติดต่อไปพักใหญ่ แต่ก็เกิดผลเสียกับรายได้ส่วนใหญ่ของเรา และผิดคำพูดในเรื่องงาน
(มีการทำสัญญาระยะยาวในการทำงานร่วมกัน)

ขอฝากคำถามไว้ ช่วยแนะนำหน่อยคะ ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้ามาก่อนเลย : emo031 :
ตอบดังนี้นะครับ
ดังนั้นหมายความว่า

(1)ผู้ที่มีความคิดหรือความเชื่อในทางโหราศาสตร์
ตอบ:โดยทั่วไปในคำสอน เป็นซูแปร์ติซัง เพราะถือว่าไม่วางใจในพระ ไม่ปล่อยให้ชีวิตดำเนินไปตามน้ำพระทัย ถือว่า"สู่รู้" แต่ถ้าเขารู้"โหราศาสตร์"และไม่ได้ใช้อะไรเพื่อขัดจุดประสงค์นั้นล่ะ!ก็น่าจะพอไหว อย่างมงายจนขัดต่อเจตนาที่ผมว่า(เดี๋ยวนี้เชื่อกันเลอะเทอะมาก มากเสียจนมันไม่ใช่โหราศาสตร์ด้วยซ้ำ)
(2)และมีพิธีกรรมบางอย่างรวมหลายศาสนาเข้าด้วยกันร่วมด้วยนั้น ก็ถือว่าเข้าข่ายใช่มั้ยคะ
ตอบ:อย่างนี้ ภาษานักวิชาการเขาเรียกว่า"ลัทธิประนีประนอมทางศาสนา"ให้ดูที่ผลที่เกิดขึ้นครับ ถ้าเป็นประเภทยำใหญ่ใส่หมดเลยเลอะเทอะขัดแย้งไปหมด ผลคืองง สับสน หัวรุนแรง แบ่งชนชั้น นี่คงต้องบอกให้เขารู้ว่าไม่ถูกแล้วนะ แต่ถ้าเขาประนีประนอมแล้วเป็นสุขของเขา(เช่น บาไฮ)ให้พระเจ้าตัดสินเถิดครับ
*ต้องดูเป็นกรณีๆอย่างละเอียด โดยทั่วไปทางการปกครองถือว่า นอก ให้คิดเหมือนข้อ 1
(3)การที่เรามาเป็นคริสตังแล้ว จำเป็นต้องติดต่อธุรกิจหรือเกี่ยวพันกับผู้ที่มีความเชื่อเช่นนี้ เราควรจะทำอย่างไร
ตอบ:ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ สวดให้เขา แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน อย่างเป็นกันเอง สนุกสนาน
(4)เค้าพยายามพูดว่าของเค้าดี
ตอบ:ถ้าเป็นผมจะตอบว่า"อืมของเธอก็ดีนะ แต่ของชั้นก็ดีเหมือนกัน"สรุปดีทั้งคู่ เป็นประโยคนำ แล้วค่อยๆชี้ให้เห็นของดีของเราบ้าง เช่น พุทธมีพระไม่เน่าไม่เปื่อย คาทอลิกเรามีขนาดไม่เน่าไม่เปื่อยแถมสวยด้วย พุทธมีพระลอยน้ำมา เราก็มีลอยน้ำมาเหมือนกัน  ถ้าเขาซีเรียสก็หยอกล้อกับเขา"แหม เครียดไปได้"
(5)ถ้าพูดดีดี ยิ้มหวานให้ ภาวนาให้ ให้ความสุขเต็มเปี่ยมไปสักพักแล้วไม่ดีขึ้น ก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ ให้เขาไปเผชิญชีวิตก่อน พระอุตส่าห์ให้มาเจอเรา เขาก็ดันไม่เห็นซะนี่ ไม่เป็นไรโอกาสหน้ายังมี
:angel:
แก้ไขล่าสุดโดย Man of Macedonia เมื่อ เสาร์ เม.ย. 12, 2008 11:47 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ignatius
.
.

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 12:48 pm

Man of Macedonia เขียน:
ignatius เขียน: ขอบคุณมากคะ คุณ Man of Macedonia ที่อธิบายให้ฟัง

