สัปดาห์พระมหาทรมานของพระศาสนจักรออร์โธด๊อกซ์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 5:16 pm

ก็เนื่องจากการนับปัสกาไม่ตรงกัน ของทางพี่น้องพระศาสนจักรออร์โด๊อกซ์จะช้าหน่อย

วันอาทิตย์ 20 เม.ย. อาทิตย์แห่ใบลาน
วันพฤหัสบดีที่24 เม.ย. ตั้งศีลมหาสนิท (พ่อเขียให้แต่ลืมไปแล้ว 9.30)
วันศุกร์ที่25 เม.ย. พระเยซูคริสตเจ้าทรงถูกตรึงกางเขน (12.00 กะ19.00 แต่คืออะไร จำไม่ได้แล้วพ่อเขียนไว้ในปฏิทินให้คืออะไร)
วันเสาร์ที่26 เม.ย. คืนตื่เฝ้า(7.00 และอีกทีคืนปัสกา23.30-3.00)
วันอาทิตย์ที่27 เม.ย. พระเยซูเจ้าทรงฟื้นคืนพระชนม์ชีพ
ignatius
.
.

เสาร์ เม.ย. 19, 2008 8:24 pm

ขอบคุณคะ :smiley:  ว่าแต่ว่าถ้าขอเข้าไปเป็นผู้ร่วมสังเกตุการณ์ด้วยได้มั้ยคะ ?

เอ่อ...จะทันมั้ยเนี๊ย ? : emo036 :
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ เม.ย. 27, 2008 6:24 am

Happy Orthodox Easter คร้าบ พี่แมวสีเทา :cheesy: เมื่อกี้ดูข่าวต่างประเทศ เขามีเรื่องการฉลองวันฟื้นคืนชีพของพระเยซู จองคริสตจักร
ออร์ทอดอกซ์ ที่กรุงเยรูซาเล็ม : xemo026 :

พี่แมวเทา ช่วยลง ประวัติ ที่ไปที่มา หน่อยทำไม อีสเตอร์ ของออร์ทอดอกซ์ (สะกดแบบนี้ตามราชบัณฑิต ครับ )
จึงห่างจาก ของ พระศาสนจักร และคริสตจักร เป็น เดือน เพราะพวกเราฉลอง เมื่อ 23 มีนาคม  เพราะเห็นตอนฉลองคริสต์มาสเราห่างกัน แค่ 12 วัน :police:
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 27, 2008 8:43 am

กำลังแมวเทาอยู่เลย

เมื่อวานเห็นข่าวโทรทัศน์รายงาน ว่ามีพิธีจุดไฟฉลองที่กรุงเยรูซาเลม

อนึ่งปีหน้าชวนไปด้วยสิ ถ้าไม่ชนปาสกาศาสนจักรตะวันตก ::014::
ignatius
.
.

จันทร์ เม.ย. 28, 2008 2:49 pm

จริงด้วยคะ แบ่งปันหน่อย สนใจ สนใจ จริงๆอ่ะ :cheesy:
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 29, 2008 3:20 pm

Jeab Agape เขียน:
Happy Orthodox Easter คร้าบ พี่แมวสีเทา :cheesy: เมื่อกี้ดูข่าวต่างประเทศ เขามีเรื่องการฉลองวันฟื้นคืนชีพของพระเยซู จองคริสตจักร
ออร์ทอดอกซ์ ที่กรุงเยรูซาเล็ม : xemo026 :

พี่แมวเทา ช่วยลง ประวัติ ที่ไปที่มา หน่อยทำไม อีสเตอร์ ของออร์ทอดอกซ์ (สะกดแบบนี้ตามราชบัณฑิต ครับ )
จึงห่างจาก ของ พระศาสนจักร และคริสตจักร เป็น เดือน เพราะพวกเราฉลอง เมื่อ 23 มีนาคม  เพราะเห็นตอนฉลองคริสต์มาสเราห่างกัน แค่ 12 วัน :police:
เพราะการคำนวนปัสกาเป็นการคำนวนแบบจันทรคติซึ่งปีหนึ่งมี354วัน และเมื่อถึงรอบๆหนึ่งจะ+เพิ่มไปอีก30วัน ซึ่งทางออร์ทอดอกซ์จะ+เพิ่มก่อน (โดยปกติปฏิทินจันทรคติจะ+ไปอีก1เดือนเพื่อไม่ให้วันในจันทรคติและสุริยคติห่างกันมาก ยกเว้นปฏิทินจันทรคติมุสลิม จะล็อกไว้เลยที่354วันทุกปี)
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 29, 2008 3:31 pm

เล่าเหตุการณ์คืนวันเฝ้าคอย

ผมมาถึงเวลา22.45น. เค้าสวดกันอยู่รอแล้ว คนมาเยอะกว่าปกตินะ(รวมทั้งฝรั่งอายุราวๆพวกเราใส่แว่น น่ารักมาก)
ท้องฟ้าแดง ผมเริ่มสวด"ขอไม่ให้ฝนตกด้วยเถิดในพระนามพระเยซูคริสตเจ้าอาแมน."

เมื่อถึงเวลา23.00พ่อโอเล็กเข้ามาสวด พ่อสวมอาภรณ์สีขาวเงิน(พิธีปกติจะเป็นสีเหลืองทอง ยกวเนวันธรรมดาในช่วงมหาพรตจะเป็นสีดำ) ยาวไปเรื่อยๆ ทุกคนจุดเทียนสีแดงตลอดพิธีถือกัน

เมื่อถึงเวลา23.30
ท้องฟ้าที่กลัวว่าฝนจะตก เมฆหายไป จนมองเห็นดวงดาวได้ในบางช่วง แม้พระจันทร์เป็นครึ่งดวงแต่สวยมากมีรัสมีล้อมรอบ บริเวณรอบๆเมฆแดงๆหายไปเป็นสีเทาจางๆ พ่อเริ่มขบวนแห่ออกจากในโบสถ์ นำหน้าด้วยเชิงเทียน ไม้กางเขนพระเยซู ธงพระแม่-พระเยซู รูปสัญลักษณ์(ไอคอน) และพ่อตามมา แห่ไปนอกวัดแค่บริเวณด้านหน้า เมื่อครบรอบพ่อประกาศออกมา(เป็นภาษารัสเซีย)
"พระเยซูคริสตเจ้าได้สิ้นพระชนม์"
แล้วเราก็ตอบว่า
"พระองค์ได้ฟื้นคืนชีพขึ้นมาอย่างจริงแท้"
ประกาศ3ครั้ง แล้วเข้าไปในโบสถ์ เนื่องด้วยคนแน่นผมเลยยืนนอกประตูโบสถ์ สวดไปเรื่อยๆฟังออกบ้างไม่ออกบ้าง(ส่วนใหญ่ไม่ออก)

เวลาตี1
เข้าพิธีลิเทอร์จี้หรือมิสซานั่นแหละ อ่านบทอ่าน4ภาษา รัสเซีย อัลเมเนียน ไทย อังกฤษแล้ว

ตี2
เข้าสู่การเสกศีล ปกติตอนเสกศีลพ่อจะปิดประตูศักดิ์สิทธิ์แล้วเสก แต่วันนี้พ่อเปิดประตู เห็นว่าการเสกคล้ายมิสซาจารีตลาตินมาก ที่หันหน้าเข้าพระแท่นแล้วเสกศีล

เมื่อถึงตี3กว่าๆ
พิธีจบลง(เทียนที่ผมถือหมดไปเล่มที่สองแล้ว) แล้วพวกเราเริ่มทยอยเข้ามาทานอาหารกัน ผมไม่รอด้วยเนื่องจากง่วงสุดๆ

ตอนกลับบ้าน
รถแท็กซี่ผ่านหน้าผมแล้วเหยียบคันเร่งไปกว่า12คัน(เค้าคิดว่าผมเป้นผีหรือไง) จนคันที่13 วิ่งตามเลย เลยกลับบ้านได้ ตี4ถึงบ้านนอนแล้วตื่นมาอีกเวลาบ่ายโมง

ป.ล.ตามธรรมเนียมจะรวมพิธีปัสกากับลิเทอร์จี้วันอาทิตย์ไปเลย วันต่อมาถึงไม่มีพิธีในตอนเช้า
ป.ล.2พิธีบูชาของออร์ทอดอกซ์จะเรียกว่าDivine Liturgy ยังหสศัพท์เพราะๆเรียกไม่ได้เลยทัยศัพท์ไป
Big_TC29

อังคาร เม.ย. 29, 2008 4:01 pm

สำหรับคนที่อยากดูพิธีกรรมนะครับ ผมเข้าไปดูมามาก ช่วงเสกศีล คนที่ไม่เกี่ยวข้องต้องออกไปข้างนอกนะครับ แล้วบางพิธีกรรม จะสงวนไว้สำหรับคริสตชน ออโธด็อกซ์ เท่านั้นนะครับ คนนอกเข้าไม่ได้
ignatius
.
.

อังคาร เม.ย. 29, 2008 10:54 pm

bigect07 เขียน: สำหรับคนที่อยากดูพิธีกรรมนะครับ ผมเข้าไปดูมามาก ช่วงเสกศีล คนที่ไม่เกี่ยวข้องต้องออกไปข้างนอกนะครับ แล้วบางพิธีกรรม จะสงวนไว้สำหรับคริสตชน ออโธด็อกซ์ เท่านั้นนะครับ คนนอกเข้าไม่ได้
ขอบตุณคะที่แนะนำ จะได้ทำในสิ่งที่ถูกต้องด้วยความเคารพ

และขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับคุณ Grey Cat de St.Tsar Nicholas II ที่แบ่งบันคะ :angel:

ขอพระคริสตเจ้าอวยพรคะ
Jeab Agape
~@

อังคาร เม.ย. 29, 2008 11:23 pm

ขอบคุณพี่แมวสีเทา ที่ตอบให้ทราบ : xemo028 :

อยากถามอีกเรื่องหนึ่ง

1.1 มิสซา แต่ละรอบ ใช้เวลานานแค่ไหน คร้าบ

1.2 มีมิสซากี่รอบ

1.3 พี่จะเป็นไกด์ ได้ไหม
ตอบกลับโพส