ตอบดังนี้นะครับ
ดังนั้นหมายความว่า

(1)ผู้ที่มีความคิดหรือความเชื่อในทางโหราศาสตร์
ตอบ:โดยทั่วไปในคำสอน เป็นซูแปร์ติซัง เพราะถือว่าไม่วางใจในพระ ไม่ปล่อยให้ชีวิตดำเนินไปตามน้ำพระทัย ถือว่า"สู่รู้" แต่ถ้าเขารู้"โหราศาสตร์"และไม่ได้ใช้อะไรเพื่อขัดจุดประสงค์นั้นล่ะ!ก็น่าจะพอไหว อย่างมงายจนขัดต่อเจตนาที่ผมว่า(เดี๋ยวนี้เชื่อกันเลอะเทอะมาก มากเสียจนมันไม่ใช่โหราศาสตร์ด้วยซ้ำ)
(2)และมีพิธีกรรมบางอย่างรวมหลายศาสนาเข้าด้วยกันร่วมด้วยนั้น ก็ถือว่าเข้าข่ายใช่มั้ยคะ
ตอบ:อย่างนี้ ภาษานักวิชาการเขาเรียกว่า"ลัทธิประนีประนอมทางศาสนา"ให้ดูที่ผลที่เกิดขึ้นครับ ถ้าเป็นประเภทยำใหญ่ใส่หมดเลยเลอะเทอะขัดแย้งไปหมด ผลคืองง สับสน หัวรุนแรง แบ่งชนชั้น นี่คงต้องบอกให้เขารู้ว่าไม่ถูกแล้วนะ แต่ถ้าเขาประนีประนอมแล้วเป็นสุขของเขา(เช่น บาไฮ)ให้พระเจ้าตัดสินเถิดครับ
*ต้องดูเป็นกรณีๆอย่างละเอียด โดยทั่วไปทางการปกครองถือว่า นอก ให้คิดเหมือนข้อ 1
(3)การที่เรามาเป็นคริสตังแล้ว จำเป็นต้องติดต่อธุรกิจหรือเกี่ยวพันกับผู้ที่มีความเชื่อเช่นนี้ เราควรจะทำอย่างไร
ตอบ:ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ สวดให้เขา แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน อย่างเป็นกันเอง สนุกสนาน
(4)เค้าพยายามพูดว่าของเค้าดี
ตอบ:ถ้าเป็นผมจะตอบว่า"อืมของเธอก็ดีนะ แต่ของชั้นก็ดีเหมือนกัน"สรุปดีทั้งคู่ เป็นประโยคนำ แล้วค่อยๆชี้ให้เห็นของดีของเราบ้าง เช่น พุทธมีพระไม่เน่าไม่เปื่อย คาทอลิกเรามีขนาดไม่เน่าไม่เปื่อยแถมสวยด้วย พุทธมีพระลอยน้ำมา เราก็มีลอยน้ำมาเหมือนกัน  ถ้าเขาซีเรียสก็หยอกล้อกับเขา"แหม เครียดไปได้"
(5)ถ้าพูดดีดี ยิ้มหวานให้ ภาวนาให้ ให้ความสุขเต็มเปี่ยมไปสักพักแล้วไม่ดีขึ้น ก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ ให้เขาไปเผชิญชีวิตก่อน พระอุตส่าห์ให้มาเจอเรา เขาก็ดันไม่เห็นซะนี่ ไม่เป็นไรโอกาสหน้ายังมี
:angel:
ขอบคุณมากๆคร๊าบ  :grin: จะทำตามโดยด่วน !  : emo107 :
แบกะดิน

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 10:36 pm

เยี่ยมยอด  ::013::
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ เม.ย. 13, 2008 6:46 am

สนับสนุนคำตอบของ Man of Macedonia ค่ะ :wink:
holy holy holy

พุธ เม.ย. 16, 2008 9:25 pm

ขอบคุณครับ
Moidixmois
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 3:57 am

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากๆจ้า
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 5:05 pm

Pry-Kaew เขียน: พ่อมด แม่มด คาถา อาคม ไสยเวทย์ หมอผี มนต์ดำ ภูตผี ปีศาส วิญญาณชั่ว นับถือวิญญาณผี บูชาเซ่นไหว้ปีศาส คุณไสย เล่นของ เชื่อในการให้คุณให้โทษ และการทำนาย ของอำนาจผีและวิญญาณร้าย อยู่เบี้ยล่างในเดรัจฉานวิชา ร่างทรง และไสยเวทย์ครับผม

สิ่งเหล่านี้ เป็นปรปักษ์อำนาจจากสวรรค์และพระผู้เป็นเจ้าโดยตรง เพราะเป็นอำนาจมืดจากผีห่าซาตานวิญญาณชั่วโดยตรง สมัยก่อนถือว่าเฮเรติก และผู้กระทำ(หากเป็นคริสตัง)ถือว่าตกในบาปหนักมหันส์ถึงขั้นกระทำในลักษณะที่เป็น " ซูแปร์ติซัง" เลยดีที่เดียว
เห็นด้วย

มีเพื่อนคนนึง(แต่อายุคราวลุง)เขานิยามมา
"การเป็นคริสตชน เป็นด้วยความเชื่อ และคงสถาพความเป็นคริสตชนด้วยความรัก
การเป็นผู้บูชาซาตาน เป็นด้วยความสับสน และคงสภาพการเป็นเพกันด้วยความสงสัย

เราจะเลิกเป็นคริสตชนเมื่อเราไม่เดินตามพระเยซูคริสตเจ้า
แต่เราเป็นเพกัน จนกว่าปีศาจมันจะเลิกตาม
แต่ไม่ว่าเพกนหรือคริสตชน เราจะเป็นลูกของพระเจ้าตลอดเวลา"
ตอบกลับโพส